ผู้เขียน หัวข้อ: mazda เก็บเข้ากรุไว้ก่อน โครงการเครื่องยนต์โรตารี่ + มอเตอร์ไฟฟ้า  (อ่าน 2707 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
มาสด้ามีข่าวว่าจะเปิดตัวระบบขับเคลื่อนไฟฟ้า ตามแผนจะมีเครื่องยนต์โรตารี่+ มอเตอร์ไฟฟ้า ที่คาดว่าจะนำมาเปิดตัวใน all new RX

แต่ไปๆมาๆเหมือนจะวาดฝันไว้จะไปไม่ถึงเสียแล้วละครับ เพราะพับโครงการไว้ก่อน  :D :D :D

มร. คิโยชิ ฟูจิวาระ หัวหน้าส่วน R&D ของมาสด้าให้ข้อมูลกับ Auto Express ระหว่างงาน 2016 LA Auto Show

ว่า “เครื่องยนต์สันดาปภายในของเราทั้งหมด จำเป็นจะต้องมีโครงสร้างที่ใช้งานร่วมกับระบบขับเคลื่อนไฟฟ้าได้ในบางจุด จะเป็น mild hybrid

หรือจะเป็นมอเตอร์ไฟฟ้าสัก 48 โวลท์ก็แล้วแต่ ดังนั้น…ใช่เลย เทคโนโลยีในลักษณะนั้นจะต้องมีในเครื่องยนต์โรตารี่ในอนาคต อย่างไรก็ตาม

เราคงจะเปิดตัวเครื่องยนต์โรตารี่เพียวๆ ที่ไม่มีระบบขับเคลื่อนไฟฟ้าไปก่อน ผมคิดว่านั่นเป็นอะไรที่บรรดาแฟนๆ โรตารี่ต้องการมากกว่า”

ทางด้าน Mr. Jeff Guyton บอสมาสด้า ยุโรป เพิ่งให้ความเห็นว่า "มาสด้าจะยังคงใช้เทคโนโลยี SkyActiv เป็นแผนงานหลักในระยะยาว

และจะไม่มีรถระบบขับเคลื่อนไฮบริด หรือระบบขับเคลื่อนไฟฟ้าจากมาสด้าไปอย่างน้อยๆ จนกว่าจะถึงปี 2025"

แบบนี้ คงตั้งใจไปพัฒนารถยนต์ไฟฟ้าล้วนๆ แบบเต็มที่ หรืออาจจะพับโครงการรถไฟฟ้าอีก ไว้อีกก็ต้องคอยตามข่าวกันต่อไปละครับ รอกันต่อไป 2025

แต่อาจเห็น โรตารี่+เทอรโบ หรือ NA อย่างเดียวออกมาก่อน ปล่อยให้ค่ายอื่นๆเค้าเล่น เครื่องยนต์+มอเตอร์ไฟฟ้า กันไปก่อน

http://www.motortrivia.com/2016/11/next-mazda-rotary-engine-without-electrification/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 21:01:12 โดย O_o" »

ออฟไลน์ bobsan

ผมว่าเค้าคิดถูกแล้วครับที่เอา โรตารี่เพียวหรือโรตารี่+เทอร์โบ ก่อน

คงเรียนรู้จากเสียงวิจารณ์จาก nsx ว่าลูกค้าไม่ชอบไฮบริดสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ O_o"

ผมว่าเค้าคิดถูกแล้วครับที่เอา โรตารี่เพียวหรือโรตารี่+เทอร์โบ ก่อน

คงเรียนรู้จากเสียงวิจารณ์จาก nsx ว่าลูกค้าไม่ชอบไฮบริดสักเท่าไหร่

จริงๆอาจไม่มีงบพัฒนาก็ได้ครับ เพราะเร่งไปทุ่มพัฒนาเครื่องยนต์วางรถทั่วๆไปมากกกว่า เครื่องยนต์ไปวางในรถ sport ตัวท็อปของค่าย

ยิ่งต่อๆไป รถ sport จากค่ายต่างๆในญี่ปุ่น เค้าหันมาเล่น เครื่องยนต์+มอเตอร์ไฟฟ้า กันทั้งนั้น ทั้ง GT-R , Supra , NSX

เพื่อหวังผลลดค่าไอเสียลง ทำให้สามารถทำตลาดในประเทศที่เข้มงวดเรื่องค่าไอเสียได้

ออฟไลน์ ps000000

รอค่ายอื่นขยับก่อนก็ดีครับ ไม่เห็นต้องรีบ  :-*

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ซุ่มเงียบ เหมือนเจ้า Rx-Vision อยู่ดีก็โพล่ ทั้งๆที่ว่าจะหยุด -..-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เมื่อก่อนตอนที่ผมได้ข่าวว่า

mazda จะทำเครื่องโรตารี่ skyactiv hibrid

ผมคิดในใจว่า "เอาจริงดิ เอ็งมีตังค์ทำเหรอ"

ออฟไลน์ SM.

อีกหลายปีครับ กว่าจะมา

skyactiv ทำได้ดีขนาดนี้ ผมว่าไม่จำเป็นต้องรีบไปทำอย่างอื่นเลย