ผู้เขียน หัวข้อ: ติด Heater ให้ Fortuner ตัวเก่า  (อ่าน 10415 ครั้ง)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ติด Heater ให้ Fortuner ตัวเก่า
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:03:20 »
อากาศบ้านนอกแถวบ้านผมหนาวมาก
มีความคิดจะติด Heater ให้กับเจ้า Fortuner ตัวเก่า น่าจะตัวสุดท้ายที่ภายในสีดำ

คำถามคือ
1.ต้องซื้ออะไหล่อะไรมาเปลี่ยนบ้างครับ
2.เนื่องจากระบบแอร์เป็น Auto เปลี่ยนอะไหล่ตามข้อ 1 แล้วมันจะใช้ได้เลยไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนระบบควบคุมอีก

ปล.อะไหล่หาซื้อง่ายครับ เพราะตัวนี้สเปคที่ลาวมันมี Heater ผมข้ามไปเรื่อยๆอยู่แล้ว สั่งอะไหล่จากศูนย์ Toyota ลาวไม่น่าจะรอนาน

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: ติด Heater ให้ Fortuner ตัวเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:24:47 »

คห.ส่วนตัวขยาดกับฮีตเตอร์มาก เพราะมันจุกจิกครับยกตัวอย่างเช่นในรถยุโรปที่มีฮีตเตอร์ ต้องคอยเช็ควาวล์น้ำ มอเตอร์และท่อฮีตเตอร์บ่อยๆเพราะมันรั่วง่ายมาก จนมีอะไหล่ชุดซ่อมโดยเฉพาะทำออกมาขาย  ระยะหลังขี้เกียจเลยตัดระบบฮีตเตอร์ออกไปหมดขับสบายใจขึ้นเยอะไม่ต้องพะวงคอยเช็คน้ำในหม้อน้ำบ่อยๆ  และแอร์ก็เย็นขึ้นและเร็วกว่าเดิมชัดเจน
ปล. หนาวมากๆเปิดแต่พัดลมปิดคอมแอร์ก็อุ่นแล้วครับ

ออฟไลน์ tsubasa

Re: ติด Heater ให้ Fortuner ตัวเก่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:34:22 »
ถ้าหาอะหลั่ยง่ายก็ลองทำดูเลยครับ รถเรา ขับเอง ใช้เอง เลือกเอง สบายใจสุดแล้วครับ
แต่ของผมถ้าอากาศเย็นๆ ผมก็ไม่ได้เปิดแอร์ บางทีก็เปิดแต่พัดลมเป่าเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:36:41 »

คห.ส่วนตัวขยาดกับฮีตเตอร์มาก เพราะมันจุกจิกครับยกตัวอย่างเช่นในรถยุโรปที่มีฮีตเตอร์ ต้องคอยเช็ควาวล์น้ำ มอเตอร์และท่อฮีตเตอร์บ่อยๆเพราะมันรั่วง่ายมาก จนมีอะไหล่ชุดซ่อมโดยเฉพาะทำออกมาขาย  ระยะหลังขี้เกียจเลยตัดระบบฮีตเตอร์ออกไปหมดขับสบายใจขึ้นเยอะไม่ต้องพะวงคอยเช็คน้ำในหม้อน้ำบ่อยๆ  และแอร์ก็เย็นขึ้นและเร็วกว่าเดิมชัดเจน
ปล. หนาวมากๆเปิดแต่พัดลมปิดคอมแอร์ก็อุ่นแล้วครับ

อย่าเหมารวม heater ทั้งระบบสิครับ
แปลว่ารถคันนั้น heater ห่วย

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 11:51:20 »

อย่าเหมารวม heater ทั้งระบบสิครับ

รถผมก็มาพังตอน18ขวบนะ  พังปุ๊บไม่มีความรู้อะไรอยากให้แอร์เย็นก็จัดการตัดเลย  พอตอนหลังแอร์เย็นแบบยะเยือกทรมานมากมาหาข้อมูลคิดว่าพังที่วาล์วน้ำนี่แหละมือสองพันเดียว  เสียดายมากต้องไปหาทางเอาคืน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:08:04 »

Lancer EX มี ฮีทเตอร์นะครับ
มาสด้า ก็มี

เกี่ยวไหม หน้าหนาวขับรถตอน ตีหนึ่ง ได้ใช้งานจริงนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:34:53 »
ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจนะว่ารถเมืองไทยจะมี Heater ทำไม เคยใช้แค่ครั้งเดียวตอนต้นปี 2016 ที่กทม. หนาวๆ รถ 12 ปีแล้ว ระบบแอร์ยังไม่เคยงอแงนะครับ

แต่พอเปลี่ยนมาขับ Jazz แอร์ Auto ไม่มี Heater คุณพระ เปิด 28 องศา ยังหนาวเลย คิดถึงคันเก่าที่มี Heater ขึ้นมาทันที
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:42:05 »
ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจนะว่ารถเมืองไทยจะมี Heater ทำไม เคยใช้แค่ครั้งเดียวตอนต้นปี 2016 ที่กทม. หนาวๆ รถ 12 ปีแล้ว ระบบแอร์ยังไม่เคยงอแงนะครับ

แต่พอเปลี่ยนมาขับ Jazz แอร์ Auto ไม่มี Heater คุณพระ เปิด 28 องศา ยังหนาวเลย คิดถึงคันเก่าที่มี Heater ขึ้นมาทันที

Vigo ผม พัดลมต่ำสุด แอร์ ระดับต่ำสุด ขับกลางคืนไม่ได้เลยครับ ต้องปิดแอร์ขับโครตงง
ต้องไปปรับปรับ ให้ ลมลงเท้าหมด
ใช้รถมา ไม่เคยปรับแอร์ ขึ้นไปเลยขีดต่ำสุดสุด งงงง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 12:52:25 »
อากาศบ้านนอกแถวบ้านผมหนาวมาก
มีความคิดจะติด Heater ให้กับเจ้า Fortuner ตัวเก่า น่าจะตัวสุดท้ายที่ภายในสีดำ

คำถามคือ
1.ต้องซื้ออะไหล่อะไรมาเปลี่ยนบ้างครับ
2.เนื่องจากระบบแอร์เป็น Auto เปลี่ยนอะไหล่ตามข้อ 1 แล้วมันจะใช้ได้เลยไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนระบบควบคุมอีก

ปล.อะไหล่หาซื้อง่ายครับ เพราะตัวนี้สเปคที่ลาวมันมี Heater ผมข้ามไปเรื่อยๆอยู่แล้ว สั่งอะไหล่จากศูนย์ Toyota ลาวไม่น่าจะรอนาน

น่าจะไปปรึกษาร้านแอร์ที่ทำรถโตโยต้าที่ฝั่งลาวดูนะครับ
สังเกตุดูในเว็บมานานไม่ค่อยมีคนรู้เรื่องนี้เลย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 13:12:58 »

เหมาตรงไหน มีคำไหนที่กล่าวไป ว่าไม่ดีหรือห่วย ? 

ผมมาแชร์ประสบการณ์และความรู้สึกในการซ่อมที่ผ่านมา รถใหม่ๆมันก็ดีทุกคันหละครับไม่มีคันไหนห่วยหรอกครับกับระบบที่ให้มา  ไม่ว่าฮีตเตอร์ หรือระบบอุ่นกระจก อุ่นเบาะ อย่างมากก็แค่เผลอไปปรับโดนโดยบังเอิญให้รำคาญเล่น
แต่ตรงข้ามลองพอมันอายุมากขึ้นหรือรวนขึ้นมาซิครับ มันไม่ใช่แค่ฮีตเตอร์เท่านั้นที่จะพังเช่นน้ำหล่อเย็นรั่วตรงมอเตอร์มองไม่เห็นเป็นตามดขับๆไปน้ำแห้งเครื่องฮีตขึ้นมา หรือระบบอุ่นกระจกร้อนจนสายแพรละลายหรือมันรวนเอง อุ่นมันตลอดจนแบตหมดประตูก็เปิดไม่ได้อีก แบบนี้มันก็น่าปวดหัว
ความเห็นส่วนตัวคือ ไม่สนับสนุนที่จะทำเสมือนสร้างความจุกจิกให้รถเพิ่มขึ้นแต่ไม่อยากขัดเจตนารมณ์ จขกท. เลยแชร์ประสบการณ์ตรงจากการแก้ หรือซ่อมที่ผ่านมาให้ฟังเผื่อเป็นแนวทางประกอบในการตัดสินใจทำ 
ปล.ถ้าคุณเห็นว่ามีดีตรงไหนก็แชร์มา จะมีประโยชน์ซะกว่ากับ จขกท.และท่านอื่นๆดีกว่าตอบแบบนี้ไม่มีสาระหรือประโยชน์อะไรในกระทู้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 13:16:44 »
ของโตโยต้า เปลี่ยนตู้แอร์ครับ ตู้พลาสติกมีบังลมทั้งชุด ต้องซื้อมอเตอร์บังลมด้วย คุมทิศทางลม

แล้วก็ต่อสายไฟเพิ่มไปมอเตอร์แผ่นบังลม โปรแกรมตัวคุมแอร์ใหม่ครับ

หรือเอาง่าย ต่อท่อกาศเพิ่มจากตัวปรับอากาศภายนอกไปยังห้องเครื่องครับ ก็จะเสมือนว่ามีฮีตเตอร์ เพราะลมฮีตเตอร์มันดูดอากาศภายนอกไปฮีตอยู่ดี พวกแอร์ออโต้ที่มีฮีตเตอร์เวลาเปิดให้ฮีตเตอร์ทำงานก็จะเปิดรับลมภายนอกรถเป็นช่วงๆครับ ลดแบคทีเรียในตู้ฮีตเตอร์ ดังนั้น เอาความร้อนจากห้องเครื่องมาใช้ก็ไม่ต่างอะไรมากครับ

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 13:32:55 »
จริงครับ  ใช้ fortuner อยากมี heater ขับหน้าหนาว ทรมาร ทุกวันนี้ เปิด 28 พัดลมเบาสุดตลอด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 13:49:50 »
ทำไมเว็บเรา ฮีตเตอร์เป็นประเด็นอ่อนไหวเหลือเกิน  ;) :o ??? :'(

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:01:33 »
ทำไมเว็บเรา ฮีตเตอร์เป็นประเด็นอ่อนไหวเหลือเกิน  ;) :o ??? :'(

ผมว่า ไม่ใช่เรื่องฮีตเตอร์โดยตรงครับ
แต่เป็นเรื่อง การปรับ อุณภูมิ ในรถ ที่
ค่ายที่ผมเป็น ติ่ง มันทำมาได้ห่วย จริงๆ คือมันปรับ 26 -27 ไม่ได้ครับ ปรับได้ แต่ หนาว หนาวมาก หนาวมากๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:15:15 »
ปีๆหนึ่งหนาวจริงๆอยู่ไม่กี่อาทิตย์ อยากเจออากาศหนาวจัดๆ ก็ต้องขึ้นที่สูงกันบ้าง 

ที่เหลืออากาศร้อนจัด ถามหาแต่ ฟิลม์ติดรถ กันร้อน กันแสง uv ล้างแอร์ เติมน้ำยาแอร์ กันทั้งนั้น

แต่ก็ยังไง ออปชั่นแบบนี้ หลายๆคนก็อยากให้มีเป็นอุปกรณ์พื้นฐาน พอๆกับ ถุงลม 6-7 ใบ

มีแล้วไม่ได้ใช้ก็ว่ากันเป็นอีกเรื่อง อย่างน้อยๆก้เอาไว้เกทับค่ายอื่นได้บ้าง  :) :) :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:15:46 »
เป็นแน่นอนครับ ผมใช้ Forหน้าแชมป์ ก็มีปัญหา
คันเก่า altis หน้าแบน นี่หนักเลย

นึกภาพ ขับรถหน้าฝนตอนกลางคืน อุญหภูมินอกรถปกติ 26-30 C แต่ในรถมีเอา thermometer เข้าไปวัดได้ 21-22 C 
เปิดกระจกน้ำฝนเข้า
ปิดแอร์หายใจไม่ออก
ปิด AC เป็นช่วงๆ ช่วยได้นิดหน่อย

สุดท้ายมีเสื้อกันหนาวประจำรถ ค่อยยังชั่ว
'19 Honda Civic EL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:30:20 »
ปีๆหนึ่งหนาวจริงๆอยู่ไม่กี่อาทิตย์ อยากเจออากาศหนาวจัดๆ ก็ต้องขึ้นที่สูงกันบ้าง 

ที่เหลืออากาศร้อนจัด ถามหาแต่ ฟิลม์ติดรถ กันร้อน กันแสง uv ล้างแอร์ เติมน้ำยาแอร์ กันทั้งนั้น

แต่ก็ยังไง ออปชั่นแบบนี้ หลายๆคนก็อยากให้มีเป็นอุปกรณ์พื้นฐาน พอๆกับ ถุงลม 6-7 ใบ

มีแล้วไม่ได้ใช้ก็ว่ากันเป็นอีกเรื่อง อย่างน้อยๆก้เอาไว้เกทับค่ายอื่นได้บ้าง  :) :) :)

จริงๆ Heater เป็น พื้นฐานติดรถ แต่ ค่ายรถตัดออก เพราะคิด เหมือนคุณ ว่าไม่จำเป็น
แต่ ใครขับรถจะรู้ว่า กลางคืน ดึกๆ ขับรถไกลๆ จำเป็น ไม่ต้องรอหน้าหนาว
หลายๆคน แพ้อากาศเย็นครับ ดังนั้น เครื่องปรับอากาศ ควรทำ อุณหภูมิ ข้างในให้ได้ 25 องศา แม้ข้างนอกจะเย็นกว่า 25
แต่ ความเป็น จริงคือ มันทำไม่ได้ไง ถ้ามันทำ 25 องศาได้ ก็ไม่จำเป็นต้อมี Heater
แต่ กำลัง พูดถึง เครื่องปรับอากาศ คือมันต้อง ปรับ 25 ได้ ทุก สภาวะ
ไม่ได้ พูดถึงแค่ เครื่องทำความเย็น

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:40:27 »
ผมว่าหลายๆท่ายอาจจะยังสับสนกับระบบ heater ว่าต้องเป็นลมร้อนๆออกมาอย่างเดียว
แต่จริงๆถ้าพูดง่ายๆมันคือปรับอุณหภูมิให้มันพอดีกับที่เราตั้งไว้ อย่างเช่น 25ก็คือ25 26ก็คือ26
รถที่บ้านมี heater หมดทุกคัน พอมาเจอ Altis1.8v เท่านั้นแหละ ถึงกับเงิบเลย ไปเข้าศูนย์มาช่างบอกให้ติดเสื้อกันหนาวไว้
แล้วที่ไอ้ที่มันฝ้าทั้งคันนี่ไม่ต้องลงรถไปเอาผ้าเช็ดกันหรือไง ผมว่ามันเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 14:44:38 »
ผมว่าหลายๆท่ายอาจจะยังสับสนกับระบบ heater ว่าต้องเป็นลมร้อนๆออกมาอย่างเดียว
แต่จริงๆถ้าพูดง่ายๆมันคือปรับอุณหภูมิให้มันพอดีกับที่เราตั้งไว้ อย่างเช่น 25ก็คือ25 26ก็คือ26
รถที่บ้านมี heater หมดทุกคัน พอมาเจอ Altis1.8v เท่านั้นแหละ ถึงกับเงิบเลย ไปเข้าศูนย์มาช่างบอกให้ติดเสื้อกันหนาวไว้
แล้วที่ไอ้ที่มันฝ้าทั้งคันนี่ไม่ต้องลงรถไปเอาผ้าเช็ดกันหรือไง ผมว่ามันเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยด้วยนะครับ

Vigo ผมก็เป็นครับ เปิดแอร์ขับไม่ได้เลย ต้องปิด พอปิดก็ร้อนอีก
ใครไม่เคย ขับรถที่ มันปรับ อากาศได้จริงๆ ไม่รู้หรอก
เราต้งการรถที่ ปรับ อุณภูมิได้ ไม่ใช่ มีแต่ ทำความเย็น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 15:01:54 »

ผมใช้Camry acv40, bmw e46, new beetle, มาร์ชยาริส และ altis

คันไหนมีHeater มาตัดทิ้ง แคมรี่ e46 ง่ายหน่อย มันตัดคอมแอร์ได้เองเวลาหนาวเกินอย่ากดAutoเป็นพอ

New Beetleใส่หางหนูเพิ่มแอร์ปรับมืออยู่แล้ว หนาวสุดๆข้างนอก2องศา ข้างในรถ17-18ใส่เสื้อกันหนาวไหว

Altis ไม่มีมาแต่แรก ง่ายเลย หนาวก็กดปิดAC พัดลมเบอร์1

มาร์ช หางหนูอีกเหมือนกัน

ยาริส ยังไม่ได้ใช้จนหนาว

จะบอกว่าเดือดร้อนไหมถ้าไม่มี ไม่นะ ถ้าตราบใดยังไม่ติดฮีตเตอร์ในบ้านผมก็ไม่คิดว่าจะต้องติดฮีเตอร์ในรถ

ออฟไลน์ beckdance

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 15:07:51 »
อารมณ์เหมือนนั่งจ่อแอร์นานๆบางคนเป็นหวัดได้ง่ายนะครับ

Heater ถึงความจำเป็นต้องใช้ยังไงก็ดีกว่าไม่มี แต่ประเทศเรามันไม่ค่อยมีอากาศหนาวยาวนานเท่าไหร่

แต่ผมอยู่ภาคอีสาน ฤดูหนาวค่ำๆ เช้าๆอากาศเย็นๆเกือบทุกวัน อย่างปีที่แล้วต่ำกว่า 15 องศา เจ้ามาสด้าCX5ทำให้ขับหน้าหนาวอุ่น ฟิน ชิลไปอีก

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 15:57:06 »
ส่วนตัวเป็นภูมิแพ้อากาศ เวลาใช้รถที่มีฮีทเตอจะช่วยผมได้มากเวลาหายใจไม่ออกครับ
crv g1 มีชอบมาก
toyota exsior มีชอบมาก  เคยรั่วทีน้ำร้อนนองในรถ ไปซื้อฮีทเตอเซียงกงมาเปลี่ยน1000 บาทกลับมาใช้ต่อ  เพราะของ0 หมื่นกว่าเคยถามครับ

ปัจจุบันใช้ avanza2012 หนาวมาก  ปรับตวามเย็นขีดเดียว แอร์หนาวทั้งคันฝ้าขึ้นเลย  แอร์ตัดนะครับ แต่มันตัดแปปเดียว คอมทำงานต่อ    ทำให้ผมต้องทุนเปิดๆปิดๆความเย็นตลอดการเดินทาง  ไม่งั้นแย่  คนที่ขี้ร้อนหลายคนทักทำไมแอร์คันนี้หนาว

เวลาอยู่ซิดนีย์ใช้โตต้า echo  เหมือนๆยาริส รถมีฮีทเตอน์ 3 แสนกว่าโล รถ16ปีละ ยังไม่พังเลยครับ   ขับไปไหนสบายมาก    เบื่อตรงโตต้าเมืองไทยไม่มี คงเพราะคนส่วนใหญ่ไม่ชอบแน่เลย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 16:08:23 »

เหมาตรงไหน มีคำไหนที่กล่าวไป ว่าไม่ดีหรือห่วย ? 

ผมมาแชร์ประสบการณ์และความรู้สึกในการซ่อมที่ผ่านมา รถใหม่ๆมันก็ดีทุกคันหละครับไม่มีคันไหนห่วยหรอกครับกับระบบที่ให้มา  ไม่ว่าฮีตเตอร์ หรือระบบอุ่นกระจก อุ่นเบาะ อย่างมากก็แค่เผลอไปปรับโดนโดยบังเอิญให้รำคาญเล่น
แต่ตรงข้ามลองพอมันอายุมากขึ้นหรือรวนขึ้นมาซิครับ มันไม่ใช่แค่ฮีตเตอร์เท่านั้นที่จะพังเช่นน้ำหล่อเย็นรั่วตรงมอเตอร์มองไม่เห็นเป็นตามดขับๆไปน้ำแห้งเครื่องฮีตขึ้นมา หรือระบบอุ่นกระจกร้อนจนสายแพรละลายหรือมันรวนเอง อุ่นมันตลอดจนแบตหมดประตูก็เปิดไม่ได้อีก แบบนี้มันก็น่าปวดหัว
ความเห็นส่วนตัวคือ ไม่สนับสนุนที่จะทำเสมือนสร้างความจุกจิกให้รถเพิ่มขึ้นแต่ไม่อยากขัดเจตนารมณ์ จขกท. เลยแชร์ประสบการณ์ตรงจากการแก้ หรือซ่อมที่ผ่านมาให้ฟังเผื่อเป็นแนวทางประกอบในการตัดสินใจทำ 
ปล.ถ้าคุณเห็นว่ามีดีตรงไหนก็แชร์มา จะมีประโยชน์ซะกว่ากับ จขกท.และท่านอื่นๆดีกว่าตอบแบบนี้ไม่มีสาระหรือประโยชน์อะไรในกระทู้

เพราะใช้คำว่าในรถยุโรปที่มีฮีตเตอร์ครับ
ทางที่ดีควรระบุไปเลยว่ารุ่นไหน รู้สึกเลวร้ายกับรุ่นนั้นๆ
ส่วนรุ่นอื่นที่มีฮีตเตอร์อาจจะไม่จุกจิกแบบนั้นครับ

ปล.ที่ผมตอบแบบที่ตอบไป เพราะมีคนเหมารวมแบบนั้นจริงๆ
และคำพูดที่ไม่ชัดเจนแบบนั้น ผมจึงต้องตอบเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 16:39:58 »
ชอบใช้เวลาฝนตกตอนกลางคืน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 16:46:17 »
ส่วนตัวผมว่ามันจำเป็นนะ

คนที่บอกว่าปีนึงๆเจอหนาวๆไม่กี่อาทิตย์ อันนั้นมันก็แล้วแต่ที่ที่เค้าอยู่
แต่ผมอยู่ในที่ที่อากาศเย็นบ่อยๆ สำหรับผมมันจำเป็นเลยทีเดียว
จริงๆไม่ต้องรอหน้าหนาวหรอกครับ ผมตกหนักๆก็หนาวเย็นได้..

อย่างเมื่อเช้าผมออกบ้านตี5 อุณหภูมิที่รถบอกอยู่ที่ 21 องศา
ทีนี้ข้อแตกต่างระหว่างใช้ Heater กับ เปิดพัดลมแต่ไม่เปิดสวิทแอร์
เปิดพัดลมแต่ไม่เปิดสวิทแอร์มันหายใจไม่ค่อยสะดวกครับ ไม่รู้เป็นไร
หรือไม่เปิดแอร์หรือพัดลมเลยก็อาการคล้ายๆกันครับ หายใจไม่ค่อยออกไม่ค่อยสะดวกเช่นกัน
แต่ Heater ให้ความอบอุ่นตามที่เราอยากได้เลยครับ อุ่นมากอุ่นน้อยปรับเองได้

ผมจึงคิดว่ามี Heater มีประโยชน์กว่าเป็นไหนๆ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เสียหายอะไร..

---------------------
อย่าออกนอกประเด็นครับ
ผมสนับสนุน จขกท. ให้ติด
ส่วนเรื่องอุปกรณ์ผมไม่ทราบเท่าไหร่
รอคนที่ทราบมาตอบประเด็นนี้ให้ตรงอีกที

หรือไม่ก็ลองเสิชหาในกูเกิ้ลลองดูก่อนครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 18:29:24 »
ผมเป็นคนนนึงที่ชอบรถมี Heater  นะครับ 
แต่รถทุกวันนี้ที่บ้านไม่มีเลยซักคันที่มี    เคยแต่นั่งของคนอื่น มันฟินกว่า

ผมแนะนำว่าเอาแบบไม่จุกจิกทนใช้ต่อไปดีกว่าไม่แนะนำให้ดัดแปลงครับ น่าจะแปลงพอสมควร   ขายแล้วซื้อใหม่ดีกว่าครับหรือซื้อรถอิโคคาร์หรือมาสด้า ไว้อีกคัน เพราะรถพวกนี้หลายรุ่นมี Heater มาด้วยครับ      ยามหน้าหนาวออกมาใช้เยอะหน่อย 
ต่อไปถ้าจะซื้อรถ  ผมก็พิจารณาข้อนี้สำคัญเหมือนกัน  ถ้าไม่มี Heater  รถคันนั้นผมก็ไม่ซื้อเหมือนกัน  เพราะอากาศภายภาคหน้าจะเปลี่ยนแปลงมากว่านี้

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 19:16:37 »

Vigo ผมก็เป็นครับ เปิดแอร์ขับไม่ได้เลย ต้องปิด พอปิดก็ร้อนอีก
ใครไม่เคย ขับรถที่ มันปรับ อากาศได้จริงๆ ไม่รู้หรอก
เราต้งการรถที่ ปรับ อุณภูมิได้ ไม่ใช่ มีแต่ ทำความเย็น

ตามนั้นครับ ผมใช้ Esport อยู่ช่วงฝนตกฝ้ามาง่ายมาก

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 19:41:39 »
ผมเห็นด้วยที่ระบบปรับอากาศของรถรุ่นที่มีตัวเลขปรับอุณหภูมิ ควรจะติดตั้ง Heater มาให้ครบทั้งชุด ส่วนใครจะตัดทิ้งก็เชิญตามสะดวก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 19:54:12 »
คงต้องเปลี่ยนตู้ใหม่เพราะน่าจะมีห้องแบ่งลมร้อน-เย็น อันนี้ไม่แน่ใจแต่ตู้เดิมคาดว่าใช้ไม่ได้  เพราะต้องมีท่อรับน้ำจากเครื่องมาวนทำความร้อน มีหน้ากากปรับอุณหภูมิ เทอร์โมฯ เซ็นเซอร์จับความร้อนเย็นของอุณหภูมิ ชุดสายไฟสำหรับฮีตเตอร์ต้องครบ อย่างอื่นต้องคุยกับช่างที่เคยทำ แนะนำหาช่างที่เคยทำแล้วจบเลยนะ ไม่งั้นริฝื้อบ่อยๆไม่ดี ผมเคยใช้ civic 3ประตูมีฮีตเตอร์เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว มันเวิร์คมาก แถวบ้านผมหน้าหนาวอากาศเย็น บางช่วงปีหนาว 10-20 องศาเป็นเดือน ขับรถสบายมาก แต่คันใหม่นี้ไม่มี กลับบ้านหน้าหนาว ทรมาน ต้องปรับสลับลงเท้า ขาก็แข็ง ปิดแอร์เเง้มหน้าต่างก็ลมและแมลง ผมว่ามีก็ดีนะ หรือทำ option พิเศษมาก็ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 19:58:37 »
ถ้าเรื่องหนาวก็ติดเสื้อกันหนาวกับผ้าห่มไว้ที่รถจะง่ายกว่า ส่วนเรื่องสิวฝ้านี่มีน้ำยาเคลือบอยู่นะครับแต่ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงบอะไรน่าจะเปลี่ยนรถที่มีระบบนี้เลยนะครับกลัวทำไม่จบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น