ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราเปลี่ยนยางใหม่ทั้ง4เส้น ควรจะต้องตั้งศูนย์ด้วยหรือไม่ครับ  (อ่าน 6277 ครั้ง)

ออฟไลน์ kmathee

• Newbie
  • *
เวลาไปเปลี่ยนยางใหม่ทั้ง4เส้น พนักงานมักจะถามว่าจะตั้งศูนย์ล้อด้วยมั๊ย ผมก็เลยเกิดความสงสัยน่ะครับว่ามันจำเป็นทุกครั้งหรือไม่ที่เราต้องตั้งศูนย์ล้อทุกครั้งที่เปลี่ยนยางใหม่น่ะครับ ขอบคุณครับ ^_^

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ปกติผมก็ไม่เคยตั้งศุนย์นะ แต่ถ่วงล้อนี่เห็นร้านเค้าทำให้เองเลย ถามเจ้าของร้านเค้าบอกว่าปกติเปลี่ยนยางไม่มีผลกับศูนย์ล้อ พอมาลองขับดูก็ปกติดี ไม่เอียงไม่ส่าย...จริงอย่างที่เค้าบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2016, 08:04:41 โดย Smart »

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ควรจะทำครับ แต่ถ่วงล้อเขาทำให้อยู่ละครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ของผม แค่ถวงล้อครับ แต่หลังจากนั้นไม่นานก็เอาไปตั้งศูนย์ ด้วยความกังวล
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ตั้งด้วยเลยก็ดีครับ เผื่อมีเอียงมีไม่เท่ากันบ้าง ไม่กี่บาทก็ทำไปเถอะครับ นานๆเปลี่ยนยางที ก็เชคไปด้วยเลย

ออฟไลน์ Newhang

อย่าไปทำเลยครับ ผมว่าร้านตั้งศูนย์ดีๆหายาก ไม่มีปัญหาใช้ไปเถอะ

ออฟไลน์ samaklen

กว่ายางจะถึงกำหนดเปลี่ยน ช่วงล่างก็สึกหรอไปพอสมควร
ยิ่งสภาพถนนเมืองไทย ที่กรมทางหลวง มักร่วมโปรโมชั่นกับร้านซ่อมช่วงล่างเสมอ
การตั้งศูนย์ เป็นการเช็คสภาพของเรขาคณิตล้อประการหนึ่ง ว่ายังอยู่ในสภาพดีหรือไม่
ถ้าตั้งศูนย์ไม่ได้ หรือศูนย์ล้อผิดพลาดไปมาก
นั่นแสดงว่า ต้องมีการซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ ก่อนที่จะลามไปเกิดอุบัติเหตุจากการใช้งานที่บกพร่องได้ครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เพิ่งโดนมาหยกๆ ร้านดังแถวจรัญสนิทวงศ์ 9x ผมเอามาสด้า 2 ไปเปลี่ยนยาง 4 เส้น เจ้าของร้านบอกต้องตั้ง 0 ด้วย
แต่ไม่จบ บอกต้องตัดแคมเบอร์อะไรอีก ต้องเสียค่าตัดอีก 900 บาท!!!
ก่อนเอาไปเปลี่ยน รถขับดีมาก ปกติทุกย่านความเร็ว แค่ยางมันบวมไปเส้นหนึ่ง ตั้งแต่ใช้มาผมไม่เคยสลับยางเลย วิ่งไป 40000 กว่าโล
พอดีได้ยางใหม่ของเพื่อน ถอดจากป้ายแดง รถรุ่นเดียวกันเลยถือโอกาสเปลี่ยน สรุปไม่จบครับ
โดนค่าเปลี่ยน+ถ่วง+ตั้ง 0 ไป 1500 แถมถ้าจะตัดแคมเบอร์โดนอีก 900
ตอนนี้รถกินซ้าย วิ่งเร็วๆ 120 พวงมาลัยสั่น เข็ดเลยครับ ถ้ารถมันปกติดี แค่ถ่วงก็พอครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Darkart

ตอนเปลี่ยนยาง ร้านเช็คการตั้งศูนย์ให้เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ rut191

ถ้าเปลื่ยนขนาดควรตั้งครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนยางผมไม่ตั้งคับ

ออฟไลน์ eaksuchart

ตอบในฐานะบ้านขายยางนะครับ

ถ้ารถปกติ อย่าไปแตะดีที่สุดครับ เดิมๆ บางคันเกือบแสนโล ไม่เคยตั้งศูนย์เลยก็มีครับ ขับดีปกติด้วย

แต่ถ้าก่อนเปลี่ยนยางมีอาการสั่น หรือเอียงข้างใดข้างนึงให้เปลี่ยนยางดูก่อน

ถ้าไม่หาย เอามาจับเช็คศูนย์ซักครั้งก็จะดีขึ้นครับ

ร้านตั้งศูนย์ดีๆมีทั่วไปครับ เครื่องมือไม่หนีกันเท่าไหร่ ต่างกันที่จรรยาบรรณของเจ้าของร้านครับ ว่ามีแกมโกงหรือไม่

morphling14

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนยางผมไม่ตั้งครับถ้ามันวิ่งได้ดีไม่มีปัญหา แต่ถ้าวิ่งกินซ้าย/ขวา พวงมาลัยว่อกแว่ก ค่อยเอาไปเชคครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

ไม่ต้องตั้งครับ ถ้ารถไม่มีอาการกินซ้ายหรือขวา การตั้งศูนย์เป็นช่องทางหาเงินเพิ่มของร้านอีกทางหนึ่ง บางร้านบอกมีโปรตั้งศูนย์ฟรี เหมือนเป็นความใส่ใจหรือเพิ่มมูลค่าสินค้า พอขึ้นตั้งศูนย์อาจมีนู่นนั่นนี่เสียตามมา เป็นช่องทางหาเงินต่ออีก ไม่ได้เหมารวมนะครับ ร้านดีๆก็มี

ออฟไลน์ kmathee

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ ^_^

ขอสรุปนะครับ....ถ้าขับดีๆอยู่แล้ว ไม่มีปัญหา เปลี่ยนยางทั้ง4เส้น ก็ไม่จำเป็นต้องตัั้งศูนย์ ถูกมั๊ยครับ ^_^

ออฟไลน์ BlueMan69

บางร้านทำให้ฟรีนะครับทั้งตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ร้านไหนชาร์ตไม่ต้องไปซื้อมันครับ

ออฟไลน์ Gopz

ถ่วงล้อก็พอครับ
 ;)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ peterW

ร้านตั้งศูนย์ แล้วดี มันจะมีน้อย

ส่วน ร้านยาง ที่มีเครื่องตั้งศูนย์คอมพิวเตอร์  เปลี่ยนยาง แล้ว ตั้งให้   ตั้งไม่เคยถูกต้องเลย

ส่วนร้านที่ตั้งศูนย์เก่งๆ  กลับไม่ใช้คอม

ออฟไลน์ SM.

ผมทำครับ ไม่เสียหายอะไร ทำไปดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเปลี่ยนแค่ยางเบอร์เดิม ไม่ต้องทำครับ ของมันดีอยู่ล่ะ
ถ้าเปลี่ยนเบอร์หรือเปลี่ยนล้อด้วย ต้องตั้ง