ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง hrv หน่อยครับ  (อ่าน 13841 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
สอบถามเรื่อง hrv หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 18:07:24 »
คือ ว่ามีแผนจะซื้อ หลังปีใหม่ นี้ คาดว่า ช่วงเดือน มกราคมนี้แหละ ครับ..
 ..เห็นว่ามีเรื่อง เสียงตึงตัง ของช่วงล่าง มันดังมามั๊ยครับ แบบว่า รับได้มั๊ย การขับขี่ เป็นไงบ้างครับ
..คือพอดี แฟน เป็นเซลล์ มันบอกว่า ก็ โอนะ แต่ผู้หญิง เค้าจะจับอาการ แบบนี้ไม่ค่อย ดีเหมือนผู้ชาย หรือป่าว  คือจะซื้อเพิ่ม ไว้ใช้ ตอนแรก ว่า จะขาย อิแก่ jazz gd 2016 ตัวสุดท้าย ก่อนเปลี่ยนโฉม เกิด ผูกพัน กับมันมาก เลยว่าจะไม่ขาย จะเอาไป ทำไว้ขับต่อส่วน hrv ไว้ให้ แฟนใช้ เลย..
..ทีนี้คือแบบว่า ผมไปดู cx3 แล้วชอบมาก ชอบทุกอย่าง ทั้ง รูปร่างหน้าตา ทั้งภายใน แต่ พอไปดู ไปนั่ง ดู ทุกเบาะแล้ว มันแคบมากๆเลยครับข้างหลัง ผม สูง175 หนัก 75 ลองนั่งเบาะหลัง แล้วอึดอัด ดีจัง ทีนี้ พาลูกไปลองนั่ง ทั้งสองคัน มันบอกว่าชอบ hrv เพราะมันดูโล่ง โปร่งกว่ากันเยอะมาก เป็นอันว่า ผมต้องยอม แอบเสียดาย cx3จัง ..
ทีนี้ ไอ้เสียงตึงตังที่ว่ามันเลวร้าย ขนาดไหนครับ เห็นคนบ่นกันเยอะมาก และจะมีการปรับอ๊อปชั่นเร็วๆนี้มั๊ยครับ..
..อ้อ อีกเรื่อง ครับ jazzคันเก่า มันซ่อมไม่คุ้มแล้ว อยากเปลี่ยนเครื่อง กะเกียร์ ไปเลย ดีมั๊ยครับ เอาตัวไหน ดี แบบ ไม่ข้ามค่าย นะครับ ช่วยแนะนำ ด้วยครับ น่าจะไว้ใช้ยาวๆ ไม่ขายครับ ...ขอบคุณครับ..
..

ออฟไลน์ โบตั๋น

Re: สอบถามเรื่อง hrv หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 19:14:35 »
ตอบในฐานะที่ใช้มา 6 เดือนนะครับ

- เห็นว่ามีเรื่อง เสียงตึงตัง ของช่วงล่าง มันดังมามั๊ยครับ แบบว่า รับได้มั๊ย การขับขี่ เป็นไงบ้างครับ

เสียงส่วนใหญ่เป็นเสียงยางถ้าเปลี่ยนยางก็จะดีขึ้นครับ ส่วนใหญ่เท่าที่ขับมาก็จะได้ยินเสียงยางมากกว่า
ที่เท้าส่วนปัญหาที่เป็นกันมากสุดคือเสียงคานหลังดังจ้อกๆจะเป็นช่วงหลังหมื่นโลซึ่งศูนย์ก็จะทำเรื่องเคลมให้(ได้ข่าวว่าล๊อตใหม่ๆแก้ไขได้แล้วของส่วนผมยังไม่มีปัญหา) ที่มีปัญหาก็จะเป็นเบรกดัง แต่ก็เคลมผ้าเบรกเปลี่ยนแล้วก็หายครับ

การขับขี่ถ้าขับเรื่อย 80-130 มันก็ยังจะกำลังดีเลยครับ ถ้ามากกว่านั้นจะหวิวๆ
ยิ่งเจอทางลูกคลื่นบนทางด่วนด้วยนี่จะน่ากลัวเลยครับ ถ้าขับเก๋งมาก่อนนี่จะรู้สึกได้ว่าช่วงล่างมันยวบง่ายมากเวลาเปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูง
ส่วนใหญ่ก็แก้ด้วยการเปลี่ยนโช้คแต่ง แต่ข้อเสียคือความสูงรถ จะลดลง 1 นิ้ว โช๊คแต่งเกือบทุกรุ่นของรุ่นนี้

ตอนแรกผมก็ลังเลกับ cx3 แต่พอดู ออฟชั่นแล้วเลยเลือกคันนี้ครับถ้าดูพวกดีเทล
ผมเป็นคนขับรถออกต่างจังหวัดบ่อย อย่างที่วางศอกด้านหน้า cx3 ไม่มี ครูสคอนโทรล เวลาออกต่างจังหวัด
สำหรับผมจำเป็นเพราะช่วยผ่อนเท้าได้เยอะ(cx3 ติดเพิ่มข้างนอกได้) เหตุผลหลักคงเป็นหลังคากระจกละครับ เปิดใช้ทุกวันตอนเย็นๆ
ถึงมืดๆ รถจะโปร่งสบายมาก พวกช่วงล่างมันยังเปลี่ยนกันได้

ออฟไลน์ Tui_PSG

Re: สอบถามเรื่อง hrv หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 21:59:53 »
เพิ่งถอยมาสองอาทิตย์ แต่เท่าที่ใช้ ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะตึงตังอะไรครับ ผมว่ามันไม่ต่างกันมากมายเมื่อเทียบกับ CRV G4 ครับ
ปล ผมมี CRV G4 อยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 22:37:08 »
ถ้ามีรถ HRV แต่ไม่ค่อย หรือไม่เคยนั่งหลัง
จะไม่เข้าใจครับ 8
เสียงยังไม่เท่าไหร่ แต่ความสบายในการนั่งนี่ซิ
ยังไม่รวมเวียนหัวเล็ก ๆอีก (แต่ถ้านั่งระยะไกล อาจมเมารถ)

ลองพากันไปนั่งหลัง ผ่านถนนไม่ค่อยดี
จะเข้าใจครับ ยกเว้นไม่ได้เที่ยวไกลบ่อย ๆ
หรือไม่ค่อยมีใครนั่งหลัง
ก็ไม่น่ามีปัญหา ถือเป็นรถดีมาก ๆคันนึง

ป.ล.แต่ถ้าไม่ค่อยมีใครนั่งหลัง cx3 ดีกว่าไหม 555+

ป.ล.2 ผม 34 แล้ว ผ่านรถมาเยอะ
เลยจับอะไรไวเป็นพิเศษ
เพราะงั้นสำหรับคนอื่น อาจไม่เป็นแบบผมครับ
เอาง่าย ๆ ผมนั่งเ้านหลัง ppv ไม่ได้ซักค่ายเลย
เมารถง่ายมาก ยกเว้นค่ายฟอร์ด = ="
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 22:40:55 โดย z4kas »

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:10:00 »
โจทย์คุณเหมือนผมเมื่อปีที่แล้วเลยครับ HRV vs CX3 หาเป็นรถสำรองอีกคัน

ช่วยตอบในฐานะใช้มา 13 เดือน (ตอนนี้ขายไปแล้วครับ)

- เรื่องเสียงต่างๆ เสียงจากถนน เปลี่ยนยางก็ไม่หายครับ มันตึงตังจริงๆ
 ผมออกมายางติดรถดันลอปถอดออก เปลี่ยน Michelin Primacy
ช่วยได้นิดหน่อย แต่ก็ยังเหมือนเดิมครับ แต่ฮอนด้าเค้าก็ฟังเสียงบ่นลูกค้านะ
ล๊อตหลังมายกเลิก DUNLOP มาเป็น YOKOHAMA แล้ว

เสียงช่วงล่างจ๊อกๆ ผมเคลมมารอบนึงตอน 5 พันโล ก็เงียบหายไป
จนล่าสุด 9000 โล กลับมาหลอนอีก ก็คงไม่ไหวครับ บอกลา
นี่ยังไม่รวมภายในที่ดัง อย่างละนิดอย่างละน้อย แต่มันเป็น Noise ที่รบกวนอารมณ์ครับ พยายามไม่สนใจ
แต่ในใจแล้ว นี่มันรถราคา ล้านกว่านะครับ ไม่หวังให้มีสิ่งนี้มาในปีแรกของการใช้เลย

- เรื่องการขับขี่ อัตราเร่งดีครับ เครื่องยนตร์ชอบมาก
แต่เอาไปเขาใหญ่ วิ่ง 110 ลมตีกระจกหน้า พรือๆๆๆ น่ากลัวมาก
ส่วนเรื่องช่วงล่างไม่ต้องห่วงครับ ขับในเมือง 60-100 แข็งกระโดก
พอออกต่างจังหวัด วิ่งยาว แช่ 100-120 เกิดอยากนุ่มขึ้นมาซะงั้น นุ่มย้วยนะ

- เทียบ CX3 ขอบอกว่าถ้าย้อนเวลาได้ ก็จะไม่เอา HRV ครับ มันสวยแต่รูป จูบไม่หอม
ตอนเลือกก็เข้าใจนะ ว่าชอบ หลังคาพาโน ชอบ ออฟชั่นที่มี
 คือครบแบบล่ำๆ เลย ข้างหลังกว้างกว่า นั่งสบาย(แป๊ปเดียวนะ นั่งนานเมา)

+++ ตอนนี้ ไม่น่าเชื่อครับ ผมขายแล้วไปออก M2 มา(เงินเหลือด้วย)
มันแคบก็จริงครับ แต่การขับขี่ที่ได้มาผมให้ดีกว่า HRV ทุกข้อครับ

เดี๋ยวหาว่าด่าฮอนด้าอย่างเดียว ของผมอีกคัน G9 ไม่มีปัญหามากเท่านี้ (มีข้อเดียวเครื่องสั่นยอดฮิต เวลาจอด D เหยียบเบรค)

ข้อดี HRV ที่ชอบก็มีเยอะครับ เครื่องยนต์ ดีไซน์ไฟหน้า ไฟท้าย TUBE
อัตราเร่ง ภายใน ออฟชั่น ไฟในห้องโดยสาร ทุกจุด
เบรค HOLD ความอเนกประสงค์ พับเบาะขนของ

แต่มาเสีย เรื่องช่วงล่าง เสียงจากงานประกอบภายใน แค่สองอย่าง
ก็ทำให้รักน้อยลงครับ ไม่ถึงกับขยาดนะ แต่ของผมเข้าศูนย์มากว่าใช้

แนะนำ ถ้าอยากได้จริง ลองไปแฝงอยู่ในคลับซัก 1-2 เดือน
ว่าตัว 2017 เค้าแก้หมดมั้ย

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:12:27 »
สายครอบครัว แนะนำไป Civic ครับ หรือเก็บตังข้ามไป CX-5 เลย (ถ้าไม่รอตัว new)
็HRV เบาะ Ok นั่งสบาย ถ้าขับไม่เร็วๆ แต่ถ้าขับเร็ว นี่ รถโคลงเป็นเรือเลย ผมนั่งหลังมายังแอบ เซ็งเล็กน้อย! (แต่ชอบ sunroof มาก เวลาไปเที่ยวนี่ได้บรรยากาศดี)

ช่วงล่างเปลี่ยนได้ แต่กำตังไม่ต่ำ 6-7 หมื่นครับ

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:52:53 »
สายครอบครัว แนะนำไป Civic ครับ หรือเก็บตังข้ามไป CX-5 เลย (ถ้าไม่รอตัว new)
็HRV เบาะ Ok นั่งสบาย ถ้าขับไม่เร็วๆ แต่ถ้าขับเร็ว นี่ รถโคลงเป็นเรือเลย ผมนั่งหลังมายังแอบ เซ็งเล็กน้อย! (แต่ชอบ sunroof มาก เวลาไปเที่ยวนี่ได้บรรยากาศดี)

ช่วงล่างเปลี่ยนได้ แต่กำตังไม่ต่ำ 6-7 หมื่นครับ

ถ้าจะทำช่วงล่าง ต้องมี 6-7 หมื่นเลยหรอครับ พอดีกำลังสนใจ HRV อยู่
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 11:22:36 »
ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาแค่ไหน
ถ้าแค่ แน่น หนึบ นุ่มนวล ไม่กระเด้งกระดอน ก็แค่เปลี่ยน  โช้ค  พวก H-drive กับ Tein ประมาณ 3-4 หมื่น
แต่ถ้าจะเอา feeling การขับขี่ เข้าโค้งไหน ไปตามตามนั้น  อันนี้ยาว 6 หมื่น up

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 11:50:04 »
โจทย์คุณเหมือนผมเมื่อปีที่แล้วเลยครับ HRV vs CX3 หาเป็นรถสำรองอีกคัน

ช่วยตอบในฐานะใช้มา 13 เดือน (ตอนนี้ขายไปแล้วครับ)

- เรื่องเสียงต่างๆ เสียงจากถนน เปลี่ยนยางก็ไม่หายครับ มันตึงตังจริงๆ
 ผมออกมายางติดรถดันลอปถอดออก เปลี่ยน Michelin Primacy
ช่วยได้นิดหน่อย แต่ก็ยังเหมือนเดิมครับ แต่ฮอนด้าเค้าก็ฟังเสียงบ่นลูกค้านะ
ล๊อตหลังมายกเลิก DUNLOP มาเป็น YOKOHAMA แล้ว

เสียงช่วงล่างจ๊อกๆ ผมเคลมมารอบนึงตอน 5 พันโล ก็เงียบหายไป
จนล่าสุด 9000 โล กลับมาหลอนอีก ก็คงไม่ไหวครับ บอกลา
นี่ยังไม่รวมภายในที่ดัง อย่างละนิดอย่างละน้อย แต่มันเป็น Noise ที่รบกวนอารมณ์ครับ พยายามไม่สนใจ
แต่ในใจแล้ว นี่มันรถราคา ล้านกว่านะครับ ไม่หวังให้มีสิ่งนี้มาในปีแรกของการใช้เลย

- เรื่องการขับขี่ อัตราเร่งดีครับ เครื่องยนตร์ชอบมาก
แต่เอาไปเขาใหญ่ วิ่ง 110 ลมตีกระจกหน้า พรือๆๆๆ น่ากลัวมาก
ส่วนเรื่องช่วงล่างไม่ต้องห่วงครับ ขับในเมือง 60-100 แข็งกระโดก
พอออกต่างจังหวัด วิ่งยาว แช่ 100-120 เกิดอยากนุ่มขึ้นมาซะงั้น นุ่มย้วยนะ

- เทียบ CX3 ขอบอกว่าถ้าย้อนเวลาได้ ก็จะไม่เอา HRV ครับ มันสวยแต่รูป จูบไม่หอม
ตอนเลือกก็เข้าใจนะ ว่าชอบ หลังคาพาโน ชอบ ออฟชั่นที่มี
 คือครบแบบล่ำๆ เลย ข้างหลังกว้างกว่า นั่งสบาย(แป๊ปเดียวนะ นั่งนานเมา)

+++ ตอนนี้ ไม่น่าเชื่อครับ ผมขายแล้วไปออก M2 มา(เงินเหลือด้วย)
มันแคบก็จริงครับ แต่การขับขี่ที่ได้มาผมให้ดีกว่า HRV ทุกข้อครับ

เดี๋ยวหาว่าด่าฮอนด้าอย่างเดียว ของผมอีกคัน G9 ไม่มีปัญหามากเท่านี้ (มีข้อเดียวเครื่องสั่นยอดฮิต เวลาจอด D เหยียบเบรค)

ข้อดี HRV ที่ชอบก็มีเยอะครับ เครื่องยนต์ ดีไซน์ไฟหน้า ไฟท้าย TUBE
อัตราเร่ง ภายใน ออฟชั่น ไฟในห้องโดยสาร ทุกจุด
เบรค HOLD ความอเนกประสงค์ พับเบาะขนของ

แต่มาเสีย เรื่องช่วงล่าง เสียงจากงานประกอบภายใน แค่สองอย่าง
ก็ทำให้รักน้อยลงครับ ไม่ถึงกับขยาดนะ แต่ของผมเข้าศูนย์มากว่าใช้

แนะนำ ถ้าอยากได้จริง ลองไปแฝงอยู่ในคลับซัก 1-2 เดือน
ว่าตัว 2017 เค้าแก้หมดมั้ย

ตามนี้ครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ ขายไปแล้วเหมือนกัน ซ่อมมากกว่าใช้ นอนศูนย์ 2 เดือน แก้ไม่หาย
พอโพสปัญหาในคลับมากๆ เข้าไล่ให้ไปขายทิ้งซะงั้น

ก้เลยขายไปซื้อ Forester i-p ครับ ขับคนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:02:37 »
ตอนนั้นเพื่อนจะซื้อรถซักคัน  โจทย์คือไม่ใหญ่เกินไปและยกสูง  เป็นสาว สวย  โสด  ให้ชีวิตคนเดียวเป็นหลัก

เธอชอบ CX-3  กับ  Hr-V   สรุปเลือก  Honda 

ตอนนี้ใช้มา 7 เดือนละ   รู้สึกผิดหวังว่า

1. เสียงดัง
2. เสียงก็อกแก็กเยอะมาก  ทั้งจากช่วงล่าง   จากการประกอบด้านใน 
3. แร็คพวงมาลัยดัง

ช่วงล่างเธอรับได้เพราะขับไม่เร็ว   
ผมไปขับให้ครั้งนึงจาก ลาดพร้าวไปรังสิตคลอง4  ขึ้นด่วนฉลองรัชไป    ทั้งจากการเทโค้งซ้ายจากฉลองรัชลงมาวงแหวน  HR-v ได้ที่ 125 ตัวรถเริ่มเทมากเกินไปหน้าเริ่มจิกๆพร้อมแถตามร่องถนน    ถนนวงแหวนช่วงลำลูกกาถึงด่านธัญบุรี จะเจอลอนคลื่นเล็กๆในเลนที่ 2 ช่วงล่างเมื่อวิ่ง 120จะดิ้นย้วยๆมากเกินไป  เบรคซัก120  แล้วกดเหลือ60 ซัก3 ครั้งจะเริ่มเอาไม่อยู่ เบรคจะลื่นๆ   
 กลับกันเรนเจอร์ใช้  Amanda Extreme   4ต้น   กลับเทโค้งซ้ายเดียวกันได้ 130แบบไม่เสียว และช่วงล่างไม่ย้วยเท่า HR-v 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• .......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:12:23 »
ขอบคุณ ทุกๆท่านนะครับ
..หลักๆเลย เมียชอบ นี่แหละ ครับปัญหา 555 ขัด บ่ได้ ...
..ตอนแรก ก็  มอง crv กะcx5 ไว้ด้วยนะ ครับ แต่มันจะตกรุ่นแล้ว ก็เลยไม่เอา อีกอย่าง เกินงบด้วยแหละ ก็เลยไม่เอา..
..รถครอบครัว มีแล้วครับ ปาปอต แต่นานๆใช้ เพราะ รถใหญ่ๆขับในเมือง โคตรอึดอัด หาที่จอดในห้างยากมาก เลย มองหารถ ขนาดเล็กมาหน่อย แต่อยากได้ใหญ่กว่า jazz ไม่เอาอีโค่คาร์ มี มาร์ช กะ อัลเมร่า อยู่ แล้ว ขับแบบว่า ไม่เอา อีกแล้วกะเครื่องนิสสันตัวนี้ ทั้งอืดทั้งซดปัญหาเยอะ คืออยากได้แบบกำลังดีๆออกตัวเร่งแซงแบบไม่เสียว แล้วก็ เอาแบบไปห้างหาที่จอดได้สะดวก ก่อนนี้ เอา รีโว่ 4ประตู กะปาปอต ไปเข้าห้าง ปวดหัวกะที่จอดมากๆครับ เหมือนทำช่องมาสำหรับ รถ เล็ก แล้วก็ ขนาดกลางเท่านั้น รถยาวๆใหญ่ๆจอดได้ แต่หัว ท้าย โผล่ ออกมา เป็น เมตร เลยครับ..
..เลยเป็นอีกเหตุผล มาของรถคันนี้ แหละ
..

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:24:47 »
โจทย์เหมือนผมเลย แต่สุดท้ายผมก็ได้ hrv มาใช้เหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้มา 6 เดือนแล้วก็ ok เลยครับ ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง เรื่องปัญหาผมอาจจะโชคดี หรือยังไม่ถึงเวลาเป็นก็ไม่แน่ใจนะครับ
- เรื่องเสียงดังมาจากยางซะส่วนใหญ่ เมื่อเจอถนนคอนกรีต นี่ยิ่งชัดเลย (ผมได้ยาง yokohama blue earth) ถ้าเบื่อ ๆ ว่าจะไปแดมป์ ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย 55
- มีเสียงเบรคดังจี๊ด ๆ ตั้งแต่เดือนแรกเลยเมื่อขับรถไปซักพัก(เริ่มร้อน) ขับความเร็ว 60-70 แล้วเบรคเบา ๆ แต่ปัจจุบันเสียงที่ว่าหายไปแล้ว ในคลับบ่น เคลมไปก็เท่านั้น เปลี่ยนผ้าเบรคนอกศูนย์ถึงจะหาย
- เมื่อก่อนในคลับเจอเรื่องกันชนหน้าเผยอ lot หลัง ๆ น่าจะแก้ไขแล้วนะครับ ของผมก็ไม่เป็น
- มีเสียงกระจกเบียดกับแผงประตู ตอนนี้ของผมก็เริ่มเป็น และเป็นมากขึ้นถ้ารถตากแดด

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:40:11 »
โจทย์เหมือนผมเลย แต่สุดท้ายผมก็ได้ hrv มาใช้เหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้มา 6 เดือนแล้วก็ ok เลยครับ ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง เรื่องปัญหาผมอาจจะโชคดี หรือยังไม่ถึงเวลาเป็นก็ไม่แน่ใจนะครับ
- เรื่องเสียงดังมาจากยางซะส่วนใหญ่ เมื่อเจอถนนคอนกรีต นี่ยิ่งชัดเลย (ผมได้ยาง yokohama blue earth) ถ้าเบื่อ ๆ ว่าจะไปแดมป์ ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย 55
- มีเสียงเบรคดังจี๊ด ๆ ตั้งแต่เดือนแรกเลยเมื่อขับรถไปซักพัก(เริ่มร้อน) ขับความเร็ว 60-70 แล้วเบรคเบา ๆ แต่ปัจจุบันเสียงที่ว่าหายไปแล้ว ในคลับบ่น เคลมไปก็เท่านั้น เปลี่ยนผ้าเบรคนอกศูนย์ถึงจะหาย
- เมื่อก่อนในคลับเจอเรื่องกันชนหน้าเผยอ lot หลัง ๆ น่าจะแก้ไขแล้วนะครับ ของผมก็ไม่เป็น
- มีเสียงกระจกเบียดกับแผงประตู ตอนนี้ของผมก็เริ่มเป็น และเป็นมากขึ้นถ้ารถตากแดด

ใช่เลยครับ พยายามแก้สุดตัวเหมือนกัน กะจะไปแดมป์ + ทำช่วงล่างเหมือนกัน
แต่ด้วยตัวเลขที่ต้องทำทั้งสองอย่างเกือบแสนครับ เลยหันหลังยอมแพ้ดีกว่า
ก็ได้แต่คิดว่ามันใช่เรื่องของลูกค้าที่ต้องมาแก้เองหรือก็ไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 17:41:22 »
ถ้าแฟนชอบ ก็คงต้องจัดครับ เพราะในกลุ่มนี้ HRV มันดูคุ้มเงินสุดจริงๆ

ผมใช้มาปีกับ 6 เดือนแล้ว เห็นด้วยกับข้อเสียทุกอย่างตามที่สมาชิกท่านอื่นแจ้งไว้ด้านบน

ทุกวันนี้มันยังตอบสนองเรื่องความอเนกประสงค์ที่ผมต้องการได้อยู่ แต่เรื่อง แร็คดัง ช่วงล่างยวบๆย้วยๆ เบาะคู่หน้านั่งไม่สบาย เสียงในรถดังบางจุด (มันนิดๆหน่อยๆแต่รำคาญ) มันน่ารำคาญและเป็นเรื่องจริงที่คนใช้ HRV อยู่พบเจอแทบทุกคัน ซึ่งส่วนใหญ่เป็นรถล็อตแรกๆ (รถผมด้วย) ก็หวังว่าตอนนี้น่าจะมีการปรับปรุงให้ดีขึ้นบ้างแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ meetung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 19:56:41 »
ผมออกตัวท๊อปสุดใช้มา 2 ปีเต็มตอนนี้ 90,000 กม. ละครับ     ปัญหาเรื่องเสียงที่คนอื่นเจอกันทั้งหลายผมก็ไม่เห็นจะเคยเจออะไรเลยนะ 
เรื่องช่วงล่างถ้าขับในเมืองโอเคเลยครับ แต่พอสัก 120+ นี่เริ่มโคลงเคลงชัดเจน  แต่มันก็พอขับได้นะครับ  ไม่ใช่แบบน่ากลัวจนขับไม่ได้เลย
ถ้าอยากอัพเกรดช่วงล่างเปลี่ยนแค่สตรัทชุดนึงก็โอเคละครับ  งบ 30,000 ก็โอเคแล้ว   ไม่ต้องถึง 6-7 หมื่นหรอกครับ
สำหรับผมข้อดีมันมีเยอะกว่าข้อเสียครับ เลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมาก

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 21:07:46 »
จากเคสพี่สาวที่บ้าน เปลี่ยนจาก Jazz GE 2012 มาเป็น HR-V Top

ที่เลือก hrv เพราะหลังคา รูปลักษณ์ ยี่ห้อ

ออกรถ มาวันแรก เปลี่ยนช่วงล่าง Tein Steet Advance ที่เปลี่ยนเพราะว่าชอบช่วงล่างยีาห้อนี้อยุ่แล้ว

ถ้าเปนคนขับ ผมชอบขับในถนนที่เรียบ เจอหลุมเจอบ่อ จะค่อนข้างตึงตัง

ถ้าถนนเรียบ นี่120 สุนทรีดีมาก อาจเปนเพราะเปลี่ยนข่วงล่างมา

ที่เจอกระจกด้านหน้าฝั่งคนขับขึ้นสุด ดันจนต้องลดกระจกลง แต่ปัจจุบันนี้หายแล้ว

เสียงเข้ารถหลักๆ มาจาก เสียงยาง

ถ้าเปน ผุ้หญิง คงไม่ผิดหวังกับ HR-V

ถ้าผม คงไป Subaru XV ราคาเก่าครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 22:48:46 »
ผมพิมเตือนเสมอว่าอย่าเพิ่งซื้อรถ lot แรกๆ ในทุกยี่ห้อทุกรุ่น HRV มี defect เล็กๆน้อยๆผมแนะนำให้เข้าศูนย์อื่นครับ ถ้าศูนย์ที่คุณเข้าประจำแก้ไม่หาย

- เรื่องช่วงล่างขับเร็วเกิน 120 แล้วย้วย = เปลี่ยนโช้คสตรัท h drive / silver / tein ชุดเดียวจบ 2 ยี่ห้อแรกประมาณ 30000+ / tein ราคาแล้วแต่รุ่น แล้วก็ติดตัวปรับโช้คไฟฟ้าจากในรถอีกประมาณหมื่นนึง ( h drive โช้คสตรัท+ตัวปรับไฟฟ้าจากในรถ ประมาณ 4 หมื่นกว่า ) อยากนิ่ม อยากแข็ง ปรับเอาเลยครับ เห็นบางคนโพสว่าลงทุนขายรถทิ้งไปซื้อรุ่นอื่น ผมว่าแก้ปัญหาไม่ตรงจุดครับ
- เรื่องผ้าเบรคถ้าเป็นรถญี่ปุ่นทุก segment ที่ราคาไม่เกิน 2 ล้าน ผมแนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูงขึ้น ทนความร้อนมากขึ้นครับ เพราะของติดรถมา ส่วนใหญ่เบรคไม่ค่อยดี เฟดง่ายครับ
- เรื่องเสียงลมเข้าดัง ตามร้านรับ damp ส่วนใหญ่ dampบางเฉียบ อยากได้เงียบๆไปเจ้านี้ https://www.facebook.com/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%96-%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B9%8C-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94-%E0%B9%86-245759169114303/

สิ่งจำเป็นที่ควรติดเพิ่มสำหรับ HRV
1. ค้ำโช้คบน
2. เหล็กกันโคลงหลัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 23:55:50 »
ผมพิมเตือนเสมอว่าอย่าเพิ่งซื้อรถ lot แรกๆ ในทุกยี่ห้อทุกรุ่น HRV มี defect เล็กๆน้อยๆผมแนะนำให้เข้าศูนย์อื่นครับ ถ้าศูนย์ที่คุณเข้าประจำแก้ไม่หาย

- เรื่องช่วงล่างขับเร็วเกิน 120 แล้วย้วย = เปลี่ยนโช้คสตรัท h drive / silver / tein ชุดเดียวจบ 2 ยี่ห้อแรกประมาณ 30000+ / tein ราคาแล้วแต่รุ่น แล้วก็ติดตัวปรับโช้คไฟฟ้าจากในรถอีกประมาณหมื่นนึง ( h drive โช้คสตรัท+ตัวปรับไฟฟ้าจากในรถ ประมาณ 4 หมื่นกว่า ) อยากนิ่ม อยากแข็ง ปรับเอาเลยครับ เห็นบางคนโพสว่าลงทุนขายรถทิ้งไปซื้อรุ่นอื่น ผมว่าแก้ปัญหาไม่ตรงจุดครับ
- เรื่องผ้าเบรคถ้าเป็นรถญี่ปุ่นทุก segment ที่ราคาไม่เกิน 2 ล้าน ผมแนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรคเกรดสูงขึ้น ทนความร้อนมากขึ้นครับ เพราะของติดรถมา ส่วนใหญ่เบรคไม่ค่อยดี เฟดง่ายครับ
- เรื่องเสียงลมเข้าดัง ตามร้านรับ damp ส่วนใหญ่ dampบางเฉียบ อยากได้เงียบๆไปเจ้านี้ https://www.facebook.com/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%96-%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B9%8C-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94-%E0%B9%86-245759169114303/

สิ่งจำเป็นที่ควรติดเพิ่มสำหรับ HRV
1. ค้ำโช้คบน
2. เหล็กกันโคลงหลัง

ข้อแย้งนิดนะครับ เรื่องขายรถทิ้งไปซื้อรุ่นอื่น เป็นการแก้ปัญหาไม่ตรงจุด

ผมออกรถต้นปี 2015 รุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยนฟร้อนท์เพิ่มราคา
ผมรักรถนะครับ ดูแลรักษาทุกคันอย่างดี ล้างเคลือบ รถสะอาด น้ำมันเต็มถังทุกครั้ง
ยางดังก็ไปเปลี่ยนยาง(เสียเงินไปแต่เงียบขึ้นนิดหน่อย)

เปลี่ยนศูนย์แก้ปัญหามามากว่า 3 ที่ครับ ปัญหาคือกว่าจะเจอศูนย์ที่เคลมให้เล่นเอาเสียเวลามาก

เอาแค่ขั้นตอนนะครับ
1.เอารถเข้ามาตามนัดเพื่อรอตรวจสอบอาการ เข้าเช้ารอบ่าย
2. เช็คละเอียดละ บอกปกติ เราไม่ยอมก็ให้ทิ้งรถไว้ 1 วัน
3. รุ่งขึ้นไปรับฟังและก็ได้คำตอบว่า ปกติ!
เป็นวัฏจักรยุงลายเลยครับ วนข้อ 1-3 อีกสองศูนย์ครับ จนมาเจอ ศูนย์ที่เคลมได้

ทิ้งไว้ เย็นไปรับ พร้อมนัดมาเบิกอะไหล่เปลี่ยนให้
วิเคราะห์แล้ว แต่ผิดจุด แก้ไม่จบ
มาใหม่ เปลี่ยนคานหลังยกชุด
หายเลยทีนี่ สบายใจละ ใช้รถต่อ จนอีกสามเดือนต่อมา 4000 โล

ก็กลับมาเป็นอีก เสียงจ๊อกๆ คานหลัง ไป Searh ดูได้ครับ

คุณว่ามันเสียเวลามั้ย รถราคาเป็นล้าน ต้องมาคอยแก้ไขเข้าศูนย์จนไม่ต้องทำมาหากินกัน
แล้วมันใช่เรื่องเรามั้ยที่ลงทุนซื้อรถมาใช้ แต่ต้องไปปรับเปลี่ยน ช่วงล่าง หรือเดมให้เงียบ

คือความรู้สึกทุกคนที่ซื้อรถ อยากได้เซตของรถเดิมๆ คือมันก็ต้องดีในระดับพอใช้ได้
แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ แต่นี่มันแย่กว่าระดับที่ใช้ได้ครับ

ใครไม่เจอก็โชคดีไปครับ แต่ผมอาจจะแจ็คพอตพอดี เป็นล๊อต 15% Defect ของรถรุ่นนี้ครับ
แต่ผมเข็ดไปพักใหญ่ๆละครับ เว้นวรรค ฮอนด้าก่อน ช่วงนี้ ส่วนG9 ที่มีอยู่ก็มีปัญหาบ้างแต่เดิมๆก็ยังรับได้และใช้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 06:41:24 »
หลายท่านบอก เสียเงินทำแบบโน้นแบบนี้จบ  ผมกลับคิดว่ามันใช่เรื่องที่ลูกค้าต้องทำหรอ เปลี่ยนผ้าเบรค? โช๊ค? เพื่อให้มั่นใจขึ้น ทำไมไม่ทำให้มันมั่นใจจากโรงงานเลย ต้องเสียเงินมั้ย ไม่ว่าจะ lot ไหน ความรับผิดชอบต้องมี รุ่นนี้ defect เล็กๆน้อยๆมีเยอะ ออกแนวรำคาญ กวนใจมากกว่า รับได้ก็จัดไปครับ ผมอีกคนรถแม่ยาย เห็นที่ไรปวดใจซื้อทำไม? ก๊อกๆแก๊ก ภายในlowcost มากๆสำหรับผมนะ แต่ก็อย่างว่าภรรยายิ่งใหญ่แล้วแม่ยายก็สูงกว่า

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 08:56:19 »
หลายท่านบอก เสียเงินทำแบบโน้นแบบนี้จบ  ผมกลับคิดว่ามันใช่เรื่องที่ลูกค้าต้องทำหรอ เปลี่ยนผ้าเบรค? โช๊ค? เพื่อให้มั่นใจขึ้น ทำไมไม่ทำให้มันมั่นใจจากโรงงานเลย ต้องเสียเงินมั้ย ไม่ว่าจะ lot ไหน ความรับผิดชอบต้องมี รุ่นนี้ defect เล็กๆน้อยๆมีเยอะ ออกแนวรำคาญ กวนใจมากกว่า รับได้ก็จัดไปครับ ผมอีกคนรถแม่ยาย เห็นที่ไรปวดใจซื้อทำไม? ก๊อกๆแก๊ก ภายในlowcost มากๆสำหรับผมนะ แต่ก็อย่างว่าภรรยายิ่งใหญ่แล้วแม่ยายก็สูงกว่า

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ naretpan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 09:02:39 »
คหสต. ให้ซื้อคงเล่นรุ่นอื่น HR-V สำหรับผม หน้าตามันเหมาะกับผู้หญิงขับมากกว่า

ออฟไลน์ peng_hlm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 09:22:44 »

เห็นด้วยครับอีกหนึ่งเสียง  รถ HRV คันหลักล้าน ยังต้องมาเสียเงินปรับแต่งเพิ่มโน้นเพิ่มนี่อีก เจอ defect อะไร
อีก  อีกอย่าง จขกท ถ้ารับช่วงล่างของ jazz ที่ใช้อยู่ได้ก็จัดไป เพราะ HRV ก็เป็นรถที่พัฒนาต่อมาจากรถ jazz ช่างล่างเหมือนกันเลย คานแข็ง  แม่ผมนั่งด้านหลังก็บ่นว่านั่งแล้วเวียนหัว  ถ้าเป็นช่วงล่างอิสระแนะนำให้ซื้อครับ ขับขี่อัตราเร่งดี 

jazzคันเก่า ที่ว่ามันซ่อมไม่คุ้มแล้ว อาการเสียยังไงบ้างครับ  เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำได้ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 09:31:32 โดย peng_hlm »

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 10:06:03 »

อันนี้เห็นด้ยเต็มๆ เลย

คือซื้อรถมาก็ต้องมาจ่ายตังเพิ่ม เพื่ออะไรกันครับ บางคนที่ซื้อก็อยากใช้รถเดิมๆกันนะ อย่างรถผมก็ใช้เดิมๆมันเพียงพอสำหรับสิ่งที่ผมต้องการ แต่ให้ทำโน่นนี่นั่น อีก น่าจิตตกเสียเวลา เสียเงิน เสียประกันอีก เผลอๆ รถจะช้ำ

ปล.ผมเป็นโรคจิตเวลาขับรถแล้วได้ยินเสียงกุกักที่ไม่ได้มาจากถนน แต่มันมาจากการประกอบ จะเกิดอาการรำคาญและหงุดหงิดเอาง่ายๆ เลยขอผ่าน HRV เอาไว้ให้คนที่รับได้ไปดีกว่า 

• .......
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 10:20:01 »

เห็นด้วยครับอีกหนึ่งเสียง  รถ HRV คันหลักล้าน ยังต้องมาเสียเงินปรับแต่งเพิ่มโน้นเพิ่มนี่อีก เจอ defect อะไร
อีก  อีกอย่าง จขกท ถ้ารับช่วงล่างของ jazz ที่ใช้อยู่ได้ก็จัดไป เพราะ HRV ก็เป็นรถที่พัฒนาต่อมาจากรถ jazz ช่างล่างเหมือนกันเลย คานแข็ง  แม่ผมนั่งด้านหลังก็บ่นว่านั่งแล้วเวียนหัว  ถ้าเป็นช่วงล่างอิสระแนะนำให้ซื้อครับ ขับขี่อัตราเร่งดี 

jazzคันเก่า ที่ว่ามันซ่อมไม่คุ้มแล้ว อาการเสียยังไงบ้างครับ  เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำได้ถูก
.
ครับ อ่การ jazzคันเก่านะครับ กินน้ำมันเครื่อง เกียร์ เวลาเข้า กระตุก เสียงดัง แกร๊กๆ พอถอย ก็ดังเป็นจังหวะ แล้วก็ หยุดเป็นช่วงๆ คือ มันจะพังแหละครับ ช่างที่ 0 บอกต้องยกเกียร์ หลายหมื่น ล่าสุดพึ่งยกเครื่องมาทำ หมดไป4หมื่น แล้ว ถ้ายกเกียร์อีก คงเป็นแสน เลยว่าจะพอ ยกเครื่อง เกียร์เปลี่ยนใหม่ ที่ไม่ใช่ cvt ตัวเก่า ที่ไว้ คือเครื่อง jazz city ตัวที่แล้ว เป็น auto ธรรมดา ไม่ใช่ cvt เพราะที่บ้าน มี city โฉมนี้อยู่ เกียร์มันไม่ค่อยมีปัญหา ดีครับ  ..คิดว่าดีป่าวครับ
..หรือจะเป็นเครื่อง พร้อมเกียร์ ตัวอืนๆดี ช่วยแนะนำ ด้วยครับ ..ขอบคุณครับ