ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขายรถที่ไม่ใช่ชื่อเรา  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
สอบถามเรื่องการขายรถที่ไม่ใช่ชื่อเรา
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 21:39:01 »

คือว่าแม่ผมเสียเมื่อปีก่อน และแม่ผมมีรถ 2 คัน(เป็นชื่อแม่เลยคันนึงและเป็นของไฟแนนซ์อยู่อีกคัน) คันแรกคือ Altis CNG ที่ผ่อนไม่จบและขายแบบโอนลอยไปก่อน อันนี้ไม่พูดเพราะผมมีวิธีจัดการแล้ว เลยเหลือแต่รถ Jeep ให้พ่อใช้คันเดียว

แต่ทีนี้พ่อผมเสียบ้าง(ขยันเสียกันจัง = =) รถจี๊ปที่ว่าเลยไม่มีใครใช้ และผมก็ไม่คิดจะเก็บไว้แล้วด้วย(พ่อผมขับคันนี้ไปคว่ำแล้วเสียชีวิตเลยไม่เอาไว้แล้ว)
ผมก็อยากขายอยู่หรอก แต่ผมยังอายุไม่ถึง 20 ไม่มีคำสั่ง ผจก มรดกจากศาล ทำนิติกรรมอะไรไม่ได้ เคยขอทนายทำแต่เค้าไม่รับ สงสัยมันจะยุ่งยากไป
เค้าเลยแนะนำให้ผมรอจนถึง 20 แล้วหลังจากนั้นทำได้เต็มที่ แต่กว่าผมจะ 20 ก็ตุลา 60 โน่น มันนานเกินไป
และรถจี๊ปไม่มีใครใช้ ตอนนี้ซ่อมจนกลับมาสภาพเดิมแล้วและเอาไปจอดบ้านญาติพร้อมกับอาการรวน เจ๊งไปตามสภาพ (ขนาดบอกญาติให้สตาร์ทรถให้บ้างแล้วนะ)ผมเลยไม่อยากเก็บไว้นาน ยิ่งอยู่ยิ่งเจ๊ง เกรงว่าถึงปีหน้าจะได้ซ่อมใหญ่อีกรอบกว่าจะได้ขาย เสียเงินกันอีก

เลยอยากจะถามว่ากรณีนี้
1 ถ้าผมจะขายไปเลย ขายให้คนรู้จักนี่แหละ แบบทำสัญญาโอนลอย ผมทำได้มั้ยครับ แต่ชื่อรถเป็นชื่อแม่นะ
อารมณ์ว่าทำสัญญาไว้ หมายเหตุในสัญญาเลยว่าจะโอนให้หลังจากผมอายุ 20 ปีบริบูรณ์ จะทำได้มั้ยครับ

2 สมมติทำสัญญาซื้อขายได้ขึ้นมา มีหลักฐานว่าได้ขายรถให้คนๆนี้ไปแล้ว แล้วระหว่างนั้นรถไปเฉี่ยวไปชนใครขึ้นมา ปกติก็เอาผิดคนที่มีชื่อครอบครอง แต่ตอนนี้เอาผิดใครไม่ได้ แบบนี้ใครผิดครับ คนซื้อต่อที่มีชื่อในสัญญาหรือว่าผมที่บังอาจทำสัญญาซื้อขายทั้งที่อายุไม่ถึง?

3 และถ้าสมมติผมทำสัญญาอะไรไม่ได้ ถ้าผมอายุ 20 แล้วรถคันนี้จะเป็นของผมไปโดยอัตโนมัติรึเปล่า หรือว่ายังต้องขอคำสั่ง ปจก มรดกอีก?
(ไม่ถามเรื่องสัญญาเพราะถ้าผมอายุเท่านี้เดี๋ยวก็ทำได้เอง 5555)

4 หรือถ้าผมมีหลักฐานแล้วว่าพ่อแม่ผมเสียชีวิตหมดแล้ว ผมจะไปทำเรื่องเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองตอนนี้เป็นผมไปเลย ทั้งๆอายุไม่ถึงนี่แหละ(เพราะปล่อยให้คนตายครอบครองรถก็แปลกๆ) ได้มั้ยครับ สืบทายาทกันยังไงผมก็เป็นคนเดียวที่มีสิทธิ์นั้นอยู่แล้ว แล้วถ้าสมมติทำได้ขึ้นมาผมขายได้แล้วใช่มั้ยครับ

5 อันนี้นอกประเด็น รถผมเป็นรถจิ๊ป Willy CJ7 มีทะเบียน วางเครื่อง 4DR6 จาก Mitsu แปลงคอนโซลเป็น Mitsu พวงมาลัยขวา มีระบบขับสี่ พี่ๆว่าน่าจะขายได้เท่าไหร่ครับ ผมถามที่ไหนๆก็ไม่ตีราคาให้(ก็เข้าใจว่ารถแบบนี้มันดูหลายอย่าง ว่ายากอยู่ละ) เขาเลยถามว่าเราเรียกราคาเท่าไหร่แต่ผมกะไม่ค่อยถูก
เท่าที่หาในเน็ตดู รุ่นประมาณนี้ อุปกรณ์ประมาณนี้ก็ทะลุสองแสนกันก็มี ผมเลยเรียกไว้สองแสนเผื่อต่อ คิดว่าแพงไปมั้ยครับ รถหน้าตาแบบนี้เลย

งวดนี้สงสัยเยอะหน่อย ยังไงก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการขายรถที่ไม่ใช่ชื่อเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 21:53:52 »
ขอตอบในประเด็นที่ทนายไม่รับทำให้นะครับว่า  ให้ไปหาทนายคนใหม่ แล้วให้พา ญาติผู้ใหญ่ที่เราไว้ใจ (สามารถดำเนินการเรืองขายรถแทนเราได้) ไปด้วย บอกทนายว่า ให้ไปยื่นคำร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกของพ่อกับแม่ โดย เรา เป็นผู้ร้อง แต่ให้ศาลสั่งให้ ญาติผู้ใหญ่ เป็นผู้จัดการมรดกแทน แบบนี้ทำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2016, 22:11:50 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการขายรถที่ไม่ใช่ชื่อเรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 10:22:49 »
ตอบเท่าที่รู้คร่าวๆนะครับ
*รถที่อยู่ระหว่างโอนลอย หากเฉี่ยวชน ก็ถือว่ารถของเจ้าของใหม่ครับ เพราะยึดตามเอกสารการซื้อขายว่าเราขายไปแล้ว รถไม่ใช่ของเรา (ทำใบซื้อขายให้ดีครับ )

*ผมว่าราคานี้พอได้นะ อาจจบที่แสนปลายๆ แต่ต้องใจเย็น ขายคน ตจว. คือใช้งานในตามสวนไร่นา ไม่เข้าเมือง ไม่วิ่งถนนดำ เพราะเค้าชอบรถแบบนี้ สมัยก่อนโน้นพ่อผมก็หา แต่ตอนนี้ขับ D-Max 2 ประตูเปิดแอร์สบายใจ...

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 14:17:45 »
ข้อ 5 ขึ้นอยู่กับสภาพและ ความพอใจ ผมว่าเรียกไป2 ก็ไม่แพงหรอกครับ เพราะรถเราเอกสารครบ
No pain No gain !!