ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนใส่ล้อ 15 ครับ มีอาการหน้าดิ้นกันไหมครับ?  (อ่าน 4729 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ใช้คำว่าหน้าดิ้นน่าจะตรงที่สุดครับ

ตัวอย่างเช่น

เวลาขับมาค่อนข้างเร็ว 90 +

เจอถนนที่ไม่เป็นระนาบเดียวกัน

ไม่เรียบ

เวลาขับผ่านจะมีอาการดิ้นซ้ายขวา

ดิ้นบ่อย ดิ้นแต่ไม่โคลง เพราะผมใส่โช้คสตรัทครับ

อาการนี้เป็นธรรมชาติของล้อเล็ก หรือช่วงล่างผมไม่ดีครับ

==========================

รถ มาสด้า 2 hatchback

ยาง michelin ps3 195/55 R15

ยางติดรถคือ 185/50 R15 ครับ

ล้อเพิ่งเปลี่ยนไม่นาน ไม่คดแน่ครับ

==========================
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 11:15:35 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Turin

Re: ถามคนใส่ล้อ 15 ครับ มีอาการหน้าดิ้นกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 09:59:29 »
อาการนี้จะเกิดกับยางหน้ากว้าง (กว่าของติดรถ) ... ถ้าไม่ได้ไปเปลี่ยนยางให้หน้ากว้างขึ้น (เช่นจาก 185 ไป 205) แล้วมีอาการนี้ ... น่าลองไล่จากศูนย์ล้อก่อน ถ้าไม่เจอดะไรผิดปกติค่อยไปดูชิ้นส่วนช่วงล่างว่ามีอะไรหมดอายุการใช้งานแล้วบ้าง

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ถามคนใส่ล้อ 15 ครับ มีอาการหน้าดิ้นกันไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 11:07:14 »
รถอะไรครับ
ขับหน้า หรือหลัง
รถกระบะ หรือเก๋งสี่ประตู หรือท้ายตัด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 11:13:56 »
อาการนี้จะเกิดกับยางหน้ากว้าง (กว่าของติดรถ) ... ถ้าไม่ได้ไปเปลี่ยนยางให้หน้ากว้างขึ้น (เช่นจาก 185 ไป 205) แล้วมีอาการนี้ ... น่าลองไล่จากศูนย์ล้อก่อน ถ้าไม่เจอดะไรผิดปกติค่อยไปดูชิ้นส่วนช่วงล่างว่ามีอะไรหมดอายุการใช้งานแล้วบ้าง

ใช่ครับ ใหญ่กว่าของติดรถครับ

พวกบู้ชยางลูกหมากต่าง ๆ ยังดีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 11:14:55 »
รถอะไรครับ
ขับหน้า หรือหลัง
รถกระบะ หรือเก๋งสี่ประตู หรือท้ายตัด

เพิ่มรายละเอียดให้แล้วนะครับ รถกวนคุณ Sit ดูให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 11:20:37 »
รถผม225ไม่เป็น  พอเปลี่ยนเป็น235แล้วตั้งศูนย์ใหม่ด้วยพวงมาลัยดิ้นเหมือนกัน  ยิ่งยางเก่ายิ่งดิ้นหนักขึ้นคือพวงมาลัยสะบัดแรงขึ้นเวลาวิ่งผ่านถนนที่ไม่เรียบ

ผมคิดว่าเป็นที่ค่าโทนะ  แต่ยังไม่ได้ลองว่าinหรือoutมากเกินถึงจะเกิดอาการนี้   เพราะหลังๆตั้งแล้วพวงมาลัยเอียงเลยก้มไขเองยิ่งทำให้ไม่รู้ว่าปัจจุบันมารวมเป็นinหรือoutเลยไม่อยากฟันธง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 11:23:18 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 12:30:20 »
BMW ซีรี่3 ปัจจุบัน ก็เป็ฯนะครับ

ผมว่าน่าจะเป็ฯที่ช่วงล่าง และยาง มากกว่า

ยางที่ใช้คือ Bridgestone S001 ยางสปอร์ตท็อปๆ เลย  มันเกาะดีมากๆ แต่พอเจอถนนเป็นคลื่น ก็เลื้อยเป็นงูเลย  คงจะเกาะมากๆ จนไปตามไลน์คลื่นเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 12:45:37 »
รถผม225ไม่เป็น  พอเปลี่ยนเป็น235แล้วตั้งศูนย์ใหม่ด้วยพวงมาลัยดิ้นเหมือนกัน  ยิ่งยางเก่ายิ่งดิ้นหนักขึ้นคือพวงมาลัยสะบัดแรงขึ้นเวลาวิ่งผ่านถนนที่ไม่เรียบ

ผมคิดว่าเป็นที่ค่าโทนะ  แต่ยังไม่ได้ลองว่าinหรือoutมากเกินถึงจะเกิดอาการนี้   เพราะหลังๆตั้งแล้วพวงมาลัยเอียงเลยก้มไขเองยิ่งทำให้ไม่รู้ว่าปัจจุบันมารวมเป็นinหรือoutเลยไม่อยากฟันธง

อาจจะเป็นไปได้ครับ ผมคงต้องเปลี่ยนร้านตั้งศูนย์แล้วครับ ร้านเดิมดูเค้ามึน ๆ ยังไงไม่รู้

BMW ซีรี่3 ปัจจุบัน ก็เป็ฯนะครับ

ผมว่าน่าจะเป็ฯที่ช่วงล่าง และยาง มากกว่า

ยางที่ใช้คือ Bridgestone S001 ยางสปอร์ตท็อปๆ เลย  มันเกาะดีมากๆ แต่พอเจอถนนเป็นคลื่น ก็เลื้อยเป็นงูเลย  คงจะเกาะมากๆ จนไปตามไลน์คลื่นเลย

ตลกดีนะครับ ผมก็ใช้ยาง sport ตัวท็อป ๆ เหมือนของคุณ bingoman

มันเงิบตรงที่เรากดแซงซ้ายไปแล้ว เจอพิษถนนเลนซ้ายเข้าไป

ทำไงได้ ก็ต้องแซงให้พ้นแบบเสียว ๆ ไปนะครับ

แต่ผมอดสงสัยไม่ได้ว่ามันเป็นเพราะล้อขนาดเล็กหรือเปล่า

บ้านผมมีรถล้อ 15 คันเดียวนี่แหละครับ

สังเกตว่าคันอื่นถ้าจะเลี้อย

ก็ต้องเจอคลื่นชนิดสูงแบบเทือกเขา alp เลย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 12:57:06 »
มาจากสาเหตุพวกนี้ครับ
รถเล็ก ฐานล้อสั้น
ยางขอบ 15
ยางหน้าแคบ
ลูกหมากช่วงล่างเริ่มเสื่อม ถึงจะยังไม่ขาดก็ตาม

วิธีแก้
1.คุณควรเปลี่ยน mag 17 ยางหน้ากว้าง 215/45/17 เป็นอย่างน้อย +ยาง BS RE003 / Michelin PS4 / GY Assymetric3
2.ใส่ค้ำโช้คบน
3.ไปร้านช่วงล่างเช็คลูกหมากและบูชต่างๆ ร้านที่เก่งๆจะรู้เลยว่ามันขาดหรือหลวมหรือคลอนตรงไหนบ้าง และมีวิธีแก้เฉพาะเพื่อแก้อาการพวกนี้ได้ บอกเฮียเจ้าของร้านว่าเน้นขับเร็ว ไม่เอาแบบเดิมๆ รถผมจบที่ร้านนี้ https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%99-%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%81-%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%A1/322403124541751
4.ทำเสร็จตั้งศูนย์ที่อินเบย์ พัฒนาการ20
https://www.facebook.com/profile.php?id=100008276593959&ref=br_rs

- จากประสบการณ์ที่ผมเคยใช้ยางขนาดต่างๆ 215/45/17 - 255/35/19 ยิ่งยางหน้ากว้างและซีรีย์ต่ำ โอกาสดิ้นยิ่งน้อยลง และเกาะขึ้นมากตามความกว้างของหน้ายาง ที่ต้องระวังอย่างเดียวคือ ยางหน้ากว้างมากๆกลัวแอ่งน้ำ โอกาสเหินน้ำสูงถ้าขับมาเร็วมากๆ 
- บูชช่วงล่างมีส่วนสำคัญอย่างมาก ถ้าเดิมๆติดรถจะเน้นความคล่องตัว ตอบสนองดี แต่มันทำให้พวงมาลัยเบาเกินไปและมีโอกาสดิ้นได้มาก ต้องหาร้านช่วงล่างเก่งๆจะมีวิธีแก้อาการพวกนี้ ทำเสร็จพวงมาลัยหนืด ช่วงล่างตอบสนองดีเหมือนรถคนละคัน

จากวิธีแก้ 1-4 ถ้าเป็นคนเล่นรถ และอยากรู้อาการรถ ลองทำทีละอย่าง 1-4 จะได้เรียนรู้อาการของรถที่เปลี่ยนไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 14:12:27 »
ก่อนทำสตรัท ดิ้นไหมครับ
นึกถึงตอนนั่งรถเพื่อน ทำช่วงล่างมา
แล้วจูนแข็งไปเลยดิ้น เด้ง กระโดดซ้ายขวา

ผมไม่คิดว่าล้อ 15 จะเป็นสาเหตุ
เพราะรถขนาดนี้ก็ใส่ 15 กันเยอะ

เริ่มต้นคือ เช็คลมยางก่อนว่าเท่ากันทั้ง 4 ล้อ
เอาไปตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ให้แม่น
แล้วลองจูนช่วงล่างว่า แข็งไปนุ่มไปรึเปล่า

ถ้าไม่มีอะไรหมดสถาพ มันน่าจะเห็นผลอะไรบ้าง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 14:33:57 »
1. โช๊คสตรัทดินกว่าโช๊คเดิม เพราะตอบสนองและเกาะถนนมากขึ้น
2. ยาง PS3 แก้มแข็งกว่ายางติดรถ แต่ไม่แข็งเท่าพวก AD08R, RE11, Super Sport มีดิ้นบ้าง แต่ยางเกาะมากกว่ายางเดิมบวกกับโช๊ค พวงมาลัยจะไวขึ้น ถนนไม่เรียบจะไปตามไลน์ถนนมากขึ้น
3. แคมเบอร์หน้ากับมุมโทด้านหน้า เท่าไรเช็คหรือยังครับ แคมเบอร์ลบมากขึ้น หน้าไวหรือดิ้นตามไลน์ถนนมากขึ้น

รถผมเองมีทั้งแบบรถบ้าน,รถยุโรป,รถสนาม เอามาขับถนนเส้นเดียวกัน อาการต่างกันชัดเจนตามที่บอกมา ไม่เกี่ยวกับขนาดล้อเลย ดูจากขนาดแก้มยางประมาณ 10.5 ไม่มากครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 16:11:46 »
ขอขอบคุณมากครับ

คุณ J_Serie5

คุณ Sit: )

คุณ NR

ก่อนเปลี่ยนสตรัท มันนานมาแล้ว แต่พอจำได้ว่ามันไม่ดิ้นนะครับ

สรุปได้ว่า

ผมควรจะเปลี่ยนบู้ชยาง ลูกหมากทั้งชุดรอบคันเลย

คงจะไม่แพงมาก แลกมากับ ฟีลลิ่งแน่น ๆ เหมือนตอนยังซิง ๆ อยุ่

ถึงผมมองด้วยตาเปล่าแล้วว่ามันยังดีอยู่ก็เถอะ

แต่อายุรถ 6 ปีแล้ว ก็น่าจะถึงเวลานะครับ

เพราะขนาดสายพานยังแตกลายไปแล้วเลยครับ

อีกอย่างคือมุมโท

เดี๋ยวผมจะลองถามกับร้านตั้งศูนย์ดูครับ

ปรึกษาเค้าดู ว่าผมควรตั้งให้ตรง หรือให้ + นิด ๆ

อันนี้จะไปยากตรงที่ต้องค้นหาร้านเก่ง ๆ เก๋า ๆ นะครับ

ร้านที่คุณ  J_Serie5 แนะนำ

ย่านอ่อนนุช พัฒนาการ นี่ผมค่อนข้างถนัดเลย

เที่ยวโอเกะ เอ้ย ไปกินเตี๋ยวแถวนั้นบ่อยครับ

ติดแค่ว่าตอนนี้ผมย้ายไปอยู่ ตจว เสียแล้วครับ

ส่วนเรื่องใส่ค้ำโช้ค

ขอผมสืบก่อนครับ

ว่า mazda 2 เค้าใส่ตัวไหน ใส่ทำไม ราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 17:11:38 »
ยางติดรถคือ 185/50 R15  ขนาดรอบวง 566 มิล
ยาง michelin ps3 195/55 R15 ขนาดรอบวง595.5 มิล (จุดศูนย์ถ่วงสูงขึ้น
ของใหม่หน้ากว้างขึ้น และซีรี่สูงขึ้น ทำให้รถสูงขึ้นเกือบ 3 ซม. จะขับนิ่มนวลขึ้น หน้ายางจะย้วยเวลาเปลี่ยนเลน หรือ เบรกแล้วหน้าทิ่ม
ลองเติมลมเพิ่มดูครับ

จริงๆควรจะเปลี่ยนขนาดเดิมนะครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 02:49:58 »
ผมว่าตามคุณ sit และ คุณ NR น่าจะตรงสุดครับอาการหลักๆมาจากโช๊คที่เปลี่ยนลองไล่ดูจากง่ายไปยาก
ลมยางก่อนเลย

ปรับตั้งค่ามุมโทหาร้านยางช่วงล่างเก่งๆจบครับบอกอาการให้ช่างลองขับดูก็ได้
เรืองลูกหมากมีส่วนแต่ถ้าก่อนหน้าไม่มีอาการมาผมว่าไม่เกี่ยวครับอาการ คลอนของช่วงล่าง กับ อาการสบัดเวลาเจอรอยต่อถนนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 08:28:35 »
น่าจะเป็นยางครับ เคยขับรถติดสตรัทใช้ Re002 เก่าพอเปลี่ยนเป็น Re003 ใหม่นี้นึกว่าพวงมาลัยมีปัญหาศูนย์ไปหลายวันเพราะอาการที่ต้องแต่งพวงมาลัยแก้เป๋ซ้ายขวาบ่อย พอไปเช็กก็องศาทุกอย่างปกติครับ
คิดว่ายางเกาะมากเลยส่งอาการของพื้นมายังพวงมาลัยมากกว่ายางเก่าครับ
เพิ่มเติมครับ เปลี่ยนพวกบู้ชยางต่างๆก็ทำให้ตอบสนองได้ไวขึ้นเพราะบู้ชยางไม่ให้ตัวเหมือนบู้ชเก่าครับ