ผู้เขียน หัวข้อ: เคยขายรถแล้วรู้สึกว่ามันถูกมากจนต้องไปซื้อมาอีกคันไหมครับ?  (อ่าน 6599 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
หลายเดือนก่อนผมคิดจะขายมาร์ชCVTไปออกรถเล็กคันอื่นใช้

พอตั้งขายไปมีคนต่อราคา ลองขายเตนท์เหลือ 2แสน

เลยมาคิด้ฮ้ย รถหกปี สภาพดีๆมันได้แค่สองแสน แสดงว่าถ้าเราซื้อรถอีกคันมันก็ราคาเท่าๆนี้ล่ะ เลยไปหาMarch มืิอสองมาอีกคันแต่เป็นเกียร์ธรรมดา ราคาแสนถูก แล้วยังมีตังเหลือไปออกยาริส1.2ปี13มาอีกคัน

เลยไม่ต้องขายรถเลย 555

ใช้รถเล็กๆถูกๆนี่ ประหยัดจริงๆ ซื้อรถใหญ่ๆคันละล้านสองล้านปีเดียวก็หายเป็นแสนสองแสนแล้ว  แถมไม่ค่อยได้ขับไปไหนใกล้ๆบ่อยๆอีก เพราะรถติด ถนนแคบรถเยอะที่จอดรถไม่มีตามห้างอีก

ชวนคุยครับ ขำๆ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

รถผมไง Lancer EX  เจอราคา มือสอง แค่ 300 - 450K เอง
แทบอยาก ซื้อมาเป็นอะไหล่ อีกคัน เงนเหลือ หลายแสน จากต้องออกคันใหม่

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับว่า ตอนแรกจะขายรถทิ้ง กลายเป็นซื้อรถมาเพิ่มอีก 2 คัน เท่ากับมีรถขนาดพอๆกันถึง 3 คัน แล้วมันประหยัดหรือเปลืองเงินกว่าเดิมหว่า...

ขออภัยหากเข้าใจผิด

jaesz

ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับว่า ตอนแรกจะขายรถทิ้ง กลายเป็นซื้อรถมาเพิ่มอีก 2 คัน เท่ากับมีรถขนาดพอๆกันถึง 3 คัน แล้วมันประหยัดหรือเปลืองเงินกว่าเดิมหว่า...

ใช่ครับ

สำหรับผมประหยัด เพราะถ้าซื้อyarisป้ายแดง ต้องจ่าย5แสนกว่า สุดท้ายเหลือรถคันเดียว

แต่พอไม่ขายไปซื้อรถมือสอง สองคัน มีรถสามคัน ใช้ส่งของได้คันนึงแทนกระบะกินน้ำมันเก่งๆเก่าๆ คนในบ้านมีรถใช้ ผมได้รถขับเล่นอีกคันครับ

ที่ผมเข้าใจ นะ
ตอนแรกอยากได้รถใหม่ แทนคันเก่า

พอเห็น ราคา ขายต่อ รถคันเก่า
ก็ เบิกเนตร สังสาระ เข้าใจ สัจจะธรรม ว่า
เอารถใหม่ มา สักวัน เงินก็หายไป ฟรีๆ หลายแสน

เลย เปลี่ยนจาก รถใหม่  หนึ่งคัน
กลายเป็น มี รถ สาม คัน เป็นรถมือสอง โดย ไม่ต้องไปออกรถใหม่

ออฟไลน์ Micjty

ใช่ครับ

สำหรับผมประหยัด เพราะถ้าซื้อyarisป้ายแดง ต้องจ่าย5แสนกว่า สุดท้ายเหลือรถคันเดียว

แต่พอไม่ขายไปซื้อรถมือสอง สองคัน มีรถสามคัน ใช้ส่งของได้คันนึงแทนกระบะกินน้ำมันเก่งๆเก่าๆ คนในบ้านมีรถใช้ ผมได้รถขับเล่นอีกคันครับ

นึกว่าไม่มีคนใช้รถครับ ถ้าซื้อมาจอดทิ้งไว้มันก็สิ้นเปลือง แต่ถ้ามีคนใช้รถทุกคันมันก็โอเคครับ  :)

ออฟไลน์ tubtup

นี่แหละครับ วันๆผมถึงนั่งดูแต่รถมือสอง
ซื้อรถใหม่มาใช้งานแบบผมมันไม่คุ้ม
ใช้รถเก่า ถ้าจะซื้อใหม่ก็ไม่ขายคันเดิมเอาไว้ขี่เล่น เพราะขายไปก็ไม่ได้ราคา

ออฟไลน์ alpha14

เห็นราคารถมือสองสมัยนี้แล้วมันถูกลากดินจริงๆ คิดไม่ถึงว่าราคาบางรุ่นมันลงมาเกินครึ่งจนน่าตกใจ คนตาดีที่หามือสองมาใช้ก็เซฟไปมากเลย รถมันคงล้นเต้นท์จริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

ราคารับซื้อของเตนท์ รถเก๋งมือสองหลายๆ รุ่น ถูกกว่า มอไซค์ ป้ายแดง ที่เขานิยมกันอีกครับ  :P :P :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นราคารถแล้วเพลียจิตจริงๆ

เห็นราคารถแล้วเพลียจิตจริงๆ

ผมจะไม่เพลียเลย.
ถ้า ไม่รู้ว่า ราคารถมันบิดเบือน

ผมเลย ออกกะบะ ควันดำ มา แวนซ์ ประชด รัฐบาลไทย
เพราะซื้อแล้ว เสียภาษี แค่ 5 %

jaesz

นี่แหละครับ วันๆผมถึงนั่งดูแต่รถมือสอง
ซื้อรถใหม่มาใช้งานแบบผมมันไม่คุ้ม
ใช้รถเก่า ถ้าจะซื้อใหม่ก็ไม่ขายคันเดิมเอาไว้ขี่เล่น เพราะขายไปก็ไม่ได้ราคา

ครับ รถมือสองนี่ หาสภาพดีจริงๆก็ยากครับ ไปดูมาหลายคันกว่าจะได้รถดีก็เหนื่อยอยู่ ขับรถไปดูแต่ละที่แต่ละคัน

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ราคารับซื้อของเตนท์ รถเก๋งมือสองหลายๆ รุ่น ถูกกว่า มอไซค์ ป้ายแดง ที่เขานิยมกันอีกครับ  :P :P :P

อัลติสหน้าหมู ใช่ไหม  ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ No Trespassing

ตอนแรกก็ว่าจะขายมาร์ช VL/CVT เหมือนกัน แล้วเปลื่ยนเป็นกระบะ 4 ประตูแทน

แต่เจอราคารับซี้อแล้ว เปลื่ยนใจไม่ขาย เก็บไว้ดีกว่า

เลยเอาเงินบางส่วนที่จะออกกระบะ ถอย CB300F แทนครับ สบายใจดี ไม่ต้องกังวลเรื่องขายต่อ ใช้ยาวๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่าเจ้ามาร์ช ราคามือสอง สองแสนกับรถประมาณ 5 ปี up ถือว่าเยอะแล้วนะคับ

เพราะราคาตอนมันป้ายแดงแค่ 4.59 แสนเอง

ตัวรถมันถูกอยู่แล้ว

ผมเคยคิดคับ ระหว่างซื้อ altis 1.6 CNG ราคา 8.59 แสน กับมาร์ชที่ผมใช้ทุกวัน

ผมว่า ผมตัดสินใจถูกแล้วที่ซื้อเจ้านี้

โดนเบิกเนตรมาคับ กับรถน้าที่อายุเท่ากับรถ มาร์ชผม พบว่า ถึงแม้ altis จะเป็นรถ taxi แต่ราคาอะไหล่มันไม่ได้ถูกตามเลยคับ

แท่นเครื่องแท้ (ที่ผมจะเอารถไปทำวันพฤหัสนี้) ประมาณ 7 พัน (ทำอูู่ taxi ในตำนานที่เขาว่าดีและผมเช็คราคาแล้ว คือ ถูกที่สุดนะคับ)

เป้าโช๊ค แพงมาก ของแท้ 2 พัน up ไม่ใช้ก็ไม่ได้ เพราะเปลี่ยนของเทียบก็จะไม่เหมือนเดิม

ผมถามพี่อู่ taxi แกเล่าให้ฟังว่า รถ taxi แกใช้ของเทียบหมดคับ แต่ของเทียบก็คือของเทียบ มันไม่เหมาะกับรถบ้านโดยเฉพาะพวกแท่นเครื่อง

ในขณะที่เจ้ามาร์ชผม เคยเช็คราคาอะไหล่โช๊คทั้งชุด (หน้าใหม่ หลังมือสองอัดน้ำมัน) มีคนขาย 3 พันบาท พร้อมอุปกรณ์จุกจิก เช่น เป้าโช๊ค ครบชุด

ผมเลยเริ่มเห็นคุณค่าและตาสว่างคับ ว่า รถราคาถูก ที่เข้าโครงการรถ low cost แบบ march ผม
ราคาอะไหล่ไม่ว่ายังไงมันก็ถูกกว่ารถปกติมากๆ คับ บางอย่างนี้ ของเทียบ toyota ยังแพงกว่าของแท้ march เลย

สุดท้ายผมตัดสินใจ ใช้ต่อคับ รอ yaris ใส่ VSC และเป็นตัว minor J eco ที่เพิ่ม option แล้วหรือไม่ก็รอมือสองสภาพโดนๆ มาลง ;D

ค่อยขาย march คับ

ปล... ผมจะบอก จขกท ว่า มาร์ช ที่ราคามันถูกนี่ มีคนรอซื้อไปทำรถวิ่งงาน uber นะคับ
ถ้าอยากขายจริงๆ ลองไปลงในห้องซื้อขายไทยมาร์ชดูได้คับ

jaesz

คุณรถสีเขียว มาร์ชผมคงไม่ขายละ เก็บไว้อีกสักห้าปีสิบปีไม่เดือดร้อนละดูแลง่ายใช้สะดวกครับ

ขายรถใหญ่ที่ต้องดูแลแต่ไม่ได้ขับดีกว่าเกะกะบ้านครับ ลดขนาดรถมาใช้compact พอละ

คุณรถสีเขียว มาร์ชผมคงไม่ขายละ เก็บไว้อีกสักห้าปีสิบปีไม่เดือดร้อนละดูแลง่ายใช้สะดวกครับ

ขายรถใหญ่ที่ต้องดูแลแต่ไม่ได้ขับดีกว่าเกะกะบ้านครับ ลดขนาดรถมาใช้compact พอละ

เข้าใจเลยคับ

รถขนาด compact พวก B car eco car สมัยนี้ขนาดกำลังดี นั่งสบายขึ้นมาก ประหยัดทั้งค่าดูแล ค่าน้ำมัน ราคาขายต่อตามราคารถไม่ตกมากเทียบกับเม็ดเงินที่จ่ายไป คับ

ออฟไลน์ SM.

ราคารถลงหนักมากยุคนี้ ถ้ารถราคาสูง ยิ่งลงแรง คนใช้รถราคาไม่สูง ก็ถือว่าโชคดีตรงนี้ไป  ราคาตกไม่มาก

jaesz

ราคารถลงหนักมากยุคนี้ ถ้ารถราคาสูง ยิ่งลงแรง คนใช้รถราคาไม่สูง ก็ถือว่าโชคดีตรงนี้ไป  ราคาตกไม่มาก

ครับ ที่สำคัญ compact, sub compact ยังมีรุ่นออพชั่นน้อยๆไฟฟ้าน้อยๆให้ผมด้วย ผมไม่ค่อยชอบไฮเทคมาก เข็ดขยาด ตั้งแต่กุญแจไม่เสียบ กดสตาร์ท เสียแล้วสตาร์ทไม่ติดกดเงียบ เจอมากับตัว ยกรถเข้าศูนย์ เสียเวลามาเยอะครัย

ครับ ที่สำคัญ compact, sub compact ยังมีรุ่นออพชั่นน้อยๆไฟฟ้าน้อยๆให้ผมด้วย ผมไม่ค่อยชอบไฮเทคมาก เข็ดขยาด ตั้งแต่กุญแจไม่เสียบ กดสตาร์ท เสียแล้วสตาร์ทไม่ติดกดเงียบ เจอมากับตัว ยกรถเข้าศูนย์ เสียเวลามาเยอะครัย

แนวคิดเดียวกันคับ ผมก็ไม่ชอบอะไร hi tech มากเกิน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

อ่าา อาการนี้น่ากลัวมาก เราทำอะไรไม่ได้เลยใช่มั้ยครับเนี่ยอาการนี้  :'(
รถเดี๋ยวนี้ไฮเทคเกินจริงๆครับ ถ้าเราแก้ไขเบื้องต้นไม่ได้นี่แย่เลย

ของผมฟอร์ตัวเก่า ใช้มาไม่มีงอแงเลย อยู่กันจนรู้วิธีดูแลหละ คิดว่าดูแลง่ายดีเหมือนกัน
เคยอยากเปลี่ยนไปใช้กระบะ เห็นราคาแล้วเสียดายเหมือนกันครับ
อาการอยากหารุ่นตัวเองอีกคันมาเก็บมาแต่งเล่น รึเป็นอะหลั่ยคล้ายๆจขกทเลยครับ ฮา  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

jaesz

ตอนแรกก็ว่าจะขายมาร์ช VL/CVT เหมือนกัน แล้วเปลื่ยนเป็นกระบะ 4 ประตูแทน

แต่เจอราคารับซี้อแล้ว เปลื่ยนใจไม่ขาย เก็บไว้ดีกว่า

เลยเอาเงินบางส่วนที่จะออกกระบะ ถอย CB300F แทนครับ สบายใจดี ไม่ต้องกังวลเรื่องขายต่อ ใช้ยาวๆ

รถกระบะมันกินน้ำมันมากไปผมคงไม่ใช้ละเอาMarchส่งของ เติมe20ประหยัดกว่าเห็นๆ ุ้าไม่ต้องขนของชิ้นใหญ่ๆมาร์ชเอาอยู่ครับ

รถกระบะมันกินน้ำมันมากไปผมคงไม่ใช้ละเอาMarchส่งของ เติมe20ประหยัดกว่าเห็นๆ ุ้าไม่ต้องขนของชิ้นใหญ่ๆมาร์ชเอาอยู่ครับ

ลอง DMAX ตัวเตี้ย 1.9 แล้วยังครับ  ประหยัดมากนะ
ส่วน ถ้าขนของไม่หนัก ผมว่า เก๋งก็ ดีเหมือนกัน

jaesz

...
อ่าา อาการนี้น่ากลัวมาก เราทำอะไรไม่ได้เลยใช่มั้ยครับเนี่ยอาการนี้  :'(
รถเดี๋ยวนี้ไฮเทคเกินจริงๆครับ ถ้าเราแก้ไขเบื้องต้นไม่ได้นี่แย่เลย

ของผมฟอร์ตัวเก่า ใช้มาไม่มีงอแงเลย อยู่กันจนรู้วิธีดูแลหละ คิดว่าดูแลง่ายดีเหมือนกัน
เคยอยากเปลี่ยนไปใช้กระบะ เห็นราคาแล้วเสียดายเหมือนกันครับ
อาการอยากหารุ่นตัวเองอีกคันมาเก็บมาแต่งเล่น รึเป็นอะหลั่ยคล้ายๆจขกทเลยครับ ฮา  ;D

รถที่ใช้กดสตาร์ทจะพึ่งพาอิเลคทรอนิกส์สองส่วนหลักๆคือ ตัวเสารับสัญญาณกับกล่องถอดรหัส

จะว่าไปมันก็มีโอกาศเสียไม่มาก แต่ถ้ามันเสีย โดยเฉพาะเวลาที่คุณปวดฉี่ ปวดอุจาระข้างทางแถวๆ เถิน ลี้ แวะปั๊มเปลี่ยวๆ ดับเครื่องบงไปทำธุระ ขึ้นรถมา กดเงียบ.. ไม่ต้องคิดเยอะ ไม่ต้องพ่วงแบตให้เสียเวลา โทรหารถไสลด์ครับ

เหมาะกับคนในกทมไม่ค่อยเดินทางไกล ไม่ไปที่เปลี่ยว ไม่เยี่ยวข้างทาง ไม่ใช้รถบ่อย ไม่อยู่ไกลศูนย์ และที่สำคัญไม่กระเตงครอบครัวไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:40:47 โดย Jae »

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าไม่ใช่มาร์ช เปลี่ยนเป็นพวกรถที่ defect เยอะๆ เช่น Fies.. (ปล. ขอแซวนิดนึง แฟนคลับไม่โกรธกันนะ)อาจจะคิดอีกแบบนะคะ อิอิ

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
หารถมือสอง แบบเจ้าของขายเอง ไปหาจากไหนกันครับ
ผมยังไม่ได้ซื้อรถเลย ทุกวันนี้ ขี่แต่มอไซต์

jaesz

หารถมือสอง แบบเจ้าของขายเอง ไปหาจากไหนกันครับ
ผมยังไม่ได้ซื้อรถเลย ทุกวันนี้ ขี่แต่มอไซต์

ผมหาจากคนใกล้ตัวครับ ผมขายอะไหล่รถเลยมีลูกค้าที่ใช้นถอยู่แล้ว เจอก็จีบๆไว้ นี่ปากเบาจับไปทั่วถึงเวลาเขาจะขายรถตอนที่เราได้รถแล้ว ก็ลำบากไปช่วยเขาขายอีกครับ 555

ออฟไลน์ mothsan

มาร์ชสมัยนี้มันขับดีกว่า civic 3 ประตู สภาพดีๆ เครื่องหัดฉีดเยอะไหมครับ ผมไม่เคยขับทั้งคู่ครับ

มาร์ชสมัยนี้มันขับดีกว่า civic 3 ประตู สภาพดีๆ เครื่องหัดฉีดเยอะไหมครับ ผมไม่เคยขับทั้งคู่ครับ

จากที่ผมเคยขับมานะครับ รถเบา คล่องตัว
แต่ กระด้าง กว่า vios , city ,
พวงมาลัยก็เบาๆ โหวงๆ
เกียร์ CVT กับรถเล็ก ก็ไม่อืด
ถามผม ว่า มันเป็น Eco car ที่ ช่วงล่างแทบจะ ห่วยสุด จากที่สัมผัสมา รถก็ เสียงดัง ลั่นๆ
คือ มันเป็น รถ ใช้ ในเมือง และขับ ความเร็วต่ำๆ ครับ ซึ่ง หาก ใช้รถปกติ  ไม่มีปัญหา แต่ ซิ่งไม่ดีแน่ๆ

ลองสังเกตุ เราจะไม่เห็น มาร์ช ขับโหดๆ 130-140 เท่าไหร่
แต่ เราจะเห็น มิราจ  Jazz mazda2 ฺBrio ขับที่ 140 เสมอๆ บน มอเตอร์เวย์