ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถูกหรือไม่ถ้าอยากใช้ ฟอร์ด 3.2WT ตัวTOP  (อ่าน 6301 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ที่ถามก้อเพราะว่า
1.มีรายได้เหลือจากผ่อนรถ(ถ้าซื้อ)ประมาณ 20,000บาท
2.มีบ้านเอง
3.รับราชการ กำลังจะได้รับเงินประจำตำแหน่ง 3,500
4.มีโอที 10,000/เดือน
5.มีรายได้เสริม 8-9,000บาท/เดือน
แต่อยากซื้อรถคันดังกล่าวเพราะ
-ชอบระบบ Active/passive safety
-ถือว่าชีวิตคน สำคัญกว่าเงิน
-คงไม่หาเมียใหม่แล้ว น่าจะมีเงินผ่อนรถจนหมด
สงสัยกับตัวเอง
-ทำไม ไม่ซื้ออีสุ จ่ายภาษีประจำปีไม่แพง
-โตต้า ส่วนลดมาก
สรุป อยากซื้อเพราะ ชีวิตผมสำคัญกว่าเงิน คนอื่นอาจจะมองว่าฟุ่มเฟือย แต่ผมคิดว่าถ้าชีวิตไม่ปลอดภัย มีเงินก้อไม่ได้ใช้เงิน

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: คิดถูกหรือไม่ถ้าอยากใช้ ฟอร์ด 3.2WT ตัวTOP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:41:43 »
 รถมันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล คิดถูกแล้วที่ได้รถที่ตัวเองชอบ. แต่ผมสงสัยอยู่ข้อนึงรับราชการมีล่วงเวลาเดือนละหมื่นเลยหรือครับหน่วยงานไหนดีจัง ของผมขนาดทำงานเสาร์อาทิตย์ยังเบิกล่วงเวลาไม่ได้เลยบอกไม่มีเงิน

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
Re: คิดถูกหรือไม่ถ้าอยากใช้ ฟอร์ด 3.2WT ตัวTOP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:42:05 »
คำตอบในใจคุณมีอยู่แล้ว  :D
Reflection of the Future...

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:51:53 »
รถมันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล คิดถูกแล้วที่ได้รถที่ตัวเองชอบ. แต่ผมสงสัยอยู่ข้อนึงรับราชการมีล่วงเวลาเดือนละหมื่นเลยหรือครับหน่วยงานไหนดีจัง ของผมขนาดทำงานเสาร์อาทิตย์ยังเบิกล่วงเวลาไม่ได้เลยบอกไม่มีเงิน
คือ ผมเป็นนักรังสีการแพทย์ ได้ค่าล่วงเวลา (อยู่เวร)เวรละ600บาท เดือนละ30กว่าเวร เพราะแบ่งเป็น เวร บ่าย/เวรดึก ถ้าวันหยุด ก้อจะแบ่งเป็น เช้า/บ่าย/ดึก

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 20:58:59 »
ถ้าคุณรับข้อแม้เหล่านี้ได้ก็ซื้อไปครับ

- มีรถคันอื่นสำรองมั้ยถ้า 3.2 WT มีปัญหา
- รับราคาถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งละครึ่งค่อนหมื่นบาทได้มั้ย
- ภาษีประจำปีแพงมากคือเกือบๆแปดพันบาท
- ช่างตจว.ส่วนใหญ่ใบ้กินกับกระบะยี่ห้อนี้ 
- เป็นรถกระบะราคาล้านสองที่ไม่มีระบบนำทาง ทั้งที่ชาวบ้านเค้ามีกันหมดแล้ว มัวแต่อ้างติดปัญหาโน่นนี่ทั้งที่ยี่ห้อเพื่อนร่วมชาติเค้าใส่มาให้ตั้งนานแล้วแถมมีภาษาไทยด้วย ทั้งที่ยอดขายเค้าน้อยกว่าfordเกินครึ่งนึงอีก
- ระบบการเคลมกับบริษัทแม่ยังคงมีปัญหา บางครั้งศูนย์ทั้งส่งเรื่องและตามจิกแล้วยังเอื่อยเป็นเรือเกลือ

ส่วนผมพิจารณาข้อแม้พวกนี้แล้วเลยคบกระบะญี่ปุ่นเหมือนเดิมครับ 

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:00:50 »
ซื้อรถทั้งที่ ถ้าไม่เดือดร้อนตัวเองมากให้ซื้อรถที่ชอบเลยครับ ไม่ผิด

ดีกว่าซื้อเพราะถูกเพราะส่วนลด พอได้มาแล้วก็ยังไม่หายอยากกับคันที่ชอบ รับรองไม่จบ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:20:27 »
ลองใช้ดูครับ หลายๆครั้งต่อให้คนพูดอะไรไป เราไม่เจอกับตัวมันก็เล็กแหละครับ สุดท้ายไปลองดูเองดีกว่า
วันนึงก็จะได้คำตอบสักทาง
เจ็บมากก็เข็ด ใช้แล้วดีก็ได้ซื้ออีก แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:21:08 »
ถ้าตัดสินใจดีแล้วรับข้อเสียมันได้ชอบก็ซื้อครับ เขาก็ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมืองแถมสวรรถนะก็ดีกว่าทุกตัว  รายได้ขนาดนี้สบายครับ :)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:40:19 »
ถ้าชอบ ก็จัด

จัดคันอื่น ได้มา ใช้ไปก็ไม่มีความสุข กิเลส ดับได้ ด้วยการซื้อ  :P

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:47:48 »
คุณคิดได้ขนาดนี้ แล้ว ไม่ซื้อก็แปลกละคับ

จะอาชีวิตไปแลกกับ กระบะญ๊่ปุ่นทำไม

ออฟไลน์ iken2531

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:51:11 »
ถ้าชอบก็อย่ารอช้าครับ

ก่อนคุณพ่อผมออกมา (2.2 T+) ก็กลัวปัญหานั่นนู่นนี่
สุดท้ายแค่ลองทิ้งทุกอย่างที่เขาว่าออกไปแล้วลองเปิดรับดูด้วยตัวเอง
จากวันนั้น จนวันนี้ก็ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ เป็นรถที่ใช้ดีมากคันนึงเลยหละครับ ^^

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 21:59:09 »
ถ้าตัดสินใจดีแล้วรับข้อเสียมันได้ชอบก็ซื้อครับ เขาก็ใช้กันทั่วบ้านทั่วเมืองแถมสวรรถนะก็ดีกว่าทุกตัว  รายได้ขนาดนี้สบายครับ :)
ให้ถามตัวเองแบบไม่หลอกตัวเองว่า "ตลอดระยะเวลาการผ่อน รายได้ที่ว่ามานี้ยังคงมีตลอดเวลาหรือไม"
ถ้าตอบว่า "ไม่หรือไม่แน่" ทุกข์หน้าที่จะเจอ ทุกข์หนักแน่นอน  นี่ไม่ใช่เฉพาะรถฟอร์ด แต่ให้ใช้วิธีคิดนี้กับการซื้อรถทุกยี่ห้อ เพราะถ้าวันนึงในอนาคตเกิดผ่อนไม่ไหว ลำบากกก....แน่นอน

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 22:08:23 »
ของพวกนี้แล้วแต่มุมมอง คุณพูดเหมือนยี่ห้อนี้ปลอดภัยกว่ายี่ห้ออื่นมากขนาดนั้น ซื้อเถอะ ชีวิตสำคัญ
แต่ถ้าคิดแบบนั้น ซื้อวอลโว่เลยมั้ย? เงินไม่พอ? เก็บต่อเพราะชีวติสำคัญ ต้องปลอดภัยสุดๆ
สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับมุมมองและความเหมาะสมของแต่ละคน
ซื้อฟอร์คก็ไม่ผิด ซื้อโตก็ไม่ผิด ซื้ออะไรก็ไม่ผิดหรอกครับ ชีวิตเรา เรารู้ เรากำหนด เราเลือกเอง  แค่นั้นเลย

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 22:09:17 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน ตอนนี้ผมพยายามศึกษารีวิวฟอร์ด3.2 จากเวปต่างๆ รวมทั้งเข้าไปเป็นสมาชิกใน คลับรถฟอร์ดต่างๆเพื่อศึกษาข้อมูล อันที่จริงผมเป็นคนประหยัด ไม่ทำตัวฟุ่มเฟือย แต่ผมเป็นคนที่ต้องเข้าเวร บ่าย เวรดึกบ่อยๆ จะง่วงนอนเมื่อขับรถ ผมขับไปรับลูกประมาณ50 กม ผมยังต้องจอดนอนในปั้มน้ำมันทุกวันเลย แต่ผมศึกษาออปชั่นของรถที่ผมสามารถเอี้อมถึง ก้อมีฟอร์ดที่ว่านี้แหละ ที่ตอบโจทย์ผมเรื่อง ง่วงนอน เพราะผมต้องการ ระบบkeep lane ซึ่งรถมันสามารถช่วยหมุนพวงมาลัยให้เราเองได้

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 22:15:28 »
ตั้งแต่ใช้ตัว 2.2at มา ยังไม่มีอะไรเสียเลย ;D ;D
ใช้น้อยด้วย ปีละหมื่นโลนิดๆใช้สลับกับ camry 8)

โรคประจำตัว
ซีลเกียร์รั่ว  แก้ไปแล้ว เจอเฉพาะรถปีแรกๆ
ท่ออินเตอร์แตก แก้ไปแล้ว ราคาท่อแพงขึ้นเท่าตัว แต่ท่อผมยังดีอยู่

จะใช้ ต้องคิดว่า มันไม่ทนทานเท่าโตโยต้า เครมไม่ง่ายเหมืออิซูสุ ขับดีๆ ชิวๆ อย่าขับแบบกระบะบ้าพลัง

เทอร์โบลูกเล็กๆ ที่ให้มา ไม่ทน ลูกละ สามหมื่น :-X :-X

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 22:18:04 »
หวังว่ารถปี 2016 น่าจะมีปัญหาน้อยลง โชคดีที่ศูนย์อยู่ใกล้ที่ทำงาน สนิทกับช่าง รวมถึงผู้จัดการ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 07:55:11 »
ลองเทียบกับโคโลราโด้ดูครับ ผมว่าตัวนี้ก็น่าสนนะ ระบบความปลอดภัยเพียบเรื่องตัวรถก็มั่นใจได้กว่ากันหน่อยนึง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 09:51:59 »
 บางทีก็ต้องลงมือก่อนถึงจะรู้ว่าเหมาะกับตัวเองไม๊ ไม่งั้นใจจะติดอยู่ในวังวน อาจต้องเดิมพันกันสักตั้ง ถ้าใจพร้อม เงินพร้อมก็จัดเลย ผมว่าเกิน 80℅ ไปกะเจ้านี่แล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sornocz

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 10:18:17 »
ซื้อไปเถอะครับ
ผมว่าพี่ก็ตั้งใจว่าจะซื้อแล้วแหละ เท่าที่อ่านดู
ส่วนปัญหาที่จะเจอไม่ได้หมายความว่ามันจะเจอแน่นอน อย่าวิตกไปเลยครับ
คนอื่นเขาใช้แล้วไม่มีปัญหาก็เยอะแยะไป
ถ้าพี่เข้าไปในคลับ ทุกคลับ ทุกยี่ห้อแหละมันก็เอาปัญหามาคุยมาช่วยกันแก้ไข ไม่มียี่ห้อไหนหรอกที่จะไม่ไม่ปัญหา
แต่ถ้าให้แนะนำคงแนะนำว่าไปเล่นตัว 2.2 WT option ใกล้เคียงกัน ขาดแต่สิ่งที่พี่อยากได้ คือ เลนส์คิปปิง ราคาเกือบล้านน่าจะดีกว่า เพราะเท่าที่ดูจากรายได้ที่พี่แจกแจงถ้าเป็นผมผมคงไม่เสี่ยง เพราะอนาคตเราไม่สามารถคาดเดาได้เกิดช๊อตขึ้นมาละยุ่งเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 11:12:28 »
ต้องการอะไรจากWT ละครับ
หากชอบส่วนตัว ก้อจัดเลย
หากเอามาใช้เพื่อบรรทุกใช้งาน อาจจะมอมแมม เอารุ่นอื่น555
เวลาผมเห็นกะบะรุ่นอื่นนมอมแมม ผมเฉยๆ พอเห็นwtมมแมมมันขัดใจ

สรุป
 - จัดเลยครับ เพราะคุณชอบส่วนตัว แถมมันจะไม่ค้างใจ เวลาเห็นคนอื่นขับ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 11:28:05 »
หวังว่ารถปี 2016 น่าจะมีปัญหาน้อยลง โชคดีที่ศูนย์อยู่ใกล้ที่ทำงาน สนิทกับช่าง รวมถึงผู้จัดการ

ผมว่าใจคุณไปแล้ว ก็ซื้อครับ เงินเหลือขนาดนั้นซื้อไหวอยู่ละ มีค่าเวรอีก

ด้วยความหวังดี ไม่ใช่จะว่าฟอร์ดครับ ฟอร์ดรถแข็งแกร่ง ระบบดีจริง แต่เวลาหลับใน Lane Keeping ไม่ได้เอาอยู่หรอกครับ
พักผ่อนให้พอดีกว่า อย่าเป็นแบบพี่หมอหลายๆ คนที่จากไปเพราะขับรถลงข้างทาง หรือสโตรกเลยฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 15:54:02 »
จัดไปตามใจครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 17:39:24 »
ถูกต้องแล้วครับ ชีวิตเราเลือกได้ เราเลือกเอง ชีวิตคุณและคนรอบข้าง สำคัญกว่าทุกสิ่ง เลือกสิ่งที่ตอบแทนเหตุและผลของเรา คุนเลือกถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 19:59:06 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน ตอนนี้ผมพยายามศึกษารีวิวฟอร์ด3.2 จากเวปต่างๆ รวมทั้งเข้าไปเป็นสมาชิกใน คลับรถฟอร์ดต่างๆเพื่อศึกษาข้อมูล อันที่จริงผมเป็นคนประหยัด ไม่ทำตัวฟุ่มเฟือย แต่ผมเป็นคนที่ต้องเข้าเวร บ่าย เวรดึกบ่อยๆ จะง่วงนอนเมื่อขับรถ ผมขับไปรับลูกประมาณ50 กม ผมยังต้องจอดนอนในปั้มน้ำมันทุกวันเลย แต่ผมศึกษาออปชั่นของรถที่ผมสามารถเอี้อมถึง ก้อมีฟอร์ดที่ว่านี้แหละ ที่ตอบโจทย์ผมเรื่อง ง่วงนอน เพราะผมต้องการ ระบบkeep lane ซึ่งรถมันสามารถช่วยหมุนพวงมาลัยให้เราเองได้

ผมว่าคุณกำลังตัดสินใจผิดทางเรื่อง lane keep จริงๆ เขาน่าจะออกมาให้ใช้กรณีที่มันไม่คาดฝันจริงๆ น่ะครับ(เป็นผมจะไม่อยากใช้ระบบนี้จริงๆ เหมือนถุงลมนิรภัย ถ้าได้ใช้งาน คือ ต้องเกิดอุบัติเหตุแล้ว) ถ้ากะเอามาใช้แบบว่าคิดว่า จะใช้บ่อยๆ กับอาการง่วงนอนประจำๆ หรือบ่อยๆ ผมว่าไม่ใช่สิ่งที่เขาออกแบบมาน่ะ

ทางที่ดีถ้าง่วงหรือไม่ไหวจริงๆ จอดนอนพักเช่นเดิมนั้นล่ะครับ ดีที่สุดแล้ว ดูแลตัวเองปลอดภัยดีกว่าให้รถมาดูแลชีวิตคุณ และเพื่อนร่วมถนน เพราะมันมีจุดอ่อนคือ ถ้าถนนมืดเกินไป หรือ เส้นแบ่งถนนไม่ฃัดเจน หรือเล่นแบ่งถนนเลือนไปหมดแล้ว

แต่ถ้าคุณต้องการเรื่องความปลอดภัยจริงๆ ตามเหตุผลที่บอกว่า ลองเข้าไปดูที่ NCAP ดูครับ(น่าจะโซน ASEAN NCAP) รถที่ขายในประเทศไทย คันไหนอยู่สูงสุด ก็เอาคันนั้น แล้วแต่ seg ที่ชอบ (คุณน่าจะมองกระบะ)

ที่เหลือก็อยู่ที่คุณครับ ว่าใช่คือใช่ ไม่ใช่คือไม่ใช่

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 20:16:40 »
ขอบคุณอีกครั้ง มีหลากหลายความคิดเห็น สุดท้ายน่าจะไปฟอร์ด รอตัดสินเรื่องเงินว่าจะสด หรือผ่อน ปกติก้อใช้รถ ที่ไม่ใช่รถตลาดอยู่แล้ว เช่น นิสสัน เชฟโรเลต ฟอร์ดเทลสตาร์ มาสด้าสาม ไดฮัทสุ ลองฟอร์ดสักครั้งจะได้ไม่มองเหลียวหลัง เมื่อเห็นเพื่อนขับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 20:44:34 »
ซื้อตามที่ใจชอบ คันนี้ใช่เลย จัดไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 21:04:24 »
ซื้อครับ ถ้าชอบ
เชียร์อีกคน

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 21:23:31 »
ถ้างบพร้อมก็ต้องลองครับท่าน ผมผ่านโจทย์นี้มาแล้วเหมือนกันครับ

ตอนนี้ใช้มาปีกว่ายังแอบเสียดายความหล่อของ 3.2 WT
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 23:01:11 »
คิดมาขนาดนี้แล้ว ผมว่ารอบคอบแล้วนะ ซื้อไปเถอะครัล

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 01:22:39 »
เรื่องเงินคงไม่น่าห่วงอะไรหรอก   ควรคำนึงถึง
1. มีอู่นอกในดวงใจหรือยัง  ลองมองหาให้ดี ซัก 2-3 อู่      ศูนย์ที่ใช้บริการกันบ่อย ๆ ในคลับฟอร์ด ที่พอไว้ใจได้ ในระยะประกันที่เราต้องเข้าไปใช้บริการ ถ้าอยู่ ตจว แล้วศูนย์มีแห่งเดียวชื่อเสียงไม่ดีแบบนี้ก็ไม่แนะนำ
2. มีรถสำรองใช้บ้างหรือไม่   ถ้าช้เป็นรถคันเดียวไม่แนะนำเลย
3. รถมีอัตราการกินน้ำมันประมาณ 10 km/l  รับได้ไหม