ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็น เลิกซื้อ mazda 2 ดีไหม จองแล้วไม่มีรถให้  (อ่าน 9543 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
 รบกวนขอความเห็นท่านๆ ด้วย ครับ เป็นท่านจะซื้อไหม
     ผมจอง mazda 2 sedan spirit ไว้ตั้งแต่ 29 มีนา ไม่ได้ขอของแถมมากมายผิดปกติ ส่งเอกสารไฟแนน ตั้งแต่ 30 มีนา ซึ่งผ่านแน่ๆ ใช้บัญชีนี้ซื้อรถมา 4 คันผ่านตลอด
วันจองเซล บอกว่าได้รถ สัปดาห์ที่ 3 เมษา แน่ๆ ผมบอกให้ลงในใบจอง ไว้ส่งมอบรถภายในเดือน เมษา ก็พอ
     นับจากวันจอง เซล ที่ศูนย์ จรัญ ไม่เคยโทรมาหาอีกเลย จนวันพุธ 21 เมษา ผมต้องโทรถามเอง กลับบอกว่าไม่มีรถเลย จะเอารุ่นท็อปไหม ผมบอกว่า ปฏิเสธไป
เซลบอกว่า ให้มาถอนจองก็ได้หลังกำหนดในใบจอง 
     โทรถาม mazda speed line ก็บอก ประสานงานทางศูนย์เท่านั้น ไม่สามารถรับผิดชอบได้ บอก ถ้าเลยกำหนดก็ให้ไปถอนจองเอา ไปติดต่อศูนย์เอง
         สรุป ที่ท่านผู้บริหาร มาสด้า บอกตามสื่อมามีรถพร้อมส่งมอบ เป็นอย่างนี้่หรือครับ บอกส่งรถไม่ท้นก็ไปถอนจองเอา แล้วให้ผมเสียเวลาไปจองทำไม??

jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ gookid

• Newbie
  • *
 ของผมก็พึงจะออกมาแต่เป็นตัว 5 ประตู พนักงานขาย ก็ดูแลดีครับ ขออะไรก็ได้หมด ยังไงผมว่าลองเปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ศูนย์นั้นอยู่ใกล้ๆแถวบ้านผม เห็นรถจอดอยู่หน้าศูนย์ เพียบบบบ

ถ้าชอบมาสด้าจริงๆ ก็ลองเปลี่ยนศูนย์ก็ได้ครับ เพราะเขาไม่ได้ทำตามข้อตกลง

แต่ถ้ารอได้ก็ยังมีอีกตั้งเยอะ ทั้ง วีออส ซิตี้ เฟียสต้า <<<เชียร์คันนี้ขาดใจ อิอิ

• **
ขอบคุณครับที่แนะนำ ส่วนที่แนะนำ ford fiesta คงไม่ไหวศูนย์บริการ แย่จริงๆ รถ focus ผมลูกปืนล้อหลังดัง เข้าศูนย์ ช่างบอกปกติ ต้องไปซื้อเปลี่ยนเอง
น้ำมันเกียร์ ก็เติมเกิน วิ่งไม่ออก สุดท้ายไปถ่ายเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ที่อู่กรุงเทพ พอเปลี่ยนแล้ว อัตราเร่งดีขึ้น เกียร์หายกระตุกเลย ที่ต้องการซื้อใหม่
ก็เพราะกล้ว การบริการของฟอร์ด นะครับ
พอจะซื้อ mazda  เจอปัญหาตั้งแต่ไม่ออกรถ คงต้องไปคุยกับผู้จัดการ เลยดีกว่า
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ 2k

ถามก่อนว่าทีแรกจะซื้อมาสด้าเพราะอะไรครับ? ถ้าเลือกเพราะคุณภาพที่มันมีให้ไม่ใช่แค่รูปลักษณ์ภายนอกล่ะก็ไปเอายี่ห้ออื่นจะแย่กว่านี้นะครับเพราะมันอาจให้คุณภาพในแง่ที่คุณต้องการไม่ได้  :P

แล้วก็การที่ยกเลิกไปหายี่ห้ออื่นเองก็ไม่ใช่ทางออกที่ดีนักเพราะว่าทั้งฮอนด้าและโตโยต้าเองก็มีการบ่นรอนานเกิน 4 เดือนเหมือนกัน ดีที่สุดเลยคือสอบถามตอบคลับทั้งหลายว่าศูนย์ไหนที่บริการดีและสามารถให้รถได้เร็วที่สุดโดยที่ไม่ผิดคำพูดเอาศูนย์นั้นแหละ ส่วนเรื่องเงินจองเค้าหามาให้ไม่ได้ตามที่ว่าในใบจองก็ขอคืนได้เลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
ขอบคุณครับท่าน 2k ผมซื้อ มาใช้ชั่วคราว รอรถ hybrid ที่จะออกในอนาคต ไม่ได้หวังอะไรมากกับรถ ราคา 6 แสน ขับไปทำงานเท่านั้น กำลังขยายกิจการ
กลัว รถคันเก่าเสีย เสียเงินซื้อ เพราะ เซลบอกว่าได้รถแน่นอน  ส่วนความรับผิดชอบ ของ mazda คือให้ถอนจองได้ เท่านั้นหรือ
ส่วนยี่ห้ออื่น ขอจบปัญหานี้ก่อนค่อยคิด ว่าจะซื้ออะไร 4 เดือนผมก็รอได้ แต่ 1 เดือน ที่ต้องรอ mazda 2 ใครรับผิดชอบ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ตอนผมซื้อแจ๊ส ผมโทรไล่ดูตามศูนย์ต่างๆเลยครับ ว่ามีรุ่นและสีที่เราต้องการหรือไม่ แล้วก็จองรถวันนั้น รอผลไฟแนนซ์ผ่านก็รับรถเลยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ว่ากันตรงๆ งบ 600k ไม่ได้คาดหวังอะไรมาก ขับไปทำงานเท่านั้น ต้องการรถเพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย ทั้งค่าน้ำมัน ค่าบำรุง ค่าจุกจิก เพราะกำลังขยายกิจการ

ทำไมถึงไม่ออกพวกกระบะ4 ประตูละครับ อย่างtriton นั่งดีกว่ารถเก๋งรุ่นกลางบางรุ่นซะอีก ส่วน d-max , vigo ก็ประหยัดน้ำมันกว่า hybrid อีก

หรือแค่ มันไม่เท่
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เพิ่งได้อ่านกระทู้นี้ตอนนี้ ในเวลานี้ครับ
ซึ่งก็ออกจะสายไปนิดนึง เพราะว่า หมดเวลาทำการแล้ว

ได้โรประสานให้กับทาง พีอาร์ ของมาสด้า คือ คุณอุทัย
ได้รับทราบเรื่องแล้ว ครับ และ เบื้องต้น ทางคุณอุทัยบอกว่า
ขอรบกวน จขกท โทรไปที่ โชว์รูม ถามหา ผู้จัดการโชว์รูม ชื่อคุณโชดก
แล้วพูดคุยกันดูครับ

เนื่องจากศูนย์ ในเครือ ไซม์ ดาร์บี้แห่งนี้ ปกติแล้ว รับรถเข้าโชว์รูมเยอะสุดแล้วในแต่ละเดือน
คือเดือนละราวๆ 400 คัน ดังนั้น มันอาจจะเกิดการล่าช้าในการส่งรถ หรืออะไรสักอย่าง
ซึ่งไม่น่าจะเกิน 1-2 สัปดาห์ หลังกำหนดรับรถ

ดังนั้นใจเย็นๆก่อน แฃล้วลองติดต่อตามที่ผมบอกนะครับ

(มาสด้า นะ มาสด้า...เฮ้ออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ!)

ออฟไลน์ 6th car

• Newbie
  • *
 :) เยี่ยมมากครับคุณ Jimmy

• **
ขอบคุณมากครับ คุณ jimmy และท่านอื่นๆ
    คือกระบะ ผมก็มีอยู่แล้วครับ เป็น navara 4wd le 4 ประตู มันขับในเมืองไม่ค่อยสะดวกครับ ปกติก็จอดไว้ใช้เวลาไปทำธุระต่างจังหวัดเท่านั้น
ไม่ได้สนใจเรื่องเท่ห์ เท่าไรนัก , new jazz ผมก็ใช้อยู่คันหนึ่ง อันนี้ใช้เกือบทุกวัน เอา mazda2 มาใช้แทน focus ครับท่าน รอ prius และตอนนี้ไม่มีอะไรถูกใจ
เลยเอา mazda2 มาใช้ชั่วคราว

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
เยี่ยมจริง ๆ ครับพี่ J!MMY

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
ของผม Sedan Spirit 7 วันรับรถครับ

รถไม่น่าขาด ยกเว้นสีไม่ตรงกับไลน์ผลิตนะครับ

ส่วนเรื่องการจองรถนั้นขอชี้แจงดังนี้

เดี๋ยวนี้ สคบ.ออกกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคให้ลูกค้าได้รับเงินจองคืนเต็มจำนวน

กรณีที่ผู้(จะ)ขาย ผิดสัญญา เช่น ไม่มีรถส่งมอบตามกำหนด

ไม่สามารถให้เงื่อนไขตามที่ตกลงกันไว้ เช่น ส่วนลด ของแถม

ผู้จองมีสิทธิ์บอกเลิกสัญญา และรับเงินจองคืน

ส่วนจะไปฟ้องร้องค่าเสียหายใดๆ เพิ่มเติมคงทำไม่ได้ครับ  อันนี้ผู้จะซื้อต้องติดตามพนักงานขายอย่างใกล้ชิด

คราวนี้ไอ้การรับเงินจองคืนเนี่ย บริษัทฯ รถต่างๆ เค้าก็ต้องทำเรื่องตามระบบบริษัทฯ ซึ่งใช้เวลาเพื่อตั้งเบิกจ่าย  เค้าไม่สามารถจ่ายผู้จองคืนทันทีเหมือนตอนรับเงินสดจากลูกค้า  อาจต้องรอสัก 1-2 สัปดาห์

อันนี้ก็ขอให้เข้าใจกันไว้ครับ

ตอนนี้ Demand มากกว่า Supply อีกสองเดือนทุกอย่างน่าจะกลับมาปกติ

รถเหลือก็ปวดหัว  รถขาดก็ปวดหัว  เฮ้อ..................

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net