ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าถ้ารถ HYBRID มอเตอร์ไฟฟ้าเสีย จะใช้เฉพาะเครื่องยนต์อย่างเดียวได้ไหม  (อ่าน 8486 ครั้ง)

ออฟไลน์ AngryMan

• Jr. Member
  • **
มีความสงสัย รถ PLUG IN HYBRID ว่า

หาก มอเตอร์ไฟฟ้า หรือ แบตเตอรี่ หรือ HYBRID (ไม่แน่ใจว่าเรียกอย่างไรครับ) เสีย (หมดประกันแล้วไม่อยากเสียเงินเปลี่ยน)

รถจะสามารถใช้งานเฉพาะเครื่องยนต์อย่างเดียวได้หรือไม่

เช่น BMW 330e มีโหมด Auto eDRIVE / Auto eDRIVE / SAVE Battery

ก็ใช้เพียงโหมด SAVE Battery ซึ่งเป็นเครื่องยนต์อย่างเดียว ได้หรือไม่ครับ

หลังจากที่ผมถูก BMW จ้าวหนึ่งในภาคอีสานบ้านผม ลดแคมเปญและของแถมแบบน่าเกลียด โดยไม่แจ้งล่วงหน้า ก่อนจองรถแค่วันเดียว ทำให้เริ่มลังเลจาก BMW 320D มาเป็น BMW330e ประกอบใน 2,599,000 บาท ได้  BSI 6 ปี กับ Benz C350e AVG 264,000

ขอคำแนะนำว่าจะไป PLUG IN HYBRID ดีไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 22:21:08 โดย AngryMan »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ขอสงสัยด้วยคนครับ

เคยได้รับคำตอบเกี่ยวกับระบบ Hybrid ของ Toyota ว่าหากระบบ Hybrid เสีย ถึงแม้ว่าเครื่องยนต์จะใช้ได้ก็จะขับไม่ได้เลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
มันขึ้นอยู่กับมอเตอร์มีหน้าที่อะไรบ้าง ส่วนใหญ่นอกจากขับเคลื่อนรถแล้วยังทำหน้าที่เป็นไดสตาร์ท ไดชาร์จ ในตัว ในcamry hvทำหน้าที่เป็นเกียร์ด้วยแต่bm benzเป็นมอเตอร์ตัวเดียวต่อจากเพลาข้อเหวี่ยงมีเกียร์แยกต่างหากเหมือนแจ๊สไฮบริดรุ่นแรก ถ้าพังก็สตาร์ทเครื่องไม่ติด ชาร์จไฟไม่เข้า พอชาร์จไฟไม่เข้าพวกระบบที่ใช้ไฟฟ้าก็ทำงานไม่ได้อย่างพวกปั้มน้ำไฟฟ้า คอมแอร์ไฟฟ้า อันนี้แล้วแต่รุ่นรถ  แต่คือตัวมอเตอร์มันจะพังได้ยังไงเพราะมันมีแค่ขดทองแดงกับแม่เหล็ก ถ้าจะพังก็มีแต่พวกแบตเตอรี่ ตัวแปลงไฟ ตัวควบคุมการทำงานพวกนั้นมากกว่า

ออฟไลน์ iamnobody

ตอนแบตรถผมเสีย พอเอาเข้าศูนย์ ศูนย์ก็ปิดระบบไฮบริดไปเลยระหว่างรอแบตประมาณเดือนนึง ก็ขับได้ปกติเหมือนรถทั่วไปใช้เครื่องเพียวๆ

แต่ไม่รู้ว่ากรณีที่พวกมอเตอร์หรืออื่นๆมันเสียจะเป็นยังไงนะครับ อย่างของผมตอนแบตเสื่อมก่อนเอาเข้าศูนย์มันก็แทบจะใช้เครื่องล้วนๆ เพราะแบตมันเก็บไฟไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ตอนแบตรถผมเสีย พอเอาเข้าศูนย์ ศูนย์ก็ปิดระบบไฮบริดไปเลยระหว่างรอแบตประมาณเดือนนึง ก็ขับได้ปกติเหมือนรถทั่วไปใช้เครื่องเพียวๆ

แต่ไม่รู้ว่ากรณีที่พวกมอเตอร์หรืออื่นๆมันเสียจะเป็นยังไงนะครับ อย่างของผมตอนแบตเสื่อมก่อนเอาเข้าศูนย์มันก็แทบจะใช้เครื่องล้วนๆ เพราะแบตมันเก็บไฟไม่อยู่ครับ

ยี่ห้อไหนรุ่นไหนอ่ะครับ?

ออฟไลน์ iamnobody

ยี่ห้อไหนรุ่นไหนอ่ะครับ?
prius ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่ได้ครับ ระบบมันพ่วงกัน

แต่บางรุ่นอาจทำได้มั้ง ผมไม่รู้นะ

แต่ขอแนะนำให้ห่าง Hybrid ทุกระบบจะดีที่สุดครับ

จากใจคนใช้ Hybrid
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ winit2014

ไม่ได้ครับ ระบบมันพ่วงกัน

แต่บางรุ่นอาจทำได้มั้ง ผมไม่รู้นะ

แต่ขอแนะนำให้ห่าง Hybrid ทุกระบบจะดีที่สุดครับ

จากใจคนใช้ Hybrid
เห็นด้วยครับ :)

ออฟไลน์ rapee001

บางรุ่น เครื่องยนต์ต่อเข้ากับระบบขับเคลื่อน เช่น Prius

แต่ขณะเดียวกัน ก็มีบางรุ่นที่เครื่องยนต์ทำหน้าที่แค่ปั่นไฟเข้ามอเตอร์อย่างเดียว เช่น Note-EV

สรุป case by case ไปครับ

ออฟไลน์ AngryMan

• Jr. Member
  • **
C350e กับ 330e ถ้าแบตเตอรี่เสีย ล่ะครับ

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจ มารอฟังด้วยคน

แต่ส่วนตัวคิดว่า มันขึ้นกับระบบ hybrid ของแต่ละยี่ห้อ บางยี่ห้ออาจจะวิ่งได้ บางยี่ห้ออาจจะไม่