ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าเหตุการณ์ขับขันกันครับ  (อ่าน 2764 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
มาเล่าเหตุการณ์ขับขันกันครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:12:04 »
เมื่อวานขับเส้นสุวินทวงศ์เข้า กทม. มีแบริเออร์กั้นขอบทางเป็นระยะ ทำให้ถนนบีบเข้ามาเป็นช่วง พอดีผมวิ่งเลนซ้ายมาประมาณ 80-90 เห็นมา

แต่ไกลแล้วว่ามี almera รอยูเทิร์น ค่อยๆ สืบหัวเข้ามาอย่างช้าๆ (ยูเทิร์นแบบชิดขอบทางด้านขวา) ถนน 3 เลน ผมอยู่เลนกลาง ก็วิ่งมาจวนจะ

ถึงจุดที่ almera กำลังกลับรถ ด้านซ้ายมือมีแบริเออร์ล้ำเข้ามาในเลนด้านซ้าย กำลังจะผ่านไป แต่ !! มีรถบรรทุกขนาดเล็กแบบพวกรถจีนสีฟ้า

พุ่งออกมาจากไหล่ทางล้ำเข้ามาในเลนกลางที่ผมกำลังจะผ่านครับ เบรคสุดบาทาครับ ข้าวของเทมาหมดเลย ตอนนั้นมันเหมือนเป็นภาพช้าครับ

ผมเบรคพร้อมกดแตรค้าง โยกหลบเบี่ยงมาเลนขวาเล็กน้อยครับ ไม่ให้ชนท้าย almera ด้วย ขาสั่นเลยครับ ใจไม่ค่อยดี ชับรถมานานพึ่งเคย

เจอแบบนี้เหมือนกันครับ อยากจะลงไปซัดมันเหมือนกัน ได้แต่นับเลขแล้วขับต่อไป

ขับรถมีสติกันมากๆ นะครับ เกือบแล้วเหมือนกัน :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:14:38 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Barracuda

Re: มาเล่าเหตุการณ์ขับขันกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:20:55 »
ขับรถสมัยนี้ต้องระวังและอย่าไว้ใจคนอื่นครับ เราดูแล้วเค้าไม่น่าออกเค้าก็ออกมา ต้องทำใจ นับเลขดีแล้วครับดีกว่านับแมคในรังเพลิง

ออฟไลน์ ps000000

Re: มาเล่าเหตุการณ์ขับขันกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 15:47:20 »
สมัยนี้ สติต้องมั่น อย่างมาก

พวกขับรถไม่สนใจชีวิตก็เยอะ
  :P

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 16:01:51 »
ผมเคยขับเส้นมิตรภาพ ลักษณะประมาณนี้
  1  2   3   4 56  7  8  9
|   |   |   |   | | | v |   |   |
|   |   |   |   | | | v |   |   |
|   |   |   |    <<    |   |   |
|   |   |   |   | | |   |   |   |
|   |   |   |   | | |   |   |   |
|   |   |   | ^| | |   |   |   |
|   |   |   | ^| | |   |   |   |
ผมขับมาน่าจะ120นิดๆ เลน4 แล้วมีรถรอยูเทิร์นอยู่ ผมก็เห็นแต่ไกลแล้ว ก็ไม่ได้ชะลอเพราะคิดว่าคงไม่ออกมา
พอจะถึงเท่านั้นแหละ ออกมามาทันทีเลย ผมเห็นยังไม่ทันได้แตะเบรคสักกะนิดเลย ก็เลยหักขวาไปทางตูดของรถคันนั้น
แล้วเข้าช่องเลข 5 แบบฉิวเฉียดเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 16:16:01 »
อยากเล่าจัง แต่จำไม่ได้เลยครับ

ผมขับรถเหมือนหุ่นยนต์ไร้อารมณ์

ตั้งใจขับมาก ๆ เพราะสนุกในการขับรถ

ทำให้ลืมเหตุการณ์คับขันไปหมดแล้วครับ

ส่วนใหญ่จะเบรคทัน แล้วเร่งไปต่อทันที

ไม่มีจอดทะเลาะ ขับต่อเหมือนหุ่นยนต์ที่ถูกตั้งโปรแกรมครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 17:18:14 »
 :'(
ถนนสองเลน ผมวิ่งขวา
รถบรรทุกหักพรวดออกมา แซงตอนขึ้นสะพาน (อืดมาก)
ซ้ายมีรถบรรทุกตามมาอีกคัน ข้างหน้ากระบะมีหลังคาสูง
ยังจำเสียงยางกับท้ายรถกระบะคันหน้าได้อยู่เลยครับ
วินาทีนั้นภาพมันดูช้าๆน้ะ hahaha แต่ทำไรไม่ได้แล้วนอกจากเหยียบเบรค

แล้วก็เข้าซ้ายวิ่ง 60 ทำใจยาวๆเลย  ::)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 19:42:03 »
พึ่งเจอมาวันสองวันก่อน

ผมมาเร็ว เพราะมีอัลติสไล่ตามมา น่ารำคาญ เลยซัดหนี ตอนนั้นวิ่งอยู่เลนขวา เพราะซ้ายมีรถ ขวาเลยแซงยาวๆเพราะถ้ากลับซ้ายความเร็วต่างกันเกิน เลยต้องกดหนีอัลติสที่วิ่งขวามา (ไม่อยากเป็นพวกแช่ขวา ด่าเค้าไว้เยอะ) พอจังหวะจะขึ้นสะพานข้ามแยก ไทรตันสีดำเข้ามาขวาเฉย ทั้งที่ขับช้ามาก ข้างหน้าโล่งและไม่มีที่เลี้ยวกลับ เพราะกำลังจะขึ้นสะพาน

ผมนี่เบรกตัวโก่ง เบี่ยงรถไปไหล่ทางด้านขวา เปิดไฟฉุกเฉินเตือนอัลติสที่ไล่เรามา พร้อมบีบแตรแช่ยาวและหักใส่ไปทีนึง บวกกระทืบเบรกให้ โดยที่ไม่รู้ร้อนรู้หนาวเลย ดีที่เบรกหน่วงดี และที่ว่างเหลือ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 19:43:19 »
หน้า Big C สะพานควายครับ ขับตามๆกันมา (ถนนแถวนั้น ไม่มีใครขับเร็วได้อยู่แล้ว) จู่ๆ มี ญ คนนึงกระโดดออกมาทั้งตัวเลย จะข้ามถนน

ดีที่ผมเท้าไวพอ เบรคตัวโก่งเลย ญ คนนั้นก็ตกใจเหมือนกัน

ผมก็ไม่เข้าใจว่า ทำไมเค้าจู่ๆโผล่ออกมาแบบนั้น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 20:02:33 »
สงกรานต์หลายปีมาหละ สาดกับหลานๆมีจังหวะนึง หลุดมือ... รถเจ้ากรรมมาจากไหนก็ไม่รู้ ขันพลาสติกที่สาดหลุดมือตกใส่แถวกระจกหน้ารถพอดี =="

ดีไม่มีริ้วรอยใดๆ พี่เค้าก็ปล่อยผ่าน นับเป็นประสบการณ์ขับ+ขัน ครั้งหนึ่งในชีวิตเลยฮับ ^^"

-------

ส่วนเรื่องคับขันก็พอมีครับ  8)
ต่างจังหวัด ถนน 2 ฝั่ง ลุงมอไซค์กลับรถไม่สนใจใดๆทั้งสิ้น
ผมก็ขับตามกม. แถวๆ 120 ได้ทำ มูสเทสต์(หรือต้องเรียกอันนี่ว่าลุงมอไซค์เทสต์) พอดี หวิดได้คู่กรรมหละ -_-"

ส่วนเรื่องโดนเบียดโดยไม่ทราบสาเหตุ นานๆมีที บีบแตร+เบรคตัวโก่งให้เค้าได้สติก็พอได้ครับ

รถบรรทุกเบียดเลนกลาง แต่บังเอิญผ่านแยกแล้วเลนขวาต้องโดนยุบ
ตัดสินใจเหยียบส่งตัดรถบรรทุกเข้ามาได้พอดี อันนี้ก็หวิด =="

------

รึจะแบบต่างจังหวัดแซงรถบรรทุกพ่วงช่วงตี 1 เหลือบมองไป เหลือบมองมาว่าแซงพ้นหรือยัง
บังเอิญเจอบางอย่างลักษณะคล้ายผู้หญิงนั่งแกว่งขาอยู่ตรงจุดเชื่อมรถพ่วง =="'

แล้วก็มีบางโค้งต่างจังหวัด มีเงาดำทมิฬเป็นก้อนอยู่ตรงโค้ง คล้ายควันไฟ แต่ก็ไม่ได้ลอยขึ้นไป
ขับไปอีกสัก 20 เมตรเลยจุดนั้นไป มีรถประสบอุบัติเหตุตกอยู่คูกลางถนนพอดี ==""
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 23:37:40 »
ทำงานดึกเนื่องจากปิดงบปี ขับรถกลับบ้านจาก ตจว ตอนตี 1

ซักพัก เห็นหน้าผู้หญิงอยู่ตรงกระจกข้างคนนั่งฝั่งซ้าย เห็นแค่แว๊บเดียวแล้วผ่านไป
หัวใจหล่นวูบ มือไม้สั่น คิดใจในว่าโดนเข้าให้แล้ว
เบี่ยงหน้าแล้วขับต่อแบบเกร็งๆ

พออีกวัน ทำงานแต่กลับเร็ว ฟ้ายังไม่มืด
เมื่อวานป้ายโฆษณาไม่เปิดไฟ...

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 02:41:19 »
เจอบ่อยครับ พวกตัดหน้ากะทันหัน ผมต้องหักหลบทุกครั้งเพราะถ้าไม่หักหลบ มอเตอร์ไซค์ รถกระบะ รถเก๋งและรถคันอื่นที่ตัดหน้ารถผมได้ไปวัดสถานเดียว วินัยการขับรถของคนไทยแย่มากๆครับ ต้องคอยระวังกันเอง ทุกวันนี้เลยต้องขับรถแต่ง เพราะถ้าใช้รถเดิมๆโดนตัดหน้ากะทะหันผมเองก็คงไม่รอดครับ