ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกิดอุบัติเหตุ เรื่องประกันหน่อยครับ  (อ่าน 4089 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
รถผมเกิดอุบัติเหตุมา รถผมทำประกันชั้น2 คู่กรณีทำชั้น1 ซึ่งทางผมเป็นฝ่ายถูก
พอเอารถไปอู่ซ่อม อู่ตีราคาคร่าวๆมา เกินแสน ซึ่งเกินวงเงินทุนของประกันผม จึงได้ตกลงใช้ประกันของคู่กรณีในการซ่อมรถ

อู่ก็เช็คราคาอะไหล่จากทางศูนย์+ค่าซ่อม ราคาออกมา สามแสนกว่า ประกันบอกราคาสูงเกินไป ไม่อยากจ่ายค่าซ่อม จึงพูดเปรยๆไว้ว่า อาจจะขอซื้อซาก
พอได้ติดต่อกันอีกครั้ง ประกันบอกว่า ทางอู่ตีราคาแพงเกินจริง  และทางอู่ก็กลัวว่า ซ่อมแล้วทางประกันจะไม่จ่าย(สงสัยเคยมีประวัติ) ประกันจึงจะให้เงินก้อนกับผม เพื่อไว้เอามาจ่ายอู่เอง อู่จะได้สบายใจ
ก็พูดถึงเรื่องราคากันอีก ประกันก็บอกว่า สามแสนกว่า ราคาสูงเกินไป อู่เอากำไรเกินจริง คุยกันสรุปไม่ลงตัวสักที รถจอดอู่มาสามเดือนกว่าแล้วครับ ยังไม่คืบหน้าเลย

อยากทราบว่า
1.ทุนในการซ่อมของผม ขึ้นอยู่กับทุนที่คู่กรณีทำไว้ หรืออย่างไรครับ
2.การขอซื้อซาก ตีราคาอย่างไรครับ รถผม ford focus 2012 ตัวท๊อป ซันรูฟครับ เห็นราคามือสองราคาอยู่ประมาณช่วง เกือบ5-6แสน
3.ถ้าผมรับเงินก้อนมาเอง จะมีปัญหาด้านอื่นไหมครับ เช่นทำเสร็จ รถยังมีปัญหาอยู่ แล้วต้องซ่อมอีก ประกันจะยังจ่ายให้ผมไหม
4.ขอคำแนะนำครับ ผมเพิ่งเคยชน ทำอะไรไม่ค่อยถูกเลยครับ ไม่มีประสบการณ์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
กรณีแบบนี้ ร้องเรียน คปภ เลยครับ เขาจะมีคนดำเนินกรไกล่เกลี่ยให้ จริงๆปล่อยเรื่องมานานเกินไปหน่อยแล้ว ต้องลองเรียกร้องค่าสินไหมขาดประโยชน์ใช้รถเพิ่มไปด้วยครับ ถ้าคุณเป็นฝ่ายถูก

ออฟไลน์ J_Serie5

อยากทราบว่า
1.ทุนในการซ่อมของผม ขึ้นอยู่กับทุนที่คู่กรณีทำไว้ หรืออย่างไรครับ
2.การขอซื้อซาก ตีราคาอย่างไรครับ รถผม ford focus 2012 ตัวท๊อป ซันรูฟครับ เห็นราคามือสองราคาอยู่ประมาณช่วง เกือบ5-6แสน
3.ถ้าผมรับเงินก้อนมาเอง จะมีปัญหาด้านอื่นไหมครับ เช่นทำเสร็จ รถยังมีปัญหาอยู่ แล้วต้องซ่อมอีก ประกันจะยังจ่ายให้ผมไหม
4.ขอคำแนะนำครับ ผมเพิ่งเคยชน ทำอะไรไม่ค่อยถูกเลยครับ ไม่มีประสบการณ์

1. คุณเป็นฝ่ายถูก ทุนประกันในการซ่อมรถให้คุณ ขึ้นอยู่กับทุนประกันของรถคู่กรณีฝ่ายที่ผิดครับ
2. การขอซื้อซาก ถ้าชนหนักในลักษณะที่ซ่อมแล้วไม่น่ามีความปลอดภัยในด้านโครงสร้างหรือซ่อมแล้วเสี่ยงที่รถจะเสียศูนย์ทางประกันก็จะคืนทุนประกันครับ โดยส่วนใหญ่เจ้าของรถจะขาดทุน แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการพิจารณาของคุณว่าจะให้ประกันซื้อซาก หรือจะเสี่ยงซ่อมต่อ
3. ถ้ารับเงินก้อนจากประกันที่คืนทุนประกันให้คุณมาแล้วก็เป็นอันจบครับ ก่อนเซ็นให้อ่านสัญญาก่อนเซ็นรับเงินให้ดีด้วยครับ
4. แนะนำให้ลงรูปเพิ่มครับ เพื่อนๆจะได้ช่วยตัดสินใจได้ถูกและละเอียดกว่านี้

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
เกินทุนผมว่ายังไงคู่กรณีก็ต้องซ่อมให้ เราเป็นฝ่ายถูก หรืออีกอย่างผมว่าเข้าอู่ของประกันคู่กรณีครับ
น่าจะจบงาย ตามเช็คอะหลั่ยที่มาใส่ให้ด้วยครับ แล้วก็เรียกเสียผลประโยชน์เสียเวลาเราด้วยครับ

• **
เสียหายประมาณนี้ครับ ส่วนมากจะเป็นพวกประตู อะไหล่ภายนอก มีที่เสียช่วงล่างก็ล้อหลังขวา ล้อหน้าขวาครับ เครื่องยนต์เห็นว่าปกติดี
ชนลักษณะนี้ ซ่อมออกมา จะขับเหมือนปกติไหมครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ถ้าเป็นผมจะขายซาก ถ้าประกันกันขอซื้อซากอ่ะนะ เอาเงินไปซื้อรุ่นเดิมมือสองดีกว่าครับ ญาติเคยโดนชนข้างแบบนี้เลย
สุดท้ายซ่อมมา ต้องขายทิ้งครับ สีลอกพองหมด คือเอาง่ายๆครับ รถซ่อมมายังไงก็ไม่หมือนเดิมแน่นอน คุณเป็นเจ้าของคุณรู้ว่ารถคุณสภาพเป็นยังไง ตอนซ่อมเสร็จ คุณชี้จุดที่ซ่อมมาไม่เหมือนเดิมได้เลย มันดูก็รู้แล้วครับ ไม่น่าซ่อมครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ rut191

1.ไม่น่าเกี่ยวส่วนใหญ่คุ้มครองทรัพย์บุคคลภายนอกประมาณ2ล้านนะ ซึ่งพออยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ทุนประกันมันเป็นเงินสำหรับซ่อมคันที่เอาประกันภัยครับ ส่วนค่าเสียหายรถคู่กรณีมันจะเป็นเงินส่วนคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอกครับซึ่งมันสูงสุดไม่น่าต่ำกว่าสองล้านห้านะครับซึ่งซ่อมรถท่าน จขกท.ได้อยู่แล้ว
 แต่ผมว่าประกันเขาก็ไม่อยากจ่ายเยอะเองแหละครับ ซึ่งถ้าจอดนานขนาดนั้นร้อง คปภ.เถอะครับ ถ้าไม่คืบก็ฟ้องศาลเลยครับเอาทั้งค่าเสียหาย ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ค่าดอกเบี้ย

ออฟไลน์ ps000000

คุยไม่รู้เรื่อง

เดินเข้า คปภ สำนักงานใหญ่ ได้เรื่องแน่

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
อย่าลืม เรียกค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ นะครับ อย่างน้อยยังได้ค่าชดเชยบ้าง

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ พอเข้าใจบ้างแล้ว ว่าวงเงินส่วนคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอก เยอะเหลือเฟือ

ถ้าผมขอไม่ซ่อม ให้เค้าซื้อซาก  จะยังเรียกค่าเสียผลประโยชน์จากการใช้รถได้ไหมครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัดสิครับ ลองหาดูในจังหวัดก็มี คปภ  ถ้าผมร้องเรียนทางสำนักงานใหญ่ เค้าก็จะส่งเรื่องให้ทางจังหวัดอยู่ดี เท่ากับร้องเรียนทางไหนก็เหมือนกันใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mike

เด่วๆ ประกันคู่กรณี เป็นชั้น 1 ความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอก ของเค้าเท่าไหร่ ต้องไปดู
ซึ่งส่วนใหญ่จะหลายล้าน หรือหลักแสนก็มี ขึ้นอยู่กับ กรมธรร ของเค้า
สมมุติรถเค้าทุนประกัน 400,000 แต่ชนรถคุณ ซึ่งคุณถูก แล้วความเสียหายของรถคุณ ประมาณ 1,000,000 เค้าก็ต้องจ่าย (ถ้าวงเงิน ความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอก ของเค้ามีถึง 1 ล้าน) ไม่เกี่ยวกันอะไรกับทุนประกันของรถเค้า
แต่ถ้าสมมติรถเค้าทุนประกัน 400,000 แต่ชนรถคุณ ซึ่งคุณถูกแล้วความเสียหายของรถคุณ ประมาณ 1,000,000 เค้าจะอ้างจ่ายเต็มที่ทุน ความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอก สมมติว่ามีแค่ 300,000
ซึ่งมันไม่ยุติธรรมสำหรับเรา แล้วอีก 700,000 ละ ??? มันใช่เรื่องไหมที่อยู่ดีๆ เราต้องมาเสียทรัพย์ไป 700,000

ใครรู้ปัญหาเรื่อวส่วนต่าง ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ rut191

เด่วๆ ประกันคู่กรณี เป็นชั้น 1 ความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอก ของเค้าเท่าไหร่ ต้องไปดู
ซึ่งส่วนใหญ่จะหลายล้าน หรือหลักแสนก็มี ขึ้นอยู่กับ กรมธรร ของเค้า
สมมุติรถเค้าทุนประกัน 400,000 แต่ชนรถคุณ ซึ่งคุณถูก แล้วความเสียหายของรถคุณ ประมาณ 1,000,000 เค้าก็ต้องจ่าย (ถ้าวงเงิน ความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอก ของเค้ามีถึง 1 ล้าน) ไม่เกี่ยวกันอะไรกับทุนประกันของรถเค้า
แต่ถ้าสมมติรถเค้าทุนประกัน 400,000 แต่ชนรถคุณ ซึ่งคุณถูกแล้วความเสียหายของรถคุณ ประมาณ 1,000,000 เค้าจะอ้างจ่ายเต็มที่ทุน ความคุ้มครองทรัพย์สินบุคคลภายนอก สมมติว่ามีแค่ 300,000
ซึ่งมันไม่ยุติธรรมสำหรับเรา แล้วอีก 700,000 ละ ??? มันใช่เรื่องไหมที่อยู่ดีๆ เราต้องมาเสียทรัพย์ไป 700,000

ใครรู้ปัญหาเรื่อวส่วนต่าง ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ
ส่วนใหญ่ ประกันจะไม่ยอมบอกว่ามีทุนเท่าไหร่ยกเว้นเต็มทุนแน่ๆถึงจะบอก ว่ามีแค่นี้จ่ายได้แค่นี้ คือรับผิดได้ไม่เกินทุนประกันภัยนั้นแหละ ที่เหลือก็ต้องไปไล่คู่กรณีเองครับ

• Newbie
  • *
ถ้าเอาชัวร์ลองถาม คปภ. ไปเลยครับ เกี่ยวกับเรื่องกฎหมาย แล้วถามพ่วงเรื่อง ค่าเสียประโยชน์ฯ จากการขายซายให้ประกัน
ว่าสามารถ เรียกร้องในช่วงที่ "เจรจาไม่สำเร็จ" ได้ไหม

ออฟไลน์ Pegasus7700

เป็นกำลังใจให้นะครับ. เป็นใ่ายถุกก้อสบายใจ

แต่ดูสภาพเหมือนโดนอักท้ายแรงเหมือนกัน

ขับช้าๆกันหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• **
ไม่ได้โดนอัดท้ายครับ  ผมขับเบาแล้ว ตอนนั้นฝนตกถนนลื่น รถเค้าไถลข้ามเลนมากระแทกข้างรถ ลากมาถึงท้ายรถ ตรงท้ายนั่นโดนเกี่ยวแล้วมันเปิดไปทั้งอันเลยครับ หลังจากนั้นหมุนตกข้างทางไปโดนต้นไม้ครับ

• Newbie
  • *
ไม่ได้โดนอัดท้ายครับ  ผมขับเบาแล้ว ตอนนั้นฝนตกถนนลื่น รถเค้าไถลข้ามเลนมากระแทกข้างรถ ลากมาถึงท้ายรถ ตรงท้ายนั่นโดนเกี่ยวแล้วมันเปิดไปทั้งอันเลยครับ หลังจากนั้นหมุนตกข้างทางไปโดนต้นไม้ครับ

โคดซวย  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ bravo

เอาใจช่วยให้จบด้วยดีนะครับ

เรื่องประกัน สมาชิกท่านอื่นๆ ก็แนะนำไปแล้ว

ผมขอแนะนำว่า หลังจากนี้ ทำประกันชั้น 1 เถอะครับ จ่ายเงินเยอะ ก็คุ้มครองเราเยอะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอาใจช่วยให้จบด้วยดีนะครับ

เรื่องประกัน สมาชิกท่านอื่นๆ ก็แนะนำไปแล้ว

ผมขอแนะนำว่า หลังจากนี้ ทำประกันชั้น 1 เถอะครับ จ่ายเงินเยอะ ก็คุ้มครองเราเยอะครับ

ใช่คับ ผมว่าชั้น 3+ 2+ เหมาะกับรถที่ราคาไม่เกิน 2 แสนนะคับ (ราคามือสอง)

ถ้าราคาแพงกว่านั้น แนะนำ ชั้น 1 ดีกว่าคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คุณเป็นฝ่ายถูกมันต้องใช้ประกันคู่กรณีตั้งแต่แรกสิครับ ทำไมใช้ประกันคุณตอนแรกละ
ส่วนการประเมิณราคาพวกนี้มันประเมิณสูงเกินจริงอยู่แล้วครับ รู้ๆกันอยู่
ถ้าคุณรับเงินสดมา ซ่อมไม่จบหรือบานปลายซวยเละเทะเลยนะครับ อย่าดีกว่า หรือถ้ามีอู่รู้จักก็น่าสนใจขึ้นมานิดนึง

ส่วนขอซื้อซากนี่ขอลายละเอียดหน่อยได้ป่ะครับ ถ้าเอาที่ผมเข้าใจคือประกันยอมจ่ายตามทุนประกันหรือเปล่าเพราะประกันไม่ใช่ของเราที่จะซื้อ

• **
ขอบคุณครับ
ประกันเค้าแค่พูดลอยๆไว้ว่า ถ้าราคาซ่อมสูง อาจจะซื้อซาก ยังไม่ได้ลงรายละเอียดครับ
ตอนนี้ยังคุยกันเรื่องซ่อมอยู่ครับ ถ้าไม่ลงตัว ค่อยตกลงกันอีกทีครับ
ส่วนจำนวนเงินซื้อซาก ผมก็งงอยู่ครับ แต่ทุนซ่อมสำหรับทรัพย์สินภายนอกของคู่กรณี ผมลองศึกษาดูแล้ว ประกันชั้นสาม ยังได้ถึง 1ล้านบาทครับ
ถ้าเป็นรถทั่วๆไป ยี่ห้อตลาด ค่าซ่อมเหลือเฟือเลย
ส่วนซื้อซาก เท่าที่ได้หาข้อมูลมา คาดว่า น่าจะได้ประมาณราคาในตลาดมือสอง ที่อายุ และรุ่นเดียวกันครับ