ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็ว ๆ เจอหมา ทำยังไงดีให้ปลอดภัยทั้งเรา ทั้งหมา และเพื่อนร่วมทางครับ?  (อ่าน 7404 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ขับเร็ว ๆ หมาวิ่งมากลางถนน ผมทำแบบนี้ครับ

ชลอด่วนๆๆ

อยู่เลนตรงกับหมา รอดูว่ามันจะไปทางไหน

ท่าน ๆ ทำกันอย่างไรครับ ต้องเปิดไฟฉุกเฉินเตือนคันหลังหรือเปล่า?

ออฟไลน์ mamaman

พวก นี้ เวลา ทำใบขับขี่ มีสอนครับ
เขตชุมชน ทีหมา ลค ความเร็ว มีสติ พร้อม เบรค
เวลา ขับเร็ว ใคร จี้ ตูด หลบให้พ้น ให้มันแซงไป อย่าให้ พวก ขับจี้ตูด มาตามหลัง

แต่ ที่ น่าระวัง คือ คนขับ รถหมาๆ  บนถนน นี่ เลี่ยงยาก

แต่ สุด วิสัย จริงๆ ก็ชน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

พวก นี้ เวลา ทำใบขับขี่ มีสอนครับ
เขตชุมชน ทีหมา ลค ความเร็ว มีสติ พร้อม เบรค
เวลา ขับเร็ว ใคร จี้ ตูด หลบให้พ้น ให้มันแซงไป อย่าให้ พวก ขับจี้ตูด มาตามหลัง

แต่ ที่ น่าระวัง คือ คนขับ รถหมาๆ  บนถนน นี่ เลี่ยงยาก

แต่ สุด วิสัย จริงๆ ก็ชน

มีวันนึงผมขับรถเส้นบางปะกงฉะเชิงเทรา เส้นนี้ขับกันเร็วมาก 100+ ขับๆ อยู่ มีหมาวิ่งไล่รถ นึกออกมั้ยครับ เหมือนเวลาวิ่งในซอยแล้วหมาวิ่งไล่รถ แต่อันนี้แบบวิ่งมากลางถนนสี่เลนเพื่อไล่เห่ารถ

ป่านนี้น้องหมาตัวนั้นคงตายแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมกดแตรยาวก่อนเลยครับ ไม่สนว่าใครจะคิดอย่างไร ให้ทั้งคนรอบข้างและหมารู้ว่าเรากำลังมา

เปิดไฟฉุกเฉินถ้าทำได้ทันและไม่เสียการควบคุมรถ

กำพวงมาลัยแน่นๆ ไม่หักหลบไปทางไหนทั้งสิ้น และเบรคเท่าที่จะทำได้ครับ โดยดูรถข้างหลังด้วยก็จะดีมากครับ

สุดวิสัยก็ต้องให้หมาพลีชีพครับ  :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
เจอมากับตัว ไม่มีทางที่จะทำอะไรได้ แค่คิดจะทำยังไงมันก็มาถึงรถแล้ว ขับมา 120 ตอนกลางคืน มืดๆ อยู่ๆก็โผล่ออกมาจากกอหญ้าข้างทาง เจอแสงไฟแป๊บเดียวตูมเลย ด้านซ้ายขวาเป็นต้นไม้ใหญ่ จำใจต้องชน

สุดท้ายหม้อน้ำแตก ไปต่อไม่ได้กลางความมืดที่ต่างจังหวัด ประกันสองบวกไม่รับชนหมา เลยแจ้งตำรวจให้ประสานรถยกลากไปเพชรบูรณ์ หาโรงแรมนอน วันรุ่งขึ้นไปดูรถที่ศูนย์ว่าต้องซ่อมอะไรบ้าง แล้วนั่งรถทัวร์กลับกทม. ไม่ได้ไปเที้ยวไหนเลย55 

ออฟไลน์ alpha14

ของผมนี่เจอตอนสายนอกเมืองโล่งๆเลยถนนสวนเลนด้วยกำลังเร่งความเร็วเลยคาดว่าสัก110จู่ๆมีหมา(สีขาว)ตัวใหญ่พุ่งออกมาจากฝั่งขวามือวิ่งตัดหน้าเร็วมาก ซึ่งแถวนั้นมีแต่ทุ่งนา ตกใจนะแต่ไม่เหยียบเบรคหรือหักหลบ แค่ยกคันเร่งนิดนึงกะว่าต้องชนแน่ แต่รอดหวุดหวิดไปนิ๊ดเดียวเองสองคืบมั้ง ดีไม่มีรถตามหรือสวนทางเพราะยังเช้ามากๆ ขากลับดันเจออีกแต่เป็นคนละตัว(สีน้ำตาล) ตั้งแต่ขับมายังไม่เคยชนหมาสักที มีครั้งนั้นแหละเกือบไปแล้ว!

ออฟไลน์ tnp_super

ผมก็ชลอความเร็ว เบรค บีบแตร อ่านท่าทางมันจะไปทางไหนแล้วก็หลบไป ผมเจอบ่อยครับไม่เคยชนแต่ทางที่ผมวิ่งประจำรถจะไม่ค่อยเยอะเลยไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Nikle_pk

ต้องเดาใจหมาครับ ..........

แต่ถ้าจำเป็น ชนสถานเดียว ไม่มีหักหลบ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
มีเพื่อนเคยรถคว่ำเพราะหักหลบหมานี่แหละครับ ความเห็นผมคือเราต้องมีสติ จับพวงมาลัยแน่นๆ แล้วกดเบรคให้มิดแต่ไม่ให้รถหมุน ที่เหลือแล้วแต่บุญแต่กรรมที่หมาตัวนั้นทำมาครับ

หลายคนบอกอย่าหักหลบเป็นอันขาดเพราะโอกาสไปเจอรถคันอื่นแล้วเกิดอันตรายที่หนักกว่าเดิมสูงมาก ถ้าโชคดีหักพ้นก็ดีไป แต่ถ้าไปเจอกับอีกคันหรือคนที่เดินอยู้ข้างถนนมันจะกลายเป็นยิ่งสูญเสีย

ออฟไลน์ watnu

ใช้ความเร็ว ตามที่กฎหมายกำหนด

เว้นระยะห่างจากรถคันหน้า

ปฏิบัติตามกฎจราจร อย่างเคร่งครัด

ถ้าทำได้แบบนี้  ไม่มีทางชนหมาแน่นอนครับ

หมาเค้าหัดข้ามถนนตั้งแต่ยังเป็นลูกหมาตามแม่    รู้จังหวะการข้ามดี 

คนที่ชนหมา  เกิดจากขับเร็ว แซงในที่คับขัน  ไม่เว้นระยะจากรถคันหน้า  แทบทั้งนั้น  อย่าว่าแต่หมาเลย คนข้ามถนนก็ชน

แล้วเวลาเจอหมาข้ามถนน  ไม่ต้องไม่หยุดรถเลยครับ   จะทำให้น้องหมาถูกรถคันข้างหลังคุณชนเอาง่ายๆ 

หรือไม่ก็คุณเองที่เป็นฝ่ายโดนชนท้าย  อย่าคิดแทนหมา   หมาเค้ามีประสพการณ์ในการข้ามถนนอยู่แล้ว

วันนึงๆ ข้ามไปมาตั้งหลายรอบ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ปฏิบัติตามกฎจราจร อย่างเคร่งครัด

ถ้าทำได้แบบนี้  ไม่มีทางชนหมาแน่นอนครับ

ไม่จริงครับ หมาบางตัว มันนึกจะวิ่งตัดหน้ามันตัดแบบกระชั้นชิดเลย
เจอกับตัวมาหลายครั้งแล้ว ไอ้พวกที่วิ่งไปแล้วเปลี่ยนใจวิ่งกลับนั่นตัวดีเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ไม่จริงครับ หมาบางตัว มันนึกจะวิ่งตัดหน้ามันตัดแบบกระชั้นชิดเลย
เจอกับตัวมาหลายครั้งแล้ว ไอ้พวกที่วิ่งไปแล้วเปลี่ยนใจวิ่งกลับนั่นตัวดีเลย

ไม่มี อะไร ป้องกันได้ 100 % หรอกครับ
บางตัว มันไล่กัดกัน กระโจน ออกมา จากพงหญ้าก็มี

เล่าให้ฟัง ขับเร้วๆ แถว ตจว
พวกนก มัน ไม่เคย เจอขับเร็ว บินจากถนนไม่ทัน เจอผมชนตายไปหลายตัว

ขนาด นก ยังประมาณ ความเร็วพลาดเลย เวลา เจอ รถนอกถิ่น
นึก ว่า ชาวบ้าแถวนั้น ขับ ชิลๆ มั้ง

ออฟไลน์ 2k

อย่าขับเร็วสิครับ ที่กำหนดไม่ให้เกิน110/120ก็เพื่อว่ามีสถาณการคับขับยังไงจะได้ชลอความเร็วหรือเตรียมตัวรับมือทัน ทางต่างจังหวัดหมาไม่ต้องกลัวมากหรอกกลัวพวกมอเตอไซกับรถที่ขับไม่สนใจกฏจราจรดีกว่า ประเภทที่คิดจะออกก็ออกมาไม่สนใจรถที่กำลังแล่นในในทางตรงเลย คนที่แล่นต่างถิ่นบ่อยๆน่าจะเจอกันบ่อย พลาดชนขึ้นมาก็ตายคาที่เป็นคดีความแน่นอน มาดีๆจะเอาข้อหาฆ่าคนตายโดยไม่เจตนาให้เราซะนี่ กลางคืนต่างถิ่นแล่นไม่เกิน90ก็เพียงพอแล้ว ไม่ทันใจแต่คุ้มกว่าเจออะไรกระทันหันแล้วเบรคไม่ทันชนเละเทะ โจรริมถนนก็มักอาศัยความคิดที่ว่าทางต่างจังหวัดคนชอบขับเร็วเพราะโล่งมาหากินนะครับ ระวังให้ดี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมให้ความสำคัญกับน้องหมาไม่แพ้คนครับ

ยิ่งน้องหมาเด็กๆ แถวต่างจังหวัดวิ่งเล่นไม่ค่อยดุอะไรตามประสา

ดังนั้น ในเขตชุมชนให้ระลึกไว้ ว่าอาจจะมีน้องหมา หรือคนเราเองนี่แหละ
โผล่มาได้ และการลดอันตรายค่อการขับช้าๆในเขตชุมชน

และชดเชยกับความเร็วขึ้นในmotor way ที่ปลอดภัยกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

หมาเค้าหัดข้ามถนนตั้งแต่ยังเป็นลูกหมาตามแม่    รู้จังหวะการข้ามดี 

คนที่ชนหมา  เกิดจากขับเร็ว แซงในที่คับขัน  ไม่เว้นระยะจากรถคันหน้า  แทบทั้งนั้น  อย่าว่าแต่หมาเลย คนข้ามถนนก็ชน

แล้วเวลาเจอหมาข้ามถนน  ไม่ต้องไม่หยุดรถเลยครับ   จะทำให้น้องหมาถูกรถคันข้างหลังคุณชนเอาง่ายๆ 

หรือไม่ก็คุณเองที่เป็นฝ่ายโดนชนท้าย  อย่าคิดแทนหมา   หมาเค้ามีประสพการณ์ในการข้ามถนนอยู่แล้ว

ผมก็ทำตามนั้นแหละครับ รอบข้างไม่มีรถไม่มีคน ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ หมาที่มันไม่ฉลาดก็มีถมไปครับตัวโตแล้วด้วย อยู่ที่จังหวะไหนจะเจอหมาแบบนี้พุ่งมาใส่รถมากกว่า อย่าไปคิดแทนหมาว่ามันจะฉลาดเรื่องการข้ามถนนทุกตัวครับ

ออฟไลน์ Buffy

ผมเคยเจอหมาข้ามถนนเลยกะจังหวะรถให้หมามันเดินไปจนถึงเลนขวาแล้ว สักพักวิ่งกลับหลังมาอยู่หน้าเลนผมเฉย.... ผมหักหลบทัน แต่คันหลังผมทับไปเต็มๆ

ไม่รู้หมาคิดอะไรอยู่เหมือนกัน เหมือนจะลืมของแล้วกลับไปเอา......

ออฟไลน์ apinui

หมาบนถนนเนี่ย เป็นอะไรที่คาดเดายากครับ ....

สิ่งที่ต้องทำคือ ระวังตัวตลอดครับ มองไกลๆทั้งถนนฝั่งเราและฝั่งตรงข้าม .... ผมเคยมีประสบการดังนี้ครับ ...

มีครั้งหนึ่ง โชคดีที่เป็นช่วงกลางวัน .... ถนน เป็นถนนเลนสวนครับ น้องหมาได้ข้ามถนนจากเลนของผม ผมเห็นแล้ว และชลอรถ น้องหมา ก็ค่อยๆย่องข้ามไปอย่างใจเย็น ..
แต่พอไปอยู่ฝั่งตรงข้าม ที่ผู้ขับขี่อีกฝั่งไม่ได้ระวัง ดันมาเร้วแล้วบีบแตรยาวววว ครับ ... น้องหมากลับใจ วิ่งย้อนกลับมาทางผม ทั้งๆที่วิ่งตรงไปก็พ้นแล้ว  ....

บอกเลยครับ พวกเจอหมา ข้ามถนนแล้วบีบแตรยาวเนี่ย คิดผิดครับ .... หมาไม่รู้หรอกครับว่า เสียงมาทางไหน มันตกใจสิ่งที่ทำคือวิ่งกลับมา .... ทั้งๆที่ถ้าไม่บีบแตร แล้วชลอรถแทน หมาก็จะข้ามไปอีกฝั่งได้โดยง่ายแท้ๆ ....

แต่ผมก็ไม่ได้ชนนะ เพราะเดาได้เลยว่า ถ้าคันนั้นบีบแตร หมาวิ่งกลับมาแน่ ..... สุดท้ายเค้าก็วิ่งกลับมาที่เดิม ตั้งหลักข้ามถนนใหม่ ... กรรมของหมาจริงๆ ...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมเคยชนหมาสองครั้ง ทุกครั้งอยู่ในเขตชุมชนและใช้ความเร็วเพียง 30-40 เท่านั้นเองมันวิ่งไล่กันจากไหนไม่รู้อยู่ๆพรวดตัดหน้ากันเฉยเลยผมได้แต่ยกคันเร่งแตะเบรคเบาๆเพราะกลัวคันหลังชนเพราะขับไล่ๆกันมา ก็ชนหมานะแต่คงไม่เป็นไรมากมั้งเพราะขับไม่เร็วและวิ่งโกยอ้าวไปเลย ส่วนเร็วๆยังไม่เคยครับมีแต่เกือบ คติผมถ้าไม่ใช่สิบล้อจะไม่หลบ เบรคให้อย่างเดียวที่เหลือก็โชคชะตา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

คุยไป คุยไป

วิีแก้ง่ายๆ คือ ขับช้าๆ อย่าเกิน 110 ( กฏหมายให้ 90 เองมั้ง )
ยิ่ง ชมชุน มีซอย นี่ต้อง ช้าๆ เลย 90 น่าจะพอ ( กฏหมายให้ 60 เองมั้ง )

สามารถ ลดความเร็ว ลงในระดับ ปลอดภัยได้ทันนะ

ผมเคยชนหมาสองครั้ง ทุกครั้งอยู่ในเขตชุมชนและใช้ความเร็วเพียง 30-40 เท่านั้นเองมันวิ่งไล่กันจากไหนไม่รู้อยู่ๆพรวดตัดหน้ากันเฉยเลยผมได้แต่ยกคันเร่งแตะเบรคเบาๆเพราะกลัวคันหลังชนเพราะขับไล่ๆกันมา ก็ชนหมานะแต่คงไม่เป็นไรมากมั้งเพราะขับไม่เร็วและวิ่งโกยอ้าวไปเลย ส่วนเร็วๆยังไม่เคยครับมีแต่เกือบ คติผมถ้าไม่ใช่สิบล้อจะไม่หลบ เบรคให้อย่างเดียวที่เหลือก็โชคชะตา

แบบนี้ ชนได้นะครับ ปลอดภัย ด้วย 40 มังคงไม่เป็นไรมาก

ออฟไลน์ rtong

เปลี่ยนเป็นขับช้าลง  จะปลอดภัยที่สุด
-คิดถึงค่าน้ำมัน
-คิดถึงค่าซ่อม
-คิดถึงค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายเพิ่ม
-คิดถึงเวลาที่เสียไป  ถ้าเกิดเหตุการณ์
-คิดถึงคนที่นั่งมาข้างๆ  คนที่เรารัก  คนที่รักเรา  คนที่รอเรากลับบ้าน
-คิดถึงน้ำตาแห่งความเสียใจ
-คิดถึงชีวิต  ที่ต้องสูญเสีย
-คิดถึงญาติพี่น้องของคนบริสุทธิ์
-คิดถึงสังคม  คนรอบข้าง
-คิดถึงเก่ง  กับน๊อต 

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าเห็นหมาข้างหน้าประมาณมันจะข้าม ก็เตือนมันแบบเปิดไฟสูงใส่กับบีบแตรยาวๆ มันก็ตกใจหลีกนะใช้วิธีนี้มาเป็นสิบหนไม่เคยชนมันเลยใช้ได้ผลกับหมาที่อาศํยตามข้างถนนมันมีสัญชาติญาณเรียนรู้มัน
 แต่ถ้าประเภทหมาบ้านหลุดมาหรือหนีมาเที่ยว แบบนี้หมดปัญญามันไม่เคยเรียนรู้กับถนนวิ่งสะเปะสะปะไปทั่ว ชนก็ต้องชนครับแล้วแต่เวรแต่กรรมหละ  :(

ออฟไลน์ CJ.

เห็นด้วยครับ ผมก็เคยชนหมา แต่ไม่แรง หมาไม่เป็นอะไร, ขอบกันชนรถเขย่งนิดเดียว

วันนั้นมืด ขับอยู่เลนซ้ายกำลังจะเลี้ยวเข้าปั๊ม ซัก 60-70 ได้ หมาวิ่งพรวดออกมาจากกอหญ้าระยะประมาณ 1 เมตรจากหน้ารถ  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ watnu

ผมก็ทำตามนั้นแหละครับ รอบข้างไม่มีรถไม่มีคน ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ หมาที่มันไม่ฉลาดก็มีถมไปครับตัวโตแล้วด้วย อยู่ที่จังหวะไหนจะเจอหมาแบบนี้พุ่งมาใส่รถมากกว่า อย่าไปคิดแทนหมาว่ามันจะฉลาดเรื่องการข้ามถนนทุกตัวครับ

"ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ"

ก่อนเข้าโค้งแคบ  ป้ายจราจรจำกัดความเร็วริมถนนน่าจะบอกประมาณ 80 หรือเปล่าครับ???

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
บอกยากนะครับ ถ้าเห็นแต่ไกลคงชะลอ แล้วเปิดไฟเลี้ยวซ้าย 1 ครั้ง ขวา 1 ครั้งสลับไปมาเพื่อเตือนคันหลัง อาจจะไม่ชน
แต่ถ้ากระชั้นชิด หลบให้อยู่ในเลนพอครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ถ้ารู้ว่าจะขับเร็ว ก็ต้องมีไหวพริบพอที่จะรับผิดชอบกับความเร็วด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

บางตัวมันวิ่งย้อน งงเลอ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าหักหลบแล้วเสี่ยงก็ต้องชนครับ  หมาไม่ตาย เราตาย อายไปยันนรก

เท่าที่ชนมา 3-4 ครั้ง ถ้าตัวไม่ใหญ่มาก ชนแล้วไม่เสียการทรงตัวครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

"ช่วงที่ชนวิ่งไม่ถึง 120 ด้วยมั้งเพราะกำลังจะเข้าโค้งแคบ"

ก่อนเข้าโค้งแคบ  ป้ายจราจรจำกัดความเร็วริมถนนน่าจะบอกประมาณ 80 หรือเปล่าครับ???

ก็กำลังจะลดความเร็วเข้า 80 ไงครับ กำลังจะเข้าโค้งหมายถึงอีกสักพักจะถึงโค้ง แล้วหมาที่คุณว่ามันฉลาดก็ออกมาตัดหน้ารถผมไง ผมถึงได้บอกว่าหมาโง่ๆมันก็มี อย่าไปคิดแทนหมาว่ามันฉลาดทุกตัว
ถ้าผมขับ 150 มา ผมคงวิ่งพ้นมันไปก่อน
ถ้าผมขับ 60 มาก่อน มันคงข้ามไปพ้นแล้ว
ที่ผมจะสื่อคือ ถ้าจังหวะมันจะเกิดต่อให้ขับตามระเบียบกฏหมายมันก็โดนอยู่ดีครับ ยกเว้นว่าขับ 60 ตลอดทางคงไม่เกิดหรือผลเสียอาจน้อยกว่านั้น แต่ผมคงไม่ขับ 60 ตลอดทางหรอกครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

เคยเจอสองครั้ง 1 รถยนต์ขับอยู่ดี 100-110 น้องหมาวิ่งไล่กันจากไหนไม่รู้ ชนเต็มๆครับ(หม้อน้ำแตกครับ) ถ้าหักหลบคิดว่าตัวเองต้องลงข้างทางหรือบวกกับต้นไม่แน่ๆครับ 2 ขับมอไชค์ไม่ได้ขับเร็วเห็นน้องหมาข้ามถนนเราก็เบาไห้ข้าม เหมือนจะข้ามพ้นแล้วอยู่ดีๆน้องหมากลับใจวิ่งกลับมาชนรถเรากลิ้งชิครับ สรุปรอบนี้น้องหมาปลอดภัยร้อง เอ็งๆๆกลับบ้าน  แต่เราชิโรงบาลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:50:02 โดย Suomi pattaya »