ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้สถานะการณ์และเศรษฐกิจไม่ดีเลยหรือเปล่าครับ รถ Taxi เช่า จอดเต็มอู่เลย  (อ่าน 7762 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ญาติผมเรียกจากสีลม มาพระรามสองทุกวัน
พร้อมเสียเงินให้กับแท๊กซี่ทุกประเภท เดือนละ 4-6พัน

แต่แท๊กซี่เกือบทุกประเภทก็ไม่ค่อยยอมไป

รถติดบ้าง ส่งรถบ้าง ไกลบ้าง

สุดท้าย ญาติผมยอมเสียเงอนให้กับมิตซูเดือนละ 4999  แทน อ่อ มีบวกค่าไปเรัยนขับรถด้วย

ส่วนตัวผมเอง บางวันต้องเอาเอกสารไปให้ญาติที่สีลม
เรียกจากแค่นางลิ้นจี่ บางคันมันยังไม่ยอมไปกันเลยครับ เฮ้อออออ สุดท้ายก็ต้องขับรถไป

เวลาไปเที่ยวหรือไปทำงานที่ต้องใช้สนามบิน ผมมักยอมไปก่อนไฟ้ลท์ประมาณ 3 ชมเพื่อไปหาที่จอดรถครับ เพื่อ ผมจะได้ไม่ต่อคิวการจัดระบบแท๊กซี่อันแสนห่วยของสนามบิน รอทีชั่วโมงครึ่ง

บางครั้งเล่นกลอีกต่างหาก ออกมาได้ไม่ถึงกิโลบอกรถเสีย ชาร์จผมค่าออกจากสนามบิน แล้ววอให้เพื่อนมันมารับ

บางคันก็บ่นตลอดทาง บางคันก็ขอชาร์จเพิ่ม

ถ้าผมไปทำงานไม่เกิน 5 วัน ผมยอมเสียค่าที่จอดรถที่สนามบินดีกว่าครับ

ส่วนพวกแท๊กซี่เหรอก็จอดอยู่ที่อู่อย่างนั้นแหละดีแล้ว ออกมาวิ่งให้เป็นภาระสังคมป่าวๆ

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
อย่าว่าผมอย่างงั้นอย่างงี้เลย ผมว่านั่ง Uber แล้วปลอดภัยกว่าครับ มีหลักฐานหมด ว่าขึ้นคันไหน สภาพรถดีกว่า เรียกรถก็ง่าย หากลืมของ ก็ติดต่อคนขับได้
 ขึ้น Taxi คนขับไม่ตรงกับในรูปเลย แถมเรียกก็ไม่ไปอีก คือเข้าใจว่าใครๆก็มาเช่าขับได้ เจ้าของอู่ก็คงไม่ได้คัดหรอก
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ถ้าไม่พัตนา มาตรฐาน ให้มันดีกว่านี้ ผมว่า ก็คง เป็นธรุกิจ หมดอายุไป.. มันเป็นสัจธรรม ของธรุกิจ
คนย่อมอยากได้ของที่ดีกว่า ในราคาที่ไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ seeker

เคยรอแท็กซี่หน้าสยามพารากอน ตั้งแต่ 2 ทุ่ม ถึง 4 ทุ่ม
30 กว่าคันได้ ไม่มีใครยอมไปสุขุมวิท 64 เลย

ตอนนั้นอยู่คอนโดเลยไม่ได้ขับรถไปทำงาน

ออฟไลน์ wa330

ญาติทำอู่แท็กชี่อยู่ คนมาเช่าขับส่วนใหญ่
พึ่งออกจากคุกไม่มีไรทำก็มาขับไปก่อน
แล้วขยับขยายไปเป็นยาม คดีก็พวกฆ่าชิงทรัพย
แต่ไปทำงานรักษาความปลอดภัย555

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ญาติทำอู่แท็กชี่อยู่ คนมาเช่าขับส่วนใหญ่
พึ่งออกจากคุกไม่มีไรทำก็มาขับไปก่อน
แล้วขยับขยายไปเป็นยาม คดีก็พวกฆ่าชิงทรัพย
แต่ไปทำงานรักษาความปลอดภัย555

งาน รปภ คนขาดมากๆ คับ ใครมาทำ เขารับหมด

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมไม่เคยเรียก taxi อีกเลย ใช้แต่ uber
เรียกก็ง่าย ปลอดภัยกว่าด้วย ขึ้น taxi ปกติกว่าจะขึ้นได้ต้องแทบกราบ
แถมขึ้นไปขับเห้อีก

ออฟไลน์ Darkart

หน้าปากซอย Taxi เพียบ จอดรับคิวรับเข้าสนามบินอย่างเดี่ยว ไปนอกเส้นทางไม่ไป ในสนามบินเอง Taxi เยอะมากๆ รอคิวเข้าอาคารผู้โดยสารครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ J_Serie5

1 ที่เป็นแบบทุกวันนี้เพราะตั้งใจ
2 จะแย่กว่านี้ไปอีกหลายปี

ถ้าคุณเข้าถึงข้อมูลพวกนี้ได้จะเข้าใจสิ่งที่ผมบอกครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ไม่ได้นั่งTaxiมานานแล้วครับ ถ้าจำเป็นต้องนั่งรถรับจ้าง เรียกuberดีกว่าครับ สบายกว่า บริการดีกว่า ราคาถูกกว่าด้วย
ฉะนั้นเอาTaxiมาเป็นตัวแปรชี้วัดเศรษฐกิจไม่ได้หรอกครับ มันตกต่ำเพราะตัวมันเองมากกว่า
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ปกติใช้แต่ Uber หรือไม่ก็ โทรเรียก Taxi ของ นครชัยแอร์

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอบคุณทุกความเห็นคับ

ผมว่าก็คงถึงเวลาที่ต้องปรับตัวกันละ