ผู้เขียน หัวข้อ: การเข็นรถที่จอดขวางในที่จอดรถ ควรเข็นตรงส่วนไหน ?  (อ่าน 4633 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
เวลาที่เราเข็นรถจอดปะที่ขวางช่องจอดรถเราอยู่ เราควรเข็นหรือดันตรงส่วนไหนครับที่จะไม่ทำให้รถคันที่โดนเข็นบุบหรือมีรอย
(ปกติผมจะดันตรงเสา A เข้าใจว่าเป็นส่วนที่แข็งสุด  ไม่กล้าดันตรงกันชนหน้าหลังเพราะบางรุ่นเป็นแค่ Body ตีโป่งออกมาเฉยๆกลัวบุบ)

ออฟไลน์ ps000000

Re: การเข็นรถที่จอดขวางในที่จอดรถ ควรเข็นตรงส่วนไหน ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:06:32 »
จับได้ตรงไหนดันเลย แหะๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: การเข็นรถที่จอดขวางในที่จอดรถ ควรเข็นตรงส่วนไหน ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:17:32 »
ผมใช้ขาดันรถเอานะ มือจับมันเลอะ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:27:44 »
กระทู้ดี มีประโยชน์ แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:37:17 »
ผมเลือกตรงมือจับครับ หรือ ส่วนที่สามารถรั้งได้ เพราะเวลาเราเข็นรถไปข้างหน้า ก็ต้องดึงเพื่อให้รถหยุด ถ้าดันไปอย่างเดียว เดี๋ยวจะจูบคันหน้าเอา

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:38:53 »
เราไม่ควรจับตรงไหนทั้งนั้นครับ  8)

เรียกรปภ.โลด ...

ถ้าเราเข็นเองแล้วไปสะกิดคันอื่น  เจ้าของเค้าว่าเราได้ครับ ฮา
(อันนี้มีคนแนะนำอีกที)

เข้าเรื่อง ผมใช้ทั้งขาและมือตรงขอบข้างครับ คิดว่ารถทำมาเตรียมชน น่าจะเป็นจุดรับแรงที่สุดนะครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:39:34 »
ผมกระจังหน้า ฝากระโปรงเลยครับ ไม่ได้คิดอะไรคิดว่าถ้าคนเค้าหวงรถเค้าจะไม่มาจอดตรงนี้ และเท่าที่เข็นยังไม่เคยมีอะไรเสียหายครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:41:50 »
ใช้ก้นดันครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 16:45:05 »
ดูก่อน จอดตรงหรือป่าว ถ้าตรงค่อยเข็นรถ
ด้านหน้า ฝากระโปรงรถ ด้านหลังรถเก๋งหรือกระบะ ฝาท้ายตรงกลางๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 17:28:10 »
เวลาผมไปสนามกีฬา ที่จอดรถจำกัดจึงต้องจอดขวางบ้าง รถผมมีspoiler ผมไม่ชอบเลย เวลามีคนมาดันตรงนี้เพื่อเข็นรถ กลัวมันจะหักร้าว

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 18:00:05 »
ตรงไหนแข็งๆ ก็เข็นครับ แต่พอจะเบรค ต้องเอามือจับตรงซุ้มล้อด้านในครับ เพราะกลัวเบรคไม่อยู่ มือเลอะหน่อย แต่ดีกว่ารถคนอื่นบุบ

:'(
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 18:09:47 »
เออคือ บางคนก็หวงรถน้ะครับไม่ใช่ว่าคนที่จอดแบบนี้จะไม่รักรถหมดน้ะ แต่ที่จอดมันไม่มีจริงๆ
ยกตัวอย่างผมเลย หอผมเวลาผมกลับหลังสองทุ่มเลิกงาน มันเต็มหมดแล้ว

ส่วนตัวผมใช้ขาช่วยดันข้างล่าง กับใช้มือดันตรงแก้มรถอ่ะ ไม่กล้าดันฝากระโปรงมันยวบ
ถ้าข้างหลังก็ดันฝาท้ายเอา

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 18:31:13 »
เอาตรงหน้ากระจังกะฝากระโปงเลยครับ แต่ก็ระวังบุบนิดนึงคับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 18:39:57 »
ผมเคยเห็นคนดัน + ลาก Civic FD ติด Wing อันใหญ่

คนลากมันจับตรง Wing ใหญ่แล้วก็ดึงเลย ผมเห็นแล้วสงสารเจ้าของรถมาก
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 18:59:07 »
ถ้ารถ C-Segment ขึ้นไป ปกติจะใช้วิธีเรียก + ทิปรปภมาให้ช่วยเข็นค่ะ เข็นคนเดียวไม่ไหว แต่ถ้าต้องเข็นจริงๆ เดี๋ยวนี้เราพกถุงมือไว้ท้ายรถ (ถุงมือที่คนสวนใช้ค่ะ) เอาไว้ใส่เวลาต้องเข็น (ไม่กระโปรงหน้า ก็กระโปรงท้ายค่ะ) จะเอามือจับก็กลัวเปื้อน ตัวดันก็ห่วงเสื้อผ้าตัวเอง เท้าดัน ก็ดันไม่ไปค่ะ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Muppet

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 19:04:56 »
ผมเลือกตรงมุมต่างๆ ของรถครับ หรือเลือกจุดที่แข็งที่สุด ไม่อยากให้เราบุบ ทั้งรถเราและรถคนอื่น

#แต่จอดขวางแล้วใส่เกียร์ #หรือดึงเบรกมือ #แย่มากๆ
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 19:13:17 »
ถ้าถามว่าดันตรงไหน : ดันตรงที่เป็นสันครับ เพราะมันแข็งรถจะได้ไม่บุบ

ถ้าถามว่าเอาตรงไหนดัน : ผมหันหลังใช้ส่วนสะโพกดันครับ  แล้วใช้แรงขาในการเข็ญ  บางคนใช้ก้มตัวลงแล้วใช้แขนกลัวหลังจะพัง

คนจอดขวางไม่ใช่คนเลวหรือไม่รักรถนะ เคยเห็นบางคนเอาเท้ายันนี่ก็เกินไปบางทีมันก็ไม่มีผมก็เข้าใจ   มีบางกรณีที่ผมคิดว่ามันไม่มีมารยาทเช่น  เคยเจอเจ๊คนนึงช่องจอดว่างเต็มเลยแต่ไม่จอดมาจอดขวางหน้ารถเราผมเปิดประตูลงไปเจ๊ทำหน้าตกใจแต่ก็เดินไปแบบงงๆ   กับอีกพวกคือsuv ppvแต่งเต็มล้อใหญ่จอดขวางพวกนี้ผมถือว่าเห็นแก่ตัว ไม่คิดว่าชาวบ้านเขาลำบากแค่ไหนเวลาต้องเข็ญรถตัวเอง

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 21:53:25 »
คุณคือคนดีมากเลยครับ ผมดันไปส่งๆเลยครับเอาที่เราถนัดและรถไหลไปได้
บางทีดันพ้นรถเราแล้วรถคั้นนั้นไปจุ๊บกะคันถัดไปอีก  :( :( :(

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 22:18:03 »
ปกติแล้วผมมักจะหลีกเลี่ยงช่องจอดรถที่มีรถจอดขว้างได้ครับ หลายๆจะมีฝั่งที่ใช้จอดขวางได้กับไม่ให้ ผมจอดแต่ฝั่งที่ไม่ให้ขวางถึงจะไกลหน่อยก็ตาม

ถ้าจะเข็นรถเดินหน้าแล้วรถไม่สกปรก ผมเอาข้างตัวดันครับ ไม่ต้องออกแรงเยอะ แต่ถ้ารถสกปรกผมจะดันที่ขอบฝากระโปรงท้ายหรือที่ตัวประตูท้ายครับ

ถ้าจะเข็นรถถอยหน้า ผมจะดันที่กระจังหน้า ไม่ก็สันขอบฝากระโปรงหน้าครับ ดันไม่แรงมาก จะได้ไม่ต้องเผื่อระยะไหลเพิ่มเยอะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 00:00:18 »
เคยดัน mazda3 ตัวเก่าตรงช่วงกลางๆฝากระโปรงหลังเบาๆ มันบุบเข้าไปแล้วดีดตัวออกมาใหม่ หลังจากนั้นผมดันตรงสันกระโปรงตลอดเลย
ยกเว้นพวกรถโสโครก ผมเอาทีนดันกันชนครับ ขี้เกียจไปล้างมือ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 07:29:18 »
ผมใช้ก้นดันนะ แต่จะมาหา รปภ ก่อนตลอด เพราะบางทีไม่อยากจับรถคนอื่น

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 10:13:03 »
ผมดันตรงเสา A กับเสา C ครับ แข็งแรงมาก และยังพอมองเห็นทิศทางที่เข็นไปได้ด้วยว่าจะชนรึยัง

ออฟไลน์ Noz4club

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 23:48:43 »
ดันตรงที่มันไม่เปอะอ่ะครับ

ออฟไลน์ dragonlance

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 17:53:43 »
ผมเคยเห็นคนดัน + ลาก Civic FD ติด Wing อันใหญ่

คนลากมันจับตรง Wing ใหญ่แล้วก็ดึงเลย ผมเห็นแล้วสงสารเจ้าของรถมาก

ผมเคยโดน สปอยเลอร์อีโว มีรอยมือเห็นชัดเพราะฝุ่นเยอะ