ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น: Everest 3.2 หรือ X-Trail Hybrid ดี?  (อ่าน 5840 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็น: Everest 3.2 หรือ X-Trail Hybrid ดี?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:56:40 »
สวัสดีครับ
รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับ
พอดีอยากจะหารถสูงๆมาใช้ซักคัน
ผมอยู่แถวสุขุมวิท อโศก พอฝนตกก็น้ำท่วมขังถึงฟุตบาทประจำ
ตอนนี้ที่ชอบๆก็มี Everest 3.2 กับ X-Trail Hybrid

การใช้งาน
ทำงาน ขับไปกลับจากอโศก-สมุทรปราการ วันละ60กิโล
เสาร์อาทิตย์อยู่ห้าง-พาลูกเรียนพิเศษ
ออกต่างจังหวัดสองสามเดือนครั้ง

ชอบoptionของ Everest, ให้เต็มดี
เคยใช้ระบบพวกนั้นใน Volvo V60 แล้วมันสะดวกดี
แต่กลัวรถใหญ่ ใช้ในเมืองไม่สะดวก
Everest นั่งสบายไม่เท่า Xtrail มั้ย? ช่วงล่าง PPV?

เลยมอง XTrail
ภายในดูสบายกว่า Everest
ช่วงล่างสบายกว่า?
อัตตราเร่งทันใจกว่า

คิดไม่ตกครับ
เพื่อนๆช่วยที  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็น: Everest 3.2 หรือ X-Trail Hybrid ดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:12:07 »
ท่านก็สรุปไว้ในตอนท้ายแล้วนี่ครับ ผมว่านั่นแหละคือคำตอบ ::)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ขอความเห็น: Everest 3.2 หรือ X-Trail Hybrid ดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:46:35 »
โจทย์แบบนี้ ผมคงจิ้ม X-Trail Hybrid ครับ เพราะรถยิ่งคันใหญ่ มุมอับยิ่งเยอะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:08:27 »
X-Trail รุ่นธรรมดา + ส่วนลดเยอะๆดีกว่าครับ เบาะแถว 2
นั่งสบายกว่า ปรับเอนได้ เลื่อนได้

ถ้าชอบ X-Trail Hybrid ลองขับก่อน ดูฟีลลิ่งแป้นเบรก
ว่ารับได้มั้ย ถ้ารับได้ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:18:56 »
อย่าเอาไฮบริดเลย

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:24:44 »
ผมชอบ  x trail ครับแต่ตัวธรรมดา

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:32:12 »
xc60 มือสองสิครับ ได้ครบทุกอย่าง และเป็นดีเซลอีกด้วย ถูกลงไปเยอะเลย

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:40:29 »
เชียร์ X-trail ตัว top 2.0 ครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:44:45 »
X-Trail รุ่นธรรมดา + ส่วนลดเยอะๆดีกว่าครับ เบาะแถว 2
นั่งสบายกว่า ปรับเอนได้ เลื่อนได้

ถ้าชอบ X-Trail Hybrid ลองขับก่อน ดูฟีลลิ่งแป้นเบรก
ว่ารับได้มั้ย ถ้ารับได้ก็โอเคครับ

รบกวนถามคุณหมูครับ
ช่วงล่างสองคันนี้ต่างกันเยอะมั้ยครับ?
เท่าที่หาข้อมูลมา Everest นุ่มหนึบสุดในพวกกระบะแปลง
แต่มันดีเท่าพวก monocoque มั้ย? หรือว่าห่างกันไม่มากครับ?

เข้าใจว่าต้องลองเองแต่ยังไม่มีเวลาซักที

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:49:45 »
ผมว่า X-Trail Hybrid น่าจะตอบโจทย์ที่สุดนะครับ
ใช้ในเมืองส่วนใหญ่ กำลังดี ประหยัดอีกหน่อย
ออกทางไกลก็ได้สบายๆ
ช่วงล่าง เครื่องจัดว่าโอเค  ::)

ออฟไลน์ aood!e

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:05:21 »
ไปลองขับทั้งสองคันเลยดีกว่าครับ ชอบแบบไหน   
การเก็บเสียงความนุ่ม แน่น  ผมไปEV กำลังมากกว่า ขับไกลๆสบายกว่า 110-160มาไวมาก 
X Trail ไม่ได้นุ่นมากเสียงดังเข้าห้องโดยสารมากกว่า  ประหยัดกว่ามาก

ศูนย์บริการ  พอๆกันมีเยอะพอๆกัน

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:07:59 »
สมุทรปราการ-อโศก ผมว่าเอเวอเรสน่าจะเหมาะเหมือนกันเพราะนอกเมืองวิ่งเข้าเมืองทุกวัน60โล ลุยได้กับทุกสภาพถนน ขับไม่ยากอย่างที่คิดติดว่าดูไม่คล่องเท่าเอ็กซ์เทล แต่ถ้าชอบเอกเทลเป็นผมรอดูcrvกะcx5ก่อนถ้าไม่รีบใช้รถ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:12:52 »
มีเก๋งใหมครับ ถ้ามีเก๋ง ev แต่ผมว่า CX-5 2.2 Diesel อยู่กึ่งกลางสองตัวนี้นะ ไม่ลองพิจารณาดูล่ะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:13:03 »
ตอบในมุมคนใช้Eve 3.2 ในเมือง ผมว่าไม่มีปัญหาอะไร ระบบช่วยเหลือมากพอให้ขับสบาย
แต่คนที่ไม่เคยขับรถบอดีใหญ่มาก่อนก้อต้องปรับตัวนิดหน่อย แต่ขับไปตจนลุยป่า ลงเขาหายห่วง

คือรถมันออกแบบมาให้ ลุย กว่า X trail และขับเร็วในทุกถนนมั่นใจกว่า
และระบบความปลอดภัยทั้งเบรกอย่างที่คุณหมูบอก

และรถที่มีเน้นคนนั่ง. ต้องให้คนนั่งมาช่วยตัดสินใจก้อจะดี

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ  ใช้งานตรงกับวัตถุประสงที่ซื้อมากน้อยแค่ไหน
สำหรับผมเองเลือกมาแทนwtเพราะอยากได้ล้วนๆเลย  แต่พอใช้งานจริง มันไม่ได้ตอบโจทย์กับเราในระดับที่คุ้มค่าสักเท่าไร

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:14:42 »
มองเรื่องราคาขายต่อด้วย เอเวอเรสต์ครับ
รักสวยรักงาม เครื่อง ดีเซลไม่ อับจนเหมือน ไฮบริด

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:22:05 »
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก x-trail hybrid น่าจะประหยัดกว่า คล่องตัวกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:39:02 »
ถ้า xtrail ขอเป็น 2.5 ไม่เอา hybrid ไม่ได้เอียนหรือกลัว hybrid น่ะ

แต่ ณ วันนี้ xtrail hybrid มันยังเป็น hybrid ที่ใช้งานได้น้อยมาก เครื่องยนต์ทำงานบ่อย ติดบ่อย ประหยัดไม่สมกับความเป็น hybrid เลย รถเครื่องเบนซินบางคัน ยังประหยัดกว่า xtrail hybrid เลย

แต่ถ้าเอา xtrail แล้วเสียดาย everest ผมแนะนำอีกตัวคือ Forester ครับ 

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:53:47 »
เส้นทางที่วิ่งก็ถือว่าอยู่ในเมือง ผมเชียร์ X-trial มากกว่าครับ คล่องตัวกว่า แต่อย่างที่ท่านอื่นบอกเอาธรรมดาดีกว่า จะ 2.5 หรือ 2.0v ก็ได้

ตัว Hybrid เคยลองเทส แค่สตาร์ทจอดปรับที่นั่่ง กระจก ลองดู option ต่างๆแป๊ปเดียวเครื่องก็สตาร์ทแล้ว แต่อัตราเร่งตอนแบตพอมีไฟดีนะครับ เทียบกับตัว 2.5 แล้วความรู้สึกไม่หนีกันมาก

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 14:04:43 »
ห่วงเรื่องน้ำท่วม  ต้องมอง Everest อย่างเดียวเลยครับ  เพราะเดิมๆก็ลุยได้ 80 cm อยู่แล้ว

เรื่องความนุ่ม ก็ไปแก้ไขช่วงล่างเอา

เรื่องความคล่องตัว ก็ติดกล้องมองรอบคัน  ช่วยได้เยอะ

แต่ตัว 3.2 ซื้อแล้วต้องทำใจเรื่อง ขายต่อนะ  เพราะ ปี 18  Ford จะเปลี่ยนเครื่องเป็น Eco Blue 2.0 ลิตร

ตัว 3.2 ค่อนข้างกินน้ำมัน  ภาษีรายปีก็แพง  แถมพอเป็นมือสองก็ต้องห่วงเรื่องการซ่อมบำรุง ซึ่ง Ford มีจุดอ่อนตรงนี้มากๆ    ทำให้มองว่าตัว 3.2 อีก 2 ปีข้างหน้าไม่น่าจะมีคนเล่น ราคาขายต่อน่าจะตกเอามากๆ

ขอให้เจอรถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 17:11:53 »
ท่านก็สรุปไว้ในตอนท้ายแล้วนี่ครับ ผมว่านั่นแหละคือคำตอบ ::)

ผมก็ว่าอย่างนั้น แต่เหมือน จขกท อยากให้คนมาช่วยสร้างความมั่นใจอีกที

ออฟไลน์ Vaporishz

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:05:35 »
X-Trail Hybrid ครับ
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 19:20:04 »

ผมก็ว่าอย่างนั้น แต่เหมือน จขกท อยากให้คนมาช่วยสร้างความมั่นใจอีกที
ประมาณว่ารักพี่เสียดายน้องครับ.
อยากได้option ของEverest แต่กลัวมันใหญ่เทอะทะไปสำหรับใช้ในเมือง

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 21:40:25 »
มาถึงชั่วโมงนี้นะ  รถ Hybrid ผมว่า มาสร้างภาระ / ความกังวล มากกว่ารถเครื่องเบนซินธรรมดาแล้วครับ

ไม่่ต้องไปดู X-Trail Hybrid หรอก  เลือกแค่ X-Trail 2.0 หรือ 2.5 ก็แล้วแต่งบ / ความแรงที่อยากได้

แล้วก็... Ford Everest ก็...ไม่น่าสนด้วย  คันใหญ่โต โคตรหนัก เกินความจำเป็น ไม่ได้น่าซื้อเลยซักนิด

ผมจะขอเพิ่มตัวเลือกอีกคันนึง  Subaru XV หรือ Forester ก็แล้วแต่งบ  น่าสนกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 17:00:27 »
ที่ถามมา Xtrail กินหมดละครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:12:46 »

รบกวนถามคุณหมูครับ
ช่วงล่างสองคันนี้ต่างกันเยอะมั้ยครับ?
เท่าที่หาข้อมูลมา Everest นุ่มหนึบสุดในพวกกระบะแปลง
แต่มันดีเท่าพวก monocoque มั้ย? หรือว่าห่างกันไม่มากครับ?

เข้าใจว่าต้องลองเองแต่ยังไม่มีเวลาซักที

โดยส่วนตัวผมชอบช่วงล่าง Everest นะครับ ในแง่ความหนักแน่น
การเข้าโค้งมั่นใจมากๆ ดีกว่า SUV พื้นฐานเก๋งบางคันเสียอีก
แต่ความนุ่มนวล การซับแรงสะเทือนในถนนบางรูปแบบ อาจจะ
ทำได้ไม่ดีเท่า SUV พื้นฐานเก๋ง

ส่วนตัวผมชอบ Everest มากกว่า X-Trail (แต่โจทย์ผมคนละอย่าง
กับของคุณ Tuna ครับ ผมตัวใหญ่ อยากได้รถกว้างๆ บางทีขนของเยอะ
ชอบ Option ของ Everest มากกว่า)

แต่ถ้าขับในเมืองส่วนใหญ่ X-Trail ค่อนข้างคล่องตัวกว่ามากครับ
Everest จะเป็นฟีลรถหนัก บวกกับน้ำหนักตัวที่ค่อนข้างมาก
เครื่อง 3.2 + ขับ 4 Full-time ทำให้ขับในเมืองความรู้สึก
จะอุ้ยอ้ายพอสมควร ถ้าเทียบกับ X-Trail