ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Honda Civic 1.8EL พลังพอเพียง ข้างเคียงเลขาสาวและพ่อบ้านเท้าเบา++  (อ่าน 38617 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ก่อนอื่นขอสารภาพว่าคลิปนี้ทำเสร็จนานแล้ว แต่ผมไม่ได้นำมาให้ดูเป็นสาธารณะ เนื่องจากรู้สึกว่าเนื้อหาและรูปแบบการดำเนินคลิปของเรานั้นไม่เหมาะสมนักหากจะนำมาลงในคลิป ณ ช่วงเวลา 1 เดือนที่ผ่านมา หรือถ้าพูดแบบให้ง่ายคือ ผมไม่อยากเอาลงเอง ไม่ได้มีใครห้าม

ในเวลานี้ คิดว่าจิตใจของผม และพวกเราหลายคนได้รับการเยียวยา ทั้งโดยตนเองและโดยคนรอบข้าง ให้สามารถเดินหน้าทำงานที่เราทำได้ต่อไป ผมจึงมีความเห็นว่า The Clip ของเราน่าจะสามารถกลับมาให้ท่านผู้ชมดูได้เป็นปกติ

ทั้งนี้หากมิเป็นการสมควร ผมขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวครับ

- - - -- -

Honda Civic 1.8EL 959,000 บาท

ในขณะที่รุ่น 1.5 เทอร์โบทำออกมากำใจคนเท้าหนัก รุ่น 1.8 นี่ดูเหมือนทำออกมาสำหรับคนทั่วไปที่ไม่ได้เน้นซื้อรถไว้ซิ่งกับคนอื่น แต่ซื้อเพราะชอบในรูปทรง การออกแบบเป็นหลักมากกว่า ของเล่นที่จัดว่าล้ำ ก็มีระบบ Walk away auto lock กับ Remote Start ซึ่งตอนแรกผมก็มองว่าไร้สาระ แต่วันไหนแดดออกจัดๆจริงมันก็ช่วยให้ไม่ต้องเสี่ยงต่อการทำไข่ลวกดี

นอกนั้นถามว่ามีอะไรเด่นแบบชัดเจนหรือเปล่า? ตอบเลยว่ากลางๆ พวงมาลัยคมดีแทบไม่ต่างจากตัวเทอร์โบ ช่วงล่างด้านหน้าคล้ายกัน แต่ด้านหลังเวลาเข้าโค้งแล้วเจอถนนไม่เรียบในจังหวะที่กำลังมีแรงเหวี่ยงข้าง ท้ายรถจะมีอาการส่ายมากกว่าตัวเทอร์โบแบบรู้สึกได้

การเก็บเสียงกรอบประตูใช้ได้ แต่การเก็บเสียงใต้ท้องรถไม่ดีเท่าตัว 1.5 เทอร์โบ รู้สึกได้เลยว่าตัวเทอร์โบจะเสียงแน่นกว่า แต่ในประเด็นนี้ ผมจำได้ว่ามีคนบอกว่ารื้อดูภายในรถแล้ววัสดุใต้ท้องเหมือนกันทุกอย่าง..ผมบอกเลยว่าผมไม่ได้รื้อดู แต่เสียงใต้ท้องต่างกันจริงๆ ก็คงยากจะเดาว่าเป็นเพราะยาง หรือวัสดุจุดอื่น (แผ่นปิดใต้ท้องมีให้เหมือนกันนะครับ) ผมเมลไปถาม Honda แล้วตั้งแต่คลิปตัว 1.5RS ออกใหม่ๆ ตอนนี้ยังไม่มีใครตอบมา คาดว่าคงยุ่งกันอยู่

เครื่อง R18Z1 นั้นถ้าจะพูดไปแล้วจะเหมือนกับเครื่องของ HR-V แต่คาดว่าคงมีบางส่วนของการจูนที่ต่างกัน (HR-V ใช้ R18ZF) อัตราเร่งโดยทั่วไปเร็วใช้ได้ เกียร์ทำงานดีถ้าขับในโหมดสันติสุข แต่ผมอดรู้สึกไม่ได้ว่าเวลาอยู่ในเกียร์ D นิสัยเกียร์จะค่อนข้างจะเน้นประหยัด เหมือนจูนมาสำหรับผู้หญิงขับมากกว่า

แต่ถ้าคุณรีบ หรืออยากให้มันสนุกขึ้น ก็ต้องใส่โหมด S ถึงจะรู้สึกกระฉับกระเฉงทันใจคนเท้าหนัก รอบเครื่องจะดีดขึ้นกว่าปกติ ดังนั้นเมื่อลงคันเร่งไปแล้วจึงพร้อมพุ่งกว่า แต่ส่วนที่ผมแปลกใจคือ...

Civic 1.8E/ EL...รถบ้าน คนขับบางคนก็ซิ่ง ไม่มี Paddle shift
Civic 1.5 Turbo (ที่ไม่ใช่ RS)..รถของคนเท้าหนัก ราคารถทะลุล้าน...ไม่มี Paddle shift
็HR-V..ครอสโอเวอร์ ช่วงล่างย้วยความเร็วสูง...มี Paddle shift ตั้งแต่รุ่น E

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม

อีกเรื่องหนึ่งคือ เวลากดคันเร่งมิด ความเร็วจะไหลไป ไม่มีการทดไล่รอบแบบที่ตัว 1.5 เทอร์โบเขาเป็นกันนะครับ ดังนั้นเรื่องอารมณ์ มันยังไม่สะใจ แต่สปีดมันก็ไปโอเค อัตราเร่งในช่วงต่างๆ จะใกล้เคียง Altis ESport และน่าจะแพ้ Altis 1.8 ล้อ 16 นิ้ว ต่อให้เอาปัจจัยเรื่องไมล์ Altis โม้เยอะเข้ามาคำนวณแล้วก็ตาม

แต่ที่เซอร์ไพรส์คือที่ระยะ1.5 กม. มันวิ่งได้ 190 นั่นมากกว่า Altis และอย่าลืมว่าไมล์ Civic โม้น้อยกว่า และถ้าจะว่าไปมันก็พอๆกับ Mazda 3 ที่แรงม้าสูงกว่ากันมาก คงเป็นฤทธิ์จาก CVT

ระบบเบรกจัดว่าให้ความปลอดภัยเวลาเบรกจากความเร็วสูงได้ดี ไม่ส่ายไม่เป๋ เบรกพร้อมหักหลบก็ยังได้ แต่ถ้าทำบ่อยๆผ้าเบรกจะลาพักร้อนเร็วตามสไตล์ผ้าเบรกโรงงานของฮอนด้านั่นแหละ

เบาะนั่ง ไม่ถึงกับสบายแบบ Oh so comfortable แต่สามารถปรับสูงต่ำได้มาก พนักรองต่างๆคิดมาค่อนข้างดี (ในความคิดของผม..คนอื่นๆอาจจะไม่รู้สึกเหมือนกัน) สบายเกือบเท่า Accord ส่วนเบาะหลังนั้นมีพื้นที่วางขาและเหนือศีรษะมากกว่าที่คาด เห็นหลังคาลาดเตี้ย แต่ Headroom เยอะกว่า Sylphy นะครับ..ทั้งนี้การวางตำแหน่งเบาะค่อนข้างต่ำและพนักพิงลาด บางทีเวลาเดินทางนานๆมันก็มีเมื่อยได้เหมือนกัน (ถ้านั่ง 2-3ชั่วโมงคงขอแวะปั๊มสักที)

เรื่องอุปกรณ์ติดรถ ระบบความปลอดภัยมีให้พร้อม ระบบเสถียรภาพการทรงตัวไม่กระต่ายตื่นรีบทำงานมากนัก แต่พอทำงานแล้วดึงรถกลับเข้าทางไว ปลอดภัย

การจัดออพชั่น ..มันก็เป็นไปตามราคา ถุงลม 2 ใบ ล้อ 16 เบาะหนัง  Honda เล่นแสนกลกับพวก Auto-brake hold, Walk Away Lock, Remote Start ทำให้ราคาที่ถูกกว่ายิ่งดูคุ้ม ก็ไม่แปลกใจหรอกทำไมขายดี

Civic รุ่นนี้มีบุคลิกเป็นผู้ใหญ่ขึ้น นิสัยของรถจะเริ่มคล้าย Accord มากขึ้น (ไม่ใช่ว่าวิเศษ..Accord ก็นิสัยเหมือน Civic ที่ใหญ่ขึ้น) อาการของช่วงล่างสุขุม นิ่งขึ้น ขับขี่สบายเหมือนเดิม แต่อย่าคิดว่ามันจะนุ่มหนึบแบบ Ford หรือ Mazda..มันยังคงเป็น Honda อยู่เหมือนเดิม แต่พัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น ทั้งนี้ขอดูความจุกจิกระยะยาว กับดูเรื่องคุณภาพการประกอบกันด้วยว่าจะเป็นยังไง

หวังว่าคงไม่เจอเซอร์ไพรส์มากไปกว่าที่เจออยู่ทุกวันนี้ เพราะคนที่เคยซื้อ Honda เมื่อ 10-15 ปีที่แล้ว จะรู้สึกว่า แม้ Honda จะไม่ได้แน่นเป็นตู้เซฟแบบรถยุโรป แต่มันเป็นรถที่สตาร์ท แล้วขับ แล้วก็เช็คตามระยะ ใช้ทนมือทนเท้า เข้าใจง่าย ถ้ารถรุ่นใหม่มันดีขึ้นทุกอย่าง แต่เสียข้อดีเดิมๆ ลูกค้าเก่าก็อาจเสียความเชื่อถือไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 20:36:57 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ recycleman

เดี๋ยวน่ะ เดี๋ยวๆๆๆ

pikachu test drive !!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
ขอบคุณครับ   ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
พี่จิมมี่คลิปนี้น่ารักมากครับ โปเกม่อน โปเกม่อน บีบมะนาวฆ่างู

ออฟไลน์ HHHsung

คลิปกว่าจะมา รอนานมาก รอไม่ไหวซื้อใช้ไปแล้ว 6 เดือน

ปล. ใช้มาชอบหลายอย่าง หลักๆ ก็ เบรคโฮล ที่ไม่ชอบก็เรื่องเสียงเข้าห้องโดยสาร

สงสัยเรื่องยางน่าจะเกรดต่ำ เสียงดัง ย้วย และ ไม่เกาะถนน

ที่รู้เพราะพอดีแก้มยางฉีก เคลมประกัน เลยทราบว่ายางที่ใช้เส้นละ 2พัน5

แม่เจ้าถูกกว่า PS3 ที่ใช้กับซิตี้คันเก่าซะอีก สงสัยเปลี่ยนยางคราวหน้า คงต้องเล่นยางดีๆ บ้างละ

ออฟไลน์ takoru

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ งั้นขอคันต่อไปเร็วเลยๆนะครับถึงว่าหายไปนาน ผมจะลงแดง 555+

ออฟไลน์ Terng

เหมือนเสียงกับวีดีโอไม่ตรงกันเปล่าครับ?
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ถ้าวันนั้นมี Altis MC เผยออกมาแล้ว คงลังเลกว่านี้ 55

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าวันนั้นมี Altis MC เผยออกมาแล้ว คงลังเลกว่านี้ 55

ใช่ๆ เสียดายครับ น่าจะมันกว่านี้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ได้ !!!

สาทุบุนแลงๆ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
พอดีใกล้เปลี่ยนรถใหม่ ช่วง 3-4 เดือนนี้ จากคันเดิม vios 2009
ลังเลระหว่าง altis esport option ที่มีถุงลมตั้ง 7 ใบ กับ civic el เลยครับ

ออฟไลน์ Harem

ปลายไหลโหดมาก :-*

ออฟไลน์ nutvas

คลิปกว่าจะมา รอนานมาก รอไม่ไหวซื้อใช้ไปแล้ว 6 เดือน

ปล. ใช้มาชอบหลายอย่าง หลักๆ ก็ เบรคโฮล ที่ไม่ชอบก็เรื่องเสียงเข้าห้องโดยสาร

สงสัยเรื่องยางน่าจะเกรดต่ำ เสียงดัง ย้วย และ ไม่เกาะถนน

ที่รู้เพราะพอดีแก้มยางฉีก เคลมประกัน เลยทราบว่ายางที่ใช้เส้นละ 2พัน5

แม่เจ้าถูกกว่า PS3 ที่ใช้กับซิตี้คันเก่าซะอีก สงสัยเปลี่ยนยางคราวหน้า คงต้องเล่นยางดีๆ บ้างละ

ยางของทั้ง 4 รุ่นย่อย ไม่เหมือนกันซักรุ่น

รุ่น 1.8 E ยาง Hankook Ventus S1 Noble 2 ขนาด 215/55 R16
รุ่น 1.8 EL ยาง Dunlop Enasave EC300 ขนาด 215/55 R16
รุ่น 1.5 Turbo ยาง Yokohama Decibel ขนาด 215/50 R17
รุ่น 1.5 Turbo RS ยาง Bridgestone Turanza ER33 ขนาด 215/50 R17

ยางติดรถไม่ได้ห่วยครับ อยู่ที่ว่ารถคุณเป็นรุ่นไหน แต่ดูจากลายล้อรูปน่าจะเป็น 1.8 E รุ่นล่าง ก็คงไม่แปลกครับ เพราะรุ่นนี้เจอยาง Hankook แต่อีก 2 รุ่นขึ้นมายังพอทนครับ แต่ของ 1.5 Turbo RS ดีสุด เพราะได้ยางตระกูล Turanza เส้นนึงเกือบๆ 5,000 บาท สำหรับขอบ 16 และเกือบๆ 7,000 บาท สำหรับขอบ 17

ออฟไลน์ ps000000

เดือดครับ เดี๋ยว Mazda 3 เปิดตัว จะยิ่งเดือด สนุกกว่านี้  ::)

ออฟไลน์ HHHsung

ยางของทั้ง 4 รุ่นย่อย ไม่เหมือนกันซักรุ่น

รุ่น 1.8 E ยาง Hankook Ventus S1 Noble 2 ขนาด 215/55 R16
รุ่น 1.8 EL ยาง Dunlop Enasave EC300 ขนาด 215/55 R16
รุ่น 1.5 Turbo ยาง Yokohama Decibel ขนาด 215/50 R17
รุ่น 1.5 Turbo RS ยาง Bridgestone Turanza ER33 ขนาด 215/50 R17

ยางติดรถไม่ได้ห่วยครับ อยู่ที่ว่ารถคุณเป็นรุ่นไหน แต่ดูจากลายล้อรูปน่าจะเป็น 1.8 E รุ่นล่าง ก็คงไม่แปลกครับ เพราะรุ่นนี้เจอยาง Hankook แต่อีก 2 รุ่นขึ้นมายังพอทนครับ แต่ของ 1.5 Turbo RS ดีสุด เพราะได้ยางตระกูล Turanza เส้นนึงเกือบๆ 5,000 บาท สำหรับขอบ 16 และเกือบๆ 7,000 บาท สำหรับขอบ 17

ครับ ใช้ 1.8E ยาง Hankook นุ่ม ย้วย มากกกกก ซื้อรถ นี่มันลดจริงๆ

ราคาโหดขนาดนี้ สงสัยคงต้องใช้ยางเดิมๆ ไปอีกนาน เก็บตังค์ซัก 2 ปี ค่อยขยับ

ปล. ชอบ PS3 แต่อยากลอง PS4 ไม่รู้ราคาจะเป้นยังงัย กะว่าจะเปลี่ยนทั้งยาง ทั้งแมคขอบ 17

ถ้าโหดมากไป อาจจะลอง GR100 เพราะจริงๆ ก็ไม่ได้ขับเร็ว น่าจะคุ้มค่ากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 14:03:21 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ รอบปลายเดินดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:47:14 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ iamwutdy

พูดถึงยาง ตัว 1.5T ดีสุด ได้ Yoko Advan Db เส้นละ 5000 โดยประมาณ

ส่วน 1.5 rs ผมว่าห่วยไม่แพ้ 1.8 ทั้ง 2 ตัว er33 นี่แย่กว่า ar10 ที่เป็นรุ่นเก่ามากอยู่ ราคาต่อเส้นตกประมาณ 3,000 บาท

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขอความรุ้ การจับเวลา 0-100 ดูบนจอแสดงdigital ลำบากแฮะ

เพราะเลขวิ่งข้าม 100  ไป..

หรือแสดงโหมดเข็มได้ป่ะครับรุ่นนี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขอบคุณครับ

รอติดตามผลงานต่อไป  8)

รบกวนถาม ตัว 1.8el นี้ถ้า remap จะมีปัญหาเรื่องเกียร์ cvt มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 11:53:52 โดย @ Kritnat @ »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

8) 8) 8)

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ขอบคุณครับ  ;D

เดี๋ยวจะไปลองเช่ามาขับดูสัก 3 - 4 วัน ช่วงว่างๆ

ออฟไลน์ friend2929

เป็นคลิปที่ฮามากคลิปหนึ่งของ HLM เลยคับ ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ภาพเวลากลางคืน ไฟท้ายดูสวยดีครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ขอบคุณคับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณครับผมมมม
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ดูแล้วเลิกสนอัลติสเลยครับ
ตัวใหม่อัลติสจะแก้เกมไงหว่า

ออฟไลน์ plus

ขอบคุณคับ