ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะ มาเล่าบทสรุปในการตามหารถคันใหม่ให้ฟังนะคะ  (อ่าน 15219 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
สวัสดีค่ะ จากอาทิตย์ก่อนที่ได้ตั้งกระทู้เกี่ยวกับการซื้อรถคันใหม่ (http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54294.0)

สำหรับคนที่ไม่ได้อ่านกระทู้ก่อนนะคะ จขกท มีงบประมาณ 1.1 ล้านบาท และ ต้องการรถที่มีช่วงล่างใกล้เคียงกับ Subaru Outback ที่เคยใช้อยู่ที่อเมริกา โดยตัวเลือกในใจของจขกทนั้นคือ Subaru XV แต่ด้วยความที่ค่าตัวของ XV นั้นขึ้นไปเป็น 1.3 ล้านบาท ซึ่งเกินกว่างบที่จขกทตั้งไว้ เลยต้องยอมมองหาตัวเลือกอื่นๆด้วย

วันจันทร์ที่ผ่านมา จขกท ได้รับรถใหม่เรียบร้อย (จองไปวันพฤหัสบดีที่แล้วค่ะ) ตอนนี้ก็ใช้มาแล้ว 200 กิโลเมตรได้ สำหรับท่านสมาชิกที่ขี้เกียจอ่าน และอยากรู้ว่าคือรถรุุ่นไหน เลื่อนลงไปดูภาพได้เลยค่ะ แต่สำหรับท่านที่อยากอ่านที่มาของรถคันนี้ ก็ติดตามไปด้วยกันนะคะ

.
.

เนื่องจาก Subaru XV นั้น เป็นรถที่จขกทอยากได้ แต่นอกจากจขกทแล้ว คนในบ้านไม่เคยมีประสบการณ์กับรถคันนี้มาก่อน จขกทวางแผนไว้ว่าจะพาคนที่บ้านไปลองนั่ง ลองขับที่ศูนย์บริการแถวบ้านดู จะได้ตกหลุมรักช่วงล่างของ Subaru แบบจขกทบ้าง (ได้ลองติดต่อเซลไว้บ้างแล้ว) แต่น่าเสียดาย ที่คนที่บ้าน (รวมถึงสปอนเซอร์รายใหญ่) คัดค้านด้วยเหตุผลหลักๆว่า ไม่มั่นใจในบริการหลังการขาย เลยต้องพับแผนไปอย่างน่าเสียดายค่ะ

ตัวเลือกถัดมาก็คือยีห้อเจ้าตลาด Honda ค่ะ ซึ่งจขกทได้สนใจ Honda Hr-V (ตัว EL) และ Honda Civic (ตัว RS) ตามคำแนะนำของเพื่อนสมาชิก เลยถือโอกาสเข้าไปติดต่อศูนย์บริการแถวบ้านดูค่ะ ในมุมมองของจขกทนะคะ เซลฮอนด้า ไม่สามารถตอบคำถามได้ระดับที่จขกทพอใจ จขกทซึ่งหาข้อมูลในเน็ตไป ยังรู้มากกว่า  เลยทำให้ first impression อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร ส่วนตัวรถนั้น ทางบ้านจขกทได้มีโอกาสนั่ง Honda Hr-V ในศูนย์ ซึ่งไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ (โดยเฉพาะเครื่องเสียงจีนแดง) ตอนจขกทลองขับที่อเมริกา ก็รู้สึกรถจะโยนๆ คิดว่าอาจจะเป็นปัญหาในอนาคต ส่วน Civic (RS) นั้น จขกทมองว่าสวย แต่ก็ไม่ได้ประทับใจอะไรเป็นพิเศษ ข้อแปลกใจก็คือ จขกทกลับไปถูกใจ Honda City (ที่ค่าตัวถูกกว่า) มากกว่ารถที่ตั้งใจจะไปดูค่ะ

.
.

ขอย้อนกลับไปนิดนึงว่า ทางจขกทได้เตรียมเงินสดไว้ประมาณ 7 แสน สำหรับเป็นเงินดาวน์รถคันถัดไป แต่ทีนี้ พอจขกทกลับไปถูกใจ Honda City (ที่ราคาอยู่ในช่วง 7 แสนพอดี) ที่บ้านจขกทก็เลยเสนออีกทางเลือกขึ้นมาว่า หรือจะเอาเงินจำนวนนี้ซื้อรถเงินสดไปเลยดี จะได้ไม่ต้องมีภาระทางด้านการเงิน

.
.

ยี่ห้อถัดที่ดูก็คือ Mazda ค่ะ โดยเฉพาะ Mazda 3 กับ Mazda CX-5 ที่เพื่อนสมาชิกแนะนำกันมาหลายคนว่าน่าจะตอบโจทย์จขกท ทว่า CX-5 รุ่น 2.0C (ที่ดูจะใกล้เคียงกับงบประมาณของจขกทที่สุด) จขกทกลับไปค่อยประทับใจเท่าไหร่ ส่วนตัวมองว่าเครื่องมันอืดไปสำหรับตัวถังรถ ส่วนเครื่อง 2.2D ทีทั้งจขกทและทางบ้านชอบนั้น (ที่บ้านชอบรถเครื่องยนต์ดีเซลค่ะ ดูจากลายเซ็นได้เลย) ก็เกินงบที่ตั้งไว้จนสามารถเอาไปซื้อรถอีกคันได้เลย

แต่เครื่อง 2.2D ของ CX-5 นี้แหละ ที่ทำให้ที่บ้านจขกทตัดสินใจว่า เครื่องเบนซินฟีลลิ่งมันไม่ใช่ ยังไงก็ต้องเป็นรถดีเซลเหมือนรถที่บ้าน ซึ่งทำให้ Mazda 3 ที่มีแต่เครื่องเบนซิน โดนตัดไปโดยปริยาย ตัวเลือกของจขกทจึงเหลือแค่ Mazda CX-3 (ดีเซล) กับ Mazda 2 (ดีเซล) ที่เป็นรถเครื่องดีเซลที่ราคาอยู่ในงบที่ตั้งไว้

CX-3 เป็นรถที่จขกทประทับใจในหลายอย่างมากค่ะ หน้าตา ออฟชั่น เครื่องยนต์ ฟีลลิ่งในการขับขี่  ถ้าให้ใช้หัวใจในการตัดสินเป็นหลัก จขกทคงได้ขับ CX-3 ป้ายแดงออกมาจากศูนย์แน่นอน แต่พอเอามาเปรียบเทียบกับ Mazda 2 แล้ว จขกทกลับคิดว่า ข้อแตกต่างระหว่างรถสองรุ่นนี้ กลับไม่คุ้มกับส่วนต่างสามแสนกว่าบาทเท่าไหร่

.
.

พอเดากันออกแล้วสินะคะ ว่า Subaru XV ของจขกท ได้กลายร่างเป็นรถรุ่นอะไร  ::)

.
.

คำตอบก็คือ Mazda 2 Skyactiv-D Sedan รุ่น High Connect ค่ะ

เท่าที่ใช้มา (200 กิโลเมตร) ถือว่าถูกใจจขกทอยู่พอสมควรค่ะ ขนาดรถที่ไม่ใหญ่มาก กลับเป็นข้อดีสำหรับจขกทที่ยังไม่ชินกับถนนหนทางในเมืองไทยเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้เล็กจนทำให้อึดอัด วันก่อนได้ลองเอากระเป๋าเดินทางไซส์ใหญ่ใส่ท้ายรถดูแล้ว (ใส่ได้สบายมาก) วีลแชร์ของคุณยายก็ไม่เป็นปัญหาอย่างที่เคยกังวลไว้ด้วย ข้อสุดท้ายและสำคัญก็ที่สุดก็คือ ยังเหลือเงินติดกระเป๋าไว้เติมน้ำมันได้อีกหลายพันกิโลอยู่ค่ะ อิอิ  ::)

.
.

สุดท้ายนี้ จขกทขอขอบคุณสมาชิก HLM ทุกท่าน ที่คอยให้คำปรึกษาและช่วยเหลือแก่จขกทมาเสมอมานะคะ ถ้ามีโอกาสจะมา Review การใช้งาน Mazda 2 คันนี้นะคะ

ปล. วันที่ 16 เลขท้ายป้ายแดงยังไม่ออกค่ะ โชคดีไปนะ ที่ยังไม่ได้ซื้อ อิอิ  ::) ::)
ปล 2. ภาพใหญ่ไปนิดนึง ต้องขอโทษด้วยค่ะ

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ยินดีด้วยครับผม เป็นการตัดสินใจที่ชาญฉลาดนะครับ  :D :D

แล้วก็ขอแสดงความเสียใจกับตันจงด้วย ที่ฆ่าตัวเองตายแบบไม่รู้จะพูดยังไง 5555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Tedjung84

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ :)

ออฟไลน์ pony

ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ ตอนแรกผมนึกว่า จขกท.น่าจะจบที่ Mazda3 ซะอีก :)

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
อ่านแล้วแหม นึกว่าจะหักมุมไปจบที่ Altis

ออฟไลน์ Newhang

ดีใจด้วยครับ รีบๆซื้องวดหน้าอาจจะออก :-X

ออฟไลน์ carenaruk

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ phatta

รถสวยครับ เคยไปลองขับยังประทับใจเลยครับ

ว่าแต่ท่ามือพี่ผู้ชายแสดงหมายถึงอะไรหรอครับ :)

ยินดีด้วยครับผม เป็นการตัดสินใจที่ชาญฉลาดนะครับ  :D :D

แล้วก็ขอแสดงความเสียใจกับตันจงด้วย ที่ฆ่าตัวเองตายแบบไม่รู้จะพูดยังไง 5555+

ถ้ามีโอกาส จขกทก็ยังอยากจะอุดหนุนกัปตันจงอยู่ค่ะ ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึง WRX กับ Outback ที่เคยใช้อยู่ แต่ถ้าราคายังขึ้นลงๆเหมือนเด็กขายของแบบนี้ จขกทก็ยังทำใจไม่ค่อยได้ค่ะ  :(

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ :)

ขอบคุณมากค่ะ :D

ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ ตอนแรกผมนึกว่า จขกท.น่าจะจบที่ Mazda3 ซะอีก :)

ดันไปลอง 2.2D ก่อนค่ะ เลยไม่ได้แล Mazda 3 เลยแม้แต่น้อย  ;D

อ่านแล้วแหม นึกว่าจะหักมุมไปจบที่ Altis

ศูนย์ Toyota ที่จริงอยู่หน้าบ้านเลยค่ะ แต่ที่บ้านไม่ชอบยี่ห้อนี้เท่าไหร่ ถ้าให้จขกทซื้อ คงจะเลือก Toyota Prius ค่ะ (ชอบเป็นการส่วนตัว)

ดีใจด้วยครับ รีบๆซื้องวดหน้าอาจจะออก :-X

กลัวว่าจะไม่ออกเพราะซื้อนี้แหละค่ะ 555  :-[

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

รถสวยครับ เคยไปลองขับยังประทับใจเลยครับ

ว่าแต่ท่ามือพี่ผู้ชายแสดงหมายถึงอะไรหรอครับ :)

คุณพ่อพยายามทำนิ้วเป็นหัวใจแบบที่คนเกาหลีชอบทำกันน่ะค่ะ
แต่ผิดพลาดทางเทคนิคเล็กน้อย 555  :-X

ขอบคุณมากค่ะ

Sold

ออฟไลน์ -Brian

ยินดีด้วยครับ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ยินดีด้วยกับรถคันใหม่  Mazda 2 ดีเซลถือเป็นตัวเลือกที่ดีมาก ผมยังอยากได้เลย  (แต่มาจบกับ Jazz เพราะต้องเป็น Honหรือ To เท่านั้น!! )ยังไงก็ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

ปล. City เห็นเซลล์บอกว่ารถหมดแล้ว เหลือแค่ Stock ตามศูนย์ สงสัยกำลังจะออกรุ่นใหม่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ thdeann

ส่วนตัวผมชอบเจ้า 5 ประตูมากๆ สวยจบ
แต่เครื่อง 1.3 อืดเกิน
ส่วนเครื่องดีเซลที่บ้านมี 2คันแล้ว ไม่เอาแล้ว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยนะครับ

ผมงงนิดนึงว่าทำไม จขกท ถึงรู้สึกว่า Mazda2 Diesel แรงกว่า CX5 2.0 ถ้าย้อนกลับไปดูตาราง อัตราเร่งของเว็ปที่ทำไว้ CX5 2.0 แรงกว่านะครับ หรือว่าเป็นเพราะรถเล็กเลยรู้สึกไวกว่าครับ

แล้วโจทย์ที่ มีคนขับ กับผู้ใหญ่ 3 นั่ง Mazda2 นั่งได้สบายจริงๆหรือครับ ตอนผมจะเปลี่ยนรถ มีคนขับ ภรรยา และลูกเล็ก Mazda2 CX3 นี่อึดอัดพอสมควรครับ Jazz ยังนั่งสบายกว่าครับ แต่ช่วงล่างก็นะ

ผมไม่ได้ตั้งใจจะขัดหรืออะไรนะครับ แต่ดูจากโจทย์กับผลที่ออกมันทำให้สงสัยครับ ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ขับขี่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ยินดีด้วยครับ   :D

ออฟไลน์ dekdemo

( ในใจผมทายว่า คุณเลือก Ford Focus 1.5 Ecoboost ครับ)

ออฟไลน์ kenny523

ยินดีด้วยครับแสดงว่าหุ่นดีทั้งบ้านแบบบ้านผมที่ไม่มีปัญหากับขนาดภายใน mazda 555

ออฟไลน์ Fat

ผมเดาไว้ในใจตั้งแต่กระทู้ก่อนว่าน่าจะเป็นมาสด้า แต่คิดว่าน่าจะมาสด้า3หรือcx3 ถึงไม่ใช่แต่ก็ใกล้เคียง มาสด้าเป็นรถที่อยากขับมาก เคยมีโอกาสขับมาสด้า2โฉมที่แล้วอยู่บ้าง เป็นรถที่ขับดีและขับสนุกมากๆ ยิ่งโฉมใหม่นี่ยิ่งสวย และแถมประหยัดน้ำมันด้วย ยังไงก็ยินดีด้วยกับรถคันใหม่ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่ได้อ่านนะครับ แต่งง พึ่งถามความเห็นไปไม่นาน ได้รถแล้วเร็วมากๆๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยินดีด้วยครับ  :D

ออฟไลน์ eaksuchart

ยินดีต้อนรับครับ ดีใจด้วย จะบอกว่าเป็นรถที่ครบจริงๆครับ ค่าบริการบำรุงอาจแพงกว่าเจ้าตลาดนิดนึง

แคบไปนิด(แต่ก็นะ Feel รถขับมัน) แต่ได้รถที่ขับมั่นใจ ประหยัดน้ำมันทดแทนครับ

ยินดีด้วยครับ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะคะ

ยินดีด้วยกับรถคันใหม่  Mazda 2 ดีเซลถือเป็นตัวเลือกที่ดีมาก ผมยังอยากได้เลย  (แต่มาจบกับ Jazz เพราะต้องเป็น Honหรือ To เท่านั้น!! )ยังไงก็ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

ปล. City เห็นเซลล์บอกว่ารถหมดแล้ว เหลือแค่ Stock ตามศูนย์ สงสัยกำลังจะออกรุ่นใหม่ครับ

ดีใจที่ได้เจอคุณ ToRToNGPaT ในกระทู้นี้นะคะ จำได้ว่าคุณเคยเดาอยู่ว่ารถรุ่นอะไรในกระทู้เก่า อิอิ ส่วนตัวก็เคยมองๆ Jazz ไว้นะคะ แต่ที่บ้านเคยใช้ตัว GD คุณแม่ไม่อยากให้ซื้อรถรุ่นเดิมน่ะค่ะ (แปลกไหมนะ 555)

ส่วนตัวผมชอบเจ้า 5 ประตูมากๆ สวยจบ
แต่เครื่อง 1.3 อืดเกิน
ส่วนเครื่องดีเซลที่บ้านมี 2คันแล้ว ไม่เอาแล้ว

คุณพ่อกับน้องสาวเราก็ชอบตัว Hatchback ค่ะ บอกว่าสวยกว่า ดูวัยรุ่นกว่า
สำหรับเรา เรามองว่าตัว Sedan ดูสมส่วนกว่า แถมท้ายใส่ของได้เยอะดีกว่า เวลาซื้ออาหาร ก็เอาใส่ท้ายรถได้เลย รถไม่เหม็น :)

ผมงงนิดนึงว่าทำไม จขกท ถึงรู้สึกว่า Mazda2 Diesel แรงกว่า CX5 2.0 ถ้าย้อนกลับไปดูตาราง อัตราเร่งของเว็ปที่ทำไว้ CX5 2.0 แรงกว่านะครับ หรือว่าเป็นเพราะรถเล็กเลยรู้สึกไวกว่าครับ

แล้วโจทย์ที่ มีคนขับ กับผู้ใหญ่ 3 นั่ง Mazda2 นั่งได้สบายจริงๆหรือครับ ตอนผมจะเปลี่ยนรถ มีคนขับ ภรรยา และลูกเล็ก Mazda2 CX3 นี่อึดอัดพอสมควรครับ Jazz ยังนั่งสบายกว่าครับ แต่ช่วงล่างก็นะ

ผมไม่ได้ตั้งใจจะขัดหรืออะไรนะครับ แต่ดูจากโจทย์กับผลที่ออกมันทำให้สงสัยครับ ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ขับขี่ปลอดภัยครับ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรนะคะ

ส่วนตัวคิดว่าเป็นเหตุผลเดียวกับที่คุณ PKS8 ว่าค่ะ ด้วยขนาดที่เล็กลง เลยอาจทำให้รู้สึกว่ากระฉับกระเฉงมานิดนึง

ส่วนเรื่องขนาดรถที่ว่าเล็กนั้น เราเองก็อยากได้รถที่ผู้โดยสารนั่งได้สบายทั้งในระยะใกล้และระยะไกลนะคะ แต่ในความเป็นจริงแล้ว สมาชิกที่บ้านขับรถกันเป็นทุกคน มีรถสำหรับสมาชิกในบ้านทุกคน (ตัวคุณพ่อเองขับกระบะ Mazda Fighter) เลยทำให้โอกาสที่จะไปไหนมาไหนด้วยกันทั้งสี่คนนั้น แทบไม่มีเลย (มากสุดก็ 2 อาทิตย์ / ครั้ง ค่ะ) สำหรับเรานั้น เมื่อคิดไปคิดมาแล้ว การเสียเงินเพิ่มหลายแสน เพื่อการ "ซื้อเผื่อ" นั้น เป็นการลงทุนที่ไม่ค่อยคุ้มค่าค่ะ

ปล. เงินส่วนต่างเนี่ย น่าจะเอาไปขึ้นเครื่องบิน + เช่ารถ เวลาไปต่างจังหวัดได้หลายรอบอยู่ค่ะ  :D

ยินดีด้วยครับ   :D

ขอบคุณมากนะคะ

( ในใจผมทายว่า คุณเลือก Ford Focus 1.5 Ecoboost ครับ)

ขอบคุณนะคะ

Ford Focus สวยดีนะคะ แต่คนที่บ้านกลัวชื่อนี้ตั้งแต่ได้ยินชื่อเสียงอันโด่งดังของเกียร์ Powershift ตัวเก่าแล้วค่ะ  :'(

ยินดีด้วยครับแสดงว่าหุ่นดีทั้งบ้านแบบบ้านผมที่ไม่มีปัญหากับขนาดภายใน mazda 555

บ้านเรา หุ่นมีอันจะกินกันทั้งบ้านค่ะ 5555  :-X
แต่เอาจริงๆ เรา (สูง 173) ลองนั่งเบาะหลังและให้คุณพ่อ (สูง 176) เป็นคนขับ ก็ไม่รู้สึกอึดอัดอะไรนะคะ 

ผมเดาไว้ในใจตั้งแต่กระทู้ก่อนว่าน่าจะเป็นมาสด้า แต่คิดว่าน่าจะมาสด้า3หรือcx3 ถึงไม่ใช่แต่ก็ใกล้เคียง มาสด้าเป็นรถที่อยากขับมาก เคยมีโอกาสขับมาสด้า2โฉมที่แล้วอยู่บ้าง เป็นรถที่ขับดีและขับสนุกมากๆ ยิ่งโฉมใหม่นี่ยิ่งสวย และแถมประหยัดน้ำมันด้วย ยังไงก็ยินดีด้วยกับรถคันใหม่ครับ

ขอบคุณมากค่ะ

เราเองก็แอบคิดตั้งแต่คุณพ่อคัดค้าน Subaru XV แล้วแหละ ว่าคงจะได้ Mazda แน่ๆ เพราะฮีรักกระบะ (Mazda Fighter) ของฮีจริงๆค่ะ  :-*

ไม่ได้อ่านนะครับ แต่งง พึ่งถามความเห็นไปไม่นาน ได้รถแล้วเร็วมากๆๆ

จองวันที่ 10 พฤศจิกายน ได้รถวันที่ 14 ค่ะ คุณพ่อท่านกำหนดไว้กับทางศูนย์ว่า จะรอถึงแค่วันที่ 15 เท่านั้น ถ้าไม่ได้รถก็จะไม่เอาแล้ว โชคดีว่าทางศูนย์หารถและเตรียมรถได้ทันเวลาพอดีค่ะ  :D

ยินดีด้วยครับ  :D

ขอบคุณมากค่ะ  :)

Sold

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์

แรงบิดของดีเซลมันหลอกครับ กดแล้วเหมือนจะไว แต่ไมล์ดันขึ้นช้า

อีกอย่างแรงบิดของ cx-5 2.0 น้อยกว่า mazda 2 ดีเซลครับ ไหนจะน้ำหนักตัวของ 2 ที่น้อยกว่าด้วย

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ จากที่จะเป็นหนี้ก็ไม่ต้องเป็น เป็นไทดีที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:17:06 โดย nl2br »
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ยินดีต้อนรับครับ ดีใจด้วย จะบอกว่าเป็นรถที่ครบจริงๆครับ ค่าบริการบำรุงอาจแพงกว่าเจ้าตลาดนิดนึง

แคบไปนิด(แต่ก็นะ Feel รถขับมัน) แต่ได้รถที่ขับมั่นใจ ประหยัดน้ำมันทดแทนครับ

ขอบคุณมากนะคะ

เราแอบอยากได้รุ่น Top เพราะอยากได้ล้อลายนี้กับโคมไฟ LED นี้แหละค่ะ แต่พอคิดไปคิดมาแล้วไม่ค่อยคุ้มกับส่วนต่าง 51,000 บาทเท่าไหร่
- เบาะหนัง: เฉยๆ เพราะ Outback ที่เคยใช้ก็เป็นเบาะผ้า
- ไฟ LED: ส่วนตัวสายตาไม่ค่อยดี รู้สึกไฟสีเหลืองสบายตากว่าค่ะ
- ล้อ: เราขับรถเกยฟุตปาทเป็นเรื่องปกติ สวยแค่ไหน เจอเราก็คงเยิน 555

พอดีตัว High Connect ได้ส่วนลดเยอะกว่าด้วย เราก็เลยตัดสินใจเลือกรุ่นนี้มาแทนค่ะ  :D

แรงบิดของดีเซลมันหลอกครับ กดแล้วเหมือนจะไว แต่ไมล์ดันขึ้นช้า

ยินดีกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ จากที่จะเป็นหนี้ก็ไม่ต้องเป็น เป็นไทดีที่สุดครับ

คิดว่าเป็นไปอย่างที่คุณ nl2br ว่าไว้เลยค่ะ เพียงแต่เราอธิบายด้วยศัพย์รถยนต์ไม่ถูก 555  :-X
ขอบคุณสำหรับคำยินดีนะคะ คิดเหมือนกันเลยค่ะว่า โชคดีแล้วที่ไม่ต้องเป็นหนี้

Sold

ออฟไลน์ PREM

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ อ่านเรื่องราวเพลินเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ JeansZ

ยินดีด้วยครับ ก็ดีแล้วที่ ลดเสป็กรถลงมา ลดราคาลงมาแล้วซื้อสด ดีกว่าดาวน์แล้วผ่อนเป็นหนี้เหมือนผม ซึ่งตอนผมออก ผมเพิ่งจบใหม่ครับ พ่อมีเงินออกให้แค่รถมือสองรุ่นเก่า กับบิ๊กไบค์ตัวล่างๆ แต่ผมตัดสินใจเอาเงินนี้ไปดาวน์ Fiesta ecoboost แล้วผ่อน 48 เดือน

แต่ตอนนั้น Mazda 2 ตัวใหม่ยังไม่ออกครับ ผมซื้อ Fiesta ecoboost มาขับได้ 2 เดือน ก็ได้ข่าวการเปิดตัวของ Mazda 2 ดีเซล รู้สึกเสียดายเลยครับ

แต่ถ้าผมมีงบเท่า จขกท คิดว่าคงเสร็จ Civic RS หรือไม่ก็ Sylphy Turbo หรือ Focus Ecoboost ไปแล้วครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับ หาไฟหน้าใส่ สวยๆเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมตอบให้ครับ จากที่ขับมาทั้งสองคัน สำหรับคนที่เท้าไม่หนัก Mazda 2 ออกตัว ดึงกว่าและไวกว่า CX 5 2.0 มากครับเพราะรอรอบ 4000+ ถึงจะมาเต็ม
ถ้าให้มากดมิด 2 คัน cx5 ไวกว่าเพราะ 2 รอบปลายมันเหี่ยว ฟีลเหมือนกดเต็มคันเร่งกับกดครึ่งคันเร่งก็ไม่ต่างกันมาก แต่ขับจริงๆ ถ้าเหยียบไม่เกินครึ่งคันเร่ง 2 ไวกว่าครับ

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
ยินดีด้วยกับรถใหม่(มีความอิจฉาด้วย)
แต่เพิ่งรู้จะซื้อรถเค้าคิดเยอะกันขนาดนี้ ผมไม่แทบไม่คิดเลย ชอบตัวไหนจัดเลยไม่ถามใครด้วย 555.

ออฟไลน์ Harem