ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะปรับไฟฟ้า มีอายุการใช้งานแค่ไหน ถึงจะเสียครับ  (อ่าน 8071 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
กำลังจะเปลี่ยนเบาะไฟฟ้า ใส่รถอะครับ ราคาเท่าๆกัน (จากระทู้ที่แล้ว)
มีสองตัวเลือก
1. เบาะใหม่ ของออนิวฟอร์จูน ปรับไฟฟ้าด้านคนขับ 8 ทิศทาง คนนั่งปรับมือ เป็นเบาะปี 2016
2. เบาะมือสอง ของแคมรี่  ของ ACV40 น่าจะประมาณปี 2010 ปรับไฟฟ้า 8 ทิศทาง ด้านคนขับพร้อมดันหลัง  คนนั่งปรับไฟฟ้า 4 ทิศทาง

จึงอยากสอบถาม รถที่ท่านมีเบาะไฟฟ้า ใช้ ว่า รถของท่าน เบาะไฟฟ้า เริ่มงอแงยังครับ ถ้างอแง นานแค่ไหนถึงงอแงให้เห็นครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ฟอร์จูนตัว mc ปี 09 ที่บ้านยังไม่มีอาการอะไรนะครับ
แต่คันนั้นไม่ค่อยได้ขับ ขับแค่ส-อา ไม่ค่อยได้ปรับเบาะด้วย เพราะพ่อผมขับคนเดียว

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
เบาะไฟฟ้าด้านคนขับ accord G6 ใช้ตั้งแต่ปี 2001 ถึงปัจจุบัน ยังไม่เคยมีอาการใดๆ เลย ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ ps000000

อาการคือ เฟืองรูด ครับ ของญาติผม แต่แกตัวใหญ่นะ 55555 ;D

ออฟไลน์ XaNaX

มันไม่ได้ปรับกันบ่อยๆ ไม่น่าจะเสียง่ายนะครับ

รถคันเก่าผม 10 กว่าปี เบาะปรับไฟฟ้ายังใช้ดีอยู่เลย

ออฟไลน์ yod artstu

ผมว่ามันก็ใช้ทนนะครับ
bmw e34 อายุ 26 ปียังใช้ได้ทุกปุ่มครับ
: )

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ที่หนึ่งในเรื่องเบาะเจ๊งผมต้องยกให้เบนซ์ w124 ราวๆ 6-7ปีซ่อมล้างสวิทช์ ล้างรีเลย์ และบางราย ถึงเปลี่ยนกล่องรีเลย์

รองงลงมาที่ได้เห็นกับตาก็แคมรี่ ACV30 อันนี้มอเตอร์เสีย

คงขึ้นกับการใช้งาน ความสะอาดของรถด้วยครับ เหมือนถามคำถามว่าไดชาร์จมีอายุเท่าไหร่ ไดสตาร์ทมีอายุเท่าไหร่ มอเตอร์เจนรถไฮบริดอายุเท่าไหร่ ตอบยากเลย ค่าเฉลี่ยๆมันก็นานมากแต่บางคนที่หลุดค่าเฉลี่ยมา อายุสั้นกว่าคันอื่นก็มีให้เห็นประปราย

ออฟไลน์ Mike

ACV30 ตัว Q ของลุงยังใช้ได้ปกติครับ แม้แต่หนังและฟองน้ำ ก็ยังนุ่มนิ่ม สบายก้น กว่ารถป้ายแดง B or C segment ยุคนี้อีก
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Barracuda

AHV41 ไปแล้วครับดันหลัง น่าจะเสียเลยตอนนี้ปวดหลังเลยไม่มีดันหลัง

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถอัลติสผมก็ดันหลังเสียตั้งแต่ใหม่ๆ  ถอดดูเฟืองเป็นพลาสติกเลยไม่แปลกใจ

ออฟไลน์ mamaman

Re: เบาะปรับไฟฟ้า มีอายุการใช้งานแค่ไหน ถึงจะเสียครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 11:08:13 »

ตัว ปรับ ตำแหน่งเบาะ ทนมากครับ เป็น มอเตอร์ ทั่วไป
ซึ่ง ไม่ได้ทำงาน ตลอดเวลา นานๆ ครั้ง

ซึ่ง รถคงพังก่อนเบาะครับ

ออฟไลน์ choomodify

Re: เบาะปรับไฟฟ้า มีอายุการใช้งานแค่ไหน ถึงจะเสียครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:34:19 »
คันเก่า J31  8 ปี 2แสนกว่าโล ไม่มีปัญหาเลย เสียงก็ไม่มี เงียบเหมือนวันแรก

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 14:20:45 »
เเคมรี่ทุกวันนี้17ปีเเล้วยังใช้งานได้ครบทุกฟังก็ชั่นครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 14:47:41 »
AHV41 ไปแล้วครับดันหลัง น่าจะเสียเลยตอนนี้ปวดหลังเลยไม่มีดันหลัง

ดันหลังของ acv40 ที่เสียไม่ได้เกิดจากมอเตอร์นะครับ
แต่เป็นเพราะตัวเฟืองดันหลังมันทำจากพลาสติกครับ ใช้ไประยะนึงมันก็แตก แต่เบิกศูนย์ต้องเบิกทั้งชุดแพงมากครับ

วิธีแก้คือ แกะเฟืองชิ้นนั้นมาให้ร้านกลึงทองเหลืองทำเทียบครับ ก็ใช้ได้ตามปกติ

ปล.ในคลับรวมจำนวนกันสั่งมารอบนึงครับ เลยได้ราคาต่อชิ้นถูกพอสมควร

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 20:06:28 »

ดันหลังของ acv40 ที่เสียไม่ได้เกิดจากมอเตอร์นะครับ
แต่เป็นเพราะตัวเฟืองดันหลังมันทำจากพลาสติกครับ ใช้ไประยะนึงมันก็แตก แต่เบิกศูนย์ต้องเบิกทั้งชุดแพงมากครับ

วิธีแก้คือ แกะเฟืองชิ้นนั้นมาให้ร้านกลึงทองเหลืองทำเทียบครับ ก็ใช้ได้ตามปกติ

ปล.ในคลับรวมจำนวนกันสั่งมารอบนึงครับ เลยได้ราคาต่อชิ้นถูกพอสมควร

เวลาเปลี่ยนเนี่ย ต้องรื้อเบาะไหมครับ แล้ว พอจะมีลิงค์กระทู้ ตัวนี้ไหมครับ
จะได้เข้าไปศึกษาครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 21:11:00 »

เวลาเปลี่ยนเนี่ย ต้องรื้อเบาะไหมครับ แล้ว พอจะมีลิงค์กระทู้ ตัวนี้ไหมครับ
จะได้เข้าไปศึกษาครับ

ต้องรื้อครับ  ผมอยากสั่งด้วยครับ รบกวนถ้าสั่งได้กระซิบบอกหน่อย  คิดว่าแคมรี่กับอัลติสนี่น่าจะอะไหล่ตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 09:26:34 »
ของที่บ้าน vw passat หน้ากบปี 2000 ย่างสู่ปีที่ 17 ก็ยังปรับได้ทุกทิศทางปกติเลยครับ
จะมีก็แต่เบาะเริ่มเก่า ไม่แข็งเด้งเหมือนสมัยใหม่ๆ ตอนนี้สีเบจครีม กลายเป็นสีน้ำตาล เบาะยวบๆนิ่มๆขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 10:51:58 »
Jeep Grand Cherokee ที่บ้านผม 17 ปี เคยเสียแค่รอบเดียวเพราะน้องผมไปกดปุ่มค้างจนมันไหม้ ส่วนที่เหลืออยู่ปกติจนถึงปัจจุบันครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 11:21:41 »
Jeep Grand Cherokee ที่บ้านผม 17 ปี เคยเสียแค่รอบเดียวเพราะน้องผมไปกดปุ่มค้างจนมันไหม้ ส่วนที่เหลืออยู่ปกติจนถึงปัจจุบันครับ

ข้อควรระวัง ห้าม กดเล่นครับ
ลืม บอก ถ้า ลูกๆ กดค้าง กระแส จะสูงมาก จน ร้อนจัด แต่ฟิวส์ไม่ตัด เพราะ ตัดไม่ได้ จะตัดด้วย เทอโมคับเปิ่ลในตัว คือต้อง ร้อนสุดๆ
จนเกือบไหม้

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 14:47:10 »
ที่หนึ่งในเรื่องเบาะเจ๊งผมต้องยกให้เบนซ์ w124 ราวๆ 6-7ปีซ่อมล้างสวิทช์ ล้างรีเลย์ และบางราย ถึงเปลี่ยนกล่องรีเลย์

รองงลงมาที่ได้เห็นกับตาก็แคมรี่ ACV30 อันนี้มอเตอร์เสีย

คงขึ้นกับการใช้งาน ความสะอาดของรถด้วยครับ เหมือนถามคำถามว่าไดชาร์จมีอายุเท่าไหร่ ไดสตาร์ทมีอายุเท่าไหร่ มอเตอร์เจนรถไฮบริดอายุเท่าไหร่ ตอบยากเลย ค่าเฉลี่ยๆมันก็นานมากแต่บางคนที่หลุดค่าเฉลี่ยมา อายุสั้นกว่าคันอื่นก็มีให้เห็นประปราย

W124 E280 คันเก่าพ่อผม ใช้ไป 12 ปีตั้งแต่ป้ายแดง จนขายรถ เบาะไม่เคยมีปัญหาเลยครับ รถวิ่งไป 180,000
อีกสองคันรุ่นเดียวกัน แต่ปี 95 คันนึงเจ้าของรถไม่ค่อยรักษารถเท่าไหร่ อันนี้เบาะรวน กดเมมแล้วตำแหน่งไม่ตรงที่ตั้งไว้ต้องกดย้ำๆ
น่าจะเกี่ยวกับเรื่องความสะอาดละมั้งครับ 55+

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 21:03:44 »
ยังไม่เคยเจอคันไหนเสียเหมือนกัน ผมว่าทนอยู่นะ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 00:12:03 »
volvo 850 นี่โรคประจำตัวเลยครับ

แต่คันผมมาเสียเอาปีที่ 17

อาจจะเพราะไม่ค่อยได้ปรับบ่อย
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011