ผู้เขียน หัวข้อ: พบปัญหา 1 อย่าง volvo s40 2010  (อ่าน 8849 ครั้ง)

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
พบปัญหา 1 อย่าง volvo s40 2010
« เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 23:13:38 »
ขอมาแปะตรงนี้อีกทีนะครับ

ผมออก S40 2010 เมื่อเดือนมีนาคม  ต้องบอกก่อนว่าของผมเป็นตัวโชว์ ที่โชว์รูมครับ รถใช้งานไป 7121 แล้วครับ

ตอนผมออกเลยได้ส่วนลดมาก หน่อยครับ ลดไป100,000 บาท ได้ประกันชั้น1+ผ้ายางปูพื้น+ฟิลม์ลามิน่า และ ล้อแม็กซ์ขอบ17"พร้อมยางpiralle อดใจไม่ไหวครับ ของแถมกับส่วนลดมันเยอะครับ

ตอนรับรถก็เลยดูความสะอาดของเบาะ และพรบเป็นพิเศษ และฟิลม์ติดเรียบร้อยดีไม๊ ระบบสตาร์ทและเครื่องยนต์เดินเรียบ รึเปล่า ระบบไฟเลี้ยวต่างๆ สุดท้ายก็ลองเล่นระบบกุญแจ keyless entry ช่วยให้เข้า - ออกรถและขับขี่โดยปราศจากกุญแจ คุณสามารถเก็บกุญแจไว้ โดยไม่ต้องนำกุญแจรถออกมาปลดล็อคประตู

ใช้งานได้เดือนกว่า พบปํญหา 1 อย่างครับ คือมันจะเป็นบางช่วงนะครับ เวลาที่ผมเหยียบเบรกห้ามล้อ(จอด)ที่แยกไฟแดงอะครับ พอไฟเขียวผมก็ปล่อยเบรกแล้ว เหยียบคันเร่ง ปรากฎว่าคลัชมันไม่จับ ทำให้รอบมันสวิงขึ้นไป แล้วก็มีอาการคลัชมันจับๆปล่อยๆทำให้รอบมันขึ้นๆลงๆ เป็นประมาณวิสองวิได้ แล้วคลัชมันก็จับปกติ  จะเป็นอีกช่วงคือตอนถอยรถเข้าบ้าน จะต้องมีการสลับเกียร์ไปมาระหว่างD กับ R มันก็จะมีอาการจับๆปล่อยๆ ซักสองวิ แล้วมันก็ใช้ได้ปกติ และอีกครั้งตอนขึ้นเนินลานจอดรถในห้างอาการเหมือนเดิม คลัชไม่จับ รถไหลเลยครับ แต่มันก็ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ

ผมโทรไปสอบถามที่ ศูนย์วอลโว่ เค้าบอกว่่าเป็นที่กล่องสมองกลรุ่นเวอร์ในไทยมันมีปํญหา  (ไม่รู้จิงป่าว) ต้องอัพเดทซอฟแวร์ถึงจะหาย แล้วเค้าก็ได้แจ้งไปทางศูนย์ที่เมืองนอกไปแล้ว(ไม่รู้ที่ไหน)  เจ้าหน้าที่เค้าบอกผมว่า ซอฟแวร์จะมาประมาณกลางเดือนนี้ เค้าจะแจ้งให้ทราบและเรียกรถเข้ามาอักซอฟแวร์ครับ นี่ก็เลยกลางเดือนมาแล้ว ยังไม่โทรมาซะที รู้สึกใจไม่ค่อยดี ว่าจะโทรไปถามตอนสิ้นเดือนอีกครั้งครับ

นอก นั้นใช้งานได้ดีครับปกติและแฮปปี้ทุกอย่าง ตามที่คุณจิมมี่และคุณแพน รีวิวไว้ทุกประการครับ ทั้งอัตราเร่งช่วงล่าง ความสบายของเบาะ และอัตราเร่งที่ไม่โดดเด่นอย่างที่คุณแพนว่า แต่ว่ามันก็พอเพียงครับ ทำให้รู้สึกว่ามันยังไม่จบเท่าไร แต่ก็โอเคครับ

ถ้าท่านใดได้รับรถs40 หรือ v50 ปี2010 ลองขับดูแล้วพบปัญหาแบบผมก็บอกผมด้วยนะครับ แต่ถ้าผมได้ไปอัพซอฟแวร์แล้วหายจะมารายงานให้ทราบครับ

ยังไงก็วอนคุณจิมมี่ให้ลองสอบถามที่วอลโว่สำนักงานใหญ่ให้ด้วยนะครับ เผื่อจะมีคำตอบที่ชัดเจนกว่านี้ครับ ขอบคุณอีกครั้ง

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: พบปัญหา 1 อย่าง volvo s40 2010
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 09:51:06 »
ขอให้แก้ปัญหาโดยการอัฟซอฟแวร์แล้วหายนะครับ :)

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
Re: พบปัญหา 1 อย่าง volvo s40 2010
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 14:29:44 »
ยังไม่พบปัญหาอย่างของคุณ จขกท ครับ

แต่รถดูเล็กไปหน่อยแค่นั้นเอง นอกนั้นก็ดีครับ ระบบดี นั่งสบาย แอร์เย็นทั่วถึง ถึงแม้จะไม่มีแอร์หลังก็ตาม

ออฟไลน์ tatata4181

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 15:50:57 »
ลองลงโปรแกรมใหม่ตามที่ทาง   วอลโว่คาร์ไทยแลนด์บอกมาก่อนครับผมว่าน่าจะหายครับซื้อ วอลโว่ใหม่ไม่ต้องกลัวครับผมออกป้ายแดงมาหลายคันแล้วก็มีปัญหาบ้างแต่ก็ได้รับการแก้ไขจบเสมอ อาจจะช้าบ้าง หรือแก้ซ้ำบ้างแต่ก็มีความพยายามแล้วก็ทำจบเป็นที่น่าพอใจครับ

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 15:57:12 »
เอ๊พเจ้าของกระทู้ซื้อตัวโชว์
ตอนรับรถมีพลาสติคคุมเบาะ
มาให้รึเปล่าครับ

อย่าลืมทำรีวิวให้ดูบ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 16:26:01 »
จริงๆ แล้วเรื่องพลาสติคคลุมเบาะน่ะ ส่วนใหญ่เขาจะแกะให้ตอนส่งรถครับ เพราะเป็นนโยบายในการส่งรถของเขา เขาจะแกะให้หมดก่อนส่งรถ

แต่ไปบางที่เจอประเภทเซลล์ขึ้เกียจ พวกนี้ไม่แกะให้ แล้วให้เราไปแกะเอาเอง

บางยี่ห้อ มีเขียนบนพลาสติคด้วยซ้ำ ว่า ให้แกะก่อนดำเนินการส่งรถครับ

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 21:00:45 »
อ่อครับขอบคุณมากครับแล้วก็เรื่อง

ปัญหารถถถ้ามียังไงจะบอกให้น่ะครับ

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 21:20:02 »
ไม่มีพลาสติกอะไรหุ้มมาเลยครับ รถใช้มาหน่อยแล้วด้วย แต่ก็ยังใหม่มากครับ

วอลโว่มีรับประกัน 3 ปี และบำรุงรักษาฟรี5 ปี ก็เลยไม่กลัวครับ มีปัญหาอะไร  น่าจะ  ซ่อมฟรีหมด