ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟังครับ รถตลาดรุ่นย่อยแปลก สีแปลก มีเงินก็หารถไม่ได้  (อ่าน 5546 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
กำลังจะเปลี่ยนรถกระบะคันเดิม สนใจรถอยู่ 4 รุ่นครับ แต่หารถไม่ได้ครับ

1. Mitsubishi Triton Single Cab 2.5VG 4x4 A/T -> ไม่มีรถ โรงงานไม่ผลิตให้
      อยากเอามายกสูง เอาหน้า PJS มาใส่ ใส่หลังคา
2. Toyota REVO 2.4J Plus กระบะช่วงสั้น -> ต้องสั่ง 10 คันขึ้นไปถึงจะผลิต
      อยากเอามาใส่หน้า FTN ใส่หลังคา ใส่ล้อโต ใส่โป่ง ไม่ยกสูง
3. Mazda2 1.3 High สีน้ำเงิน -> ไม่มีการผลิต ถามมาหลายศูนย์ ส่ายหัวกันหมด
4. Toyota Corolla ALTIS 1.6J M/T (MY2017) -> ต้องสั่ง 10 คันขึ้นไปถึงจะผลิต
       เอามา remap ลงท่อ และแม็ก 18"

โดนดับฝันไปเรียบร้อยครับ โดยเฉพาะ ALTIS 1.6J M/T ที่กะจะเอามาแต่งซิ่ง
เหมือนถ้าจะเอาคงต้องไปพ่วงสั่งกับสหกรณ์แท็กซี่ แลจะลำบาก

ยอมรับว่าความต้องการของผม ต่างจากคนทั่วไป แต่ก็เป็นรุ่นรถและสีที่อยู่ในใบราคาและโบรชัวร์
รอนาน วางดาวน์ก่อนยังรับได้ครับ แต่นี่คือสั่งไม่ได้เลย

เล่าสู่กันฟังนะครับ เข้าใจครับว่าไม่มีคนสั่ง ผลิตไปก็ไม่คุ้ม แต่ก็อดเซ็งไม่ได้ครับ  :( :( :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2016, 12:17:42 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 2k

นึกถึงสมัยก่อนตอนที่มาสด้า3เปิดตัวครั้งแรกเลย สีขาวเป็นสีที่หาได้ยากมาก ประกอบกับตอนนั้นต้องนำเข้ามาจากอินโดนีเซียด้วย คิวจองที่ยาวแล้วยาวอีกทั่วประเทศขอให้ได้รถก็เป็นพอแล้ว แต่มาดูตอนนี้สิ......สีขาวเกลื่อน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถในลิสต์เป็นรถตลาดทั้งนั้น แต่หาเฉพาะที่ต้องการไม่ได้ น่าเสียดายจริง ๆ ครับ

เรื่องรถสีพิเศษ นี่ผมสนใจครับ

มันจะทำให้คนขับรถรุ่นเดียวกับเรามองจนคอเคล็ดเลย

แบบ "เฮ้ยย มีสีนี้ด้วยเหรอฟะ?" อะไรประมาณนี้ครับ 55555

• Make a Choice and Don't Look Back
รถในลิสต์เป็นรถตลาดทั้งนั้น แต่หาเฉพาะที่ต้องการไม่ได้ น่าเสียดายจริง ๆ ครับ

เรื่องรถสีพิเศษ นี่ผมสนใจครับ

มันจะทำให้คนขับรถรุ่นเดียวกับเรามองจนคอเคล็ดเลย

แบบ "เฮ้ยย มีสีนี้ด้วยเหรอฟะ?" อะไรประมาณนี้ครับ 55555

ใช่ครับ ผมชอบสีที่ไม่ใช่ ขาว ดำ เทา เงิน ทอง  ผมจะชอบสีที่แปลกตาเช่น แดง เหลือง เขียว ฟ้า ส้ม
ถ้ารุ่นที่ผมต้องการมีสีที่ว่าผมจะไม่รีรอที่จะสั่งครับ รอนานก็ยอม แต่สั่งไม่ได้นี่เซ็งครับ

ขอบคุณที่เข้าใจนะครับ  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

J PLUS สั้น

อันนี้น่าจะทำไว้เพื่อให้มี Chassis เพื่อขึ้นไลน์ ฟอร์จูนเนอร์ได้เฉยๆครับ
คงไม่เน้นขายปลีก

ออฟไลน์ nuntapon.s

เรื่องรุ่นบนล่างนี่ไม่เท่าไหร่นะการประกอบรถไม่ได้เปลี่ยนแปลงแต่เรื่องสีนี่ลำบาก    คนอื่นไม่มีใครซื้อคุณสั่งคันเดียวเขาไม่อยากทำเพราะมันมีdown timeในขั้นตอนการผลิตจากการset up

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ใช่ครับ สีแปลกๆหายากจริงครับ ขนาดรถตลาดอย่าง Jazz สีเหลืองนึ่หายากอยู่ ศูนย์ที่ผมออกรถมีคันเดียวในรอบ 3 เดือน
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bobsan

อย่างมาสด้าสีน้ำเงินสั่งดีลเลอร์ได้นิครับไม่น่ายาก

แปลกใจที่ toyota ไม่ผลิต 1.6 j มาขาย
อันนี้น่าจะสั่งกับดีลเลอร์ได้เหมือนกัน

อย่างมาสด้าสีน้ำเงินสั่งดีลเลอร์ได้นิครับไม่น่ายาก

แปลกใจที่ toyota ไม่ผลิต 1.6 j มาขาย
อันนี้น่าจะสั่งกับดีลเลอร์ได้เหมือนกัน

Mazda 2 สีน้ำเงิน เหมือนว่าความต้องการหมดไปตั้งแต่ช่วงแรกๆ ครับ ที่ขายได้
พอนานไปทางดีลเลอร์ก็ไม่เก็บครับ เก็บแต่สีที่ขายง่ายเช่น แดง น้ำตาล และสีพื้น พอมาสั่งตอนนี้เหมือนแทบจะต้องกราบขอร้องกันเลยครับ
ส่วน JAZZ สีเหลืองผมได้มาก่อนหน้าแล้วครับ รอ 2 เดือน ช่วงนั้นเหมือนกำลังมีความต้องการครับ ทางดีลเลอร์เลยกล้าสั่งกัน
สรุปคือเรื่องสีนี่ต้องสั่งตั้งแต่ตอนเปิดตัวเลยครับ  เหมือนเขาอยากทราบการตอบรับของตลาดเลยผลิตให้ทุกสีที่มีการสั่ง
แต่พอนานไป ความชัดเจนเริ่มเกิดขึ้น สีที่ขายน้อยหรือแทบไม่ขายก็จะถูกลดความสำคัญลงไป

ส่วน Triton Single Cab นี่ผมช้าเองครับ ตอนออกใหม่ๆยังไม่ใช่จังหวะที่ต้องการ พอต้องการเขาก็เลิกผลิตและถอดออกจากโบรชัวร์แล้วครับ

ส่วนของพี่โตนี่ชัดเจนมากครับ ถ้าสั่งไม่เยอะก็ไม่ผลิตถึงแม้จะพึ่งเปิดตัวก็ตาม
อย่าง ALTIS 1.6J M/T นี่เหมือนทำมาเพื่อสหกรณ์แท็กซี่ครับ ต้องสั่งเยอะและมากกว่า 10 คันถึงจะผลิตให้ครับ

ความพยายามของผมเอง อาจจะไม่พอครับ ผมถามเกิน 5 ศูนย์ต่อยี่ห้อแล้วได้คำตอบเดียวกันผมก็ยอมแล้วครับ  :( :( :(

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
ขอเสริมครับ city สีน้ำเงิน altis ก่อนปรับโฉม สีน้ำตาล นานๆเห็นที ชอบมาก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Altis 1.6 M/T ถ้ามีผมก็เอานะครับ  มีแค่กระจกไฟฟ้าเซนทรัลล็อก แอร์ไม่ออโต้ นับผมรวมไปหนึ่งคน

ออฟไลน์ JeansZ

Ford Ranger เครื่อง 3.2 ขับสี่ ที่ไม่ใช่ Wildtrak ก็เป็นเหมือนกันครับ โดยเฉพาะตัวตอนเดียวกระบะพื้นเรียบช่วงสั้น กับตัว Open Cab XLT จริงๆ มีผลิตนะ แต่ส่งออกอย่างเดียว
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ขอเสริมครับ city สีน้ำเงิน altis ก่อนปรับโฉม สีน้ำตาล นานๆเห็นที ชอบมาก

ชอบ City กัปตันมาวินสีน้ำเงินเหมือนกันครับ แต่แว่วมาว่าสีน้ำเงินของ Jazz และ City ถูกยกเลิกการผลิตไปแล้วครับ
สำหรับคนเบื่อสี Gray Scale ก็เซ็งกันไปครับ

Altis 1.6 M/T ถ้ามีผมก็เอานะครับ  มีแค่กระจกไฟฟ้าเซนทรัลล็อก แอร์ไม่ออโต้ นับผมรวมไปหนึ่งคน

เอางั้นเลยเหรอครับท่า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
น่าจะยอดสั่งจองน้อยพวกสีแปลกกับรุ่นที่คนไม่ค่อยสั่งดลยหายาก
ลองเอาสีอื่นเช่นพวกขาวหรือเงินที่หาง่ายหน่อย แล้วมา wrap สีอื่นที่ชอบมั้ยครับ  ::)

jaesz

เอางั้นเลยเหรอครับท่า  ;D ;D ;D

ครบสิบคนรวมตัวไปจองเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัว ผมก็ชอบสีแปลกๆครับ

อย่างฟรีด ผมภูมิใจมากที่ได้สีน้ำตาลคันสุดท้ายของรุ่น

แต่ใจจริง ผมอยากได้สีม่วงแบบเดียวกับในซิตี้มากกว่า

สองสีนี้เป็นสีประเภทที่ ใครต่อใครมักเรียกว่าเป็นสีดำ หากไม่สังเกตุ

ออฟไลน์ Alcatraz

ใครเป็นคนบอกครับ เซลล์หรอ ถ้าใช่ถามไปว่าถ้ารวมมาซื้อได้ถึง 10 คันมีส่วนลดพิเศษเพิ่มให้ไหม แล้วไปประกาศหาแนวร่วมตามเวปคลับ หรือถ้าเป็น อัลติส ติดต่อไปที่อู่แท็กซี่ซัก 2-3 ที่ ยังไงก็ได้

แต่เห็นศูนย์ชอบติดประกาศขายแท็กซี่เขียวเหลืองป้ายแดง ออกรถใช้เงินเท่านี้ๆ ไม่รู้ว่าเกียร์อะไร ลองเข้าไปเช็คดู ขอเซลล์แบบไม่ทำสีน่าจะทำได้

เท่าที่เจอมากับตัวเอง โตโยต้าต่อให้เป็นรุ่นแปลกๆก็จองไม่ยากเท่า ฮอนด้า ตอนนั้นหา gk m/t fb m/t fb 2.0 กี่ศูนย์ก็ไม่รับจองวางเงินเท่าไหร่ก็ไม่รับ (แต่ดันมี gk m/t เลยแถมจอดโชว์ด้วยตอนไปจอง civic rs ) ขนาดโตโยต้าจอง vios m/t ใช้เงินแค่ 3000 บาทแค่นั้น ได้รถตรงเวลาด้วย จะจอง 86 ก็รับจอง

wildstocks

Mitsu Triton SWB ลองถามศูนย์มหานคร กับ วิภาวดีดูครับ เห็นเรื่อยๆ มีเซลล์มิตซูชื่อดังที่ย้ายจากวิภาวดีไปอยู่แถวนนท์ รุ่นไหนศูนย์อื่นหาไม่ได้เค้าหาให้ได้ตลอด

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
2 ดีเซล เก๋ง สีน้ำเงิน ตัวเริ่มต้น หรือตัวอื่นๆ นี่พอหาได้ไหมครับ

สีน้ำเงิน นานๆ เจอที หันกันคอเคล็ดครับ งานดีมากกก  ;D

ใครเป็นคนบอกครับ เซลล์หรอ ถ้าใช่ถามไปว่าถ้ารวมมาซื้อได้ถึง 10 คันมีส่วนลดพิเศษเพิ่มให้ไหม แล้วไปประกาศหาแนวร่วมตามเวปคลับ หรือถ้าเป็น อัลติส ติดต่อไปที่อู่แท็กซี่ซัก 2-3 ที่ ยังไงก็ได้

แต่เห็นศูนย์ชอบติดประกาศขายแท็กซี่เขียวเหลืองป้ายแดง ออกรถใช้เงินเท่านี้ๆ ไม่รู้ว่าเกียร์อะไร ลองเข้าไปเช็คดู ขอเซลล์แบบไม่ทำสีน่าจะทำได้

เท่าที่เจอมากับตัวเอง โตโยต้าต่อให้เป็นรุ่นแปลกๆก็จองไม่ยากเท่า ฮอนด้า ตอนนั้นหา gk m/t fb m/t fb 2.0 กี่ศูนย์ก็ไม่รับจองวางเงินเท่าไหร่ก็ไม่รับ (แต่ดันมี gk m/t เลยแถมจอดโชว์ด้วยตอนไปจอง civic rs ) ขนาดโตโยต้าจอง vios m/t ใช้เงินแค่ 3000 บาทแค่นั้น ได้รถตรงเวลาด้วย จะจอง 86 ก็รับจอง

ไปมาหลายที่บอกรอนานมากครับ เพราะไม่มีคิวผลิตเลย สงสัยมาตลอดจนเซลที่สนิทมาเฉลยให้ฟังว่ารุ่นนี้ทางสำนักงานใหญ่บังคับสั่งทีละ 10 คัน ไม่งั้นไม่ผลิตให้
ก็เลยไม่มีใครกล้าสั่งครับ ถ้าไม่มีออเดอร์ล็อตใหญ่เช่นสหกรณ์แท็กซี่จริงๆ  :(

Mitsu Triton SWB ลองถามศูนย์มหานคร กับ วิภาวดีดูครับ เห็นเรื่อยๆ มีเซลล์มิตซูชื่อดังที่ย้ายจากวิภาวดีไปอยู่แถวนนท์ รุ่นไหนศูนย์อื่นหาไม่ได้เค้าหาให้ได้ตลอด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม  ;D ;D

2 ดีเซล เก๋ง สีน้ำเงิน ตัวเริ่มต้น หรือตัวอื่นๆ นี่พอหาได้ไหมครับ

สีน้ำเงิน นานๆ เจอที หันกันคอเคล็ดครับ งานดีมากกก  ;D

ชอบเหมือนกันครับ โดยเฉพาะตัว H/B ดีเซลตัวท็อปไฟหน้า Angry Bird งามขนาดครับ
แถมไม่ต้องเพิ่มเงินค่าสีด้วยครับ
น่าจะหาได้ครับ แต่คงต้องออกแรงมากกว่าสีแดงครับ

ออฟไลน์ blitzpao

2 นี้เซลได้บอกรึป่าวครับว่าถ้าเป็น High Connect จะมีเพราะเข้าใจว่า High เลิกผลิตแล้วเพราะรุ่น Hign Connect 'ขายดีเกิน

Jazz สีเหลืองน่าจะเป็นรุ่นท๊ออปเท่านั้นนะครรับที่มี

2 นี้เซลได้บอกรึป่าวครับว่าถ้าเป็น High Connect จะมีเพราะเข้าใจว่า High เลิกผลิตแล้วเพราะรุ่น Hign Connect 'ขายดีเกิน

Jazz สีเหลืองน่าจะเป็นรุ่นท๊ออปเท่านั้นนะครรับที่มี

Jazz มีสีเหลืองเฉพาะรุ่น TOP ->>>> ถูกต้องนะคร้าบบบ (แต่ต้องเพิ่มเงิน)  8)
รุ่นย่อยของ Mazda2 สั่งได้ทุกรุ่นครับ แต่โปรโมชั่นจะพาเราไปรุ่น High Connect เสมอครับ
บังเอิญผมไม่ได้ใช้เอง คนใช้ก็ไม่เน้นจอกลาง ก็เลยมาลงที่รุ่น High ครับ
เพียงแต่สีน้ำเงินก็สวยและไม่ต้องเพิ่มเงินครับ   8) 8)

ออฟไลน์ Tan Int

งงว่าทำไม Mazda2 1.3 High ไม่มีสีน้ำเงินในเมื่อผมเคยเห็นรุ่นฝาครอบล้อสีน้ำเงิน หรือว่าเค้าเคยมีแล้วเลิกผลิตต่อ
ส่วนตัวก็เคยเจอแบบนั้นเหมือนกัน เซ็งมาก โดยเฉพาะรุ่นเกียร์ธรรมดา ศูนย์ไหนก็ไม่ยอมตามให้เลย
ตอนนั้นตั้งใจจะซื้อ Altis CNG MT เซลล์บอกว่าไม่มีรถเลย ก็คงไม่ขายปลีกแบบคันสองคันนั่นแหละ

ส่วนมากสีเจ็บๆแปลกๆ จะถูกเลิกผลิตไปเองเพราะขายได้น้อย เมื่อก่อนจำได้ City รุ่นที่แล้วมีสีน้ำเงินขายแค่ปีเดียว หายากสุดๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

งงว่าทำไม Mazda2 1.3 High ไม่มีสีน้ำเงินในเมื่อผมเคยเห็นรุ่นฝาครอบล้อสีน้ำเงิน หรือว่าเค้าเคยมีแล้วเลิกผลิตต่อ
ส่วนตัวก็เคยเจอแบบนั้นเหมือนกัน เซ็งมาก โดยเฉพาะรุ่นเกียร์ธรรมดา ศูนย์ไหนก็ไม่ยอมตามให้เลย
ตอนนั้นตั้งใจจะซื้อ Altis CNG MT เซลล์บอกว่าไม่มีรถเลย ก็คงไม่ขายปลีกแบบคันสองคันนั่นแหละ

ส่วนมากสีเจ็บๆแปลกๆ จะถูกเลิกผลิตไปเองเพราะขายได้น้อย เมื่อก่อนจำได้ City รุ่นที่แล้วมีสีน้ำเงินขายแค่ปีเดียว หายากสุดๆ

Mazda2 สีน้ำเงินมีทุกรุ่นย่อย ทุกเครื่องยนต์ครับผม
แต่หายากมากครับ วิ่งบนถนนก็น้อย แต่เห็นทีไรหันตามทุกทีสิน่า  8) 8)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ทำใจครับ เข้า กทม ไปสยามทีไร เจอแต่รถสีขาวจอดเรียงเป็นตับโดยมิได้นัดหมาย ก็คงบ่งบอกได้ว่าคนส่วนใหญ่ชอบสีอะไร
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ทำใจครับ เข้า กทม ไปสยามทีไร เจอแต่รถสีขาวจอดเรียงเป็นตับโดยมิได้นัดหมาย ก็คงบ่งบอกได้ว่าคนส่วนใหญ่ชอบสีอะไร

ขอบคุณครับ เคยได้สีขาวมาเหมือนกันครับ เพราะเป็นสีที่เหลือก่อน Minor Change ประมาณว่าหารถยากไม่ผลิตแล้ว
ตัวไหม่ก็ไม่มี promotion รอรถนาน ก็ต้องจำใจออกสีขาวอย่างเสียไม่ได้ (ดีที่รถยังดูดีในสีขาวครับ)

ผมเชื่อว่าผู้ใช้รถสีขาวบางส่วนก็อาจจะไม่ได้อยากได้สีขาวครับ แต่สีที่ต้องการรุ่นนั้นๆไม่มี หรือสั่งไม่ได้บ้าง หายากบ้าง
หรืออาจจะต้องเพิ่มเงิน หรืออาจะรอนาน ต้องง้อเซล อะไรงี้ครับ สุดท้ายเลยมาจบที่สีขาว

แต่ก็ยอมรับว่าสีขาว แต่งขึ้นได้ง่ายครับ ทำหลังคาดำ แต่งไฟรมดำ ทำกระจังหน้าดำ 
หรือจะทำสีเทา หุ้มเคฟล่า ใส่แม็กสีอะไรก็ได้ ก็ดูขึ้นไปหมด  8) 8) 8) 8)