ผู้เขียน หัวข้อ: [กึ่งบ่นกึ่งถาม]ในงบ 580k รถเก๋งรุ่นไหนน่าจะเหมาะสำหรับผู้หญิงที่ไม่เคยสนใจรถเลย  (อ่าน 5394 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
คืองี้แม่ยายผมจะขอรถกระบะคืน เพราะจะให้พี่ชายคนโตของแฟนใช้ แต่แกจะซื้อรถให้แฟนผมใหม่ (จริงๆหวงมากกว่าผมชอบเอามาใช้หละเอารถผมทิ้งไว้ให้แฟนใช้)

คือ ต้องอธิบายก่อนว่าแฟนผมอยู่บ้านเค้าไม่ได้แยกออกมาอยู่ต่างหากเพราะผมทำงานตามไซต์งานต่างจังหวัด แล้วแฟนผมจ้ะต้องขับรถพาแม่ยายผมไปบ้านที่แปดริ้วทุกสัปดาห์ (พ่อตาผมแกไปเลี้ยงปลาอยู่บ้านที่โน้น)

พอจะเอารถคืน ผมนั่งๆคุยกันมาหลายครั้งล่ะ
มันมีโจกทย์ที่ว่า มีเงินวางดาวน์ราวๆ 300k (เพราะเพิ่งขายรถตู้ไป) ส่งเดือนประมาณ6,500

ตัวผมเองแนะนำไป2อย่างคือ
- มาสด้า2 1.3 ตัว High

- ไม่งั้นก็ผมจะหา Lancer Cedia 1.6 มือ2ให้ เพราะที่บ้านค่อนข้างตัวใหญ่กันน่าจะตอบโจทย์กว่า (แฟนผม80 พี่ชายคนรองอยู่กับที่บ้านนี้หละแกน่าจะหนักราวๆ140 แต่แม่ยายผม ตัวเล็กๆ)
อีกอย่างคือที่บ้านนั้นเค้าขายของชำขายกับข้าว ไม่ได้เปนมนุษยเงินเดือนซื้อสดน่าจะจบกว่า กลัวยื่นไฟแนนซ์ไม่ผ่าน (ต้องใช้ซือแฟนออกเพราะถ้าจะซือใหม่ใช้ชื่อผมซือร่วมไม่ได้เพราะผมมีภาระกับรถคันที่น้องชายผมขับ ถึงซื้อร่วมก็ช่วยหารได้ไม่มาก) อีกอย่างเหลือเงินด้วย

สรุปที่เสนอไปไม่ผ่านแม่ยายครับ Mazda2 ไม่แฟนผมไม่เอานางบอกเล็กไป(บ้านพี่ชายคนโตใช้ตัวเก่า) ซีเดียนางโอเคแต่แม่ไม่โอเค

แล้วล่าสุดเมื่อวานนี้นางบอกแม่ให้ถามโปร March ให้หน่อย ผมเลยว่าไป บอกมาสด้า2 เล็ก จะไปเอามาร์ชเนี่ยนะ

เอางี้เอาอัลเมร่าไหม นางก็บอกงั้นถามมาให้หน่อยแล้วกัน

แต่พอดูตารางราคา+โปรโน้นนั้นนี้กลายเป็นมีชอยเท่านี้ ถ้าเปนเพื่อนๆสมาชิกจะเลือกตัวไหนดีครับ

- Almera LE CVT (543,000)
- Attrage GLS (545,000)
- Swift GLX (564,000)
- Yaris E (549,000) จริงๆผมไม่อยากใส่มาแต่เพื่อนผมเปนเซลล์เจ้านี้เยอะน่าจะพอมีคนช่วยเคสได้บ้าง (มั๊ง?)
- หรือจะอัพไปเอา Ertiga GL ดี?  (655,000)

ส่วนที่ว่าจะบ่นไม่ใช่อะไรครับ เคยเป็นเซลล์ขายรถแท้ๆแต่แนะนำ โน้มน้าวให้แม่ยายซื้อรถที่เราแนะนำไม่ได้  :-\ :-\
เพราะตอนแรกผมแนะนำให้ซื้อซีเดีย CS3A (ตัว1.6)มา 150,000 จบๆ เสียหรือะไรผมฝากพี่ในกลุ่มไปดูให้ได้ เพราะตัวผมเองก็ขับ Cedia (แต่เป็นตัว CS9A 2.0) นางไม่เอา นางบอกเอามากลัวได้ซ่อม (แบบรถผม)กรรมๆๆ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ผู้หญิงที่ไม่เคยสนใจในรถเลย

แนะนำวีออส 1.5J ครับ มีครบทั้ง ABS/EBD/BA/VSC/TRC และ ถุงลม 2 ใบ

ตัวรถก็ใหญ่ ภายในกว้าง แถมท้ายรถก็จุได้เยอะ เหมาะกับการขนของ เครื่อง 1.5 ด้วย ออกต่างจังหวะเร่งแซงไม่ต้องลุ้น 

ตัวรถทนทึก ใช้อย่างเดียว เข้าศูนย์ตามระยะ

น่าจะเหมาะที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ Dubee

ส่วนตัวคงแนะนำ Vios J เกียร์ CVT ตัวเวอร์ชั่น 2016 คือคำตอบสุดท้ายครับ เพราะไม่รู้เรื่องรถเอายี่ห้อตลาดไว้ก่อนดีกว่า อะไหล่หาง่าย ซื้อง่ายขายคล่อง และเลือกเครื่อง 1.5 อนาคตดีกว่าอีโคคาร์ (ไปไหนมาไหนได้โดยไม่เหนื่อยมากนัก) ส่วนราคา 599K มั้งครับ เกินงบนิดหน่อย แต่ผมเชื่อว่าคุณจะหามาโป๊ะได้แน่นอน...

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าไม่สนใจเลย จากโจทย์ Yaris ครับ ใช้มาหลายยีห้อ ถูกใจ Toyota สุดครับเรื่องศูนย์และความทนของรถ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แค่บอกที่บ้านตัวใหญ่ แต่เลือก mazda 2 ผมว่ามันก็ขัดๆ กันล่ะครับ ลองไปนั่งดูก่อน เผื่อชอบไม่ชอบ

ส่วนเงิน 3 แสน ดาวได้ถึง c seg เลย แต่เอาว่า ผ่อนเดือน 6-7 พัน ก็เอาสบายๆ ใช้งานง่าย ซ่อมง่าย ขายคล่อง ลองมอง altis 1.6 ไหมครับ น่าจะได้น่ะ ขาดเหลือเติมเอา

ผมเลือก Yaris ครับ ผมว่าช่วงล่างมันนั่งสบายกว่า Almera กับ Attrage และสองตัวหลังนี้ผมรู้สึกว่ามันดูลดต้นทุนจนเกินไป

ส่วน Swift นั้นผมว่ามันเล็กไปน่าจะอึดอัด และ Ertiga นั้นถ้าไม่มีความจำเป็นจะต้องใช้ความเอนกประสงค์ก็ไม่รู้จะต้องเพิ่มเงินไปเพื่ออะไร

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ไม่ยารีส ก็วีออสตัวเจ ถ้าไปดูมารช ได้นี่มาสด้า 2 ก้อคงไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ bobsan

vios น่าจะเหมาะครับ
แต่หากเจ้าตัวไม่ชอบ almera ก็ไม่เลวร้ายอะไรครับ

ไม่แนะนำมาสด้า 2 ครับเพราะมีปัญหาเรื่องแบตแทบทุกคัน

ออฟไลน์ eaksuchart

งบขนาดนี้ ไป JAZZ AT/S เลยครับ

สบายๆ ส่วนลดตอนนี้ 30,000 และมีช่วยผ่อนอีก 12,000
ลดแล้วก็ร่วม 40,000

เท่ากับตัวรถเหลือ 550,000 เองครับ

แถมดอกเบี้ยถูกอีกต่างหากครับ
ดาวน์ 200,000 ผ่อนเดือนละ 6500-7000 ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Civic fb มือสองน่าจะนั่งสบายสำหรับคนตัวใหญ่

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Jazz S/AT น่าจะเหมาะกะ VIOS J ด้วยทรงรถครับ

ส่วน Yaris ผมว่า อืดและกินน้ำมันมากไป
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

Yaris ครับ

ผมแนะนำไป แม่ยายผมก็ซื้อนะครับ ลูกๆ แนะนำ Jazz ไป แกเชื่อผมมากกว่า 5555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Honda City S A/T or JAZZ S A/T ครับ
เพราะส่วนตัวผมเวลาเลือกรถให้ผู้หญิงที่ไม่สนใจรถ
สิ่งแรกและเกือบจะเป็นสิ่งเดียวที่นางจะสนใจคือหน้าตา
ซึ่งดีไซน์ของ Honda ทำออกมาได้ถูกจริตสาวๆมากกว่า Toyota ครับ
และ 2 รุ่นนี้ราคาตั้งที่ 590k หักส่วนลดของแถม ผมว่าอยู่ในงบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ps000000

ซิตี้ แจส วีออส ไม่ผิดสักคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยกับหลายๆท่าน Vios City Jazz +ส่วนลดดีกว่า
Swift หนีห่างเถอะ ปัญหาเยอะ+แคบมากกกกกกก

ออฟไลน์ csamabat

คล้ายๆกันตรงคนขับไม่สนใจรถ 
วันนี้ผมกำลังจะไปรับรถ vios J 2016 ให้น้องชายครับ ได้ส่วนลด5หมื่นซื้อสด ราคารถ 599000 บาท
ใจจริงก็ชอบ มาสด้า2  หรือ ไม่ก็ yaris top หรือ city ล่าง

สรุปผมเอาvios ดีกว่ ไว้ใจ้ได้แน่นอนสุดกับตัวรถและศูนย์บริการ  น้องชายยิ่งไม่รู้เรื่องรถเลยด้วย คงทำอะไรไม่เป็นถ้ามีปัญหา     

เพราะตัวผทเคยเจอปัญหา ทั้งใน honda mitsu nissan แล้ว เบื่อวิ่งเข้าๆออกๆศูนย์

เท่าที่ผมลองเอา vios ไปเทส กระทืบแซง วิ่งลุยหลุม มันโอเคขึ้นมากๆจาก vios โฉมเก่าเลย

ได้รถมา จะเอาไปใส่ล้อแมก ใส้ไฟเบรคดวงที่3 ใส่กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าเอาก็คล้ายตัวE แระ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 06:04:01 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Focuszaa

Vios ไม่งั้นก็ jazz อีกเสียงละกันครับ หักส่วนลดได้แน่นวล ส่วนรถที่เลือกมาผมไม่ถูกชะตาสักรุ่นมันเล็กไป สำหรับคนตัวใหญ่ๆ

ออฟไลน์ rtong

Yaris g เพราะกว้างพอๆกับ vios  แต่ถูกกว่าและพับเบาะได้
Jazz  s เหตุผลเดียวกัน  เพิ่ม vsc

ออฟไลน์ Megalodon

Swift สวยดี ลงตัว น่ารัก แต่งได้ ถูกใจสุภาพสตรีนะผมว่า

ออฟไลน์ Krongbun

เห็นด้วยกับหลายๆท่าน Vios City Jazz +ส่วนลดดีกว่า
Swift หนีห่างเถอะ ปัญหาเยอะ+แคบมากกกกกกก

:P ตอบในส่วนของ swift น้ะครับ รุ่นหลังๆไม่มีปัญหาแล้วน้ะ
แต่ไม่แนะนำละกันเพราะตัวใหญ่ บวกกับช่วงล่างไม่เหมาะกับแม่ยายแน่ๆ
ตระกูล suzuki สำหรับคนไม่ดูแลรถไม่แนะนำครับ
ertiga อ่านในคลับก็มีคนวิ่งทะลุแสนกันไปแล้ว แต่ส่วนใหญ่จะเคลมเปลี่ยนแรคกับคานหลัง
ทางศูนย์ก็ดูแลดี

- Almera LE CVT (543,000) ใหญ่แต่ต้องดูแล
- Attrage GLS (545,000) เล็กไป
- Swift GLX (564,000) เล็กไป
- Yaris E (549,000)
- หรือจะอัพไปเอา Ertiga GL ดี?  (655,000) เกินงบ

ถ้าตามงบและตามเงื่อไขผมคงจำใจเลือก Yaris E
ถ้ามองเรื่องอืด ในตัวเลือกทั้งหมดนี่ก็อืดพอพอกันอ่ะ

ออฟไลน์ blitzpao

โลจิคคนไม่สนใจรถยนต์แปลกครับ ผมเสนอ 2 ให้ที่บ้านไปบอกว่าเล็กแต่บอกสน March  Mirage ผมนี้ งง เลยสองคันที่บอกผมตัวสูงเวลาขับติดเขา แล้วบอกว่า 2 กระโปรงหน้ายาวไปอ้าวตกลงไม่ชอบที่อะไร เอาเป็นว่าคนไม่ชอบอะไรก็หาที่ติดได้เสมอ

กลับมาประเด็นเจ้าของกระทู้ลองดู Honda City S ครับเกินงบมา 9000 แต่คิดว่าตอนนี้เค้าระบายรถน่าจะคุยได้ส่วนลดเยอะ ถ้าหากเอาตามตัวเลือกด้านบนผมว่า Yaris โอเคสุดครับ Almara ไม่โอเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:53:53 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ O_o"

ลองหารถใกล้ตกรุ่นปี 2016 ส่วนลดมีเยอะพอสมควรครับ ยิ่งช่วงสิ้นปีแบบนี้ อัดโปรกันเยอะจริงๆ

Suzuki Ciaz GA MT 484,000 หรือ GL CVT 559,000 ก็น่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
งบขนาดนี้ ไป JAZZ AT/S เลยครับ

สบายๆ ส่วนลดตอนนี้ 30,000 และมีช่วยผ่อนอีก 12,000
ลดแล้วก็ร่วม 40,000

เท่ากับตัวรถเหลือ 550,000 เองครับ

แถมดอกเบี้ยถูกอีกต่างหากครับ
ดาวน์ 200,000 ผ่อนเดือนละ 6500-7000 ครับ

เห็นด้วยครับ จากใจคนที่มีทั้ง Mazda2 1.3 และ Jazz GK
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขายรถที่ขายอยู่ให้สิครับ
แต่ถ้างบนี้ ไม่สนใจ นึกถึง Almera นะ

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
City ตัวล่างไหมครับ นั่งสบายๆ เดี๊ยวรถจะ Minor Change แล้ว น่าจะมีโปรเด็ดๆ นะครับ
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผู้หญิงน่าจะชอบ city หรือ swift นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

:P ตอบในส่วนของ swift น้ะครับ รุ่นหลังๆไม่มีปัญหาแล้วน้ะ
แต่ไม่แนะนำละกันเพราะตัวใหญ่ บวกกับช่วงล่างไม่เหมาะกับแม่ยายแน่ๆ
ตระกูล suzuki สำหรับคนไม่ดูแลรถไม่แนะนำครับ
ertiga อ่านในคลับก็มีคนวิ่งทะลุแสนกันไปแล้ว แต่ส่วนใหญ่จะเคลมเปลี่ยนแรคกับคานหลัง
ทางศูนย์ก็ดูแลดี

- Almera LE CVT (543,000) ใหญ่แต่ต้องดูแล
- Attrage GLS (545,000) เล็กไป
- Swift GLX (564,000) เล็กไป
- Yaris E (549,000)
- หรือจะอัพไปเอา Ertiga GL ดี?  (655,000) เกินงบ

ถ้าตามงบและตามเงื่อไขผมคงจำใจเลือก Yaris E
ถ้ามองเรื่องอืด ในตัวเลือกทั้งหมดนี่ก็อืดพอพอกันอ่ะ

ไม่มีแล้วหรอครับ รถผมปี13 GLX ก็ไม่มีปัญหา
แต่เห็นเพื่อนๆมีปัญหากันเยอะมากก็อดสงสารไม่ได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้ามองแค่ตัวเลือกผมคงเลือก   อัลเมร่า   เพราะความใหญ่ขยายไม่ได้แล้วเอาไปทำช่วงล่างกับยางเพิ่ม 

ก็Ok แล้วสำหรับการขับไม่เร็ว  เลือกตัว  EL  พอ

แต่ก็นั่นแหละนอกตัวเลือกผมจิ้มไป  CIAZ น่ะ   ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออนไลน์ e:smart Hybrid

ถ้าเน้นซ่อมง่ายตาม ตจว ผมว่า Almera กับ Yaris เหมาะสมสุดคับ

ราคาก็ได้

อะไหล่ก็พอหาได้โดยเฉพาะ Almera มีคนรับสั่งอะไหล่ในไทย march & Almera สบายเลย

ออฟไลน์ Krongbun

[/quote]

ไม่มีแล้วหรอครับ รถผมปี13 GLX ก็ไม่มีปัญหา
แต่เห็นเพื่อนๆมีปัญหากันเยอะมากก็อดสงสารไม่ได้
[/quote]

ผมออก RX ตอน 17/4/2015 ก็ไม่มีอะไรนอกจากเสียงเสาร์เอ ยังไม่ว่างงัดออกมาดู
ส่วนอื่นๆผมจัดพรมอัดหนา 10 มิล ยัดมันทั้งคันเลยครับ ยังแน่นอยู่ตอนนี้
พอดีตอนนี้เห็นในคลับนี่เงียบเป็นป่าช้าเลย hahaha ก็เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาแล้วถ้าเทียบกับช่วงแรกๆ
ปัญหาส่วนมากของเพื่อนๆ คืออะไรครับ เผื่อจะช่วยได้
    ต่างกับตัว Ertiga เคลมกันกระจาย ยังดีที่ บ. รับผิดชอบ
    ciaz ก็เข้าไปดูมาบ้างก็จะเป็นปัญหาจุกจิก ตามรถล๊อตแรกๆ ผมไปลองขับมาแล้ว ไม่ชอบพวงมาลัยอย่างแรง เบาเกิ๊น