ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนชื่อเจ้าของรถ กรณีรถยนต์ใช้ป้ายทะเบียนรุ่นเก่า  (อ่าน 2807 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
สอบถามนิดนึงครับ ปัจจุบันรถใช้ทะเบียนหมวด 2ณ-xxxx ซึ่งเป็นป้ายทะเบียนรุ่นเก่า หากเปลี่ยนชื่อเจ้าของรถจากชื่อพ่อเป็นชื่อลูก กรณีนี้กรมขนส่งจะบังคับให้เปลี่ยนเป็นป้ายรุ่นใหม่มั้ยครับ (เช็คมาแล้วว่าหมวด "2ณ" หากถูกเปลี่ยนจะกลายเป็น "พต" แต่ส่วนตัวชอบป้ายแบบเก่ามากกว่า)

เคยได้ยินว่าช่วงนึงกรมขนส่งเริ่มไล่บังคับให้เปลี่ยนไปใช้ป้ายรุ่นใหม่ ไม่รู้ว่าปัจจุบันเป็นไงบ้าง แต่เมื่อ2ปีก่อนสมุดทะเบียนเต็ม พอเอาไปขึ้นเล่มใหม่ก็ยังใช้ป้ายเดิมได้ปกติ

มีใครมีประสบการณ์เร็วๆนี้บ้างรบกวนแชร์หน่อยครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมซื้อรถเมื่อ 7 เดือนก่อน ไม่ถูกเปลี่ยนครับ ย้ายชื่อก็ใช้หมวดเดิม ของผม 5ฬ ครับ

• **
ผมซื้อรถเมื่อ 7 เดือนก่อน ไม่ถูกเปลี่ยนครับ ย้ายชื่อก็ใช้หมวดเดิม ของผม 5ฬ ครับ

ขอบคุณคร้าบคุณแมว  :D

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ป้ายหมวดเก่าดูคลาสสิกกว่าครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ล่าสุดเดือนก่อนเห็นญาติซื้อรถทะเบียนเก่า จ-XXXX ไปจดเปลี่ยนชื่อเจ้าของก็โดนเปลี่ยนเป็น กจ นะ แต่รายนี้ต่างจังหวัด
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ sukhontha

ล่าสุดเดือนก่อนเห็นญาติซื้อรถทะเบียนเก่า จ-XXXX ไปจดเปลี่ยนชื่อเจ้าของก็โดนเปลี่ยนเป็น กจ นะ แต่รายนี้ต่างจังหวัด

เหมือนจะเริ่มเปลี่ยนปีนี้นะ   ผมโอนแมงกะไซด์ให้คนอื่น  เปลี่ยน เป็น  ฬฬฬ....เลย(บังคับเปลี่ยน)  รถยตน์คงเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยโดนบังคับเปลี่ยนนะ แต่หลายปีมาแล้ว เปลี่ยนจากรุ่นเก่า เป็นรุ่น ตัวอักษร2ตัวหน้า

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ MxJeeP

• **
ประมาณ6เดือนที่แล้วผมก็โดน 9ษxxxx โดนเปลี่ยนเป็น พจ xxxx ผมนำรถไปทำพาสปอร์ตรถ นำออกนอกประเทศ
แม้มบังคับให้เปลี่ยน ผมละเซงเลย  :'( :'(
No pain No gain !!

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวลองไปลุ้นที่ขนส่งดู
ถ้าโดนบังคับเปลี่ยนคงเสียดายน่าดู  :'(

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
  ไม่เปลี่ยนครับ จะเปลี่ยนแบบป้ายเก่าเป็นใหม่มี 2 เหตุ
  1)แจ้งสลับเลขคือเอาเลขเก่าย้ายไปใส่คันใหม่
  2)แจ้งแผ่นป้ายทะเบียนหายหรือชำรุดเพราะฟร้อนเดิมไม่ทำแล้วครับ...
  กรณีของคุณคือเปลี่ยนผู้ครอบครองรถเดิมเลขเดิมไม่เปลี่ยนครับ
  ส่วนที่เพื่อนสมาชิกแจ้งว่าไปขออนุญาตเอารถออกนอกประเทศ แล้วโดนเปลี่ยนป้ายอันนี้ข้าน้อยไม่มีความรู้ครับ...
  ที่จริงถ้ารถเป็นหมวด พต ก็แสดงว่ารถไม่เก่ามาก ป้ายรุ่นเก่าจะขลังก็จะเป็นพวก 1ก 1ข พวกเนี้ยใส่กับรถclassic ดูขลังมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2016, 18:59:08 โดย PEAY »