ผู้เขียน หัวข้อ: e - car 1.6 ปี 94 เร่งเครื่องแล้วตัวรถสั่่นแรง เกิดจากยางแท่นเครื่องหรือเปล่าครั  (อ่าน 1764 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ และอีกอย่างวิ่งประมาณ 100 km/h ตัวรถจะสั่นๆพรือนี้เกิดจากศูนย์ถ่วงล้อหรือเปล่าครับ เพราะช่วงนั้นจะสั่นๆ เร็วกว่านั้นหรือช้ากว่านั้นไม่สั่นนะครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
ผมก็เป็นเหมือนกัน

แต่ของผมเป็นช่วง 70km/hr กับ 90km/hr ช่วงอื่นไม่เป็น

น่าจะยางรองแท่นเครื่อง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ลองเช็คสายพายกับโซ่แคมด้วยครับ หย่อนๆก็สั่นได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
เปลี่ยนยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ดูครับ
ส่วนวิ่งแล้วสั่น ลองถ่วงล้อและเช็คแม๊คเช็คยางดูว่ามันสมบูรณ์ด้วยรึป่าว
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
จอดเฉยๆสั่นไหม? ลองเร่งเครื่อง

แต่ส่วนตัวคิดว่าอยู่ที่ช่วงล่างถ้าวิ่งไวๆละสั่น
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าค่อยๆกด ไล่ความเร็วช้าๆแล้วไม่สั่น   แต่พอกดเต็มแล้วสั่น     เพลาขับ 

ถ้อจอดเฉยๆสั่น   ยางแท่นเครื่อง 

ถ้าไม่ว่าจะกด จะไม่กด  แต่สั่นที่ร้อยเสมอ   ถ่วงล้อ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ focus2012

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับ

คิดว่าจะต้องเช็ค 2 จุดเลย ยางแท่นเครื่อง + ศูนย์ถ่วงล้อครับ เพราะจอดเฉยๆเร่งก็สั่น แล้วก็ที่ความเร็วประมาณ 100 km/h ก็สั่นครับ