ผู้เขียน หัวข้อ: *** อยู่ HLM มาตั้งแต่ก่อตั้งใหม่ๆไม่เคยตั้งกระทู้ วันนี้อัดอั้น อยากระบาย ***  (อ่าน 11448 ครั้ง)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
ผมเห็นด้วยกับท่านข้างบนเลยครับ ผมว่าการบีบแตรมันคือการสื่อสารอย่างนึง
ทำไมคนประเทศนี้มองเป็นเรื่องเหมือนโดนหยามศัดศรีงั้นอะ ประเทศนี้อยู่ยากขึ้นทุกวัน
คนอารมณ์ร้อนกันเหลือเกิน

ออฟไลน์ Tui_PSG

ในคลิปของคุณ kiwiwi จากที่เห็นผมคิดว่าไม่ใช่เป็นการเตือนครับ คือถ้าเป็นการเตือน ผมว่าน่าจะให้สัญญานก่อนหน้าที่จะแซงไม่ใช่ไปบีบตอนใกล้ขนาดนั้นครับ
ต่างคนต่างถูกเบียดกันเป็นทอดๆ และว่าไปแล้ว แลนเซอร์เค้าเห็นคุณไม่ให้ไป เค้าก็หักหลบกลับเข้าไป(แต่เจอรถบรรทุก)ด้วยซ้ำ
อีกอย่าง เป็นผม ผมคงไม่แซงเบียดไปแบบนั้น โอกาศเฉี่ยวชนกันมีสูงครับ หรือถ้ารถแรง ผมคงเร่งแซงตั้งแต่ตอนเริ่มเปลี่ยนเลนแล้วครับ
ปล วิจารณ์ตามที่เห็นในคลิปครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 22:34:17 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ blitzpao

การสอบใบขับขี่รถยนต์ประเทศไทยไม่ได้ช่วยให้เป็นคนขับรถที่เลยครับไม่มีการประเมินเลือกวุฒิภาวะอะไรเลย

ส่วนการใช้แตรคนไทยเป็นประเทศเดียวที่่มีแตรไว้ด่ากัน เวลาใครทำอะไรบ้าๆ ผมบีบเตือนเสมอแค่ขับรถล้ำเลนผมก็บีบแล้วนนะ

ปีก่อนไปเวียดนามเค้าใช้แตรเพื่อเตือนกันเวลาออกจากโค้งบนภูเขา ส่วนในเมืองก็บีบกันเตือนคนเดินว่ามีรถมา

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
คลิปแรก จขกท ก็แอบประมาทนะครับ โยกเลนแล้วเร่งเร็วขนาดนั้น Camry อาจจะมองไม่ทันเลยออกมา
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ผมเจอจนชินไปแล้วแฮะ หรือรู้สึกเฉยๆ มีทั้งขับช้าแช่ผมไปจี้ตูดไม่ตบไฟไม่บีบ ชะลอลงซ้ายแล้วกลับมาจี้ตูดผมแล้วก้แซงผมที่ความเร็วเกิน 160+ จากตอนแรกที่ผมจี้ 110-120  , ปาดหน้าบีบแตรไม่พอใจ เบรคใส่ผมก็ชะลอตบไฟสูงจี้ไปเรื่อยๆเลย จนเลี้ยวว้ายแยกกันไป , ยูเทินตัดหน้าผม ผมบีบแตรใส่ เร่งเครื่องเบิ้ลมาบีบแตรค้างหลังตูด ผมก็เบรคใส่ไปทีก็หยุดเลย(รู้ว่าไม่ดี แต่ถ้ากวนตีนมาก็พร้อมกวนตีนกลับบ้าง) , ตบไฟสูงใส่ ไม่แช่นะ ตบแว้ปๆ เพราะช้าแช่ขวา 80 เลนซ้ายยังแซง ก็ลงซ้ายแล้วก็กลับมาเลนเดิมเปิดไฟสูงค้างใส่ผม ตามจี้อีก เพราะผมขับเร็ว 120-140 ผมก็ชะลอไปเรื่อยๆ , ด่า ค..กลางแยก เพราะไม่ยอมให้แทรกเข้า , จอดเคาะกระจก แต่อันนี้คุยแล้วก็จบ

เจอบ่อยๆ อาทิตย์นึงต้องมี 1-2 ครั้ง ตลอด เส้น ตจว แต่ผมไม่เคยมีเหตุอันตรายอะไรเลยนะ หรือมีส่วนเพราะรถที่ขับด้วย

มันจะมีผลรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ rokrok

เหตุการณ์คุ้นมากเลยครับ ยังกะคันที่ผมเคยเจอ

แน่ใจนะ ว่าเป็น Altis เพราะตอนผมโดนผมโดน Camry

slalom ใส่นี่เป็นยังไงครับ ใช่ ส่ายพวงมาลัยซ้ายขวารัวๆ ให้รถมันดุ้กดิ้กๆ เปล่า

แบบกวนตีนๆอะ

ถ้าเป็นแบบนั้น ผมว่าคงมีไม่กี่คนที่ทำหรอก เผลอๆคนเดียวกัน 555555

ออฟไลน์ HLRx

วันเดียวเจอ 2 เหตุารณ์ กลับมามองตัวเราเองบ้างก็ดีนะ อย่างเหตุการณ์ในคลิป จะแซงซ้าย ต้องระวังมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

คลิปแรก จขกท ก็แอบประมาทนะครับ โยกเลนแล้วเร่งเร็วขนาดนั้น Camry อาจจะมองไม่ทันเลยออกมา

ด้วยความเคารพ ... ข้างหน้าเบรคกันแบบกระทันหัน ผมเปิดไฟเลี้ยวออกซ้าย (เสียงไฟเลี้ยวมาสด้าดังฟังได้เลยครับ)
ผมคาดการณ์ไว้ว่า Camry จะต้องออกแน่นอน แล้วก็ออกจริงๆ ออกแบบไม่มีไฟเลี้ยวด้วย ผมเลยชิงออกก่อน
Camry จะมองทันหรือไม่ทัน ไม่น่าเกี่ยวนะครับ ต้องมองรถข้างหลังให้ดีเสมอก่อนเปลี่ยนเลนครับ
คนที่ประมาทคือ Camry ไม่ใช่ผมแน่นอนครับ ขอแย้งเลยครับ เพราะถ้าผมไม่โยกและเร็วขนาดนั้นตู้มไปแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

วันเดียวเจอ 2 เหตุารณ์ กลับมามองตัวเราเองบ้างก็ดีนะ อย่างเหตุการณ์ในคลิป จะแซงซ้าย ต้องระวังมากกว่านี้ครับ

เหตุการณ์ทั้งสองเกิดจากการที่ผมโดนกระทำนะครับ
ผมกลับมามองตัวเองแล้วพบว่าผมเป็นผู้เจริญแล้วอย่างแท้จริงครับ

1. คือ Camry ยกมือขอโทษ ผมก็ไม่ติดใจอะไรขับไปต่อ ให้อภัยได้ครับ
2. อัลติส ผมใช้สติปัญญา ในการเจรจากับคนเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง ถือไม่เกิดเรื่องเกิดราว แย่ที่สุดคืออาจนำไปสู่การทำร้ายร่างกายครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
จขกท. ตัวถูกแล้วครับเป็นผม ผมก็บีบแตร ก็แตรมันมีไว้เตือนนีนา
แต่ในคลิปแรกผมว่า ตอนจะแซงกดจี้ แล้วหักพวงมาลัยเร็วมากเป็นผมเป็นรถคันหน้าก็คิดไม่ทันเหมือนกัน แต่ผมก็เคยทำเป็นนั้นนะ ตอนรีบสุดๆ
เราบ้างเค้าบ้าง หยวนๆกันไป
ขับรถต้องช่วยๆกันครับ เพื่อจังหวะให้กันสักนิด

ออฟไลน์ ceberos

ใช้วิธีแบบน้องที่ทำงานผม สิ่งที่ต้องมี 1.กล้องติดหน้ารถ 2.เวลาที่พร้อมจะรอเคลียร์

เจอเหตุการณ์แบบนี้มันชนทุกเคสครับ รถคันหน้าเข้าไม่ครบ 4ล้อ ล่อประตูยุบทุกครั้ง บางทีคู่กรณีซวยหน่อย คานกลางเบี้ยว ขายรถยากเลยทีนี้  ;D

ออฟไลน์ Jae_156JR

จริงๆ ในส่วน ของ Clip คัน Camry ผมไม่ติดใจอะไรเลยครับ เค้าขอโทษแล้ว แค่เอามาคือให้ดูเล่นๆ

อยากจะวิจารณ์ Handling ของรถยี่ห้อนึงว่ามันดีมาก อยุ่กับมันมา 6 ปี Case แบบนี้บ่อย

แต่ไปจับเจ้าตลาดใน Segment เดียวกันนี่บอกตรงๆ ชินกับรถตัวเองมามีเหวอครับ เจอมาแล้ว Understeer แบบชัดเจน

แต่ที่มาระบายคือเจ้าอัลติส Slalom พร้อมบู๊นี่สิ...

ออฟไลน์ KaIaK118

เพิ่งเจอวันนี้ก่อนเข้าบ้าน อัลติสหน้าหมู ติดฟิลม์เคฟล่า พุ่งออกมาจากแยก บีบแตรเตือนละ อัลติสก็พุ่งออกมาเลยต้องหลบลงซ้าย

พอออกได้ จี้ท้ายไม่พอใจ พยายามแซงให้ได้ เลยหลบให้ไปก่อน คลิปกล้องที่ถ่าย กับ ทะเบียนรถ ยังเก็บอยู่เลย

ปล. ขับรถเจอพวกกวน ทำได้แค่ จอดทิ้งให้ไปก่อน กับ กดทิ้งให้มิดๆไปเลย

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ที่จิตสำนึกและตัวบุคคลล้วนๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tui_PSG

ทักษะความสามารถการตัดสินใจและความไวแต่ละคนมันไม่เท่ากันครับ เผื่อๆไว้บ้าง ท่อยทีท่อยอาศัย แตรใช้ให้น้อยหน่อย หรือถ้าจะใช้ก็เตือนกันเบาๆสั้นๆ ก็อยู่กันได้ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ผมไม่เข้าใจวัฒนธรรมการใช้แตรของบ้านเราเลยครับ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเมื่อได้ยินเสียงแตรแล้วต้องตีความว่าคนที่บีบมีเจตนาที่จะด่าหรือหาเรื่อง ไม่คิดบ้างหรอว่าเค้าอาจจะแค่บีบเพื่อเตือนเรา?  ไม่เข้าใจจริงๆ ถ้าคนไทยใช้แตรแบบคนจีนก็ดีเหมือนกันนะครับ ที่จีนเท่าที่ผมสัมผัสมาถ้าเค้าคิดว่ารถคันข้างหน้าทำอะไรที่เสี่ยงจะเกิดอันตราย เช่นมาปาดคนที่กำลังขับรถอยู่ เขาก็บีบแตรเลยเตือนเลยครับ(ทำให้ได้ยินเสียงแตรบ่อยมากกกก เพราะคนจีนชอบขับปาดกัน555) หรือเวลามีคนเดินขวางถนนแล้วรถวิ่งไม่ได้เค้าก็บีบเพื่อให้คนที่เดินอยู่รู้ว่าข้างหลังมีรถนะ หลบหน่อยนะ คนเดินถนนพอได้ยินเสียงแตรแล้วก็ไม่มีทีท่าทีตกใจหรือโกรธเคืองคนขับรถแม้แต่น้อย และเดินหลบให้รถผ่านอย่าง slow life 555

เห็นด้วยอีกเสียงครับ ผมก็คิกว่าแตรมีไว้ช่วยเตือนเพื่อลดอุบัติเหตุน้ะ
แต่ถ้าบีบยาวอันนี้ต้องพิจารณากันละหล่ะ คนผิดก็ควรยอมรับไปไม่ต้องอารมณ์ขึ้น