ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไรถึงเลือกกระบะ all new dmax ครับ  (อ่าน 6300 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เพราะอะไรถึงเลือกกระบะ all new dmax ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 09:27:01 »
คู่แข่งตลอดกาล revo ยอดจอง motor show ผมนี่ปรบมือเลย เจ้าแห่งของแถมอย่าง toyota ยังสู้ไม่ได้เลยหรอ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: เพราะอะไรถึงเลือกกระบะ all new dmax ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 09:33:33 »
ต้องดูหลังถนนจะรู้ทำไมต้องdmaxมันเดินต่างกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: เพราะอะไรถึงเลือกกระบะ all new dmax ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 09:52:02 »
ในความคิดผม กลุ่มลูกค้าที่ใช้งานรถกระบะ มีปัจจัยในการเลือกหลักๆที่ after sales กับ ราคาขายต่อ

after sales รวมไปถึงนอกศูนย์บริการด้วย ทางเลือกในการซ่อมบำรุง ค่าใช้จ่ายต่างๆ

อีกเรื่องคือการเเต่งเติมเพิ่มสิ่งต่างๆเข้าไป ทางเลือก และงบในการทำมีหลากหลายมากๆ

2 ประเด็นนี้ อีซูซุกับ โตโยต้า ผมว่าใกล้เคียงกันมาก ถ้ายอดห่างมากทั้งๆที่ อีซูซุก็ไม่ได้ลดแลก แจกแถมมากมาย

คงไม่พ้นเรื่องหน้าตานี่แหละครับ ที่บังเอิญว่ารีโว่ อาจไม่ได้ใจคนหมู่มากก็เป็นได้

เพราะผมได้ยินมาว่า คนของ TMT เอง ก็เริ่มเข้าใจแล้วว่า หน้าตามันไม่โดน มันอาจจะสวยในอีก 5 ปีข้างหน้าก็ได้ คือมาเร็วไปหน่อย

ประมาณนี้มั๊งครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 10:05:45 »
ศูนย์ดี เครื่อง1.9แต่งแล้วแรง รูปทรงโอเค 4ประตูภาษีถูก1.9

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 10:10:56 »
หลายปัจจัยครับ
บ้านผมที่เลือกดีแม็กเพราะข้างบ้านใช้วีโก้ (แถวนั้นเค้าไม่ชอบซื้อรถเหมือนกัน)
พ่อเลยเดินไปศูนย์อีซุซุ เชลล์พูดดี ของแถมเยอะขับรถมาให้เทสถึงบ้าน แล้วพ่อก็ชอบเพราะดูจากตัวรถแล้วดูแน่นหนาทนทานดี (ตรงฝาล๊อคท้ายกระบะ และแป๊นรองของดีเม๊กดูทนกว่าและมีหลายจุด) และก็ชอบรูปทรง ออกมาก็ใส่กระจังหน้าแต่งของศูนย์ ใส่ครอบไฟของศูนย์ เทห์ที่สุดในหมู่บ้าน

ส่วนพ่อตาจากเดิมขับไมตี้เอ็ก
ตอนออกรถใหม่ จัด All New D-Max เพราะตอนนี้รีโว่ยังไม่ออก และเค้าก็ไม่อยากได้รถที่กำลังจะตกรุ่น ผมเป็นธุระจัดหาให้ ได้ของแถมเยอะได้รถเร็ว ดอกเบี้ยดี ส่วนลดดี ใช้สิทธิครอบครับอีซุซุ แกก็รักคันใหม่มากนะใครรองเท้าเปื้อนมานั่งนี้แกบ่นเลย 555+

ออฟไลน์ nitinside

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 10:32:29 »
บริการหลังการขายในระยะประกัน
อะไหล่หาง่าย ราคาอะไหล่กลางๆ-ถูก ไปจอดอู่ไหนช่างกล้าซ่อมกล้ารื้อ
ปล.ผมใช้เครื่อง 3.0 นะ 1.9ไม่มีข้อมูลครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 10:37:24 »
มีคนรู้จักใช้ D-Max วิ่งดูงาน กทม.-ภาคกลาง-อีสาน ทุกวัน แกวิ่งมาเกิน 5 แสนกิโลเมตร แล้วมาเล่าให้ฟังว่ามันเป็นรถที่ทน ไม่มีอะไรจุกจิกเลย
และแกขับแบบคนปกติไม่เกินกฏหมายกำหนด เรื่องช่วงล่างแย่หรือขับขี่ไม่ดีอะไรเนี่ย......ทำอะไรแกไม่ได้

คำว่ารถไม่จุกจิกที่ระยะเกิน 5 แสนกิโลไปแล้ว  มีน้อยยี่ห้อนะที่จะทำได้...

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 10:46:50 »
ชื่อเสียงที่สั่งสมมา

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 11:51:18 »
ที่บ้านมีทั้งdmaxกับ Vigo
ถ้าให้ออกใหม่ตอนนี้คงเป็นdmax
เพราะบริการหลังการขายนี้แหละครับ
Vigo หลังแสนโลเข้าอู่นอกเพราะค่าแรงแพง
ก่อน5หมื่นโลไม่ต่างกันเพราะฟรีค่าแรง
แต่6หมื่นโล Vigo ค่านมค.1200 ค่าแรง1800 เป็น3พัน (ค่าแรงแล้วแต่พื้นที่บริการ )
ส่วนdmax เอานมค.ไปเอง900 ค่าแรง200 พันกว่าบาท
ผมเอารถไปเข้าศูนย์ยังเห็นมังกรทองมาเข้าศูนย์อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 11:56:20 »
คงเป็นเรื่องของบริการหลังการขาย และความทนทาน บวกกับชื่อเสียงที่สั่งสมมานานครับ  ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 11:59:45 »
มันที่น่าแปลกเหมือนกันนะว่า toyota ได้เปรียบเรื่องจำนวนศูนย์บริการ ใช่มะ ศูนย์บางศูนยืก็ใหญ่มาก ก็โตโยต้่ามันเบอร์หนึ่งนี่ ที่บ้านผมก็ใช้ ดีแม็ก ครับ เป็นเรื่องที่แปลกมากนะว่า

ทำไม dmax ขายดี แต่ mu-x ขายไม่ดีเท่าชื่อเสียง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 12:41:59 »
มันที่น่าแปลกเหมือนกันนะว่า toyota ได้เปรียบเรื่องจำนวนศูนย์บริการ ใช่มะ ศูนย์บางศูนยืก็ใหญ่มาก ก็โตโยต้่ามันเบอร์หนึ่งนี่ ที่บ้านผมก็ใช้ ดีแม็ก ครับ เป็นเรื่องที่แปลกมากนะว่า

ทำไม dmax ขายดี แต่ mu-x ขายไม่ดีเท่าชื่อเสียง

ลูกค้า D MAX กับลูกค้า MU X เป็นคนละกลุ่มกันครับ

คนที่ซื้อ PPV อยากได้ความหรูและความแตกต่างจากรถกระบะ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 14:12:31 »

ผมเองก็เป็นแฟนรถน ISUZU นะแต่ถ้าจะให้ซื้อ MU Xคิดว่าของเจ้าอื่นดูน่าสนใจกว่าเยอะครับ
MU X มันให้ความรู้สึกว่า ก็แค่ DMAX 4 ประตูมีหลังคา ที่มีลูกเล่นมากขึ้น

ออฟไลน์ jkdragon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 14:27:39 »
น่าจะเป็นที่ศูนย์บริการครับ ค่าเข้าศูนย์ระยะปกติถูกดี บริการก็ดี วิ่งมาสองหมื่นโลเข้าศูนย์ 2 ครั้ง จ่ายค่าบำรุงรักษาไป รวมทั้ง 2 ครั้ง ยังไม่ถึง 2500 เลยครับ ใช้ mu-x 1.9 อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2016, 16:12:47 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 14:33:29 »
ถ้าตามต่างจังหวัด โดยเฉพาะชานเมือง ก็ brand loyalty กับราคาขายต่อเลย ใครใช้ d-max คือคนมีตัง เพราะราคา(เพราะมันไม่ค่อยมีส่วนลดกับของแถม)มันแพงกว่าชาวบ้านเขา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 14:48:21 »
สาเหตุทีอีซุซุขายดีน่ะเหรอครับ
- อะไหล่แท้ไม่แพงหาซื้อง่าย อะไหล่ศูนย์มีถึง2เกรดให้ลูกค้าเลือก ถ้าอยากประหยัดหน่อยก็เอายี่ห้อตรีเพชร

- เวลามีปัญหาเคลมง่ายและไวไม่งี่เง่า ถึงแม้หมดประกันไปแล้วบางครั้งก็เคลมให้หรือจ่ายเงินเพิ่มแค่นิดหน่อย

- ซ่อมถูกแม้ว่าจะเข้าศูนย์ เก่าแค่ไหนก็รับซ่อม อะไหล่มีครบทุกชิ้น จะขับมังกรทอง,ตัวใหม่หรือว่าสิบล้อเข้าไปก็บริการทุกระดับประทับใจ

- ช่างทั่วไปซ่อมได้เกือบทั้งคัน ระบบไม่ซับซ้อน

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 15:21:23 »
สาเหตุทีอีซุซุขายดีน่ะเหรอครับ
- อะไหล่แท้ไม่แพงหาซื้อง่าย อะไหล่ศูนย์มีถึง2เกรดให้ลูกค้าเลือก ถ้าอยากประหยัดหน่อยก็เอายี่ห้อตรีเพชร

- เวลามีปัญหาเคลมง่ายและไวไม่งี่เง่า ถึงแม้หมดประกันไปแล้วบางครั้งก็เคลมให้หรือจ่ายเงินเพิ่มแค่นิดหน่อย

- ซ่อมถูกแม้ว่าจะเข้าศูนย์ เก่าแค่ไหนก็รับซ่อม อะไหล่มีครบทุกชิ้น จะขับมังกรทอง,ตัวใหม่หรือว่าสิบล้อเข้าไปก็บริการทุกระดับประทับใจ

- ช่างทั่วไปซ่อมได้เกือบทั้งคัน ระบบไม่ซับซ้อน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 16:06:44 »
ถ้าเทียบกับ Mazda BT-50 กับ ไทรทัน ทำไมมันเหงางอย ขนาดนั้นละครับ

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 16:07:34 »
ส่วนตัวไม่เคยใช้ dmax มาก่อนนะครับ แต่ดูจากศูนย์ที่บริการรถ MU7 ตัวรุ่นแรกแล้ว
ดีจริงๆครับ ค่าแรง ค่าอ่ะไหล ถูกเกินคาด

ล่าสุดไปเปลี่ยนนำมันเครื่องประมาณ 1,200 บาท รวมอ่ะไหล จุกจิกก็ราวๆ 2พันนิดๆ

ซึ่งถ้าเทียบ วีออส 2011 ตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 10,000 แรก ผมจำได้ว่าประมาณเบ็ดเสร็จประมาณ 2 พันกว่า หรือ 3 พัน
ผมไม่แน่ใจ แต่คิดว่า ISUZU ถูกกว่าครับ

ปล ผิดพลาดข้อมูลอะไรขออภัยด้วยนะครับ  :-X

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 16:16:06 »
ผมจะเปรียบเทียบ 2 ค่าย ให้ฟัง จากการใช้งานจริงครับ
 toyota sport rider , fortuner
Isuzu มังกรทอง , dragon eye , D max ตัวแรก , all new d max
ยังใช้อยู่ทุกคันครับ
- โดยรวมแล้วเรื่องอะไหล่ Isuzu จะหาอะไหล่ง่ายกว่าครับ แม้จะเป็นรุ่นตกรุ่น Toyota อะไหล่บางตัวไม่มีจำหน่ายแล้วครับ
- ศูนย์บริการ Isuzu บริการดีกว่า รวดเร็วกว่า ช่างแก้ได้จบกว่า Toyota
- ศูนย์บริการเยอะมาก
- อะไหล่ราคาถูกกว่าอีกค่าย อะไหล่หาง่าย ของใหม่ ของเทียบ ของไต้หวันมีหมด
- Isuzu ทนทาน และจุกจิกน้อยกว่า
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 16:34:52 »
ใช้แล้วทิ้งครับไม่เสียดาย รถบริษัทจัดมาให้ใช้  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 17:41:17 »
ศูนย์บริการ
บริการหลังการขาย
เครมง่าย
ซ่อมง่าย
หาซื้ออะไหล่ง่าย ตามร้านอะไหล่ ของแท้ ของเทียบ
อู่นอกซ่อมเป็น
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 20:32:05 »
ถ้าผมจะซื้อกระบะ ผมก็เอา d-max นี่แหละ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 23:46:38 »
ถ้ามีให้เลือกแค่ 2ตัวนี้ ผมก็คงเลือก dmax หน้าตามันถูกชะตายังไงก็ไม่รู้...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 02:21:53 »
ผมว่าแบรนด์+สวยเลยขายดี
ดูอย่างMU-X ถ้าลองสลับกับฟอจูนสิ ที่หนึ่งไม่ต้องถามว่าใคร

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 03:43:18 »
แบบว่าแฟนพันแท้ครับ ขาย Dmax เก่า ก็มาออก Dmax ใหม่

เหตุผลหลักๆๆ คือรถเข้าใจง่าย ศูนย์ใกล้บ้านไม่ต้องเข้าไปในตัว อ.เมือง อะไหล่ถูกครับ...
ก็เลยใช้มัน ยี่ห้อเดียวกันทั้งบ้าน  บริการหลังการขายที่ใช้แล้วติดใจครับ...

คัน Vcross สีแดง เอามาแทน 3.0Ddi SpaceCab 4x4 2006
คันหัวเดี่ยว 4x4 สีขาว เอามาแทน Dragon Eye 2.8 SpaceCab 4x4
คันเล็กสีเทา เอามาแทน Dmax 2.5dDi SLX 2006

เป็นวนอยู่แบบนี้มาหลายๆๆ รอบ... ไม่รู้ว่าบ้านอื่นเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 08:15:55 »
แบบว่าแฟนพันแท้ครับ ขาย Dmax เก่า ก็มาออก Dmax ใหม่

เหตุผลหลักๆๆ คือรถเข้าใจง่าย ศูนย์ใกล้บ้านไม่ต้องเข้าไปในตัว อ.เมือง อะไหล่ถูกครับ...
ก็เลยใช้มัน ยี่ห้อเดียวกันทั้งบ้าน  บริการหลังการขายที่ใช้แล้วติดใจครับ...

คัน Vcross สีแดง เอามาแทน 3.0Ddi SpaceCab 4x4 2006
คันหัวเดี่ยว 4x4 สีขาว เอามาแทน Dragon Eye 2.8 SpaceCab 4x4
คันเล็กสีเทา เอามาแทน Dmax 2.5dDi SLX 2006

เป็นวนอยู่แบบนี้มาหลายๆๆ รอบ... ไม่รู้ว่าบ้านอื่นเป็นไงบ้าง

สามคันเลยทีเดียว :)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 10:32:39 »
หากเทียบกับเจ้าตลาดด้วยกัน
-หนึบกว่า
-อุ่ไหนๆก้อกล้ารื้อ
-แรง (แต่งขึ้น)

หากเทียบกับยี่ห้ออื่น
- ระบบไม่ซับซ้อน  ซ่อมง่าย ซ่อมถูก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 14:26:40 »
ดีแม็กหนึบน้อยสุดละมั้งครับ ผมก็ขับๆอยู่

ออฟไลน์ ento

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 15:07:29 »
สวยสุด (ตอนนั้น) ตอนนี้กลับอยากได้ไตรตั้น ไม่ก็รอเรโวเปลี่ยนหน้าก่อน