ผู้เขียน หัวข้อ: !@!สัญญาณเตือนที่ไม่ค่อยดีกับราคาน้ำมัน!@!  (อ่าน 6576 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
วันนี้ดูข่าวราคาน้ำมันตลาดโลกบวกเพิ่มเกือบ5เหรียญต่อบาเรล ทั้งน้ำมันดิบและสำเร็จรูปของสิงค์โปร คาดว่าไม่นานราคาน้ำมันบ้านเราจะขึ้นอย่างโหดแน่ๆ ใครใกล้หมดก็จัดเต็มถังไปเลย

ออฟไลน์ mamaman

Re: !@!สัญญาณเตือนที่ไม่ค่อยดีกับราคาน้ำมัน!@!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:21:31 »

เศรษฐกิจ ยังไม่ดีเลย

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
Re: !@!สัญญาณเตือนที่ไม่ค่อยดีกับราคาน้ำมัน!@!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:31:38 »
 :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:32:48 »
ผมว่าบ้านเรา ขึ้นต่อเนื่องแน่นอน เพราะ โอเปค ลดกำลังการผลิต + เมืองหนาวเข้าหน้าหนาวพอดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:35:07 »
  โอเปคปรับลดกำลังการผลิตน้ำมันทำให้ไม่ล้นตลาด ราคาน้ำมันจึงเพิ่มขึ้น 
  ราคาน้ำมันนี่ผมว่ามันเป็นเหมือนเกมส์ละครับ หาปัจจัยให้เพิ่มให้ลดได้ตลอด ลดการใช้ของตัวเองลงจะเห็นผลกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:40:24 »
เตรียมพร้อมและเตรียมใจเสมอครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 17:45:34 »
จะสิ้นปี คนเที่ยวเยอะด้วยครับ มาถูกฤดูจริงๆ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 18:06:37 »
คุมกันอยู่แค่คนไม่กี่กลุ่ม คิดจะบีบก็ตายจะคลายก็รอด ตอนน้ำมันสูงๆ กว่าจะขอให้ท่านๆ เพิ่มกำลังผลิตได้แต่ละทีนี่โอ้โห
รัสเซียยอมลดกำลังการผลิตแต่ให้ซาอุไปบีบโอเปคให้ลดกำลังการผลิตลงด้วย
ถ้าวิ่งที่ 60 shale ก็น่าจะกลับมาขุดกันอีก และอิหร่านก็น่าจะยังต้องปั๊มน้ำมันขายแน่ๆ
คนที่หน้าเขียวอยู่แล้วแต่ออกมาฟาดงวงฟาดงาคือเวเน (พวกเวเนคาดให้น้ำมันกลับไปที่ 70 แหม๊)

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 18:40:09 »
ขึ้นไปเลยครับ เชลออยจะเข้ามาอีกแน่นอน และจะได้เร่งวิจัยและพัฒนารถไฟฟ้ากัน น้ำมันมันไปใหนไม่ได้ไกลหรอกครับ เขารู้กันหมดแล้ว ว่าสมัยก่อนที่ร้องโวยวายว่าจะหมดโลกนะ มันไม่จริงเลย มันยังมีเหลืออีกเยอะมากๆ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 19:37:12 »
น้ำมันราคาขึ้นเรื่อยๆ รถพลังงานไฟฟ้าจะมีโอกาสเกิดได้เร็วขึ้นมั้ยครับ รถพลังงานไฟฟ้าเทคโนโลยีมาไกลแล้วเหมือนกันนะครับ รอเพียงการได้รับความนิยมมากขึ้นเท่านั้น

ออฟไลน์ extrateaburn

• Jr. Member
  • **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 19:44:15 »
ทำไมผมรู้สึกว่ายิ่งน้ำมันถูกลงเรายิ่งใช้น้ำมันแพง

ยุคน้ำมันดิบบาเรลละ 120 เหรียญ เราใช้ดีเซลลิตรละ 32.00 (ไม่คิดการอุดหนุน)
ยุคนี้น้ำมันดิบ 50-60 เหรียญ เราใช้ดีเซลลิตรละ 25.00

ส่วนต่างตามสัดส่วนขนาดว่าเอาแบบไม่ต้องอุดหนุนเลยนะ มันไม่บาลานซ์กันเลย แล้วนี่ไม่อยากจะคิดว่าถ้าน้ำมันพุ่งไปสู่จุดเดิมคือ 120 เหรียญ เราไม่ต้องใช้น้ำมันดีเซลกันลิตรละ 40.00 บาท+ เลยเหรอ?
Nissan Navara 2010
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017
มีปัญญาใช้เท่านี้

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 20:55:29 »
ทำไมผมรู้สึกว่ายิ่งน้ำมันถูกลงเรายิ่งใช้น้ำมันแพง

ยุคน้ำมันดิบบาเรลละ 120 เหรียญ เราใช้ดีเซลลิตรละ 32.00 (ไม่คิดการอุดหนุน)
ยุคนี้น้ำมันดิบ 50-60 เหรียญ เราใช้ดีเซลลิตรละ 25.00

ส่วนต่างตามสัดส่วนขนาดว่าเอาแบบไม่ต้องอุดหนุนเลยนะ มันไม่บาลานซ์กันเลย แล้วนี่ไม่อยากจะคิดว่าถ้าน้ำมันพุ่งไปสู่จุดเดิมคือ 120 เหรียญ เราไม่ต้องใช้น้ำมันดีเซลกันลิตรละ 40.00 บาท+ เลยเหรอ?

เพราะค่าภาษีกับเงินเก็บกองทุน ไม่เท่ากันครับ สมัยก่อนตอนน้ำมันแพงนี่ ภาษีไม่ได้เก็บกองทุนก็ไม่ได้เก็บแถมอาจมีอุดหนุนด้วย
แต่วันนี้เก็บมันทุกอย่างไงครับ เนื้อน้ำมันราคาก็ตามตลาดโลกนั้นแหล่ะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 21:41:33 »
กลุ่มโอเปค ลดกำลังผลิตลง รัสเซียก็ลดกำลังผลิต ตามครับ
http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/730061
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 21:54:30 »
ขึ้นไปเลยครับ เชลออยจะเข้ามาอีกแน่นอน และจะได้เร่งวิจัยและพัฒนารถไฟฟ้ากัน น้ำมันมันไปใหนไม่ได้ไกลหรอกครับ เขารู้กันหมดแล้ว ว่าสมัยก่อนที่ร้องโวยวายว่าจะหมดโลกนะ มันไม่จริงเลย มันยังมีเหลืออีกเยอะมากๆ

เห็นด้วยเลยคับ

เราต้องประหยัดที่ตัวเราเอง หาทางเลือกอื่นๆ

เชื่อว่าถ้ากลับไปแพง เดียวรถแก๊ซก็จะกลับมาเฟื่องฟูต่อ ;D

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 22:21:54 »

เห็นด้วยเลยคับ

เราต้องประหยัดที่ตัวเราเอง หาทางเลือกอื่นๆ

เชื่อว่าถ้ากลับไปแพง เดียวรถแก๊ซก็จะกลับมาเฟื่องฟูต่อ ;D

เทียบอัตราสิ้นเปลือง บาท/กม.
ยังไง LPG ก็ประหยัดกว่าน้ำมันครับ

อยู่เชียงใหม่
E20 = 1.4xบาท/กม.
E85 = 1.3x-1.4xบาท/กม.
LPG = 1.1x-1.2xบาท/กม.
ขับLPG จนรถพัง จอดอู่ ไม่มีตังซ่อม เลยมาขับรถน้ำมัน เทียบให้ดูครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 23:22:33 »
ราคาขึ้นแน่ๆๆ บ้านเรา

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 23:28:13 »
คงเป็นไปตามนั้นที่กลุ่มโอเปคคุยกันรู้เรื่องยอมลดกำลังการผลิตแม้กระทั่งรัสเซียก็เอากับเขา ดีครับรถไฟฟ้าจะได้มาเร็วขึ้นอีกนิด เล่นเกมส์กันไปเถอะโกยได้ตอนนี้ อนาคตจะไม่มีให้โกยแล้วอยากเห็นเหมือนกันว่าจะดิ้นกันอย่างไร เมื่อคนแห่ไปใช้รถไฟฟ้ามี่ราคาไม่แพง ปล . ร้านติดตั้งแก็ซรายใหญ่แถวบ้านผมปิดกิจการไปนานแล้วจะกลับมาอีกไหมหนอ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 07:19:25 »
อย่าลืมว่า รถยนต์ที่ใช้ไฟฟ้าก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว  เศรษฐกิจโลกก็ยังไม่ฟื้น  ผมคิดว่าขึ้นก็ขึ้นได้แต่คงไม่เหมือนอดีตแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 07:57:17 »
เดี๋ยวนะ 

แสดงว่าวันนี้ต้องรีบเติมแล้วซินะครับ

ของผมเหลือขีดเดียวพอดี

ถ้ามันขึ้น 60 สตางค์ ส่วนต่างก็ซื้อไอศกรีมได้แท่งนึงพอดีครับ 555

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 08:27:25 »
เดี๋ยวนะ 

แสดงว่าวันนี้ต้องรีบเติมแล้วซินะครับ

ของผมเหลือขีดเดียวพอดี

ถ้ามันขึ้น 60 สตางค์ ส่วนต่างก็ซื้อไอศกรีมได้แท่งนึงพอดีครับ 555
555ใช่ครับถึงเป็นเงินไม่มากแต่การต้องเติมน้ำมันราคาแพงกว่าเดิมนี่มันไม่น่าดีใจเท่าไหร่ นิดหน่อยได้ซื้อไอติมให้ลูกกินยังดีกว่า เช้านี้ต้องเติมละหวังว่ายังไม่ขึ้นนะ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 10:35:50 »
ใครต้องใช้น้ำมันเยอะๆ แล้วอยากเติมให้สบายใจ ซื้อหุ้นน้ำมันไว้นิดหน่อยก็ดีครับ น้ำมันขึ้น หุ้นขึ้น แต่ค่าใช้จ่ายทางธุรกิจเพิ่ม แต่ถ้าน้ำมันลงหุ้นก็ตกนะ แต่ค่าใช้จ่ายในการทำธุรกิจก็ลด ถือว่าทำให้สบายใจและเป็นการประกันความเสี่ยงราคาน้ำมันไว้ เหมือนประกันอัตราแลกเปลี่ยนนี่หล่ะ แต่จริงๆคงไม่มีนัยยะอะไรขนาดนั้นหรอก  ::)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 10:41:33 »
เจ้าจองปั๊มแก๊ซน่าจะสบายใจได้แล้วนะครับ @Icarus

ผมอยากให้ขึ้นไปลิตรละ40บาทเหมือนเก่าจะได้ใช้น้ำมันกันแบบคิดก่อนใช้มากขึ้น พวกระบะควันดำแทบหายไปจากถนนเลย

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 11:26:44 »
เจ้าจองปั๊มแก๊ซน่าจะสบายใจได้แล้วนะครับ @Icarus

ผมอยากให้ขึ้นไปลิตรละ40บาทเหมือนเก่าจะได้ใช้น้ำมันกันแบบคิดก่อนใช้มากขึ้น พวกระบะควันดำแทบหายไปจากถนนเลย

ใช่ครับ ยุคนั้นแทบไม่มีกระบะควันดำเลย เติมเต็มถังทีมีจุก เฉียดๆ 2 พันเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 04:44:57 »
ความคิดที่ว่าพวกนี้จะรวมหัวกัน คงจะเป็นจริงแล้วสินะ...