ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะ มาเล่าบทสรุปในการตามหารถคันใหม่ให้ฟังนะคะ  (อ่าน 15067 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ยินดีด้วยคร้าบบบบบบบบ   ;D

ผมกำลังจะได้ Mazda H/B 1.3 High มาประจำการเหมือนกันครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ที่เห็นเหมือนมันจะแรงกว่าก็เพราะ ดีเซลมันมีแรงดึง(หลอก)เพราะแรงดึงนี่แหละทำให้คนคิดว่า มันพุ่งแรงมากกกก อารมย์ดีเซลจะออกแนวนี้ครับ เบนซินบางรุ่นมันไม่ดึงหลอก มันจะใหลไปอย่างรวดเร็ว หรือ พวกCVT ก็แทบไม่ดึงให้ตกใจ แต่เข็มไมล์ไปไวเช่นกัน ความสุขของรถ MT/AT คือการดูรอบที่กวาด มีแรงดึงบ้างเล็กๆน้อยๆ ให้พอได้ลุ้น
ยินดีด้วยกับรถใหม่ ขอให้มีความสุขกับมัน

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
เป็นการเลือกรถที่ชาญฉลาดจริงๆครับ หาข้อมูล รับฟัง เปิดใจ ไม่ยึดติด ขนาดผมเองบางอย่างยังทำไม่ได้ขนาดนี้เลย ประสบการณ์ของครอบครัวก็สำคัญครับในการเลือกรถ

ออฟไลน์ ps000000

ติดโครเมียมที่กระจกมองข้างและมือเปิดประตูเลยครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

ยินดีด้วยครับผมตามอ่านตั้งแต่ตามหารถใหม่ๆ จนตอนนี้ได้แล้วเนาะ ดีใจด้วยนะครับ
เลือกรถได้ไม่ยึดติดจริงๆ ยอดเยี่ยมครับ ผมแอบลุ้นเพราะว่าคนส่วนมากคงไปหาเจ้าตลาดด้วยเหตุผลต่างๆนาๆ แน่ๆ

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ :)

ออฟไลน์ redsun

ใช้ในเมืองบ่อย รถเล็กประหยัดน้ำมัน คล่องตัว ขับขี่ดีๆ นี่แหล่ะครับมีความสุขสุดๆแล้ว
ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ :)

ออฟไลน์ lexus

เล็งๆตัวนี้ไว้เหมือนกัน ขอสอบถามส่วนลดกับดอกเบี้ยได้ไหมครับว่าได้มาเท่าไหร่

ออฟไลน์ blitzpao

ยินดีด้วยครับผมก็สน 2 เหมือนกันแต่คงเอาเบนซินเพราะใช้ในเมืองเป็นหลักแต่ทั้งบ้านดันอยากได้อะไรที่ใหญ่กว่านี้ผมก็บอกทุกวันว่า 2 มันโอเคทุกด้านจะเอา JAZZ ก็เพิ่มเงินแถมในเมืองก็ไม่ด้ประหยัดเท่า 2

จขกท เขียนเล่าเรื่องได้ลุ้นดีครับ

และบ้าน จขกท ก็พอเพียงกับพื้นที่จังถ้าเป็นคนไทยปกติต้องบอกมันแคบมากทั้งที่พื้นที่เหลือหนึ่งกำปั้น

แอบลุ้นว่า จขกท ดู Ciaz ไว้รึป่าวมันใหญ่มากแต่เครื่องเล็ก

ออฟไลน์ Boycm009

ยินดีด้วยกับรถคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
ยินดีด้วยครับ MZ2 D ประหยัดน้ำมันสุดๆ ตังเหลืออีก
จขกท มองที่ความคุ้มค่า การใช้งานเป็นหลักโดยที่ไม่ยึดติด อ่านไปก็ลุ้นไปว่าจะได้คันที่ใช้คืออะไร?

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Megalodon

ยินดีด้วยนะครับ ได้รถที่ชอบ ถูกใจ  ขับสนุกมั้ยครับ :D

ออฟไลน์ Mike

XV ราคาเดิม ยังเหลือ สต็อค ครับ ทั้ง 2.0i & 2.0i-p
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ bahamu

2 จำเป็นต้องมี
กล้องถอย ติดของยี่ห้ออื่นได้ ไม่แพง

เปลี่ยนหลอดไฟโคมหน้า เพราะของติดรถสว่างดีถ้าไม่ติดฟิล์มบานหน้าเกิน40%
เป็นฟิลิป หรือ ออสแลมป์ รุ่นสว่างพิเศษ แต่วัตต์เท่าของติดรถ สว่างกว่าเดิมเยอะ

ไฟบอกระดับน้ำมันดีเซล กับระยะทางที่วิ่งต่อได้ นานไปจะไม่สัมพันธ์กัน
ครึ่งถังเติมทีจะทำให้ปั้มติ๊กทน ประมาณ300กม.เติมที

รถดี ประหยัด ปัญหาน้อย หาศูนย์ที่ช่างซ่อมเป็นจะอุ่นใจไปอีกนาน
ประกันซื้อเพิ่ม2ปีได้ควรซื้อ เพราะอะไหล่ระบบหลักๆไม่ถูก
ประกันชั้นหนึ่งแบบซ่อมห้าง ถ้ามีอู่ทำสีดีๆ ให้ถามว่าอู่นั้นรับของที่ไหนก็ทำยี่ห้อนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 14:36:42 โดย bahamu »

ออฟไลน์ CHANOM

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ อ่านเรื่องราวเพลินเลย

ขอบคุณมากๆนะคะ

ยินดีด้วยครับ ก็ดีแล้วที่ ลดเสป็กรถลงมา ลดราคาลงมาแล้วซื้อสด ดีกว่าดาวน์แล้วผ่อนเป็นหนี้เหมือนผม ซึ่งตอนผมออก ผมเพิ่งจบใหม่ครับ พ่อมีเงินออกให้แค่รถมือสองรุ่นเก่า กับบิ๊กไบค์ตัวล่างๆ แต่ผมตัดสินใจเอาเงินนี้ไปดาวน์ Fiesta ecoboost แล้วผ่อน 48 เดือน

แต่ตอนนั้น Mazda 2 ตัวใหม่ยังไม่ออกครับ ผมซื้อ Fiesta ecoboost มาขับได้ 2 เดือน ก็ได้ข่าวการเปิดตัวของ Mazda 2 ดีเซล รู้สึกเสียดายเลยครับ

แต่ถ้าผมมีงบเท่า จขกท คิดว่าคงเสร็จ Civic RS หรือไม่ก็ Sylphy Turbo หรือ Focus Ecoboost ไปแล้วครับ

เราเองก็เพิ่งจบใหม่ค่ะ ได้งานสดร้อนๆ แต่ยังไม่ได้เริ่มทำ เลยค่อนข้างเป็นกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายนิดนึง อยากได้รถ Segment สูงกว่านี้เหมือนกัน แต่คิดไปคิดมาก็ เอาเงินค่าผ่อนรถ ไปเติมน้ำมันดีกว่าค่ะ  :)

ยินดีด้วยครับ หาไฟหน้าใส่ สวยๆเลย

คันๆอยู่เหมือนกันค่ะ แต่กำลังศึกษาเงื่อนไขการรับประกันอยู่ กลัวประกันขาดค่ะ  :-\

ยินดีด้วยนะครับ

ผมงงนิดนึงว่าทำไม จขกท ถึงรู้สึกว่า Mazda2 Diesel แรงกว่า CX5 2.0 ถ้าย้อนกลับไปดูตาราง อัตราเร่งของเว็ปที่ทำไว้ CX5 2.0 แรงกว่านะครับ หรือว่าเป็นเพราะรถเล็กเลยรู้สึกไวกว่าครับ

แล้วโจทย์ที่ มีคนขับ กับผู้ใหญ่ 3 นั่ง Mazda2 นั่งได้สบายจริงๆหรือครับ ตอนผมจะเปลี่ยนรถ มีคนขับ ภรรยา และลูกเล็ก Mazda2 CX3 นี่อึดอัดพอสมควรครับ Jazz ยังนั่งสบายกว่าครับ แต่ช่วงล่างก็นะ

ผมไม่ได้ตั้งใจจะขัดหรืออะไรนะครับ แต่ดูจากโจทย์กับผลที่ออกมันทำให้สงสัยครับ ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ขับขี่ปลอดภัยครับ

ผมตอบให้ครับ จากที่ขับมาทั้งสองคัน สำหรับคนที่เท้าไม่หนัก Mazda 2 ออกตัว ดึงกว่าและไวกว่า CX 5 2.0 มากครับเพราะรอรอบ 4000+ ถึงจะมาเต็ม
ถ้าให้มากดมิด 2 คัน cx5 ไวกว่าเพราะ 2 รอบปลายมันเหี่ยว ฟีลเหมือนกดเต็มคันเร่งกับกดครึ่งคันเร่งก็ไม่ต่างกันมาก แต่ขับจริงๆ ถ้าเหยียบไม่เกินครึ่งคันเร่ง 2 ไวกว่าครับ

คุณ ซิ่งเข้าส้วม อธิบายการขับรถเราได้ดีมากเหมือนมานั่งอยู่ด้วยกันเลยค่ะ

เราไม่เคยเหยียบเกินครึ่งคันเร่งเลย เพราะเป็นคนระวังเรื่องรอบเครื่องยนต์รถมากๆ
รถเครื่องดีเซล เราแทบไม่เคยเกิน 2000 รอบ เบนซินไม่เกิน 3000 รอบค่ะ
เพราะฉนั้นตอนไปลองรถ ก็จะลองขับเหมือนขับปกติทั่วไปเลย  :)

ยินดีด้วยกับรถใหม่(มีความอิจฉาด้วย)
แต่เพิ่งรู้จะซื้อรถเค้าคิดเยอะกันขนาดนี้ ผมไม่แทบไม่คิดเลย ชอบตัวไหนจัดเลยไม่ถามใครด้วย 555.

ตอนสมัยอยู่อเมริกาเราก็คล้ายๆคุณ momola ค่ะ แต่พอกลับมานี้ ค่าตัวรถมันแร๊งแรงเหลือเกิน ใช้หัวใจคงจะไม่ไหวค่ะ 555  :'(

ขอบคุณมากนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 14:28:55 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CHANOM

ยินดีด้วยคร้าบบบบบบบบ   ;D

ผมกำลังจะได้ Mazda H/B 1.3 High มาประจำการเหมือนกันครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะคะ เราเองก็แอบสนใจตัวเบนซิน (เพราะค่าตัวถูกกว่า) แต่คุณพ่อยืนยันว่าจะเอาดีเซลให้ได้ค่ะ

ที่เห็นเหมือนมันจะแรงกว่าก็เพราะ ดีเซลมันมีแรงดึง(หลอก)เพราะแรงดึงนี่แหละทำให้คนคิดว่า มันพุ่งแรงมากกกก อารมย์ดีเซลจะออกแนวนี้ครับ เบนซินบางรุ่นมันไม่ดึงหลอก มันจะใหลไปอย่างรวดเร็ว หรือ พวกCVT ก็แทบไม่ดึงให้ตกใจ แต่เข็มไมล์ไปไวเช่นกัน ความสุขของรถ MT/AT คือการดูรอบที่กวาด มีแรงดึงบ้างเล็กๆน้อยๆ ให้พอได้ลุ้น
ยินดีด้วยกับรถใหม่ ขอให้มีความสุขกับมัน

ขอบคุณสำหรับคำอธิบาย และความยินดี นะคะ :)

เป็นการเลือกรถที่ชาญฉลาดจริงๆครับ หาข้อมูล รับฟัง เปิดใจ ไม่ยึดติด ขนาดผมเองบางอย่างยังทำไม่ได้ขนาดนี้เลย ประสบการณ์ของครอบครัวก็สำคัญครับในการเลือกรถ

ช่วงที่ผ่านมา จขกทสนิทกับคุณพ่อขึ้นเยอะเลยค่ะ นั่งคุยเรื่องรถกันทั้งวัน  :-*

ติดโครเมียมที่กระจกมองข้างและมือเปิดประตูเลยครับ

ยังอยากติดโครเมี่ยมที่มือเปิดประตูนะคะ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหากับระบบ Keyless ของรถหรือเปล่าค่ะ  :-\

ยินดีด้วยครับผมตามอ่านตั้งแต่ตามหารถใหม่ๆ จนตอนนี้ได้แล้วเนาะ ดีใจด้วยนะครับ
เลือกรถได้ไม่ยึดติดจริงๆ ยอดเยี่ยมครับ ผมแอบลุ้นเพราะว่าคนส่วนมากคงไปหาเจ้าตลาดด้วยเหตุผลต่างๆนาๆ แน่ๆ

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ :)

ถ้า Honda ทำ City เครื่อง Diesel ออกมา ตอนนี้เราอาจจะไม่มีรถใช้ก็ได้นะคะ  5555 :-X
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ

ใช้ในเมืองบ่อย รถเล็กประหยัดน้ำมัน คล่องตัว ขับขี่ดีๆ นี่แหล่ะครับมีความสุขสุดๆแล้ว
ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ :)

จริงค่ะ ยอมรับเลยว่าถ้าคันใหญ่กว่านี้ จขกทอาจจะเครียดมากกว่านี้เหมือนกัน ทักษะการเข้าซอยอะไรไม่มีเลยค่ะ  :'(

เล็งๆตัวนี้ไว้เหมือนกัน ขอสอบถามส่วนลดกับดอกเบี้ยได้ไหมครับว่าได้มาเท่าไหร่

สวัสดีค่ะ จขกทซื้อเงินสดนะคะ ราคาอยู่ที่ 728,000 บาท
จขกทได้ส่วนลดเงินสด 75,000 บาท และของแถมมีฟิลม์ 3M พรม และ ผ้ายางค่ะ
ส่วนค่าประกันภัยกับค่าจดทะเบียนนั้นจ่ายเอง ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ 20,000 บาทค่ะ

ถ้าซื้อผ่อน 24 เดือน ดอกเบี้ยจะอยู่ที่ 0% ผ่อน 36 เดือน ดอกเบี้ยอยู่ที่ 0.6% และ ผ่อน 48 เดือน ดอกเบี้ย 0.99% ค่ะ
คุ้นๆเซลบอกว่ามีงบให้ลูกค้าอยู่ที่ประมาณ 40,000 บาท ให้เลือกเองว่าอยากได้ ดอกเบี้ยน้อย หรือ ของแถมเยอะ ค่ะ  :D

ยินดีด้วยครับผมก็สน 2 เหมือนกันแต่คงเอาเบนซินเพราะใช้ในเมืองเป็นหลักแต่ทั้งบ้านดันอยากได้อะไรที่ใหญ่กว่านี้ผมก็บอกทุกวันว่า 2 มันโอเคทุกด้านจะเอา JAZZ ก็เพิ่มเงินแถมในเมืองก็ไม่ด้ประหยัดเท่า 2

จขกท เขียนเล่าเรื่องได้ลุ้นดีครับ

และบ้าน จขกท ก็พอเพียงกับพื้นที่จังถ้าเป็นคนไทยปกติต้องบอกมันแคบมากทั้งที่พื้นที่เหลือหนึ่งกำปั้น

แอบลุ้นว่า จขกท ดู Ciaz ไว้รึป่าวมันใหญ่มากแต่เครื่องเล็ก

Suzuki Ciaz ไม่ได้ดูเลยค่ะ เคยอ่านบริการหลังการขายของ Suzuki แล้วรู้สึกว่ายังไม่ได้มาตรฐานที่หวังไว้เท่าไหร่ เลยตัดสินใจไม่ดูดีกว่า จขกทเอง ก็คิดว่าพื้นที่ด้านหลังนั้นอึดอัดในระดับนึงค่ะ (ถ้าให้นั่งนานๆ) แต่อย่างที่บอกไป บ้านจขกทไม่ค่อยได้ไปไหนมาไหนด้วยกันเท่าไหร่ จะเสียเงินเพิ่มหลายแสนกับการซื้อเผื่อ ก็ยังไงๆอยู่  :D

ยินดีด้วยกับรถคันใหม่ครับ

ขอบคุณมากนะคะ

ยินดีด้วยครับ MZ2 D ประหยัดน้ำมันสุดๆ ตังเหลืออีก
จขกท มองที่ความคุ้มค่า การใช้งานเป็นหลักโดยที่ไม่ยึดติด อ่านไปก็ลุ้นไปว่าจะได้คันที่ใช้คืออะไร?

ขอบคุณนะคะ เราประทับใจกับการประหยัดน้ำมันเหมือนกัน ตอนนี้เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 20 กิโล/ลิตร (วิ่งเส้น ลาดพร้าว รัชดา แยกเพชรบุรี พระราม 4 สีลม) ซึ่งก็ถือว่าดีมากเพราะรถติดตลอดสายค่ะ  :'(

ยินดีด้วยนะครับ ได้รถที่ชอบ ถูกใจ  ขับสนุกมั้ยครับ :D

จขกทยังไม่มีโอกาสขับเกิน 100 กม/ชมเลยค่ะ แต่ก็สนุกใช้ได้ในความเร็ว 90 กม/ชม ในเลนซ้าย 5555  :-X

XV ราคาเดิม ยังเหลือ สต็อค ครับ ทั้ง 2.0i & 2.0i-p

คุณ Mike ก็ยังยั่วจขกทเหมือนเคยเลยนะคะเนี่ย 5555
ถ้าการตลาดของ Subaru พัฒนาขึ้น (ไม่เล่นขายของเหมือนตอนนี้) รถคันต่อไปของจขกทจะเป็น Subaru แน่นอนค่ะ  :D

2 จำเป็นต้องมี
กล้องถอย ติดของยี่ห้ออื่นได้ ไม่แพง

เปลี่ยนหลอดไฟโคมหน้า เพราะของติดรถสว่างดีถ้าไม่ติดฟิล์มบานหน้าเกิน40%
เป็นฟิลิป หรือ ออสแลมป์ รุ่นสว่างพิเศษ แต่วัตต์เท่าของติดรถ สว่างกว่าเดิมเยอะ

ไฟบอกระดับน้ำมันดีเซล กับระยะทางที่วิ่งต่อได้ นานไปจะไม่สัมพันธ์กัน
ครึ่งถังเติมทีจะทำให้ปั้มติ๊กทน ประมาณ300กม.เติมที

รถดี ประหยัด ปัญหาน้อย หาศูนย์ที่ช่างซ่อมเป็นจะอุ่นใจไปอีกนาน
ประกันซื้อเพิ่ม2ปีได้ควรซื้อ เพราะอะไหล่ระบบหลักๆไม่ถูก
ประกันชั้นหนึ่งแบบซ่อมห้าง ถ้ามีอู่ทำสีดีๆ ให้ถามว่าอู่นั้นรับของที่ไหนก็ทำยี่ห้อนั้น

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำเรื่องไฟบอกระดับน้ำมันนะคะ รู้สึกเหมือนกัน ว่ามันดูแปลกๆชอบกล
ส่วนเรื่องประกัน ก็กำลังคิดอยู่เหมือนกัน ทางศูนย์บอกว่าสามารถผ่อน 0% 10 เดือนได้ด้วย ก็เลยยิ่งสนใจ

กล้องถอยหลังพอมีแนะนำบ้างไหมคะ เคยคิดอยู่เหมือนกันค่ะ ไหนๆก็มีหน้าจอติดรถมาแล้ว  :D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ bahamu

ติดต่อเซลที่ขายรถได้ว่าราคาเท่าไหร่
หรือใช้อากู๋หาได้เลย ราคาหลักพัน ตรงรุ่นแสดงผลเต็มความละเอียดจอ
เปรียบเทียบราคาหลายๆที่ดู

ออฟไลน์ SM.

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

การเลือกรถของแต่ละคน มีเหตุผลที่ต่างกัน ถ้าเลือกมาแล้ว พอได้มาใช้ แล้วถูกใจ ถือว่ารถคันนี้ตอบโจทย์แล้วครับ

::) ::) ::)

ออฟไลน์ Nikle_pk

เสียดาย XV แทนเหมือนกัน ถ้าติดที่ราคา น่าจะอดใจรออีกนิด
Subaru วันดีคืนดีเดี๋ยวก็ลด 2 แสน มีให้เห็นหลายครั้งแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยินดีด้วยครับ น่าจะสะดวก อย่าลืมมีประกันชั้น 1 กับกล้องบันทึกรอบคันนะครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
5555 เดาผิดดด
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ tubtup

อยากได้ดีเซล วิ่งประหยัดๆน้ำมันโดยไม่ต้องคลอคันเร่ง มาใช้ทำงานเหมือนกันครับ
ขอวิ่งเดินทางเหยียบๆ ค่าน้ำมันไม่เกิน 1.5 บาทคงต้องเป็น 2 ดีเซลเหมือนกันครับ
ติดที่ว่ารถเก่าที่ใช้มา 5 แสนกว่าก็โลติดแก๊ส ยังใช้ได้ไม่งอแงมากมาย เหยียบแช่ 140-160 ก็ยังกินแก๊สไม่เกิน 1.5 บาท
เลยยังไม่ยอมเสียเงินซื้อรถใหม่สักทีครับ
ปล.แต่มีภาระผ่อน bigbike อยู่ครับ