ผู้เขียน หัวข้อ: *** อยู่ HLM มาตั้งแต่ก่อตั้งใหม่ๆไม่เคยตั้งกระทู้ วันนี้อัดอั้น อยากระบาย ***  (อ่าน 11452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
วันนี้ลงด่วนสีลมมา เลี้ยวขวาตรง รร. ฮอลิเดย์อิน ผมมาเลนกลาง ข้างหน้าผมเป็นอัลติส

ขวาสุดโล่ง ผมจึงจัดแจงเปลี่ยนเลน ..ทีนี้ พี่อัลติสอยากจะเปลี่ยนเลนบ้าง ผมหักเข้าไปแล้วเกือบครึ่งคัน

อัลติสคันหน้าเข้าตาม ตัดหน้าผมแบบไม่มีไฟเลี้ยว

ผมจึงกดแตรไป 1 ที อัลติสเลยโชว์ Slalom ต่อหน้าผมหนึ่งชุดเล็กๆ (แสดงออกเชิงสัญลักษณ์ว่า Guไม่พอใจที่ผมบีบ)

พอดีติดไฟแดง อัลติสเข้าขวาสุดไปเรียบร้อย ผมเลยออกเลนซ้าย(มาอยู่เลน 2 จากเลนซ้ายสุด)

มีรถขวางระหว่างคุณพี่อัลติส กับผม 1 คัน ... พี่อัลติสใส่แว่นหน้าเครียดมาเลย
.....พลางลดกระจกซ้าย ผมลดกระจกขวา บทสนทนาจึงเริ่มขึ้น

อัลติส Slalom : อะไรเหรอ !
ผม : พี่หักออกมา ผมก็บีบแตรเตือนปกติ
อัลติส : ได้ๆๆ ! (สีหน้าดูพร้อมบู๊ พร้อมให้ผมกราบรถตลอดเวลา)
ผม : ที่ผมบีบไม่ได้ด่า แต่เป็นการเตือน หักออกมาผมเลยบีบเตือน
อัลติส : ได้ๆๆ ! (สีหน้ายังเหมือนเดิม)
ผม : พี่ใจเย็นๆ ผมปิดกระจก (พูดเสร็จ ผมจึงปิดกระจก)
อัลติส : ปิดกระจก จบ !
.
.
ผมอายุจะ 34 แล้ว ถ้าเป็นสมัยวัยรุ่น พี่อัลติสคงได้คุยกับผมยาว
ผมทำถูกแล้วใช่ไม๊ ที่พูดแบบใจเย็นมากๆคืออยากระบาย
ทำไมคนเราเดี๋ยวนี้จิตใจขึ้นง่ายกันขนาดนี้ รองรับต่ำขนาดนี้
แค่การบีบแตรทำไมต้อง Slalom โชว์ ... ดูจากหน้าพี่อัลติสอายุมากกว่าผมอยู่พอควร
.....ถ้าพี่อัลติสเจอคนอื่น ที่ใจร้อนเหมือนกัน ก็เป็นข่าวใน Social อีก ไม่รู้จักเรียนรู้อะไรกันบ้างเลย
ผมเห็นคอนโซลหน้ารถพี่ มีพระติดอยู่ ก็ดูน่าจะเป็นคนธรรมะ ธรรมโม ต่างจากรถผมไม่มีพระซักองค์
สิ่งยึดเหนี่ยวสำหรับผม อาจไม่ใช่พระแปะหน้า Console แต่ผมยึดเหนี่ยว 3 สิ่งดังนี้ 1.สติ 2.ปัญญา 3.ไม่ประมาท
.
.
..... คนฉลาด จะย่อมหลีกเหลี่ยงการปะทะทุกรุปแบบ
...... ก็ฝากไว้เพื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ถ้าผมไม่พูดใจเย็น ก็คงได้มีเรื่องกันไปแล้ว (ตอนผมวัยรุ่นไม่ใช่แบบนี้แน่นอน วุฒิภาวะจริงๆ)

.... เสียดาย กล้องหน้ารถดันดันถอด micro SD ออกไปเมื่อเช้า เพื่อจะเอา Clip เมื่อเช้ามาลง HLM หน่อย
นี่ถ้าไม่ลืม ผมจะได้ Clip เด็ดถึง 2 Clip ในวันเดียว !

Clip เมื่อเช้าที่ว่าครับ

ขอชี้แจงจะได้ไม่เข้าใจผิดครับ

Clip ข้างบนในกระทู้คือตอนเช้านะครับ ใน Clip เป็นรถ Camry ขอโทษผมเรียบร้อย ไม่ติดใจอะไร

..... แต่เรื่องที่เล่า คือตอนบ่ายไม่มี Clip ครับ เพราะผมถอด sd card เอามาลง pc แต่ลืมใส่ก่อนไปเจอ Case เรื่องที่เล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 19:14:43 โดย Jae_156JR »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
คนสมัยนี้มันเป็นแบบนี้จริงๆครับ

ตัวเองผิด แต่ไม่ยอมรับว่าผิด

อย่างว่า พ่อแม่คงเลี้ยงประมาณว่า เด็กเดินสะดุดหกล้ม
ก็ไปตีโต๊ะ ตีเก้าอี้

ผมเองก็เคยเป็นครับ แต่ตั้งแต่มีลูก ผมก็พยายามจะเลิกเป็น เพราะต้องสอนลูกใหม่ครับ ถ้าหกล้มเพราะสะดุดสิ่งของ ก็ต้องตำหนิตัวเอง..........

ของผมก็คล้ายๆกันครับ บีบแตรยาวเตือนว่าอย่าออกมา
แต่มันก็ออก แถมบีบด่ากลับด้วย เฮ้อออออ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 16:23:10 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ ps000000

สมัยนี้พวกถ่อยๆเยอะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดีครับหลบทัน

ถ้าคุณ จขกท เปิดไฟเลี้ยวก่อนเปลื่ยนเลน

และดูรถหลังดีแล้ว

คุณก็ไม่ได้ทำอะไรผิดเลยครับ

ตัดสินใจได้รวดเร็วดีครับ

แต่คันหน้านี่มึนชัดเจนครับ แถวบ้านเรียก ผีบ้า

ออฟไลน์ sukhontha

ผมก็เจอบ่อย....ทำเฉย ๆไม่รู้ไม่ชี้ดีกว่าครับ  ร้อยพ่อพันธ์แม่  บางเรื่องเล็กน้อย ก็ผ่าน ๆไป

รถผมไม่มีแตร ....(พูดเล่น)  ผมไม่กดแตรเลยทั้งปี  ยกเว้นไล่นก  หมา  แมว

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าอย่าไปติดใจเลยครับ มันก็ผ่านกันมาแล้ว

ออฟไลน์ Teera

เคยหาที่จอดรถ ที่ Siam Paragon ผมไปเช้า กลับบ่าย รถติด เพราะเจอ เจอพวก ชลอรถ เวลาเห็นคนเดินออกจากห้าง ก็จอดรอ
ผมบีบแตรใส่ ไม่พอใจ ลงมาจะหาเรื่อง
พี่ "มรึงบีบแตรทำไม"
ผม "ก็พีจอดรออะไรล่ะครับ"
พี่ "มรึงออกไป ก็ออกไม่ได้ ข้างนอกรถมันติด"
ผม "ยังไงพี่ก็ไม่มีสิทธิจอดรอครับ"
พี่ "#$@#$!$%@#%$V"
เมียผม "ขอร้อง อย่ามีเรื่องเลย เรากลัว"
ผม "งั้น ขอโทษแล้วกันพี่ "
ถ้าเมียไ่มไปด้วย คงยาว
จำได้ว่า ติดอยู่ในใจไป หลายวัน พอตอนหลัง มาคิดได้ ไม่มีเรื่องก็ดีครับ
และ คนสมัยนี้ บางคน ไม่รู้ผิด ชอบ ชั่ว ดี มักง่าย และ นักเลงมากๆ อาจมีไม่เยอะ ถ้าเจอ ก็ซวย เลี่ยงๆกันไปครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
เหมือนเขาจะเบรคกระชั้นชิดนะเลยหักออกซ้าย  ถ้าเป็นสิบล้อมีข้างหาย

ออฟไลน์ joa123

เคยเจอเหมือนกันครับ ผมเองก็ใจร้อนใช่ย่อย

เจอรถจอดขว้างทางเข้าแบงค์ >> เลี้ยงเข้าไปไม่ได้เลย เพราะขว้างเต็มๆ จึงบีบแตรไปแบบจังหวะสั้นๆ 2-3 ที ไม่ยาวรถก็ไม่เลื่อน ก็บีบครั้งที่ 4 รถจึงเลื่อน   แต่เจ้ากรรมระหว่างเลื่อนรถ สายตาผมดันไปเห็นคนในรถที่เลื่อน (อ่านปากว่า บีบทำ her.........e ) เลยโมโหจอดรถลงไปทันที

จากนั้น..ก็ด่ากัน ... และจากกันแบบร้อนๆ 

พอเรื่องผ่านมา 1-2 อาทิตย์ เย็นลงผมก็คิดว่า
!!!!! ผมเองก็ผิดที่ร้อนเกิน  จริงๆปล่อยผ่านไปก็ได้....เพราะเค้าเลื่อนรถแล้ว ถ้าด่าจริงๆ >>> เค้าก็เหมือนด่าตัวเองในรถ (แต่ผมดันเก่งอ่านปากได้ซะงั้น) 

แต่พี่แกก็ นักเลงเกิ้น จอดขว้างแล้วไม่เลื่อน แถมด่าอีก >>> ผมร้อนด้วย ผลลัพท์เลย ด่ากัน....... ยังโชคดีไม่วางมวยหรือซวยหนักๆมีดแทงผม ปืนยิง สารพัดครับ ฮ่าๆ

บทสรุป ตัวผมเองก็ผิดครับ ที่ร้อน แต่แอบสงสัยเล็กๆว่า คนเดียวนี้ทำไมผิดไม่ยอมรับผิด จอดขว้างเลื่อนดีๆก็จบ  นักเลงใส่ผมก็นักเลงกลับ แต่ถึงตอนนี้ผมคงเปลี่ยนเป็นยอมๆไปดีกว่า  >>> กลัวการใช้แตรรถไปเลยครับ ขนาดไม่บีบลากยาวแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Harem

เยอะครับพวกนี้นึกจะออกก็ออก ไม่ดูอะไรเลยไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด นั่นถ้ามีรถเลนซ้ายคุณซวยอีก >:(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ในคลิปเป็น Camry ACV40 นะครับ ไม่ใช่ Altis
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

วัฒนธรรมไทยไม่เข้าใจเรื่องการบีบแตร เข้าใจว่าการบีบแตรคือด่า ซึ่งหลายๆ ทีก็ไม่ใช่ ผมว่าแก้ยาก ยกเว้นบริษัทรถจะมีระบบเสียง
"ระวังหน่อยครับ"
"ขอบคุณครับ"
"ไอ-ครับ"
เพื่อแยกแยะการบีบแตร
ปล. มันไม่เกี่ยวกับ"คนสมัยนี้" หรอกครับ ทุกสมัยก็ใจร้อนกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ tnp_super

ดีแล้วครับที่ไม่ไปตอแย ผมว่าอยู่แบบยอมๆกันบ้างปัญหาก็ไม่มี เรื่องเล็กน้อยอย่าให้เป็นเรื่องใหญ่

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

สถานการณ์ทำนองนี้ ผมจะไม่ลดกระจกไปคุย
ทำเฉยๆ ไม่ตอบโต้ แล้วทุกอย่างจะจบง่าย ต่างคนต่างไปครับ

เมื่อก่อน ถ้าผมได้คุยเมื่อไหร่ ส่วนมากจะยาวครับ
เสียเวลา เสียอารมณ์เปล่าๆ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
อย่าไปถือสาครับ..ขับรถในกรุงเทพฯ มันก็เหมือนอยู่ในนรกอยู่แล้ว  :)

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
เร็วพอสมควรเลยนะครับนั่น

ออฟไลน์ Arm

คนไทยเป็นบ้าครับโดนเสียงแตรไม่ได้เลย

โดนปุ๊บเหมือนไส้เดือนโดนน้ำร้อนลวก
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Noncyclopedia

คันนั้นมันไม่สำคัญอะไร. ฝุ่นผง

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
ผมไม่กล้าเปิดกระจกไปโต้ตอบด้วยครับ น่ากลัว อาจโดนทำร้ายร่างกายได้

ออฟไลน์ Nerdys

ทุกวันนี้ ขับรถบนถนนเหมือนอยู่กลางสนามรบเลย

อยู่บนถนน ถ้าไม่ชนกันหรือถึงกับต้องจอดรถเรียกประกัน ก็ถือซะว่าเหตุการณ์ต่างๆเป็นสิ่งแปลกปลอมส่วนเกินที่แทรกเข้ามาในชีวิตก็พอ
ต่างคนต่างอยู่ดีกว่า ชีวิตคนเราปกติก็มีการมีงานทำ มีเรื่องให้บริหารจัดการแก้ปัญหามากพออยู่แล้ว
อย่าเอาพิมเสนไปแลกเกลือเลยครับ วันพรุ่งนี้วันข้างหน้ายังมีเรื่องอื่นๆให้ทำอีกเยอะ

ออฟไลน์ Visual

ผมว่าการวิธีการบีบแตรมันมีผลต่อความเข้าใจของคนอื่นนะครับ บีบเตือนคือบีบสั้นๆ ถ้าบีบยาวๆแสดงออกว่าไม่พอใจชัดเจนครับ
ผมเชื่อว่ากรณีแบบนี้ถ้าเปลี่ยนการบีบแตรยาวๆนานๆแบบนี้เป็นบีบแตรสั้นๆ 1-2 ครั้ง จะไม่มีปัญหาครับ
แต่บอกตรงๆเจอแบบนี้ผมก็บีบยาวครับ อยากด่าแต่ด่าไปมันก็ไม่ได้ยิน เอาแตรให้มันกินไปยาวๆ  ::)

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member

Clip ข้างบนในกระทู้คือตอนเช้านะครับ ใน Clip เป็นรถ Camry ขอโทษผมเรียบร้อย ไม่ติดใจอะไร

..... แต่เรื่องที่เล่า คือตอนบ่ายไม่มี Clip ครับ เพราะผมถอด sd card เอามาลง pc แต่ลืมใส่ก่อนไปเจอ Case เรื่องที่เล่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผิดขอโทษจบ

แต่ไม่ผิดแล้วอีกฝ่ายที่ผิดมาโมโห แบบนี้ตามใจมันละกัน ชนเป็นชน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

บางคนดูไม่มีอะไร พอขับรถ เปลี่ยนเป็นอีกคน

ผมเจอมากับตัว นั่งรถเค้า ผมนึกไม่ถึงว่าเค้าจะเปลี่ยนไปได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ Preechamoody

• Newbie
  • *
เคยอ่านบทความของพระไพศาล วิสาโล เรื่อง "เรือเปล่า" ประทับใจมาก สามารถเอามาใช้ในชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดี

ถ้าเจอเหตุการณ์อย่างที่ว่าทั้งหลาย ให้คิดเสียว่ารถพวกนั้นเป็นเสมือน"เรือเปล่า" ที่ขวางอยู่กลางน้ำ ไม่มีคนพาย ลอยเท้งเต้งไปตามกระแสน้ำ เราจะไปถือโทษโกรธเคืองก็ใช่ที่

ใครทำได้อย่างนี้ รับรองชีวีเป็นสุข

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ JeansZ

คนใจร้อนกับคนใจเย็นดูแล้วสงสารคนใจเย็นครับ

คนขับรถใจร้อนแบบนั้น ต้องเจอคนใจร้อนด้วยกันแบบในคลิปนี้ครับ

กระบะแต่งซิ่ง ขึ้นชื่อว่าคนขับส่วนใหญ่ใจร้อน พี่มอไซค์คิดไงไปหาเรื่อง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Napat14

ตามนั้น
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Smith686

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 21:03:53 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
ผมไม่เข้าใจวัฒนธรรมการใช้แตรของบ้านเราเลยครับ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเมื่อได้ยินเสียงแตรแล้วต้องตีความว่าคนที่บีบมีเจตนาที่จะด่าหรือหาเรื่อง ไม่คิดบ้างหรอว่าเค้าอาจจะแค่บีบเพื่อเตือนเรา?  ไม่เข้าใจจริงๆ ถ้าคนไทยใช้แตรแบบคนจีนก็ดีเหมือนกันนะครับ ที่จีนเท่าที่ผมสัมผัสมาถ้าเค้าคิดว่ารถคันข้างหน้าทำอะไรที่เสี่ยงจะเกิดอันตราย เช่นมาปาดคนที่กำลังขับรถอยู่ เขาก็บีบแตรเลยเตือนเลยครับ(ทำให้ได้ยินเสียงแตรบ่อยมากกกก เพราะคนจีนชอบขับปาดกัน555) หรือเวลามีคนเดินขวางถนนแล้วรถวิ่งไม่ได้เค้าก็บีบเพื่อให้คนที่เดินอยู่รู้ว่าข้างหลังมีรถนะ หลบหน่อยนะ คนเดินถนนพอได้ยินเสียงแตรแล้วก็ไม่มีทีท่าทีตกใจหรือโกรธเคืองคนขับรถแม้แต่น้อย และเดินหลบให้รถผ่านอย่าง slow life 555
呵呵呵