ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Audi TT MK2 หน่อยคับ  (อ่าน 8632 ครั้ง)

ออฟไลน์ Namachita

• Newbie
  • *
สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Audi TT MK2 หน่อยคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 23:53:33 »
ตอนนี้สนใจซื้อ Audi TT MK2 มือสองคับ อยากสอบถามผู้รู้นิดนึงคับ
1) ปัญหาหลักๆที่เกิดขึ้นสำหรับรุ่นนี้มีอะไรบ้างคับ
2) ค่าซ่อมแพงมั้ยคับ
3) มีอู่ดีๆแนะนำมั้ยคับ
4) ลองดูรถที่เค้าขายๆกันเหมือนมี 3 รุ่นย่อยใช่มั้ยคับ
    - TT 2.0
    - TT Quattro 2.0 --> รุ่นนี้เครื่องเหมือน TT หรือ TTS คับ
    - TTS 2.0
5) รุ่นย่อยไหนน่าเล่นสุดคับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Audi TT MK2 หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 00:07:50 »
ผมไม่ได้ใช้ TTS นะครับ แต่ตอนแรกหาอยู่ ก็หาข้อมูลไว้เยอะเหมือนกัน

แต่สุดท้ายไปซื้อ C Coupe แทน ได้รถป้ายแดงขับสบายใจ

สำหรับตัวปัญหาหลักๆ ของ TT MK2 เท่าที่อ่านมาจะเป็นเรื่องของ เกียร์ นะครับ ส่วนอีกตัวเป็นโซ่ในเครื่องอะไรสักอย่าง

ส่วนค่าซ่อม ถ้าบำรุงรักษาทั่วไปก็คงไม่แพงมาก แต่ถ้าซ่อมใหญ่ๆ อย่าง เกียร์ ที่บอกไป หรือถ้าเล่น TTS เป็นช่วงล่างไฟฟ้าอีก อันนี้น่าจะแพง

ส่วนอู่ซ่อม ตอนนั้นผมเล็งๆ ไว้ก็ A8 ครับ

ส่วนรุ่นย่อย ถ้าเป็นไปได้ก็เลือกตัว TTS Minorchange ซึ่งตอนนี้ราคาก็เหลือประมาณ 1.7 ล้านบาท

• Newbie
  • *
Re: สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ Audi TT MK2 หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 00:29:59 »
TTS น่าจะเกินงบไปพอควรเลยคับ 555 เพราะถ้า TT ธรรมดาราคา 1.3-1.5 ล้านประมาณ แล้วพอทราบมั้ยคับว่า Minorchange นี่มีไรเปลี่ยนไปบ้างทั้ง TT และ TTS

พอดีไปเห็นห้องเครื่องตามรูปข้างล่างมา เค้าบอกว่าเป็น TT แต่ขับ 4 เครื่องเดียวกับ TTS แต่ผมไปดู TTS มันไม่เหมือน เลยงงด้วยว่ามีรุ่นนี้ด้วยเหรอ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 02:13:44 »
TTS น่าจะเกินงบไปพอควรเลยคับ 555 เพราะถ้า TT ธรรมดาราคา 1.3-1.5 ล้านประมาณ แล้วพอทราบมั้ยคับว่า Minorchange นี่มีไรเปลี่ยนไปบ้างทั้ง TT และ TTS

พอดีไปเห็นห้องเครื่องตามรูปข้างล่างมา เค้าบอกว่าเป็น TT แต่ขับ 4 เครื่องเดียวกับ TTS แต่ผมไปดู TTS มันไม่เหมือน เลยงงด้วยว่ามีรุ่นนี้ด้วยเหรอ
  TT ปกติจะมีทั้ง ขับหน้า กับขับสี่นะครับ

อันนี้อาจจะรถเกรย์ เลยเป็น tt ขับสี่

ส่วนตัวเครื่องอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ^^ รู้แค่ tt 200 ม้า tts272 ม้า

ส่วน Tts minorchange แก้ปัญหาเรื่องเกียร์ แล้วก็ต่างที่กระจังกับกันชนหน้าครับ

รายละเอียดปลีกย่อยคงต้องรอท่านค่อยๆ ไป ^^

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 06:32:30 »
TTs minor ปัญหาที่ได้ยินมาคือ หัวฉีดรั่วต้องเปลี่ยนยกแผง4หัว และโช๊ค magnetic ride เสื่อมตามอายุเหมือนโช๊คทั่วไป แต่ราคาค่อนข้างสูงเลยเป็นความกังวลของคนใช้รุ่นนี้
เรื่องเกียร์เหมือนจะแก้แล้ว พวกบูชลูกหมากช่วงล่างต่างๆค่อนข้างทนใช้ได้ยาวๆ

แต่คงขึ้นอยู่ก้บการใช้งานและดวงด้วยล่ะมั้ง เพราะรถผมปี2011 ยังไม่เจอปัญหาดังกล่าวเลยครับ

ค่าอะหลั่ยโดยรวมแล้วถือว่าแพงถ้าเทียบกับพวกญี่ปุ่น d-seg น่าจะระดับเดียวกับ benz bmw
อะหลั่ยทั่ง ไปหาได้ไม่ยาก และบางอู่สั่งของเมืองนอกได้แต่ต้องรอ1-2เดือน

ปล.แบตเตอรี่ติดรถโคตรทนเลย ตั้งแต่ออกรถมาเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อเดือนก่อนอายุเกือบ6ปี!!!

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 09:09:26 »
ลองดูกระทู้ที่ผมเคยตั้งนะครับเผื่อได้ข้อมูลบ้าง
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52260.0

ผมรู้สึกว่า ถ้างบจำกัด จะเล่นตัวนี้คิดดีๆนะครับ
โดยเฉพาะราคา 1.3-1.5 ผมเกรงว่าปีมันจะเก่าเกินไป ซึ่งเท่ากับครบรอบ/ใกล้ครบรอบซ่อมหนักนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 23:36:15 »
ขอบคุณทุกคนสำหรับข้อมูลเบื้องต้นคับ เดี๋ยวจะลองไปดูของจริงบ้างละคับ