ผู้เขียน หัวข้อ: ดัดแปลงยังไงให้ไฟเบรคสว่างขึ้นครับ  (อ่าน 6870 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
Honda city 2012 ผมรู้สึกว่าไฟเบรคท้าย(ที่ไม่ใช่ดวงที่3)มันสว่างไม่พอเวลากลางวันครับ มีใครรู้สึกเหมือนผมบ้างมั้ยครับ เคยเกือบจิ้มคันอื่นที่รุ่นเดียวกันหลายครั้งครับ แอบเสียวตูดรถตัวเองเหมือนกันครับ
長樂.文

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: ดัดแปลงยังไงให้ไฟเบรคสว่างขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 11:02:03 »
เปลี่ยนไปใช้แบบหลอด LED ครับ แต่ต้องเป็นแบบไม่กระพริบนะครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
Re: ดัดแปลงยังไงให้ไฟเบรคสว่างขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 11:14:25 »

เอาที่พอดี ๆ ครับ อย่าสว่างมากไป คนขับตามหลังแล้วแสบตามาก เหมือนไฟตัดหมอกเลย

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 11:18:24 »
ไม่เปนไรเกรงใจครับ มันเห็นปกติครับ  ตอนกลางคืน รถไฟเบรค LED ทั้งหลายสมัยนี้ ทำเอาตาพร่าไปหมดเลยครับ ยิ่งพวกเป็นแผงยาวๆนะ พ่อคุณเอ๊ย
นึกว่าขับตาม UFO เลยครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 11:18:52 »
ไฟเบรครุ่นนี้ หลอด 7440
Led เท่าที่ลอง หาสว่างเท่ากับหลอดไส้ยากครับ
เพราะโคมไม่ได้ใช้แสงจากปลายหลอดตรง ๆ  แต่ใช้แสงจากการกระจายรอบตัวสะท้อนกับโคม
ซึ่งหลอดไส้ ทำตรงนี้ได้ดีกว่าครับ
หลอด Led ที่มีเลนส์รวมแสงตรงปลาย ใช้ชิป Cree ก็ไม่ช่วยให้สว่างขึ้น เพราะแสงไปออกตรงปลาย
เหมาะกับโคมที่หันหลอดออกตรง ๆ  ทั้ง ๆ ที่ ชิปของ Cree ก็สว่างมาก ถ้ามองตรง ๆ

คงต้องเป็นโคมแบบถูกดัดแปลงมาแล้วครับ
สามารถวางตำแหน่งตัวกระจายแสงให้เห็นชัด ๆ ได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 11:19:31 »
เลือกให้ดี

ไม่งั้น ไฟท้ายตรงที่ใส่หลอดไฟเบรค จะละลาย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 12:17:24 »
ผมว่าเป็นที่คนขับตามจี้ตูดเกินไปนะครับ แก้ที่เราไม่หายเหรอก
ผมก็ City ใส่สปอยเลอร์หลังพร้อมไฟ LED และมีไฟเบรคด้วงที่ 3 เดิมๆจากศูนย์อีก
ผมแตะเบรคทีแดง 4 ดวงพร้อมกัน ยังโดนชนเลยครับ แถมตอนที่โดนชนนั้นผมกดไฟฉุกเฉินให้สัญญาณตั้งนาน ของผมนี้คือไม่ใช้จิ้มเบาๆนะชนดังโครมเลย
คนบ้างคนแม่งก็บ้าเห็นอยู่ว่าเค้าเบรคกันทุกเลนส์ยังจะเสือกกระทืบคันเร่งพุ่งมาหาอีก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 13:42:22 »

เอาที่พอดี ๆ ครับ อย่าสว่างมากไป คนขับตามหลังแล้วแสบตามาก เหมือนไฟตัดหมอกเลย

ไม่น่าแสบตาครับ ปกติถ้ารถติดผมจะไม่เหยียบเบรคค้างนานๆ หลอดไฟเบรคเดิมมันกี่วัตต์อะครับ
長樂.文

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 13:49:40 »
ผมเคยจะใส่หลอดตัดหมอกแทนไฟเบรคครับ (เห็นไฟท้าย altis หน้าแบนแล้วสว่างดีมากแต่ก็แสบตาพอดูเลย) ตอนให้ช่างเขาโมฯ เพราะไฟเดิมมันไม่สว่างนัก (หลอดธรรมดา ไม่ใช่ led) แต่กำลังจะเสร็จก็เปลี่ยนใจ เอาหลอดไฟเบรคธรรมดาใส่แทน เพราะคิดว่าทำความรำคาญให้คันท้ายมากๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 14:32:42 »
ของเดิมตอนรถใหม่ถือว่ารับได้ไหม ถ้าได้ลองเปลี่ยนหลอดใช้เบอร์เดิมดู ถ้ายังไม่สว่างก็ขัดโคมเท่านี้ก็เหมือนของใหม่แล้ว กลัวรบกวนก็ใช้ของเดิมตามมารตฐาน

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 16:03:26 »
ถ้ารถเดิมจากโรงงานหลอดไฟเบรคจะเป็น 21w ลองหาเทียบตามร้านอะหลั่ยมันจะมีหลอด 25w ขาย และหลอดไฟหรี่/ไฟเบรคติดมากับรถ 5/21w เปลี่ยนเป็น 7/25w ไม่แน่ใจ แนะนำแค่นี้ครับหลอดแบบอื่นหรือสว่างกว่านี้ไม่แนะนำครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 20:33:30 »
ถ้ารถเดิมจากโรงงานหลอดไฟเบรคจะเป็น 21w ลองหาเทียบตามร้านอะหลั่ยมันจะมีหลอด 25w ขาย และหลอดไฟหรี่/ไฟเบรคติดมากับรถ 5/21w เปลี่ยนเป็น 7/25w ไม่แน่ใจ แนะนำแค่นี้ครับหลอดแบบอื่นหรือสว่างกว่านี้ไม่แนะนำครับ

ต้องเปลี่ยนฟิวส์ไหมครับ
長樂.文

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 21:16:18 »

แค่เปลี่ยนหลอดครับ ไม่ต้องยุ่งกับฟิวส์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 21:22:27 »

แค่เปลี่ยนหลอดครับ ไม่ต้องยุ่งกับฟิวส์

ขอบคุณมากคร้าบ
長樂.文

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 22:47:40 »
จะใส่อะไรก็ใส่เถอะครับ ขออย่างเดียว ไอ้ไฟสีฟ้า สีน้ำเงิน สว่างๆที่นิยมใส่ตรงไฟเลี้ยวไฟถอย อย่าใส่มาเลยนะครับ โครตเกียจเลย

กลางวันก็ไม่ค่อยเห็น แต่กลางคืนนี้โครตจะแสบตา
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 01:29:15 »
จะใส่อะไรก็ใส่เถอะครับ ขออย่างเดียว ไอ้ไฟสีฟ้า สีน้ำเงิน สว่างๆที่นิยมใส่ตรงไฟเลี้ยวไฟถอย อย่าใส่มาเลยนะครับ โครตเกียจเลย

กลางวันก็ไม่ค่อยเห็น แต่กลางคืนนี้โครตจะแสบตา

ไม่ต้องห่วงครับ ไม่ใส่แน่นอนครับ เกลียดพวกไฟแบบนั้นเหมือนกันครับ ชอบมากทำไมไม่ติดไว้ดูเองในรถก็ไม่รู้ พวกนี้ทำตัวเป็นภาระสังคมจริงๆครับ แล้วก็พวกชอบเปิดไฟตัดหมอกทั้งๆที่ไม่มีหมอกให้ตัด มันเท่ยังไงก็ไม่รู้ผมไม่เข้าใจ(รถผมเองมีให้ยังแทบไม่ได้ใช้)
長樂.文

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 05:16:26 »

ขอบคุณมากคร้าบ
ที่แนะนำอาจไม่สว่างมากแต่ชัดเจนขึ้น มีอีกวิธีคือเปลี่ยนหลอดไฟเบรคดวงที่3 แค่ดวงเดียวให้เป็นแบบ Led ให้สว่างขึ้น เนื่องจากไฟดวงนี้จะสว่างน้อยที่สุดเพราะต้องทะลุผ่านฟิล์มกรองแสง เป็นหลอดเสียบแบบขั้ว T20 หาง่ายครับ เปลี่ยนแค่ดวงนี้พอครับเพราะมันอยู่ใกล้เคียงระดับสายตาที่สุด ตรงโคมไฟท้ายปล่อยไว้เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 21:11:19 »

สว่างกว่าเดิม หลอดขาดไว เพราะร้อนกว่าเดิมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์