ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนรถใหม่ คิดไม่ตก  (อ่าน 8523 ครั้ง)

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
อยากเปลี่ยนรถใหม่ คิดไม่ตก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 15:34:17 »
ตอนนี้ใช้ Jazz GE S AT มา ครบ 5 ปี วิ่งมา 1 แสนโลพอดี เดือนนี้ผ่อนหมด ได้เล่มคืนละ เกิดคัน อยากเปลี่ยนรถใหม่ ด้วยเหตุผล
1.หมดรถคันแรก ผ่อนหมดแล้ว
2.ปีหน้าและปีถัดไป รถเล็กมือสอง น่าจะล้นตลาด เพราะรถคันแรก จะทยอยครบ ออกมา
3.อยากได้รถใหญ่ขึ้น

ทางเลือก ที่ยังตัดสินใจไม่ได้

1.ใช้คันเดิมต่อไป แบบไม่มีหนี้ คงใช้อีก 2 ปี ใช้รถปีละ 2 หมื่นโล
2.ขายคันเก่า มาดาวร์ คันใหม่ เพราะตลาดตอนนี้เป็นของคนซื้อ และ หนีสภาพตลาดมือสองของรถเล็ก ในอีก 2 ปีข้างหน้า ตอนนี้ราคามือสองยังดีอยู่

ถ้าเปลี่ยนใหม่ มี 3 ตัวเลือกคือ
1.HR-V S
2.CX-3 2.0 E
3.Civic 1.8 E

ปล.เงินรถคันแรกที่ได้คืนมา ยังอยู่ เก็บธนาคารไว้ไม่ได้ใช้ เอามาสมทบดาวร์ คันใหม่  เก็บไว้กันเหนียว ในช่วง 5 ปีที่ติดสัญญา
ถ้าไม่ได้ซื้อคันใหม่คงต้องเอาไปใช้ทำอย่างอื่น

ผมชอบใช้รถรุ่นล่างสุด เกียร์ Auto ที่มีระบบความปลอดภัยจำเป็นครบ ใช้แบบพอเพียง ไม่ชอบจุกจิก ขอบขับรถที่ยังมีความเป็นรถมากหน่อย ตอนแรกมอง XV ไว้ แต่ตอนนี้
ราคามันลอยไปไกลละ

เลือกทางไหนดี ช่วยแบ่งปันประสพาการณ์ ของคนมีรถมาหลายๆคันหน่อย คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:44:52 โดย infoman »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: อยากเปลี่ยนรถใหม่ คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 15:46:33 »
ผมก็ติดรถคันแรกอีกปีนึงจะครบสัญญาห้าปี คิดว่าจะเอาไปเทิร์นรถคันใหม่เหมือนกันเลยครับ
 ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงินใช้จ่ายผมว่าก็เป็นทางเลือกที่ดีที่จะซื้อคันใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิม แต่ถ้าคันเก่ายังใช้ดีก็ใช้คันเก่าต่อไปรออีกปีสองปี ให้รถรุ่นใหม่ๆเปิดตัวเยอะๆและตัวเก่าๆส่วนลดเยอะๆ ก็ค่อยซื้ออีกที แต่ถ้าเป็นผมคงรอดูรถใหม่ที่จะเปิดตัวปีนี้ ปีหน้าก่อนค่อยตัดสินใจซื้อ

ออฟไลน์ ps000000

Re: อยากเปลี่ยนรถใหม่ คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 15:49:16 »
ดูแล้ว ก็เล่นได้ทั้ง 3 คันครับ ไปลองหวดดูก่อนตามศูนย์บริการว่าคันไหนได้ฟิลลิ่ง  ;D

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 15:50:40 »
ถ้าไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องเปลี่ยนรถจริงๆ เช่น ต้องการรถใหญ่ขึ้นเพราะ... รถเก่าซ่อมเยอะ
ผมว่ากำเงินไปลงทุนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 15:55:50 »
ผมมองว่าถ้าเรื่อง"การเงิน"คล่องตัว ผมขายแล้วดาวน์คันใหม่เลยครับ..
ลุงผมทำแบบนี้ตลอด ผ่อนครบ 5 ปี แล้วขาย ซื้อใหม่ผ่อนอีก 5 ปี
ผมเห็นแกผ่อนรถมาตลอด 20 กว่าปี กับรถ 4 คัน ตอนนี้คันที่ 5 ออกมาแล้วด้วย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 15:58:05 »
เลือกซีวิคแบบเสียดายCX-3
รอดูMY17อาจจะมีการปรับออฟชั่น เพราะอัลติสไมเนอร์ มาสด้าสามไมเนอร์

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 15:59:49 »
ผมขอแชร์เรื่องของผมละกันครับ กำลังจะผ่อนมาร์ชจบ แต่ก็มีแอบเล็งๆ รถที่ใหญ่ขึ้นอีกสักคัน หรือรถที่อยากได้มากๆ
อาชีพพนักงานออฟฟิศธรรมดาๆ เงินเดือนไม่มากมายอะไร (แต่มีคนยุให้รับงานนอกแล้วจะอู้ฟู่แต่ผมปฏิเสธ วันหยุดยังต้องทำงานนอกนี่ผมไม่สู้จริงๆ  ;D) ผมก็มานั่งคิดอะครับว่า เอามาแล้วคันเก่า จะเอาไปไว้ไหน เพราะคันเก่าก็ยังรักกันดี แม้ว่าจะเก็บเสียงไม่ดี จุกจิก ลูกปืนล้อกับพัดลมหม้อน้ำพังบ่อยไปหน่อยก็เถอะ  ;D

รถใหม่ ใหญ่ขึ้น ขับดีขึ้น นั่งสบายขึ้น พ่อแม่ก็อายุเริ่มมาก ท่านๆ น่าจะนั่งสบาย ส่วนรถที่ชอบ อยากได้ ขับแล้วคงมีความสุข เติมเต็มฝัน ฟิน
แต่ทุกวันนี้ไปทำงาน รถไฟฟ้าได้ ไม่ได้ใช้รถทุกวัน ใช้รถไม่เยอะ พอกดเครื่องคิดเลขดูเงินที่จะเอาไปซื้อรถอีกคัน
ก็รู้สึกว่าอืม ก็หลายตังค์เหมือนกันแฮะ เก็บตังค์ไว้ซื้อบ้านที่ดินหรือลงทุนเผื่อจะคุ้มกว่าไหม เพราะรถ ถ้ายังใช้ได้และรถไม่ได้ก่อหวอดอะไร
ผมว่าก็ยังหาเหตุผลมากพอเพื่อเปลี่ยนไม่ได้  โครงการรถอีกคันจึงเอวังยังไม่มีความคืบหน้าครับ :-[

รถที่ใหญ่ขึ้นที่อยู่ในลิสต์ (ป้ายแดง)
- Camry 2.0 หรือ 2.5
- Altis 1.8E
- Sylphy
- Forester

รถที่อยากได้
- 2 ดีเซล ตัวเก๋ง สีน้ำเงิน ตัวเริ่มต้น (หรือตัวสูงขึ้นถ้าหักส่วนลดแล้วคุ้ม) (ป้ายแดง)
- Trailblazer 200 ม้า (มือสอง)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:00:58 »
ผมว่ารออีก 2 ปีค่อยมาดูใหม่ครับ ... ใช้ชีวิตช่วงที่ไม่ต้องมีภาระผ่อนรถไปให้สบายใจก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:03:49 »
ใช้คันเดิมไปอีก 2 ปี ครับ ตอนนั้นรถ จะมีรุ่นใหม่ๆออกมาพอดี

ถึงเวลานั้นเงินเก็บสำหรับซื้อรถคงมีมากขึ้นอีกพอสมควร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:05:05 »
จากคนที่ผ่อนรถติดต่อกัน 3 คัน

อยากบอกว่า ช่วงไม่มีภาระ หรือ หนี้ โครตสบายใจ มีเงินใช้ซื้อสิ่งที่อยากได้เพียบเลย

ปล. ถ้า ตาม จขกท. บอกมา ผมจะเติมเงินไปหา Civic 1.5 RS เลย

ออนไลน์ Mike

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:05:52 »
XV ราคาเดิม ยังมีสต็อคครับ
ผมก็เบื่อละ ตอนนี้ไม่อยากขับรถ เริ่มอยากมีคนขับให้ (ยังไม่แก่เพิ่ง 28) บางทีก็อยากปล่อย XV (ยังป้ายแดง)
จากเงื่อนไข จขกท ผมว่า Mazda 3 2.0 ตัว 8.3 แสนเหมาะสุด ถ้ารอปีหน้า ก็ได้ตัว MC หรือตัว pre MC ที่ราคาต่ำกว่า 8.3 แสน
ถ้าเปลี่ยนจาก Jazz มา HRV ต่างกันน้อยมาก ตึงตังเหมือนกัน แข็งแต่ไม่เกาะ จะแข็งไปทำไม
ถ้ายังจงรักภักดี Honda ก็ Civic FC ตัวเริ่มต้น เท่ ไม่ตกยุคไปอีก 10+ ปี แต่เสียดายไม่มี MT
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:23:02 »
ความเห็นของผม จะขับ  Jazz ต่อไป และเก็บตังเพิ่ม รอเปลี่ยนรถคันใหญ่ พวก CX-5,CRV ทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 16:36:21 »
ถ้ารถคันเดิมยังใข้ดี ถ้ายังไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถใหญ่ขึ้น  ผมจะเลือกเก็บเงินครับ

เราอาจจะเจอโอกาสทางธุรกิจ ชีวิตอาจเจอมรสุมหรือสิ่งไม่คาดฝัน ถึงวันนั้นจะได้ไม่ต้องพึ่งตัวเลือกที่จ้องหาผลประโยชน์จากเรา

และในที่สุดมันจะมี moment ที่ต้องเปลี่ยนอยู่ดีหละครับ

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 17:00:57 »
ถ้ารถคันเดิมยังใช้ได้ดี เก็บเงินไว้ก่อนดีก่วาครับ แล้วหาโอากาศลงทุนดีก่วาครับ ไว้ปีหน้าซื้อเพิ่มอีกคัน สปอร์ตสองประตูมือสองก็ไม่เลวนะครับ  ;D

เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ ชีวิตไม่แน่นอน การไม่มีหนี้เป็นสิ่งที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 17:15:37 »
 :D อยากแชร์ว่าพ่อผมใช้ Mitsubishi champ3 มาจนถึงทุกวันนี้เลยครับ ยุให้ซื้อก็ไม่ซื้อ
ซ่อมจุกจิกๆ แต่ไม่เคยถึงกับเสียกลางทาง ใจเย็นๆครับ ไม่มีหนี้สบายใจกว่าเยอะ
ของผมนี่วางแผนใช้ 10 ปีเลยครับ hahaha (กะว่าจะให้ช่วงนี้เป็นช่วงลงทุน หรืออกจากงานประจำนั่นแหละครับ)
ใจก็อยากได้รถ 7 ที่นั่งไว้คันนึงเหมือนกัน อยากได้ตัว Honda Freed แต่มันไม่มาละ  >:(

แต่ถ้าชีวิตลงตัวแล้วก็ตามสดวกเลยครับ บ้านพร้อมรถพร้อมการงานโอเค  8)
ถ้าเป็นผม ถ้ามีแค่สามตัวเลือกนี้ผมจะมอง CX3 แต่ถ้าตัวเลือกมากกว่านี้ผมจะไปมอง
PPV SUV 7 ที่นั่งครับ รองรับครอบครัว  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2016, 17:21:05 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 17:29:59 »
เคยเป้นครับ ผ่อนหมดแล้วคันเหมือนกัน  ::) กิเลสมันมาเอง ตอนนั้นตัวคนเดียวด้วยครับ จำได้ว่าว่างไม่กี่เดือนก้อหาหนี้ให่้ตัวเองใหม่ละ  :-X ปัจุบัน เมีย 1 ลูก1 พ่อ แม่อายุมากละ อยากได้ 7 ที่นั่งสักคันเหมือนกันครับ  8) กรณีเจ้าของกระทู้ผมว่าถ้ามันไม่งอแง ก้อใช้ไปก่อนครับ บวกกับ 2 ปีคงเก็บเงินได้โขอยู่ ตอนนั้นคงมีเงินดาวน์มากพอจะดาวน์รถดีๆ ตามโจทย์ได้สักคันแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 17:52:24 »
ถ้ายังโสดก็ใช้คันเดิมแล้วเก็บเงินไว้แต่งงานมีครอบครัวเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยนยังไม่สายครับ สำหรับผม jazz ก็เป็นรถที่ไม่ได้ขี้เหล่อะไรไม่แคบจนคนนั่งหลังบ่นเครื่องก็แรงดีก็สมควรใช้ไปก่อนเถอะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 19:24:22 »
อย่าขายเลยครับ

ลงทุนไปหกแสน ขายเหลือสามแสนใน5ปั
ใช้ไปอีกห้าปี มันก็ไม่ลงเหลือ0บาทหรอกครับ จำเป็นต้องเปลี่ยยแล้วค่อยขายก็ได้ ครับ รถใหม่ที่ว่ามาก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตดีขึ้นมากมายอะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 19:36:37 »
ยังไม่จำเป็นครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 19:37:22 »
ถ้ามันไม่จุกจิกหรือยังตอบโจทย์การใช้งานได้อยู่ก็ใช้ต่อไปเถอะครับ ซื้อรถใหม่มันก็ตกอีกอยู่ดี ขายตอนนี้คงได้ราวๆ สามแสนต้นๆใช้ไปอีก 2 ปีคงได้ สองแสนกลางถึงปลาย ผมว่าไม่ต่างกันมากหรอกรอดูรถรุ่นใหม่ที่ตอบโจทย์กว่าหรืออยากได้มากกว่าน่าจะดีกว่าครับจะได้เก็บเงินไว้ดาวน์เยอะๆผ่อนจะได้สบายๆ หรือว่าถึงตอนนั้นก็อาจไม่ขายแล้วใช้เป็นรถสำรองก็ยังได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 19:40:25 »
ผมขอเเนะนำใช้ไปอีกสัก 3-5 ปี ก่อนครับ เพราะรถยังไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง เอาเงินคืนภาษีมาซ่อมบำรุงชุดใหญ่หน่อย ใช้ได้อีกยาวเลย
3-5 ปี เก็บเงินไปก่อน จะซื้อค่อยดาวน์สูงๆ ผ่อนเบาๆ สั้นๆ อนาคตไม่รู้บ้านเมืองจะเป็นอย่างไร ไม่มีอะไรเเน่นอน

เเต่ถ้าไม่ติดขัดอะไร มีกำลังเหลือๆก็จัดเลยครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 20:00:24 »
รอ แนะนำให้ไปซื้ออสังหาเก็บบ้าง จะได้ไม่ฟุ่งซ่านเรื่องรถ ทำงานกินเงินเดือนต้องเก็บตอนนี้

แหะๆ ผมก็อยากได้นะรถรุ่นใหม่ๆ  แต่ไปก่อหนี้คอนโด 2 แห่ง เก็บเข้าสหกรณ์ กองทุน ปล่อยกู้  LTF  ทุกวันนี้แทบจะกินแกลบ แต่มันก็ช่วยให้ผมไม่เอาเงินไปลงในของฟุ่มเฟื่อย ไม่งั้นเก็บไม่อยู่

รถถ้ามันยังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อนเถอะ จะได้สบายๆ ทั้งปัจจุบันและอนาคต

PKS8

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 20:03:09 »
ถ้ามีความต้องการได้รถใหญ่ขึ้น ผมตัด HRV กับ CX3 ไปก่อนเลยครับ สำหรับผมมันไม่ได้ใกล้เคียงคำว่าใหญ่ขึ้นจาก Jazz เลยครับ ถ้าเป็นผมคงไป Civic แต่ผมว่าจขกท ไม่เบื่อ Honda หรือครับ ลองมอง Mazda3 หรือ Focus Ecoboost มั้ยครับ เติมสีสันให้ชีวิต ได้คำว่าเปลี่ยนแปลงแน่นอน

แต่....ถ้าคันเดิมใช้ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ใช้ต่อเถอะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 20:45:02 »
รถยังใช้ได้ วิ่งดีอยู่ ใช้ไปก่อน เก็ยตังไปเรื่อยๆ รอดูรุ่นใหม่ๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 20:47:56 »
โจทย์ความต้องการแบบนี้ altis จบเลย เลือกเครื่อง 1.8 จะ e หรือ esport แล้วแต่ออปชั่นที่อยากได้ ถ้าถามผมเลือก esport จบๆหล่อยาวๆ ปัญหาความจุกจิกแทบไม่มี การขับขี่ไม่แย่ รถกว้างนั่งสบาย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 21:18:15 »
ลองไม่ผ่อน แล้วมีเงินจากที่ต้องผ่อนสัก 6 เดือน ลองดูครับ ว่าชีวิตจะดีขึ้นไหม มีวามสุขดีไหม
แล้วจะรู้ว่าการไม่ต้องผ่อนอะไร มันมีความสุขกว่ามี รถใหม่เยอะ
เก็บเงินที่ต้องผ่อนไว้ไปซื้อรถคันใหม่เงินสด หรือไม่ก็เอาไปทำอย่างอื่น

แต่ถ้า 6 เดือน แล้วยังคันอยู่ ก็ค่อยเกาครับ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 21:21:57 »
หากมันเป็นโจทย์ของผมและ อยู่ในสถานะเดียวกัน   ผมจะขออยุ่เฉยๆดีกว่า คันเก่าก็ยังดี ไม่จุกจิก ลืมๆไม่สนใจเรื่องราวรถใหม่ๆ 2-3 มันผ่านไปไวมาก ขณะเดียวกัน 2-3ปีที่ว่า ตัวเลขในบัญชี มันก็เพิ่ม่ขึ้นๆ อีกเป็นแสนๆ สบายใจกว่า

เปลี่ยนรถใหม่ ไม่มีอะไรคุ้มหรอก อย่างไรเสียก็เป็นรายจ่ายก้อนใหญ่อยู่ดี 

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 21:31:20 »
หากมันเป็นโจทย์ของผมและ อยู่ในสถานะเดียวกัน   ผมจะขออยุ่เฉยๆดีกว่า คันเก่าก็ยังดี ไม่จุกจิก ลืมๆไม่สนใจเรื่องราวรถใหม่ๆ 2-3 มันผ่านไปไวมาก ขณะเดียวกัน 2-3ปีที่ว่า ตัวเลขในบัญชี มันก็เพิ่ม่ขึ้นๆ อีกเป็นแสนๆ สบายใจกว่า และที่ผมคิดไว้ตลอดอีกอย่างนึงคือ ควรมีเงินสดในบัญชีไว้ก้อนนึงตลอดเวลา เผื่อโอกาสดีๆมาเยือน ต้องใช้เงินลงทุนหากำไร  จะได้ไม่เสียดาย

เปลี่ยนรถใหม่ ไม่มีอะไรคุ้มหรอก อย่างไรเสียก็เป็นรายจ่ายก้อนใหญ่อยู่ดี

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 22:16:06 »
ไล่อ่านทุก ความเห็น ขอบคุณทุกๆคนที่มาตอบกันเยอะเลย ก็คงยังไม่เปลี่ยน ละครับ เก็บเงินไว้ดีกว่า ตามที่หลายๆความเห็น บอก
เดี๋ยวอาทติย์นี้ เอา Jazz ไปเช็คแสนโล ช่องบำรุงชุดใหญ่ เมื่อเย็นกินข้าวกันเพื่อน สมัยเรียน เพื่อนยังขับรถคันเดิมตั้งแต่สมัยเรียน
ผมก็นั่งรถคันนี้ไปเที่ยว ตจว กัน  คือ E-Car ท้ายเบ็นท์ เพื่อนบอก ยังขับกลับบ้านที่บุรีรัมอยู่ ทุกเดือน OK สำนึก
ได้  เงินที่เคยผ่อนรถก็เอาฝากรวมกับ เงินรถคันแรก ไปเรื่อยๆ ไว้ลงทุน บ้างครับ

ยังรัก Jazz คันนี้อยู่ รถคันแรก ขับทุกวันไปด้วยกันทุกที่ ทั่วไทย เหนือสุดใต้สุด ตะวันออก ถึงตะวันตก สูงสุดประเทศไปมาหมด
ในเมืองคล่องตัวสุดๆ ขับต่อไป เอาสมุดทะเบียนไปเก็บเข้าที่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 22:18:16 »
ไล่อ่านทุก ความเห็น ขอบคุณทุกๆคนที่มาตอบกันเยอะเลย ก็คงยังไม่เปลี่ยน ละครับ เก็บเงินไว้ดีกว่า ตามที่หลายๆความเห็น บอก
เดี๋ยวอาทติย์นี้ เอา Jazz ไปเช็คแสนโล ช่องบำรุงชุดใหญ่ เมื่อเย็นกินข้าวกันเพื่อน สมัยเรียน เพื่อนยังขับรถคันเดิมตั้งแต่สมัยเรียน
ผมก็นั่งรถคันนี้ไปเที่ยว ตจว กัน  คือ E-Car ท้ายเบ็นท์ เพื่อนบอก ยังขับกลับบ้านที่บุรีรัมอยู่ ทุกเดือน OK สำนึก
ได้  เงินที่เคยผ่อนรถก็เอาฝากรวมกับ เงินรถคันแรก ไปเรื่อยๆ ไว้ลงทุน บ้างครับ

ยังรัก Jazz คันนี้อยู่ รถคันแรก ขับทุกวันไปด้วยกันทุกที่ ทั่วไทย เหนือสุดใต้สุด ตะวันออก ถึงตะวันตก สูงสุดประเทศไปมาหมด
ในเมืองคล่องตัวสุดๆ ขับต่อไป เอาสมุดทะเบียนไปเก็บเข้าที่

ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ ขับคันเดิมสบายใจที่สุดแล้ว เก็บเงินอดเปรี้ยวไว้กินหวานกว่า