ผู้เขียน หัวข้อ: Prius เปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ไหนดี?  (อ่าน 7235 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
Prius เปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ไหนดี?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 10:20:52 »
ขอความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องใน Board นี้หน่อยครับ ว่า Prius MC สามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนอกศูนย์ Toyota ได้หรือไม่
ผมมีศูนย์ที่คิดๆ ไว้ ดังนี้ครับ
1. B-Quick
2. Cockpit
3. Shell
เนื่องจากรถขึ้นปีที่ 5 ละครับ เข้าแต่ศูนย์ตลอด (ตอนนี้ไมล์ไป 7 หมื่นกว่าละครับ) เลยอยากถามความเห็นหน่อยครับ ว่าควรหรือไม่...
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ  ;)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: Prius เปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ไหนดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:13:05 »
บีควิกอย่าเชื่อช่างมากไปชอบหลอกขายอย่างอื่น เช่นผ้าเบรค

ออฟไลน์ Barracuda

Re: Prius เปลี่ยนน้ำมันเครื่องศูนย์ไหนดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:37:15 »
ถ้าให้เลือกแค่นี้ ผมเข้าshell ครับเพราะเคยเอาน้ำมันเกียร์เข้าไปเปลี่ยนมีเครื่องดูดน้ำมันออกด้วย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:46:36 »
บีควิกอย่าเชื่อช่างมากไปชอบหลอกขายอย่างอื่น เช่นผ้าเบรค

กะเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่งครับ เรื่องผ้าเบรคตอนนี้น่าจะยังครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ;)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:48:03 »
ถ้าให้เลือกแค่นี้ ผมเข้าshell ครับเพราะเคยเอาน้ำมันเกียร์เข้าไปเปลี่ยนมีเครื่องดูดน้ำมันออกด้วย

สำหรับ Shell เพิ่งเห็นลงข่าวโปรโมตใน Web นึงมาครับ เลยอยากลองๆ ดุครับ  ::)

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:55:37 »
แนะนำสองที่ครับ (ถ้าเช้คระยะนอกศูนยืนะครับ) ไม่ ACT ไม่ก็ MMS Bosch ครับ
- ACT ดีลกับ Shell ใช้นมค.ของเชลล์ (ใช้นมค.เบอร์ 0w20 ก้น่าจะพอสำหรับรถไฮบรีทครับ ถ้าไม่วิ่งไม่แว๊นไม่เดินทางไกลเยอะ ทั้งนี้ดูดูมือเป็นสำคัญ) ระวังเขาจะหลอกให้เปลี่ยนตัวเชลลื อัลตร้า เบอร์ 0w40 หรือ HX8 เบอร์ 5w40 ซึ่งน่าจะหนืดไปสำหรับรถไฮบรีทครับ (โดยส่วนตัว รถไฮบรีทไม่แนะนำนมค.ที่เบอรืมากไปกว่า 30 ครับ ไม่งั้นจะหนืดไป)
- MMS Bosch ดีลกับนมค.แบรน Total ก็ดีครับ มีให้เลือกเบอร์ 5w30 ด้วย

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:57:42 »
อ่อ เสริมนิดหนึง ใช้นมค.ของ Shell ดีอย่างนึงคือมีประกันเครื่องยนตืแถมมาด้วยครับ คือเปล่ยนถ่ายเสร็จ เข้าเว้ปของเชลลื รีจีสเตอร์เข้าไป เขารับประกันเครื่องยนต์ให้ 6 เดือนหรือ 1 หมื่นโล แล้วแต่อะไรถึงก่อน ก้ดีครับแบบนี้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 12:02:59 »
แนะนำสองที่ครับ (ถ้าเช้คระยะนอกศูนยืนะครับ) ไม่ ACT ไม่ก็ MMS Bosch ครับ
- ACT ดีลกับ Shell ใช้นมค.ของเชลล์ (ใช้นมค.เบอร์ 0w20 ก้น่าจะพอสำหรับรถไฮบรีทครับ ถ้าไม่วิ่งไม่แว๊นไม่เดินทางไกลเยอะ ทั้งนี้ดูดูมือเป็นสำคัญ) ระวังเขาจะหลอกให้เปลี่ยนตัวเชลลื อัลตร้า เบอร์ 0w40 หรือ HX8 เบอร์ 5w40 ซึ่งน่าจะหนืดไปสำหรับรถไฮบรีทครับ (โดยส่วนตัว รถไฮบรีทไม่แนะนำนมค.ที่เบอรืมากไปกว่า 30 ครับ ไม่งั้นจะหนืดไป)
- MMS Bosch ดีลกับนมค.แบรน Total ก็ดีครับ มีให้เลือกเบอร์ 5w30 ด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่ศูนย์ ACT กัล Bosch ไม่มีใกล้บ้านเลยครับ  :'( น่าจะจิ้มไปที่ Shell ละครับ  :-X

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 12:53:43 »
จริงๆเข้าศูนย์ก็ไม่ได้แพงนะครับ
แล้วถ้าไม่เข้าศูนย์มันจะมีปัญหากับการรับประกันแบต 10 ปีหรือเปล่าครับ
ของผมเข้ามา 4 ปีแสนกว่าโลแล้ว หลังๆ รู้สึกว่าเริ่มมี คชจ เยอะขึ้น แต่ก็ยังพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 12:56:21 »
ไปที่ A C T ดีกว่าครับโดยภาพรวมดีกว่า เค้าใช้น้ำมันเครื่องเชลล์ด้วย ผมใช้บริการกับเค้าประจำ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 14:07:00 »
พวก บี... หรือ แอ... บางทีแล้วแต่ดวงจริงๆครับ เจอดีก็สบายไป เจอแย่ก็พาลหงุดหงิด

ถ้าเราพอมีความรู้เรื่องรถอยู่บ้าง พยามตีซี้ช่างพวกนั้นไว้หน่อยก็ดี เผื่อครั้งหน้าเข้าไปใหม่เค้าจะได้ดูแลดีหน่อยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 15:03:06 »
จริงๆเข้าศูนย์ก็ไม่ได้แพงนะครับ
แล้วถ้าไม่เข้าศูนย์มันจะมีปัญหากับการรับประกันแบต 10 ปีหรือเปล่าครับ
ของผมเข้ามา 4 ปีแสนกว่าโลแล้ว หลังๆ รู้สึกว่าเริ่มมี คชจ เยอะขึ้น แต่ก็ยังพอรับได้ครับ

แค่อยากลองดูสักครั้งครับ เพราะเข้าศูนย์มาตลอด ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะมันคนละส่วนกันเลย
(แอบเบื่อเรื่องค่าแรงกับให้เพิ่มโน่นนี่นั่นด้วยครับ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 07:05:05 »
ไม่เข้าศูนย์ ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ เดี๋ยวประกัน hybrid จะหลุด

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:41:00 »
เค้าใช้ศูนย์บริการของShell บริการดี ทำงานเป็นระบบ ใช้แบบดูดน้ำมันเครื่องครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์