ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผ้าเบรค จากเบรคคนละครั้ง ต้องไล่ลมเบรค ถ่ายน้ำมัน ทุกครั้งหรือไม่ครับ?  (อ่าน 7287 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
มีรุ่นน้องถามมาครับ

ไม่รู้ว่ามันลองภูมิผม หรือมันอยากรู้จริง ๆ

แต่ความจริงที่น่าอายคือผมไม่รู้คำตอบครับ 5555 (หัวเราะกลบเกลื่อน)

ถามว่า

ถ้าจะเปลี่ยนผ้าเบรคก่อน  แล้วสัก 3 เดือนต่อมาค่อยเปลี่ยนจานเบรค

ถามว่า ทุกครั้งที่เปลี่ยน ต้องไล่ลมเบรคทุกครั้งเลยเหรอ?

แล้วไล่ลมเบรคแล้วต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลยเหรอ?

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมทำแบบนี้
น้ำมันเบรคเปลี่ยน 2 ปีครั้ง
จานเบรค ถ้าไม่คดก็ไม่ต้องเจียร์ ถ้าคดถึงเจียร์ ถ้าคดมากจนเจียร์ไม่ได้ก็เปลี่ยนจานใหม่
เปลี่ยนผ้าเบรคถ้ามันบางเหลือซัก 4 mm
ไล่ลมเบรคตอนเปลี่ยนน้ำมันเบรค

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่เกี่ยวเลยครับ  ผ้าเบรคกับจานแยกกับระบบไฮโดรลิคอยู่แล้ว

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ผมรู้แต่น้ำมันเบรคกัดมาก โดนมือนี่โคตรแสบ สีรถนี่ลอกเลยครับ

ส่วนทุกครั้งที่เปลี่ยนผ้าเบรค ต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรคไหม ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ ยกเว้นจะเปลี่ยนน้ำมันเบรคทุกๆ 2 ปีครับหรือดูจากสีมันดำ เปลี่ยนสีไปจากเดิมเยอะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมไม่มีความรู้ แต่เอาของจริง รถที่ร้านเบรค
ซื้อมาเกือบ 10 ปีไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรค แต่ระยะเบรคยังดีอยู่ครับ
'19 Honda Civic EL

ขอบคุณทุกท่านครับ

แล้วเราต้องไล่ลมเบรคในกรณีไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Darkart

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรค ต้องไล่ลมในระบบเบรค ทุกครั้ง
เปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดี่ยว ไม่ต้องไล่ลมในระบบเบรคครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรค ต้องไล่ลมในระบบเบรค ทุกครั้ง
เปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดี่ยว ไม่ต้องไล่ลมในระบบเบรคครับ

ขอบคุณครับ ขัดเจน ปิดกระทู้นอนครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ไล่ดู นม.เบรคดีกว่าครับว่าพร่องรึป่าวรึหกเลอะเทอะไหม เพราะเวลาเปลี่ยนช่างต้องงัดให้ลูกสูบเข้าไปอีก น้ำมันเบรคอาจล้นกระปุกออกมา บางทีเล่นเอาล้นมาเลอะสีตัวถังในห้องเครื่องก็มีถ้าไม่รีบราดน้ำล้างปล่อยทิ้งไว้ สีลอกเลยนะครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
นมบ. คุณสมปัติที่ดีคือ ดูดความชื้น
เปลี่ยนทุก สองปี ดีที่สุด

น้ำกับ น้ำมัน เบรค
เวลามันรวมตัวกัน (เค้าออกแแบให้รวมตัวกันได้ง่ายๆ)
ส่วนมาก ความชื้นจะลงมาอยู่ที่ลูกสูบเบรค ด้านล่าง
ถ้ามีเยอะๆ กระบอกก็เป็นตามด และเบรคก็ติด
อย่าเสียน้อย เสียยากเลยครับ 

เดี่ยวนี้ค่าแรงมันแพง 
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ขอบคุณ คุณ chaithawat และคุณ mr_jub มากครับ