ผู้เขียน หัวข้อ: ติด Heater ให้ Fortuner ตัวเก่า  (อ่าน 10409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: ติด Heater ให้ Fortuner ตัวเก่า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 21:48:21 »
ผมเป็นคนนนึงที่ชอบรถมี Heater  นะครับ 
แต่รถทุกวันนี้ที่บ้านไม่มีเลยซักคันที่มี    เคยแต่นั่งของคนอื่น มันฟินกว่า

ผมแนะนำว่าเอาแบบไม่จุกจิกทนใช้ต่อไปดีกว่าไม่แนะนำให้ดัดแปลงครับ น่าจะแปลงพอสมควร   ขายแล้วซื้อใหม่ดีกว่าครับหรือซื้อรถอิโคคาร์หรือมาสด้า ไว้อีกคัน เพราะรถพวกนี้หลายรุ่นมี Heater มาด้วยครับ      ยามหน้าหนาวออกมาใช้เยอะหน่อย 
ต่อไปถ้าจะซื้อรถ  ผมก็พิจารณาข้อนี้สำคัญเหมือนกัน  ถ้าไม่มี Heater  รถคันนั้นผมก็ไม่ซื้อเหมือนกัน  เพราะอากาศภายภาคหน้าจะเปลี่ยนแปลงมากว่านี้

ถ้ามีคนรับแปลงผมก็สนใจนะครับ  ;D
เพราะตัวเก่าดูดีกว่าตัวใหม่ตรงขับสี่ตลอดเวลา ก็เลยน่าเสียดายตัวเก่าไม่ได้ฮีทเตอร์

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: ติด Heater ให้ Fortuner ตัวเก่า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 00:22:56 »
ผมเป็นคนนนึงที่ชอบรถมี Heater  นะครับ 
แต่รถทุกวันนี้ที่บ้านไม่มีเลยซักคันที่มี    เคยแต่นั่งของคนอื่น มันฟินกว่า

ผมแนะนำว่าเอาแบบไม่จุกจิกทนใช้ต่อไปดีกว่าไม่แนะนำให้ดัดแปลงครับ น่าจะแปลงพอสมควร   ขายแล้วซื้อใหม่ดีกว่าครับหรือซื้อรถอิโคคาร์หรือมาสด้า ไว้อีกคัน เพราะรถพวกนี้หลายรุ่นมี Heater มาด้วยครับ      ยามหน้าหนาวออกมาใช้เยอะหน่อย 
ต่อไปถ้าจะซื้อรถ  ผมก็พิจารณาข้อนี้สำคัญเหมือนกัน  ถ้าไม่มี Heater  รถคันนั้นผมก็ไม่ซื้อเหมือนกัน  เพราะอากาศภายภาคหน้าจะเปลี่ยนแปลงมากว่านี้

ถ้ามีคนรับแปลงผมก็สนใจนะครับ  ;D
เพราะตัวเก่าดูดีกว่าตัวใหม่ตรงขับสี่ตลอดเวลา ก็เลยน่าเสียดายตัวเก่าไม่ได้ฮีทเตอร์

มีคนคิดแบบผมด้วย อุ่นใจจัง ตัวนี้มันเป็นล๊อตสุดท้าย ออกมาหลังจากตัวใหม่เปิดตัวไปแล้ว(ซื้อรถตกรุ่น)
ได้ระบบขับเคลื่อนที่ถูกใจ และราคาส่วนลดพิเศษ

เดี๋ยวผมจะลองขับเข้าไปถามที่ศูนย์โตโยต้า ลาวธานี ลองดู ได้ผลยังไงจะมารีวิวให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 01:58:13 »
ศูนย์ผมว่าไม่ทำให้ครับ   นโยบายคงเหมือนกันทั่วโลก   คือไม่รับดัดแปลง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 02:02:43 »
อย่าพึ่งหลงประเด็นครับ
ใครจะชอบไม่ชอบ ใครจะใช้ไม่ใช้ ใครจะจำเป็นไม่จำเป็นก็แล้วแต่ท่านๆเถอะครับ...

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 06:58:30 »
สำหรับผมคิดว่าไม่จำเป็นเลย หนาวก็ปิดแอร์จบ
บางทีบางจังหวัดหนาว 2-3 เดือนเอง

แต่ถ้าพร้อม มีเงินอยากทำก็ลุยเลย

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 10:27:05 »
ศูนย์ผมว่าไม่ทำให้ครับ   นโยบายคงเหมือนกันทั่วโลก   คือไม่รับดัดแปลง

รถรุ่นนี้สเปคที่ลาวมี Heater ทุกคันครับ ผมไม่ได้ไปดัดแปลงครับ
เพียงแค่อยากเปลี่ยนอะไหล่ของสเปคที่มี Heater แล้วหวังว่ามันจะใช้ได้

อารมณ์เหมือน Revo เข้าไปเปลี่ยนไฟหน้าเป็นตัว Led หลายๆศูนย์ก็เบิกอะไหล่ตัวท๊อปมาเปลี่ยนให้นะครับ

ถ้าต้องดัดแปลงคงไม่ทำ เพราะอายุไม่อยู่ในช่วงแต่งรถละครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 10:54:36 »

รถรุ่นนี้สเปคที่ลาวมี Heater ทุกคันครับ ผมไม่ได้ไปดัดแปลงครับ
เพียงแค่อยากเปลี่ยนอะไหล่ของสเปคที่มี Heater แล้วหวังว่ามันจะใช้ได้

อารมณ์เหมือน Revo เข้าไปเปลี่ยนไฟหน้าเป็นตัว Led หลายๆศูนย์ก็เบิกอะไหล่ตัวท๊อปมาเปลี่ยนให้นะครับ

ถ้าต้องดัดแปลงคงไม่ทำ เพราะอายุไม่อยู่ในช่วงแต่งรถละครับ

บ้านเราอาจบอกไม่จำเป็น
แต่ เมืองหนาว ที่อากาศ ต่ำกว่า 25 จำเป็นครับ ซึ่งผมว่าเมืองหนาวมีทุกคันนะ ดังนั้นทำขายทั่วโลกก็ต้องมีสิ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 11:03:22 »
บ้านผมอยู่ร้อยเอ็ด หน้าหนาวบางที เลขสิบต้นๆ
กลับบ้านที ผมไม่ใช้ซิตี้ตัวแรก รถตัวเองเลย เอาแอคคอทพ่อออกอย่างเดียวครับ
อุ่นสบาย ไม่ต้องมานั่งปรับแอร์ไปมา ปิดแอร์เปิดแต่ลมยังหนาว เดี๋ยวฝ้าขึ้นกระจกรอบคันอีก
สำหรับผมจำเป็นครับ เนื่องจากขับรถหรือนั่งรถไม่ชอบใส่เสื้อกันหนาว มันรู้สึกรำคาญครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 12:44:39 »
บ้านผมอยู่ร้อยเอ็ด หน้าหนาวบางที เลขสิบต้นๆ
กลับบ้านที ผมไม่ใช้ซิตี้ตัวแรก รถตัวเองเลย เอาแอคคอทพ่อออกอย่างเดียวครับ
อุ่นสบาย ไม่ต้องมานั่งปรับแอร์ไปมา ปิดแอร์เปิดแต่ลมยังหนาว เดี๋ยวฝ้าขึ้นกระจกรอบคันอีก
สำหรับผมจำเป็นครับ เนื่องจากขับรถหรือนั่งรถไม่ชอบใส่เสื้อกันหนาว มันรู้สึกรำคาญครับ

ผมเห็นผู้ใช้งานจริงี่เจอปัญหาจริงมาอธิบายหลายคนมาก
แต่คนที่ไม่เห็นประโยชน์ก็ตั้งธงไว้เหนียวแน่นมาก
ซึ่งมันชัดเจนว่ามีคือดี ส่วนเรื่องไม่ชอบว่าแอร์จะเย็นช้า รวนง่าย และอื่นๆ มันก็เป็นอีกเรื่องต่างหาก
งงว่าเวลามีข้อมูลใหม่ๆ มาทำไมบางคนถึงต้านเยอะจัง จากที่ผมใช้มา 2-3 รุ่นที่เป็นแอร์ออโต้แต่
ตัดฮีทเตอร์ทิ้ง มันคือสิ่งที่ผิดครับ ไม่มีกลางๆ ว่ามีก็ได้ไม่มีก็ได้ เพราะแอร์บังคับได้แค่ลม
การควบคุมอากาศไหลเวียนในรถทุกอย่างดูรวนไปหมด ขับรถคันนั้นๆ ได้แค่บางช่วง
ที่อากาศภายนอกเหมาะสม ส่วนแอร์ออโต้เต็มระบบคือคุณไม่ต้องแคร์กับอะไรเลย

ส่วนที่ว่าเย็นช้า พังง่าย ต้องถามว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหน ครับ เราจะได้หลีกเลี่ยงห่างๆ
ส่วนรุ่นไหนที่ระบบดี คุมอากาศดีไม่สวิง ทน แอร์เย็น เราก็ต้องชม
เหมือนปัจจุบันที่เรามาชมมาด่าเรื่อง พวงมาลัย เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ผมได้ยินมาว่า
เรื่องอากาศสำคัญต่อสุขภาพพอๆ กับอาหารและยา มันไม่ใช่สิ่งที่เราต้องทนครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:23:22 »

บ้านเราอาจบอกไม่จำเป็น
แต่ เมืองหนาว ที่อากาศ ต่ำกว่า 25 จำเป็นครับ ซึ่งผมว่าเมืองหนาวมีทุกคันนะ ดังนั้นทำขายทั่วโลกก็ต้องมีสิ
  คือผมไม่ได้บอกว่าไม่มี   ขนาดรถที่ส่งไปขายทะเลทรายพวกวีโก้ยังได้ Heater ทุกคันเลย    จำเป็นนะจำเป็นแน่นอน เพราะรถมันทำอุณหภูมิได้ดีกว่ารถที่ไม่มี Heater
 เพียงแต่ผมหมายถึงว่างานพวกนี้เป็นงานดัดแปลง  ศูนย์โตโยต้าไม่น่าจะทำให้นะครับคือติดตั้งเขาอาจไม่ติดให้    แต่ถ้าไปขอเบิกอะไหล่เขาทั้งหมดก็ได้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:25:52 »
คือผมไม่ได้บอกว่าไม่มี   ขนาดรถที่ส่งไปขายทะเลทรายพวกวีโก้ยังได้ Heater ทุกคันเลย    จำเป็นนะจำเป็นแน่นอน เพราะรถมันทำอุณหภูมิได้ดีกว่ารถที่ไม่มี Heater
 เพียงแต่ผมหมายถึงว่างานพวกนี้เป็นงานดัดแปลง  ศูนย์โตโยต้าไม่น่าจะทำให้นะครับคือติดตั้งเขาอาจไม่ติดให้    แต่ถ้าไปขอเบิกอะไหล่เขาทั้งหมดก็ได้

อ่อครับ ผมคิว่า คงไม่มี ศูนย์ ที่ไหนรับทำเช่นกัน
คงต้อง หา อะไหล่เบิกทำเอง อู่นอก ซึ่ง น่าจะพอหาเชียงกงยกชุดได้

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:33:41 »
รถญี่ปุ่น D-seg ผม ระบบก็เสียตอนอายุ 18 ขวบเหมือนกันครับ ไม่ได้เสียง่ายทุกยี่ห้อครับ อันนี้ยืนยัน

จากนั้นทุกคันที่ใช้เลือกให้มีหมด แอร์ออโต้

เพราะส่วนประกอบที่ทำให้การโดยสารรู้สึกสบาย นอกจากตัวรถที่นิ่ง เงียบ มั่นคงแล้ว อุณหภูมิ ภายในที่คงที่ และหมาะสม นี่คือ ปัจจัยหนึ่งที่ทำให้ ภาพรวมในการโดยสารสมบูรณ์ รู้สึก สบาย ผ่อนคลายได้มาก ไม่ว่าข้างนอกจะร้อน เย็น ฝนตก เปลี่ยนไปอย่างไร ภายในคนโดยสารจะสบายที่สุดทุกสภาวะอากาศ

มีแล้วได้ใช้ ก็อยากให้มีในคันต่อๆไปครับ มันจะทำให้สบายสมบูร์แบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 13:41:43 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 13:38:19 »
    ผมก็ทราบนะครับต่างคนต่างความคิดเรื่อง Heater  ผมเคยตั้งกระทู้ในเวปจนโดน admin บล็อคไปแล้วเรื่องนี้ 
   สรุปเหตุผลที่ไม่มี Heater  ในรถ Toyota  ในกลุ่มวีโก้ Fortuner  จนตอนหลังมีการเรียกร้องให้เอามาติดเพิ่มเติมในรถรุ่นปัจจุบัน   Toyota  ให้เหตุผลนี้ไว้

1. ลดต้นทุน    คำนี้จำกัดความชัดเจนแล้วนะครับไม่ต้องอธิบายต่อเพราะอุปกรณ์มาตรฐานอาจแตกต่างกันในแต่ละประเทศ
      2. รถรุ่นเดียวกันเสปกเหมือนกันแต่ถ้าใส่ Heater อัตราการกินน้ำมันจะเพิ่มขึ้น   ทางประเทศไทยต้องแข่งกันเรื่องตัวเลขอัตราสิ้นเปลือง   จึงไม่ใส่มาเพราะมันจะมีผลจิตวิทยากับเรื่องนี้  แล้วมันจะสู้คู่แข่งไม่ไ่ด้
      3.ลดงบค่าซ่อมบำรุง เหตุผลทางการตลาด
      4.ต้องการให้แอร์เย็นเร็วที่สุด  เหตุผลทางจิตวิทยาการตลาดเหมือนกัน

ที่ทาง Toyota  ไม่ใส่มาเหตุผลมันก็มีแค่นั้นละ   ไม่เกี่ยวกับจำเป็นหรือไม่จำเป็น หรือไม่เกี่ยวกับความจำเป็นหรือไม่จำเป็นของใคร  สรุปมันควรต้องมีนั่นละครับ ใครไม่ชอบก็ไม่ต้องเปิดใช้แค่นั้นเองหรือจะไปดัดแปลงตัดออกก็เรื่องของท่าน   แต่การจะไม่ใส่มาให้เลยแบบที่ทำกันอยู่นี้ก็ดูใจร้ายเกินไป      เพราะในรถหรูหราอย่าง Camry หรือ Lexus  ทางบริษัทไม่ไ่ด้ตัดออกโดยให้เหตุผลเพราะว่าลูกค้ากลุ่มนี้มันเป็นลูกค้าที่กลุ่มที่สูงขึ้น อีกระดับนึงอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 13:43:31 โดย Auto »