ผู้เขียน หัวข้อ: บทสรุป อุบัติเหตุ เก๋งอัลมีร่า ปาดหน้าบนทางด่วน  (อ่าน 9534 ครั้ง)

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
จากกระทู้นี้ ที่ถกกัน
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54691.90

เก๋งอัลมมีร่า ที่ปาดหน้า ได้มาขอโทษ และจบลงด้วยดี ไม่มีคดีความ

I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: บทสรุป อุบัติเหตุ เก๋งอัลมีร่า ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 23:00:18 »
ดีครับ เกิดอุบัติเหตุแล้วเคลียร์กันแฮ็ปปี้ทุกฝ่าย ไม่ใช้กำลัง

ออฟไลน์ baddream11

Re: บทสรุป อุบัติเหตุ เก๋งอัลมีร่า ปาดหน้าบนทางด่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 23:31:35 »
อืมม.. ทำถูกแล้วล่ะ หลักฐานมันชัดเจน ดีกว่าตะแบงไป แล้วต้องมาเปิดการ์ด เอาภายหลัง :-*

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 23:39:54 »

ดีครับ ยังไง คันผิดก้อัลเมร่า ผิดเต็มๆ ละ ก็หลักฐาน ขนาดนั้น

แต่ ยิ่งดู คลิป อีกที ก็ รู้สึก ว่า
คันมีกล้อง สามารถ เลือก ที่จะผ่อน หรือ เบรค ได้อยู่ดี
เพราะ เด้ก ร้อง แม่ครับ ๆๆ
จน บีบแตร ยาวๆ มันก็ หลายวินาทีอยู่นะ

ใบขับขี่ก็ไม่มี ใครปล่อย อัลเมร่า มาเหนอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 23:41:44 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 03:33:22 »
ถ้าไม่มีกล้อง จะจบแบบนี้ไหมน้อ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 05:10:30 »
ผมเข้าไปดูคลิปนั่นไม่ได้เลย แต่น่าจะลบไปแล้ว เสียดายจังมาไม่ทันดูเลย ว่าแต่การปาดหน้าในสภาวะจราจรคับคั่งบนถนนนี่ ขนาดผมอยู่ ตจว. ผมจะเจอบ่อยมาก ส่วนมากจะเป็นเก๋งเปนส่วนใหญ่ อุแม่เจ้า พวกนางปาดกันชนิดเฉียดเส้นยาแดงผ่าแปดกันเลยทีเดียว ผมเห็นละเสียวแทนเจ้าของรถคันที่โดนปาดจริงๆ แต่เหตุการณแบบนี้มักจะไม่เกิดเหตุทะเลาะอะไรกันนะคับ บนถนนหลวง ตจว. ก้แค่ปาดแล้วก้จบไม่มีการตามไปหาเรื่องแบบถนนในกุงเทปนะคับ จากที่ผมเห็นมาบ่อยครั้งนี้ต้องยอมรับเลยว่าคนขับรถคันที่ปาดหน้าได้นี่ต้องอาศัยทั้งฝีมือ ควาทชำนาญ และทักษะ ความบ้าบิ่น   รวมๆกันนะคับ และหูตาต้องไว เท้าต้องพร้อมเหยียบ อ้อ ที่สำคัญ สมรรถนะรถด้วย เพราะระยะห่างหรือ ช่องว่าง หรือ space ของรถคันที่ปาดกับรถที่โดนปาด มันจะเหลือไม่ค่อยมาก ถ้ารถคันที่โดนปาดมาด้วยความเร็ว และรถคันที่วิ่งช้าทางซ้ายอีก จะทำให้ช่องว่างเหลือน้อยลง คันที่จะปาดเข้าต้องใช้ความเร็วสูงกว่าเพื่อให้เข้าได้ทัน บางคันนี่ผมเห็นมีกระยะปาดด้วยนะ และด้วยความที่ท้ายมันยาว ทำให้ท้ายเกือบไปชนคันที่โดนปาด เบรกกันหัวทิ่มเลย เห็นแล้วโกรธแทนเลย สรุป การปาดหน้าต้องดูจังหวะดีๆและมั่นใจในควาทชำนาญของตนด้วย และดูรถตัวเองด้วยว่่าแรงพอมั้ย ถ้าไม่พร้อมก้ออย่าสะเออะทำเลย จะก่ออุบัติเหตุขึ้นให้กับผู้ร่วมทาง พูดถึงอัลเมร่านี่เคยเจอบางครั้งที่ขับซิ่งนะ แต่เปนบางคันนะคับ มีอยุ่ครั้งมาจากไหนไม่รุ้แซงผมไปฉิวเลย ตามมันไม่ทันเลย ก้สงสัยอยุ่แรงม้าก้ไม่ถึงร้อยทำไมมันขับได้เร็วจังฟระ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 07:07:01 »
ในข่าวบอกว่า คันที่คว่ำ มีผู้หญิงได้รับบาดเจ็บ และมีเด็กในรถด้วย ........  ดูจากคลิป คนขับ ขับแบบไม่ห่วงคนในรถเลย

ส่วนคันมีกล้อง  โชคดีมากๆที่เรื่องจบลงง่ายๆ ......... คันที่คว่ำมีคนได้รับบาดเจ็บ ถ้าแพทย์ลงความเห็นว่าต้องรักษาเกิน 21 วัน

อันนี้ อาญา จะเริ่มทำงาน  เรื่องจะไม่ง่ายแบบนี้

ส่วนรายการข่าว.....  ยังฝังใจ ตอนที่ เอาหญิงไก่กับทนายมาออกรายการ  พูดซะหญิงไก่กลายเป็นคนดีไปเลย

ถ้าภายหลังทนายฝ่ายหญิงไก่ไม่ออกมาพูดว่าโดนหลอก  สังคมคงเชื่อหญิงไก่ไปแล้ว

แบบนี้ คงต้องรอดูข่าวรายการอื่นดีกว่า  .......  เข็ดตั้งแต่เรื่องหญิงไก่ 555

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 07:14:11 »
ผมว่าสมกันดีนะสองคันนี้ เจอคนแบบนี้ด้วยกันจะได้เข็ดทั้งคู่ หายบ้าไปพักใหญ่

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 07:29:58 »
มีเด็กในรถยังขับแบบนี้อีก โถ่สมอง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 07:32:23 »
มีเด็กในรถยังขับแบบนี้อีก โถ่สมอง

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:23:56 »
คันที่มีกล้องนี่ ถือว่าช้าแช่ขวามั้ยครับ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:26:42 »
เท่าที่ดูคลิปที่อัพๆก็ไม่เข้าใจว่ากล้ามุดเข้ามาได้ไง
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:26:50 »
ได้แต่หวังว่า เคสนี้จะเป็นอุทาหรณ์ให้ใครๆที่ใช้รถใช้ถนนร่วมกัน ลดความดุดัน อารมณ์ชั่ววูบกันลงได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ชนะคนอื่นบนถนน แลกกับความเสียหายหรือ เลยเถิดเป็นความสูญเสีย มันไม่คุ้มกันจริงๆครับ

ไม่อยากให้ใครต้องมาพูดกับตัวเองว่า รู้งี้ตอนนั้นไม่น่า...

ของแบบนี้เจอแล้ว ยากที่จะลืมครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:39:49 »
ผมไม่เข้าใจหลายๆ ท่านที่ยังพยายามชี้ให้เห็นในลักษณะว่า คันมีกล้องเป็นต้นเหตุประมาทร่วม โดยการไม่มีน้ำใจบนท้องถนนอยู่ดี
ในเมื่อภาพที่เห็นมาจากมุมกล้องที่ทำให้หลอกระยะทางในคลิปวีดิโอไปเยอะมาก เป็นผมๆ ก็ตัดสินใจไม่ทัน

ส่วนประเด็นช้าแช่ขวา ผมให้ความเห็นไปกระทู้ก่อนแล้ว ยืนยันว่าไม่ใช่ อย่างน้อยที่สุดเขารักษาระยะห่างคันหน้าได้ดี และเร็วกว่าเลนกลางชัดเจน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:05:34 »
คันผิดก้อัลเมร่า ผิดเต็มๆ ละ แต่ผมก็ให้ความเห็นไปแล้วเลนขวาถึงคุณจะวิ่งตามคันหลังในระยะปลอดภัยคุณน่าจะหุบเขาเลนกลางเมื่อไหร่ที่คุณจะแซงรถคันที่ช้ากว่าค่อยออกขวาแล้วแซง ถ้าแบบนี้ผมก็ให้ความเห็นไปแล้วแช่ขวา

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:21:01 »
ผมไม่เข้าใจหลายๆ ท่านที่ยังพยายามชี้ให้เห็นในลักษณะว่า คันมีกล้องเป็นต้นเหตุประมาทร่วม โดยการไม่มีน้ำใจบนท้องถนนอยู่ดี
ในเมื่อภาพที่เห็นมาจากมุมกล้องที่ทำให้หลอกระยะทางในคลิปวีดิโอไปเยอะมาก เป็นผมๆ ก็ตัดสินใจไม่ทัน

ส่วนประเด็นช้าแช่ขวา ผมให้ความเห็นไปกระทู้ก่อนแล้ว ยืนยันว่าไม่ใช่ อย่างน้อยที่สุดเขารักษาระยะห่างคันหน้าได้ดี และเร็วกว่าเลนกลางชัดเจน

เห็นด้วยครับจะ mislead กันไปไหน เหตุการณ์มันเร็วมาก ระยะก็ใกล้มาก ขนาดมุมกล้องหลอกตาแล้วนะ ยังเห็นว่าใกล้ ของจริงใกล้กว่านี้อีกมาก
จะให้เค้าช่วย โดยการชะลอเบรค มันก็ยากเกินไป สำหรับคนขับธรรมดา ที่มีสกิลไม่สูง เหมือนนักแข่ง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:26:51 »
ผมเข้าไปดูคลิปนั่นไม่ได้เลย แต่น่าจะลบไปแล้ว เสียดายจังมาไม่ทันดูเลย ว่าแต่การปาดหน้าในสภาวะจราจรคับคั่งบนถนนนี่ ขนาดผมอยู่ ตจว. ผมจะเจอบ่อยมาก ส่วนมากจะเป็นเก๋งเปนส่วนใหญ่ อุแม่เจ้า พวกนางปาดกันชนิดเฉียดเส้นยาแดงผ่าแปดกันเลยทีเดียว ผมเห็นละเสียวแทนเจ้าของรถคันที่โดนปาดจริงๆ แต่เหตุการณแบบนี้มักจะไม่เกิดเหตุทะเลาะอะไรกันนะคับ บนถนนหลวง ตจว. ก้แค่ปาดแล้วก้จบไม่มีการตามไปหาเรื่องแบบถนนในกุงเทปนะคับ จากที่ผมเห็นมาบ่อยครั้งนี้ต้องยอมรับเลยว่าคนขับรถคันที่ปาดหน้าได้นี่ต้องอาศัยทั้งฝีมือ ควาทชำนาญ และทักษะ ความบ้าบิ่น   รวมๆกันนะคับ และหูตาต้องไว เท้าต้องพร้อมเหยียบ อ้อ ที่สำคัญ สมรรถนะรถด้วย เพราะระยะห่างหรือ ช่องว่าง หรือ space ของรถคันที่ปาดกับรถที่โดนปาด มันจะเหลือไม่ค่อยมาก ถ้ารถคันที่โดนปาดมาด้วยความเร็ว และรถคันที่วิ่งช้าทางซ้ายอีก จะทำให้ช่องว่างเหลือน้อยลง คันที่จะปาดเข้าต้องใช้ความเร็วสูงกว่าเพื่อให้เข้าได้ทัน บางคันนี่ผมเห็นมีกระยะปาดด้วยนะ และด้วยความที่ท้ายมันยาว ทำให้ท้ายเกือบไปชนคันที่โดนปาด เบรกกันหัวทิ่มเลย เห็นแล้วโกรธแทนเลย สรุป การปาดหน้าต้องดูจังหวะดีๆและมั่นใจในควาทชำนาญของตนด้วย และดูรถตัวเองด้วยว่่าแรงพอมั้ย ถ้าไม่พร้อมก้ออย่าสะเออะทำเลย จะก่ออุบัติเหตุขึ้นให้กับผู้ร่วมทาง พูดถึงอัลเมร่านี่เคยเจอบางครั้งที่ขับซิ่งนะ แต่เปนบางคันนะคับ มีอยุ่ครั้งมาจากไหนไม่รุ้แซงผมไปฉิวเลย ตามมันไม่ทันเลย ก้สงสัยอยุ่แรงม้าก้ไม่ถึงร้อยทำไมมันขับได้เร็วจังฟระ

ดูคลิปได้ที่นี่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:37:12 โดย @min »
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:52:05 »
    ขอบคุณท่านข้างบนที่ทำให้ได้ชมคลิป
ถ้าดูเฉพาะ ท่อนที่ตัดมาให้ชม ผมว่า ทั้ง 2 คัน ประสบการณ์ขับรถยังน้อยทั้งคู่ ถ้าคันใดคันหนึ่งมีประสบการณ์มากสักนิด อุบัติเหตุครั้งนี้คงไม่เกิด
    ยกเว้นเหตุการณ์ก่อนหน้านี้มีอะไรกันมาก่อน ถ้าแบบนั้นอาจเป็นเรื่องของเจตนา ไม่ใช่ฝีมือการขับขี่
     เรื่องผิดถูก ทุกคนคงเห็นพ้องต้องกันว่า   almera ผิดแน่ๆ และได้รับการลงโทษ ณ จุดเกิดเหตุไปแล้ว แต่ ผม และ อีกหลายๆความเห็นมองว่า ยังมีไอ้โม่ง ที่ยังไม่ได้รับโทษ ลอยนวลอยู่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 09:56:34 »
อ่า เพิ่งดูคลิป อยากรู้ว่าถ้ามีปัญญาแซงพ้นแล้วทำไงต่อจะชนท้ายกระบะต่อหรือมุดไปมาอีก มีลูกนั่งไปด้วยยังขับอย่างนี้อีกแย่มากๆยังดีที่ออกมายอมรับผิดไม่แถไปต่อคงเห็นกรณีกราบรถกระมัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:24:07 »
คันที่มีกล้องนี่ ถือว่าช้าแช่ขวามั้ยครับ

ไม่ครับ  เพราะถ้าขับช้าแช่ขวา  ก็จะถือว่า มีความผิด ต้องโดนเปรียบเทียบปรับด้วยครับ

แต่บทสรุปคือ  เก๋งอัลมีร่า เป็นฝ่ายผิด โดนเปรียบเทียบอยู่ฝ่ายเดียวครับ ..  "ตำรวจ สน.ทางด่วนบางพลี สุขสวัสดิ์ ได้เปรียบเทียบปรับคนขับรถเก๋งในข้อหา ขับรถประมาททำให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บ"

อ่านข่าวต่อได้ที่: http://www.thairath.co.th/content/788666

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:27:11 »

นั่นนะสิครับ โทษคันกล้องแช่ขวาก็ไมาถูกนะดูแล้วเร็วพอควรจนคันที่แซงจะไม่มีแรงอยู่แล้ว แล้วดูจากลักษณการพูดของเขาแล้วการเข้าไปช่วยเหลือก็เป็นน้ำใจที่ดีกับเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:29:43 »

เห็นด้วยครับ Almera ผิดเต็มๆคนเดียว  ถ้าเป็นเมืองนอกคุณโดนฟ้องยาวแน่

แล้วเรื่องมีน้ำใจมันคืออะไร ??  ใช้สะเปะสะปะเกินไปมั้ยครับกับคำๆนี้ เข้าใจคำๆนี้ดีพอรึยัง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:45:10 »

เป็นคุณจะขับยังไง?
เท่าที่ดู เขาก็ขับปกตินะ  กำลังจะไล่แซงเลนซ้าย โดยขับตามคันหน้าในระยะที่ไม่อันตราย
อุบัติเหตุที่เกิดขึ้น เป็นเพราะคันปาด เพียงแค่แตะเบรคไม่แซงจังหวะนี้ ก็จะไม่เกิด แต่นี่ไม่ จะยังดันทุรังแทรก
ทำอย่างนี้ ไม่ชนข้างขวา ก็ชนท้ายคันข้างหน้า 

ความจริงจะกระจ่างกว่านี้ ถ้าคันที่ตามหลังจังหวะนี้ มีกล้องและเอาคลิปให้เราเห็น ว่าคันที่คว่ำ ขับน่าเกลียดขนาดไหน?

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:52:04 »

เป็นคุณจะขับยังไง?
เท่าที่ดู เขาก็ขับปกตินะ  กำลังจะไล่แซงเลนซ้าย โดยขับตามคันหน้าในระยะที่ไม่อันตราย
อุบัติเหตุที่เกิดขึ้น เป็นเพราะคันปาด เพียงแค่แตะเบรคไม่แซงจังหวะนี้ ก็จะไม่เกิด แต่นี่ไม่ จะยังดันทุรังแทรก
ทำอย่างนี้ ไม่ชนข้างขวา ก็ชนท้ายคันข้างหน้า 

ความจริงจะกระจ่างกว่านี้ ถ้าคันที่ตามหลังจังหวะนี้ มีกล้องและเอาคลิปให้เราเห็น ว่าคันที่คว่ำ ขับน่าเกลียดขนาดไหน?
เค้าหมายถึง almeraรึเปล่าครับ เพราะคันนั้นมีเด็กสองขวบอยู่ด้วย

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:59:12 »
ขอชมทั้งสองฝ่ายนะครับ จบด้วยดีแบบมีน้ำใจ ไม่มีการใช้กำลัง  ส้งคมไทยต้องมีน้ำใจต่อกันเยอะๆครับดี

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:45:25 »
ดูคลิปที่แป๊ะมาข้างบน เห็นได้ชัดว่าคันที่มีกล้อง ที่โดนปานหน้า ไม่ได้แช่ขวาแน่นอน
เพราะความเร็วที่ใช้อยู่สูงกว่ารถเลนซ้ายทุกเลน แต่อัลมีร่าสีขาว ปานเข้ามาในระยะ
ที่กระชัดชิดมากๆ ต่อให้เป็นคนขับรถที่เก่งๆ แบบสนามแข่งเลย เบรคยังไงก็ไม่มีทางทันครับ 

ขับรถแบบนี้ก็ได้หรือครับ ???

ต้องยอมรับน้ำใจของรถคันที่โดนปาดหน้าครับ  ที่ไม่เอาเรื่องเอาราวอะไร แต่ที่จริง
คนที่ขับอัลมีร่า น่าจะโดนลงโทษมากกว่านี้  นี่ยังดีที่ไม่มีใครบาดเจ็บหนักๆ หรือตาย

ถ้าเป็นเมืองนอก จ่ายค่าสินไหมให้กับผู้เสียหาย กันบานแน่ๆ ครับ

สังคมไทยมีน้ำใจ แต่มากเกินไป คนก็มักใช้ไปในทางที่ผิด กันมากๆ และมากขึ้นทุกวัน
ด้วยซ้ำไป 

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:52:26 »
อันนี้ ก็ขับปรกติ almena เขาแซงไม่พ้น จริงๆ ปาดๆๆ

สำหรับ ผมนะครับ คือ ขับยังไงไม่แช่ขวา..เมืองนอกเขาก็ใช้ๆ USA
1. คือ ใช้ความเร็วตาม ความเร็วจราจร  เช่น ถ้าช่องที่เราขับเขาขับเร็วๆ กัน เราก็ควรเร็วตาม ไม่ใช่ไปช้าขวางเขาอยู่ คือขับๆตามๆคันหน้าไป รถที่จะแซง ก็จะไม่มีครับ เพราะทุกคนขับตามความเร็วจราจร ..
2. ถ้าเราเป็นรถ โล่งๆ คันเดียว ขับ อยู่ความเร็ว มาตรฐาน ถ้ามีรถมาเร็วกว่า ก็ควรหลบซ้ายให้เขา คือ เราอาจจะคิดว่า เราเร็วแล้ว ทำไมต้องหลบ มันจะรีบไปไหน.. จริงๆ เขาอาจจะรีบจริงๆก็ได้ ในรถมีผู้ป่วย ที่บ้านลืมปิดแก๊ส อื่นๆ เราก็ควรหลบให้เขา เป็นน้ำใจจราจร ครับ เพราะถ้าเราไปขวางๆไว้ เขาก็ต้องไปแซงซ้าย ปาดเรา อุบัติเหตุก็จะเกิด

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:54:51 »
ยังจะเถียงเรื่องชับแช่ขวากันอยู่อีกเหรอครับ
เอาตำรวจว่าไม่ดีกว่าเหรอ ถ้าแช่ขวาจริง ก็คงโดนสั่งปรับไปแล้วมั้ง

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 11:58:49 »
คันมีกล้องไม่ได้ขับช้าแช่ขวาแน่นอนครับ อย่างหลายท่านบอกเรื่องมุมกล้อง มันดูไกล

แต่จริงๆคันที่มีกล้อง ระยะที่เค้าเว้นระหว่างคันผมก็ว่าไม่ได้เว้นห่างกันมากนะ

ในลักษณะนี้ อัลเมร่า ไม่ควรเบียดแซงขวาครับ ระยะแบบนั้นเค้าจะเบียดแซงขวาไปได้ยังไง

เหมือนว่าคนขับอัลเมร่า กะระยะรถไม่เป็น

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 12:20:44 »
สำหรับผมม จัว่าคันไหนขับช้าแช่ขวาหรือไม่ คือผมต้องแซงซ้ายของรถคันนั้นรึเปล่า

ได้ไปขับรถที่ยุโรปมา โดยเฉพาะเยอรมันที่ขับชิดขวา ผมไม่เคยต้องแซงขวาเลยครับ
ทุกคันพออยู่เลยซ้ายสุด และเห็นว่าจะมีรถแซง จะหลบขวาให้ทุกคัน

แต่ก็เป็นอค่ช่วงสั้นๆ 2 อาทิตย์เองครับ

สำหรับเคสนี้ ขอให้ทุกคนปลอดภัยครับ