ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม vw Scirocco  (อ่าน 11624 ครั้ง)

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
สอบถาม vw Scirocco
« เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 00:49:27 »
ตัว Scirocco นี้ดีเปล่าครับ   ไม่ทราบมีตัว diesel เปล่า เเล้ว ค่าดูเเลเเพงมากเปล่าครับ เเละถ้าจะออกรถไปออกที่ไหนดีครับ

เปรียบเทียบตัวนี้กับ bmw 320d se อยู่

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: สอบถาม vw Scirocco
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 06:06:06 »

1. ตัว Scirocco นี้ดีเปล่าครับ
- ดีมากมายครับ
2. ไม่ทราบมีตัว diesel เปล่า
- มี Diesel แ่น่นอนครับ
3. เเล้ว ค่าดูเเลเเพงมากเปล่าครับ
- น่าจะเอาเรื่องนะครับ
4. เเละถ้าจะออกรถไปออกที่ไหนดีครับ
- www.abt-thailand.com, ไทยยานยนต์ มีอีกนะ หาเจอเท่านี้ครับ
5. เปรียบเทียบตัวนี้กับ bmw 320d se อยู่
- น่าจะคนละอารมณ์กับ 320d se มากมายนะครับ - -! จะเทียบยังไงหนอ

ปล. จากที่อ่านหนังสือ AutoCar + AutoBild นะครับ ไม่เคยแตะรถทั้ง 2 คันนี้เลย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 07:06:26 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 09:30:58 »
1. ตัว Scirocco นี้ดีเปล่าครับ ---> ดีมากครับ ขับดี คุณภาพตัวรถก็ดี

2. ไม่ทราบมีตัว diesel เปล่า ---> เมืองไทยมีแต่เบนซิน 2.0TSI ครับ แต่เมืองนอกจะมีตัวดีเซล 2.0TDI ด้วย

3. เเล้ว ค่าดูเเลเเพงมากเปล่าครับ ---> คิดว่าคงแพงตามประสารถยุโรป

4. เเละถ้าจะออกรถไปออกที่ไหนดีครับ ---> ผมออกกับไทยยานยนต์อ่ะครับ ที่อื่นไม่รู้เหมือนกัน

5. เปรียบเทียบตัวนี้กับ bmw 320d se อยู่ ---> ผมมี Scirocco อยู่ แล้วก็เคยลองขับ 320d มาแล้ว มันอารมณ์เดียวกันเลยครับ 2 คันเนี้ย แทบไม่ต่างนะทั้งการขับการเร่ง (ไม่ได้จับเวลานะครับ ความรู้สึกล้วนๆ) ความรู้สึกที่ต่างคือพวงมาลัย 320d หนักมากกกกก แล้วผมว่าพวงมาลัย Scirocco ดีกว่า แล้วก็ความแตกต่างเรื่องรถ 2 ประตูกับ 4 ประตูเท่านั้น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:09:55 »
5. เปรียบเทียบตัวนี้กับ bmw 320d se อยู่ ---> ผมมี Scirocco อยู่ แล้วก็เคยลองขับ 320d มาแล้ว มันอารมณ์เดียวกันเลยครับ 2 คันเนี้ย แทบไม่ต่างนะทั้งการขับการเร่ง (ไม่ได้จับเวลานะครับ ความรู้สึกล้วนๆ) ความรู้สึกที่ต่างคือพวงมาลัย 320d หนักมากกกกก แล้วผมว่าพวงมาลัย Scirocco ดีกว่า แล้วก็ความแตกต่างเรื่องรถ 2 ประตูกับ 4 ประตูเท่านั้น

Scirocco นี่ขับหน้าไม่ใช่หลอครับ
320d นี่ขับหลังนะ
ไม่แตกต่างกันเลยหรือ :-\

เครื่อง Diesel ที่แรงบิดสูง มาเร็วกว่า Benzene

ความสบายในการขับขี่และนั่งของ 320d ที่น่าจะมากกว่า Scirocco อยู่เอาการ

ปล. ผมไม่เคยขับนะครับ แต่เป็นพวก "ขี้เดา" ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 10:45:10 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:42:15 »
VW Scirocco นำเข้านี่ครับ
ไม่มีโรงงานผลิตในประเทศไทย
อะไหล่นำเข้า ต้องแพงอยู่แล้ว

แต่ BMW กับ BenZ
มีโรงงานประกอบในไทย
อะไหล่บางตัว ผลิตในไทย
สามารถหาของเกรด A ราคาไม่แพงได้

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:55:17 »

Scirocco นี่ขับหน้าไม่ใช่หลอครับ

เครื่อง Diesel ที่แรงบิดสูง มาเร็วกว่า Benzene

ความสบายในการขับขี่และนั่งของ 320d ที่น่าจะมากกว่า Scirocco อยู่เอาการ

ปล. ผมไม่เคยขับนะครับ แต่เป็นพวก "ขี้เดา" ;D

ผมก็แค่ขับอย่างเดียวอ่ะครับ รายละเอียดที่ลงลึกไปกว่านั้นผมก็ไม่ทราบเหมือนกันอ่ะครับ แล้วก็แค่ขับเรื่อยๆในเมือง ไม่ได้เอาไปซิ่ง

ส่วนเรื่องความเร็วผมก็แค่คิดว่ามันก็เร็วเหมือนกันทั้งคู่ แต่ไม่ได้จับเวลาเทียบว่าคันไหนเร็วกว่ากัน (แค่แอคคอร์ด 2.4 ที่ขับประจำ ผมก็คิดว่ามันเร็วพอดีแล้ว)

ความสบายต่างแน่นอนครับ Scirocco จะอึดอัดหน่อยด้วยความเป็นรถ 2 ประตู แล้วก็เตี้ย ที่วางของน้อยกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2010, 10:58:05 โดย !+! Bomb !+! »

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:38:36 »

ไปลองขับดูครับ จะได้รู้  ความรู้สึกพวกนี้มันไม่ค่อยต่างกันหรอกครับเวลาขับธรรมดา
 เดี๋ยวนี้รถขับหน้าทำมาดีมากทีเดียว  ยกเว้นจะปิด traction control  ESP แล้วใส่เต็มๆ อันนี้ก็ต่างชัดเจนครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:51:44 »
ไปลองขับดูครับ จะได้รู้  ความรู้สึกพวกนี้มันไม่ค่อยต่างกันหรอกครับเวลาขับธรรมดา
 เดี๋ยวนี้รถขับหน้าทำมาดีมากทีเดียว  ยกเว้นจะปิด traction control  ESP แล้วใส่เต็มๆ อันนี้ก็ต่างชัดเจนครับ
สงสัยผมคงจะขับแต่รถขับหน้าถูกๆ กระมังครับ เลยไม่รู้ :'(
ที่ขับกันจนรู้นิสัย ที่แพงที่สุดก็ Camry
แพงกว่านี้คงไม่มีปัญญาแล้วครับ :'(

ออฟไลน์ tilung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 15:07:08 »
ลองไปขับดูก่อนครับผมเอาSiroccoของพี่สาวมาขับได้อาทิตย์กว่าๆก็ต้องเอาไปคืนพี่เขาเลย
เพราะลุกนั่งเข้าออกรถลำบากแถมเรื่องของเรื่องคือปวดหลัง

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 15:28:29 »
ลองไปขับดูก่อนครับผมเอาSiroccoของพี่สาวมาขับได้อาทิตย์กว่าๆก็ต้องเอาไปคืนพี่เขาเลย
เพราะลุกนั่งเข้าออกรถลำบากแถมเรื่องของเรื่องคือปวดหลัง

ด้วยเหตุนี้ถ้าเป็นผมๆจึงเอียงไปหาทาง Golf GTI มากกว่าเพราเหตุผลเรื่องการใช้งานที่สะดวกกว่าถึงแม้จะดูแตกต่างน้อยกว่าก็เถอะ Scirocco นั้นเคยขับมาแล้วช่วงสั้นๆผมรู้สึกอึดอัดกับมุมมองด้านหลังและการลุกออกจากรถมากครับ สงสัยจะแก่แล้ว 555+

อีกอย่างที่ VW ต่างจาก BMW ก็คือ VW นั้นประกอบนอก นำเข้ามา คุณภาพอาจจะต่างกันเล็กน้อย

เครื่องดีเซลของ 320d แรงบิดมารอบต่ำก็จริง แต่ 2.0 TSI ก็มีตั้ง 280 Nm ที่มตั้งแต่ 1700-5200 รอบต่อนาทีนะครับ แล้วม้าอีก 210 ตัว ถ้าให้เดาผมว่ากิน 320d แน่ๆ แต่ถ้ารื่องความประหยัดนั้นคนละเรื่องเลยครับ ซึ่งถ้าเปรียบเทียบด้วยเหตุผลทั้งหลายทั้งปวงถ้าเป็นผมผมขอเลือก 320d แต่ถ้าอารมณ์ล้วนๆGolf GTI ครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 20:09:20 »
ถ้าเอาเรื่องความสวยและเรียกความสนใจจากผู้ใช้รถหรือคนเดินถนน ยังไงซะ Scirocco ก็กิน 320 d แบบ ไม่เห็นฝุ่นเลยครับ อยากได้ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 20:18:59 »
ผมว่า 320dคุ้มกว่าครับ มันก็ขึ้นอยู่กับว่าชอบในบุคลิกแบบไหน มันให้คนละอารมณ์กันครับ สำหรับตัวรถ แต่ความแรงพอกัน

สุดท้ายก็อยากให้ไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 21:34:28 »
แต่เจอเจ้า 320d บ่อยมากๆเลยครับ  จนหลังๆเฉยๆแล้วครับ  ดู C-class AV น่ามองกว่าครับ ถ้าจะมองกันในระยะยาวครับ
แต่จริงๆเคยลอง Testdrive 320d มาก่อนครับ แอบรำคาญ sale ครับ ชอบติแต่ Benz อย่างนูนอย่างนี้ 555 (ก็เค้าขาย BMW นิ)แต่จริงๆก็ไม่ควรทำเช่นนี้นะครับตามความคิดผม   

แต่ก็ดีใช้ได้นะครับในด้าน Engineering แต่ถ้าดูด้านอื่นๆ ดูมันไม่ FriendlyUser เท่าไหร่เลยครับ  เช่น

ไม่มี Criuse Control และ ระบบจำกัดความเร็ว เหมือนใน Benz Audi หรือ VW  ที่ผมเคยลองขับในชีวิตจริง   
มันก็จำเป็นเหมือนกันครับสำหรับผู้ที่ต้องเดินทางไกล

เสียงเครื่องนี่ถ้าเทียบกับ Scirocco แล้ว คนละอารมรณ์เลยครับ    เสียงเหมือน Navara กับเสียงเหมือน Audi TT (ตามความคิดส่วนตัวนะครับบบบ อาจดูเวอร์ไป)

พวงมาลัยนี่หนักกว่า W124 อีกครับ ไม่ไหวแล้ว (saleบอกว่าเพราะใช้ RunFlat ก็อาจจริง อืมๆๆ)

ไฟหน้าไม่หมุนตามโค้ง ดังเช่น Scirocco , Golf GTI  , C-Class AV  ในกลุ่มเดียวกัน  ซึ่งก็อาจจะจำเป็นถ้าขับต่างจังหวัดเช่นกันครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับความพอใจและครับ เพราะรถเราขับนิครับ  ไม่จำเป็นต้องตามสังคมหรอกครับ 55+

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 21:35:01 »
ก่อนอื่นนะฮะ เจ้าของกระทู้ ถามใจตัวเองก่อนว่า เป็นคนแบบไหน ต้องพกคนไปเยอะๆหรือไม่
มันจะตอบโจทย์ตัวเองได้มากเลยหละ

ส่วนตัวแล้วเคยขับทั้งสองรุ่นแบบสั้นๆ พอได้ฟีลนิดนึง

ชอบ Scirocco มากกกกกกกกกกกกกกกก เพราะส่วนตัวเป็นคนชอบรถ Coupe อยู่แล้ว
ตำแหน่งการขับ ฟีลลิ่ง ออกตัวล้อฟรี เป็นอะไรที่ชอบมาก 555 แต่ก็...นะ มีแต่แรง เกาะถนนจะไปสู้
Audi TT ที่ใช้เครื่องกับเกียร์เดียวกัน หรือเทียบกับ 320d ก็คงจะคนละฟีล
เพราะมันสปอร์ตมาก และมันแร๊ง! ไม่แอ๊บแบ๊ว มากๆ ชอบสีเขียวสุดๆ

320d ได้เปรียบในเรื่องความ Practical ใช้งานในชีวิตจริงได้มากกว่า สมมติว่าคุณโสด แล้วอีกสองปีแต่งงานมีลูก
คุณจะยังซิ่งได้ในความใช้งานสะดวกด้วย ถ้าเป็น Scirocco หรอ เหอะ อย่าได้หวังว่าลูกน้อยหรือศรีภรรยาของคุณ
จะนั่งได้อย่างสบายระหว่างตั้งครรภ์ เบาะหลังก็เจาะเป็นสองหลุม อารมณ์คูเป้แท้ๆ เหมือน 120d เลย

ความได้เปรียบของ 320d น่าจะเป็นในเรื่องความประหยัดที่มากกว่าอย่างชัดเจน และในเรื่องของโปรโมชั่น BSI ที่จะทำให้คุณ
ไม่ต้องทำงานหามรุ่งหามค่ำและใช้เงินเป็นฟ่อนเพื่อการดูแลรถพรีเมี่ยมพวกนี้ แต่จากประสบการณ์ที่ที่บ้านมีรถ Audi และ VW
หลายเจเนอเรชั่น ไม่มีปัญหาเรื่องค่าซ่อมแพงหรืออะไรนะครับ เพราะซื้อคู่มือซ่อมรถมา แล้วหาอะไหล่เอง ซ่อมเอง 555
หรือหาอู่นอกที่ชำนาญก็ได้ครับ ที่เราไว้ใจ ใช่ว่าศูนย์บริการจะมีแต่ช่างดีๆนะครับ เผลอๆมุบมิบง่ายอีก ยิ่งยนตรกิจ ... อย่าได้เชื่อใจ

ถ้าถามผม Scirocco น่าจะไปเปรียบเทียบกับ Mini Cooper S มากกว่า ในเรื่องของสไตล์รถ บุคลิก และราคา
ที่ดูจะแปรผกผันกับความหลากหลายในการใช้งานเหลือเกิน เอาเป็นว่า ซื้อมาขับสนุกๆ วัยรุ่นๆ อย่าได้แคร์สื่อ
แต่ถ้า 320d ก็จะเป็นอารมณ์ผู้ใหญ่ขึ้นมานิดหนึ่ง แต่ถ้าจะวัยรุ่นออกตัวแรง ก็ได้อยู่นะ
แต่แฮนด์ลิ่ง ยังไง 320d ก็กินขาดครับ Scirocco มันมีแต่แรง  -*- 200แรงม้า+Turbo+DSG เท่านั้นเลย
ประหยัดน้ำมันก็ประหยัดกว่ารถเบนซินที่มีระดับความแรงเท่ากันนิดหน่อย แต่สู้ดีเซลไม่ได้แน่ๆ

ตายแล้วตอบยาวเชียว ตามประสาคนชอบ 320d กับ Scirocco เหมือนกันนะฮะ เปรียบเทียบสองตัวนี้อยู่เหมือนกัน
พอจะเห็นอะไรหลายๆอย่าง รวมไปถึงนึกภาพตามได้ว่า Scirocco เหมาะกับใคร และ 320d เหมาะกับใคร
ซึ่งตัวผมอยากจะบอกว่าถ้าเป็นผม ผมเลือก Scirocco ครับ เพราะผมชอบสไตล์รถคูเป้มากกว่า โสด ไม่มีภาระ
ขับคนเดียว เก๋ๆ เริ่ดๆ กลางเมือง 555555555 ;P

ออฟไลน์ blue-piston

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 21:39:34 »
วันนี้เห็นมี Review Scirocco เปรียบเทียบกับ Mini Cooper S ใน Bangkok Post พอดีเลยครับ ลองอ่านดูรายละเอียดตาม Link ด้านล่างนะครับ  เห็นเขาว่าเหนือกว่า Mini ในหลายๆ ด้านเลยครับ  ผมว่าที่แน่ๆ ขับแล้วคนจะมองมากว่า เพราะรูปร่างสวยแปลกตาดีครับ

http://www.bangkokpost.com/auto/autoreview/36500/car-injustice

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 23:17:32 »
ที่ยุโรปตั้งตำแหน่งสินค้าและราคาให้ 2.0 TDi (ดีเซล) สูงกว่า 2.0 TSI (เบนซิน) ครับ

แต่ก็ต่ำกว่า BMW 320d

แต่บ้านเรา 320d ผลิตในประเทศ
Scirocco ต้องนำเข้า เลยไม่สะท้อนต่ำแหน่งและราคาที่แท้จริงครับ

ออฟไลน์ i11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 00:18:08 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำเเนะนำนะครับ   สรุปคงต้องไปลองขับดูทั้งคู่

ออฟไลน์ ++LuCaS++

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 21:58:00 »
scirocco แน่นอน สวยเด่น แต่ข้างหลังเข้ายาก มินิเข้าง่ายกว่าอีก แต่ไปนั่งแล้ว กว้างกว่ามินิ

320 d ก็ประหยัดน้ำมันดีตรงนี้แหละ

แต่ยังไงก็ scirocco