ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกอย่างไรกันบ้างที่รถ MT เริ่มล้มหายตายจากไปแล้วจริงๆครับ  (อ่าน 7946 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ขับ MT ทุกวันครับ มันส์ ใช่ มันส์
แต่ เมื่อย เลือกได้ งบ ถึง AT

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
ผมขับกระบะ ออกต่างจังหวัด MT ก็มันดี แต่เจอรถติดตอนเข้าเมืองก็เมื่อยเหมือนกัน 

อย่างไงผมก็เลือก AT ถ้าไม่ใช่กระบะ

ผมขับกระบะ ออกต่างจังหวัด MT ก็มันดี แต่เจอรถติดตอนเข้าเมืองก็เมื่อยเหมือนกัน 

อย่างไงผมก็เลือก AT ถ้าไม่ใช่กระบะ

ลองนึกสภาพ ผมขับ มาทำงาน ทุกวันสิครับ กะบะ MT
เพื่อน หลายคนเลือกจะจอดเลย เช้าๆ รถติด

ออฟไลน์ toffyearn

สงสัยเกียร์ออโต สมัยนี้มี paddle shift กับ Mode +- ทำให้บริษัทผลิตรถรู้สึกว่าแทนกันได้
แต่ถ้าคนขับManualจริงๆ มันแทนกันไม่ได้ อารมณ์มันต่างกัน แถมเกียร์ที่ไม่ได้ออกแบบเพื่อให้เปลี่ยนเกียร์ไปมา ลากรอบ ตัดต่อกำลังบ่อยๆ ความหน่วงในการจับ ความทนทานมันต่างกันจริงๆคับ นี่ไม่นับความสูญเสียในระบบส่งกำลังอีกนะคับ

0 - 100 AT ที่ไม่ใช่ CVT ชนะ MT ทั้งหมดนะครับ

ถ้าเอาเวลา แต่ ถ้า เอา อารมณ์ OK MT ชนะ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
มาร์ช MT ผมว่ามันก็เผ็ดแซ่บอยู่นิดๆ พอหอมปากหอมคอนะครับ แต่ขับในที่รถติดๆ นี่ยังกับซ้อมตกนรก  ;D

ออฟไลน์ cadherin

คนที่ซื้อรถเกียร์ธรรมดาไม่จำเป็นต้องงบน้อบทุกคนนะครับ

ผมซื้อรถเกียร์ธรรมดา เพราะชอบมากกว่าเกียร์อัตโนมัติ

ขับรถจากบ้าน ไปทำงานแถวอนุสาวรีย์ ทุกวัน ขากลับติดแบบโหดๆ แถว ถ.ประชาชื่น หรือ ถ.งามวงศ์วาน ผมก็ยังโอเคกับมันนะ

ดูรีวิว civic si ที่มาพร้อม option ครบ ยิ่งอยากได้ครับ

ออฟไลน์ whoami

เฉยๆครับ ถึงผมจะโตมากับรถเกียร์ mt

แต่คงไม่เลือกรถ mt ละครับ ขับ at สบายๆชินละครับ

คุณพ่อผมเมื่อก่อนแกก็ขับแต่ mt ตลอด
จนหลังๆมานี้รถที่บ้านเหลือแต่ at แรกๆแกไม่ชิน
แต่ตอนนี้ แกก็ไม่ยอมกลับไปขับ mt ละเหมือนกัน 555

ออฟไลน์ rtong

แปลกใจมากกว่าที่เจ้าตลาดยังทิ้ง

ออฟไลน์ Darkart

น่าเสียดายเกียร์ MT รถเก๋งมากกว่า อยากเอาไปแต่งต่อเหนื่อยเลย
แต่กระบะเกียร์ MT ยังอยู่ต่อไป ส่วนกระบะเกียร์ AT เป็นทางเลือกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
เฉยๆครับ ต่อให้ MT เลิกทำตลาดไปยังไงมันก็ไม่มีผลอะไรกับผมอยู่แล้ว

สำหรับผม ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องซื้อรถเกียร์ธรรมดามาขับครับ โคตรน่ารำคาญ ระหว่างที่กำลังง่วนอยู่กับการเหยียบคลัช+เปลี่ยนเกียร์+เลี้ยงคลัช พวกรถ AT มันเหยียบทีเดียวมันก็แซงไปไหนต่อไหนแล้ว ใช้ AT มีความสุขกว่าเยอะ ทุกอย่างสั่งได้ดั่งใจด้วยปลายเท้า ไม่ต้องคิดไรมากเลย

ออฟไลน์ SM.

มันก็เป็นไปตามการวิวัฒนาการของรถนะครับ ผมรู้สึกปกติกับเรื่องนี้

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผมพยายามทำใจที่จะขับเกียร์อัตโนมัติ แต่ว่าตอนนี้ ขอเกียร์ธรรมดาก่อน

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมขับเป็นทั้ง M/T และ AT ถ้าให้เลือกตอนนี้ขอเลือกรถที่ใช้อยู่ปัจจุบัน AT+Turbo แรง+สบาย

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ก็เสียดายครับ
อยู่ตจว. ผมเลือก MT บังคับควบคุมเอาตามใจเรา
อยู่ในเมือง ผมเลือก AT ไม่เมื่อย เรื่อยๆแตะๆปล่อยๆ

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
อยากเป็นเจ้าของเก๋ง MT สักครั้ง คงต้องไปหารถมือสอง หรือไม่ก็หาเกียร์จากนอกมาชนเองแล้วหละครับ