ผู้เขียน หัวข้อ: สถานที่ท่องเที่ยวดังๆ ที่จำเป็นต้องใช้ AWD มีที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 9154 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ปกติไม่ค่อยไปไหนไกลครับ ไม่มีความรู้พวกนี้เลย มีที่ท่องเที่ยวที่ไหนแนะนำที่ถ้าจะไปต้องใช้ AWD บ้างครับ แบบ 2WD ไปไม่รอด

ออฟไลน์ Auto

เอาหลัก  ๆ ที่ 4x4  เดิม  ๆ ไปได้นะครับ  ไม่ใช่รถที่ต้องตบแต่งพิเศษ 
เชิญดูได้ตามลิ้งค์ คลิ๊กเข้าไปแล้วดูภาพกระทู้แขวนด้านบน  รวมทริป จะมีทริปการเดินทางท่องเที่ยวที่พวกเราเคยไปเที่ยวกันมาให้ได้ชม

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota2700club/weblist.asp

หมายเหตุควรไปฝึกทักษะการขับรถออฟโรดจาก  toyotaoffroad training  หรือ Spirit 4x4  โรงเรียนฝึกการขับขี่โดยเฉพาะ
    เพราะการขับขี่เหล่านี้ต้องใช้ทักษะและประสบการณ์บ้าง      ถ้าคนไม่ทราบเลยก็จะไม่รู้ว่า  ไม่จำเป็นต้องซื้อรถออฟโรดมาใช้ในชีวิตประจำวัน

ปล  ผมเห็นคำตอบด้านล่าง    ทำให้ ผมหมายเหตุไว้นิดนึงที่ผมแนะนำในกระทู้ของ weekend  ต้องเป็นรถ PPV 4x4  กับรถปิคอัพ 4x4
  ถ้าจขกท เป็นรถครอสโอเวอร์ 4x4  CRV Subaru  แบบนี้ผมไม่แนะนำที่เที่ยวในคำตอบนี้ของผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2016, 12:08:31 โดย Auto »

ออฟไลน์ akewizard

ต้องถามก่อนครับว่า ที่ว่าดังนี่ในแง่ไหนบ้าง
ถ้าในแง่ว่าเป็นสถานที่ ที่สวยงาม มีรูปถ่ายแชร์กัน internet เยอะ แต่ไปกันลำบากเพราะทางไม่ดีก็เช่น

นาขั้นบันได บ้านป่าบงเปียง เชียงใหม่ --- จะมีถนนช่วงสั้นๆ 2-3 km ก่อนถึงหมู่บ้านเป็นทางดิน หน้าฝนทางจะเป็นโคลนเละๆกระบะยกสูงขับ 2 พอไปได้แต่ส่วนใหญ่จะเป็นคนในพื้นที่ขับกัน
                                                    ส่วนใหญ่จะเข้าไปดูวิวกันหน้าฝน-ต้นฤดูหนาว ใครอยากเห็นนาขั้นบันไดที่อยู่เหนือทะเลหมอกก็ต้องที่นี่เลย

เกษตรที่สูงแม่ตะมาน-สันปาเกี๊ยะ เชียงใหม่ --- ถนนเป็นดิน+ลูกรัง 18-20 km ขับเข้า-ออกอย่างเดียวก็เป็นวันแล้ว แต่ที่นี่จะได้มุมสูงมองเห็นดอยหลวงเชียงดาว(สูงอันดับ 3 ของประเทศ)จากระยะไกล

เขาพะเนินทุ่ง แก่งกระจาน เพชรบุรี --- ว่ากันว่าเป็นจุดชมทะเลหมอกที่ใกล้ กทม. ที่สุด แต่ทางเข้าไปส่วนใหญ่เป็นลูกรัง+มีขับข้ามลำธารบ้าง จะดูทะเลหมอกมาหน้าฝนจะมีโอกาสเจอบ่อยแต่ถนนจะเละ + น้ำลำธารสูง

ภูลมโล เพชรบูรณ์ --- สถานที่เที่ยวใหม่สำหรับไปดูดอกนางพญาเสือโคร่ง (ซากุระดอย) ถนนที่เข้าไปเป็นลูกรังทางฝุ่นแต่ถ้าไปหน้าหนาวถนนแห้ง รถขับ 2 ก็เข้าได้สบายอยู่

ทุ่งดอกกระเจียว ไทรทอง ชัยภูมิ --- ถ้าอยากเข้าไปลึกๆตรงจุดที่ไม่ต้องเดินเท้าไกลต้องลุยทางลูกรัง + ข้ามลำน้ำ + ทางปูนสั้นๆบางช่วงเข้าไปที่ทุ่งบัวสวรรค์

ที่กล่าวมาส่วนใหญ่ผมเคยไปมาแล้ว ไปถึงที่ก็มีแต่คนงงว่ารถแบบนี้ขับลุยเข้ามาได้ด้วยเหรอ? (ผมขับ XVไป แต่แอบได้แผลมาบ้างนิดๆเพราะไม่ได้ยกสูงแบบพวกกระบะขับสี่)
ส่วนสถานที่อื่นๆก็จะดังบ้างในหมู่คนที่ชอบเที่ยวป่าเที่ยวเขา เช่น เหมืองสมศักดิ์ เขากระโจม คงต้องใช้ 4WD+ยกสูงเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
ดอยผ้าห่มปก

ออฟไลน์ Auto Messe

AWD กับ 4WD ไม่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
AWD

คนซื้อไม่ได้กะเอาไปลุยหรอกครับ
ซื้อมาเพราะคิดว่าเกาะถนนดีกว่า
ซื้อมาเพราะคิดว่า เมื่อเจอสภาพถนนที่เป็น กรวด ทราย แอ่งน้ำ  หรือสิ่งกีดขวางบนถนน
แล้วคนขับสามารถควบคุมรถได้ง่าย

ถ้าแหล่งท่องเที่ยวที่คนบ้านๆไป รถ 2WD ไปได้หมดครับ
เค้าทำถนนดีแล้ว

ถ้าอยากลุย ต้อง 4WD  คานแข็ง ไปโน้น
เข้าป่า เข้าดง ผ่านแม่น้ำ ผ่านโคลน

เลือกที่เที่ยว ที่ถูกจริต ตัวเอง และถูกกับ รถตัวเองเหมาะสุดครับ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ขับสี่แค่ขึ้นดอยชันๆก็สนุกกว่าแล้วครับ  แบบรู้สึกได้
แต่ส่วนตัวไม่เคยไปลองอ๊อฟโร๊ด  ใช้แค่ทางเรียบครับ

ออฟไลน์ O_O

ให้ความเห็นเพิ่ม อาจไม่เกี่ยวกับหัวข้อเท่าไร แต่น่าจะมีประโยชน์
-ตัวขับสี่ จะกินน้ำมันมากกว่าในบริบทปัจจัยที่เหมือนกันเมื่อเทียบกับระบบขับสอง เพราะน้ำหนักมากกว่า
-ตัวขับสี่ จะต้องเสียค่าซ่อมบำรุงรักษามากกว่าเพราะมีระบบขับให้เป็นสี่เพิ่มเข้ามา เมื่อเทียบกับขับสอง

แล้วขับในเมืองไทย หากไม่ได้ลุยเข้าป่าเขา(หมายถึงoff roadจริงๆนะ) แค่ขับสองก็ไปได้หมดครับ
ส่วนเมืองนอกที่มีรุ่นขับสี่ให้เลือกมาก เนื่องจากบางคนซื้อเพื่อเกาะถนนเพราะบ้านเมืองเขามีหิมะ ขับสี่จะมีประโยชน์มาก แต่ประเทศไทยไม่จำเป็นเพราะหิมะไม่เคยเกาะ ขับสองพ่วงระบบVSCก็เหลือเฟื้อแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2016, 17:25:20 โดย O_O »

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member

บางทีอาจมีเหตุไม่คาดฝัน ^^ รถในคลับนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2016, 17:36:04 โดย biozebastian »

ออฟไลน์ O_O

ถนนไม่ได้ราดยาง หากราดยางไม่แน่อาจไปได้ต่อ ถึงมีป้ายบอกว่าต้องเป็นขับสี่ เนื่องจากเส้นทางกึ่งๆออฟโรด

บางทีอาจมีเหตุไม่คาดฝัน ^^ รถในคลับนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เส้นนี้เหมือนจะเป็นภูหล่มถังรึเปล่าผมไม่แน่ใจไม่ได้ไปนานแล้ว สมัยก่อนไม่มีป้ายเตือนรถเก๋งขึ้นไปตายอยู่บนนั้นกันประจำต้องหารถไปลากกันลงมา ทุกวันนี้มีป้ายเตือนแล้วก็ยังมีคนอยากไปลองของอยู่ แต่ที่ผมเคยไปมาถ้าทางไม่เปียกพวก AWD SUV ก็ไปได้สบายๆครับ ขนาดใช้กระบะ 4WD ถ้าไม่ใช่ช่วงชันมากๆแถมมีโค้งแบบในคลิปวิ่งโหมดขับ2สบายๆ ขับสี่ก็ใช้แค่ 4H เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Ty ESC

แค่มีขับสี่

แต่ยางดอกไม่ลุย
เจอโคลนก็ตกหล่มได้

แล้วถ้าใส่ยางลุยเผื่อแต่วิ่งถนนดำก็หอนซะ

ออฟไลน์ SM.

ทางโหดไป ผมก็ไม่ไปเลย ไม่ใช่แนว  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ InBkk

เขากระโจม ครับ ถ้าถนนแห้ง กระบะ/ppv ขับสี่เดิมๆ พอขึ้นได้ แบบทุลักทุเล แต่ถ้าหน้าฝน ต้องแต่งเต็มเท่านั้น

ออฟไลน์ ps000000

บางที่นี่
ใส่ชุดยกเพิ่ม
เปลี่ยนเฟืองท้าย
วางคาน
ติดวินช์
ยาง Mud
ติดสนอร์คเกิ้ล
ยกท่อไอเสีย
ฯลฯ

ต้องไปฝึกขับออฟโรดก่อนด้วยนะ  ??? :o :P หลายแสน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมนึกที่ท่องเที่ยวดังๆที่ต้องใช้AWDไม่ออกเลย

คือจะไปเที่ยวนะครับ พักผ่อนไม่ได้ไปทำค่ายอาสา

ผมใช้BMW E46สิบกว่าปีที่แล้ว ไปมาก็หลายที่รถขับสองธรรมดา ไปได้หมดนะ ดอยตุง ดอยสุเทพ  ทุ่งทานตะวันเขื่อนป่าสักตั้งแต่เขื่อนยังไม่ทำ น้ำตกเจ็ดสาวน้อย น้ำตกเอราวัณ ท่าเรือเมืองกาญจน์ สะพานมอญ ขึ้นเขา เลียบห้วย มันก็ไปได้หมด อย่าขับลงห้วยตกเหวถ้าเป็นที่เที่ยวดังๆไปหมดล่ะครับ

สถานที่ ไม่ดัง ไม่เน้นเที่ยว แบบนั้นมีเยอะครับที่ต้องใช้ AWDแต่คงไม่ตรงคำถาม