ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาในการตัดสินในเลือกซื้อรถยนต์คันแรกครับ  (อ่าน 6624 ครั้ง)

ออฟไลน์ RedMachine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่าน ขอคำปรึกษาในการเลือกซื้อรถยนต์คันแรกด้วยครับ
ภาระของเจ้าของกระทู้
1. รายรับต่อเดือน 20,000 บาท(หักประกันสังคม, กองทุน แล้ว)
2. ไม่มีหนี้สิน
3. ค่าใช้จ่ายและค่ากินอยู่ต่อเดือน 5,000 - 6,000 บาท(พักที่บ้านพักบริษัท)
4. พึ่งเริ่มทำงานได้ 2 ปีมีเงินเก็บ 300,000 บาท จะหัก 100,000 บาทไว้เป็นเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินและอีก 200,000 บาทไว้เป็นเงินดาวน์รถ(อยากจะผ่อนในราคา 30% ของรายรับหนะครับ)

ความต้องการ
1. การใช้รถ 1 เดือนออกต่างจังหวัด 1 ครั้ง(700 กม.) ; เพราะพักที่บ้านพักบริษัทเลยไม่ได้ขี่รถไปทำงาน
2. อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันประมาณ 15 กม./ลิตร
3. การเดินทางส่วนมากเดินทางคนเดียวและบางครั้งอาจเดินทางไปกับคุณพ่อคุณแม่
4. รถที่สนใจ Mazda 2(Diesel Standard), Honda Jazz และ Honda City

ลักษณะการขับขี่ : ใช้ความเร็วประมาณ 80 - 100 กม./ชม. มีเร่งแซงบ้างบางจังหวะครับและแถว ๆ บริษัทรถบรรทุกเยอะครับ อยากจะได้รถที่มีอัตราเร่งที่ดีหน่อยครับ เพราะเป็นเลนสวนกันหนะครับ

สุดท้ายนี้ขอคำปรึกษาด้วยครับว่าควรเลือกรถคันไหนดีเพราะว่าเป็นคนคันแรกของผมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 03:29:23 โดย RedMachine »

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
City ครับ ขับมั่นใจ ลื่นไหล ขับง่าย กว้างขวาง ประหยัดน้ำมันราคาไม่แพง

ส่วนอีก2ตัวที่เหลือ  มาสด้าอืดกว่า วิออสมันไม่เด่น

รอฟังความเห้นท่านอื่นๆประกอบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
คงแนะนำให้ซื้อรถตลาด  city vios

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เชียร์ Jazz ครับ ได้ความอเนกประสงค์ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สามคันที่ว่ามาดีหมดครับ Mazda2 จะเด่นเรื่องการประหยัดน้ำมัน และมีจุดด้อยที่พื้นที่ห้องโดยสาร,  Jazz จะเด่นที่พื้นที่ใช้สอยอเนกประสงค์มากสำหรับการขนของชิ้นใหญ่ ส่วน City ก็ตามคุณ Pegasus เลยครับ

ลองดูตามการใช้งานดูคับ

รถคันแรกจะแนะนำเป็นรถตลาดครับ ผมคงแนะนำ City ครับ

ช่วงนี้ค่ายรถและธนาคารอัดโปรมาทำให้ดอกเบี้ยค่อนข้างถูกเนื่องจากเป็นช่วงของ motor expo ยังไงก็ลองสอบถามไปทางตัวแทนจำหน่ายดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2016, 22:23:02 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ rega

คันแรกแนะนำเป็นรถที่ซื้อง่ายขายคล่อง

พอออกต่างจังหวัดบ่อยเข้า เครื่องพันห้า ม้าร้อยนิดๆอัตราเร่งเริ่มไม่สาแก่ใจ เริ่มอยากได้ที่ทันใจกว่านี้หน่อย

เครื่องยนต์ที่ใหญ่ขึ้นหรืออัตราเร่งที่ดีกว่าเดิม เริ่มปรากฎในความคิด

ใช้รถบ่อยเริ่มเห็นอุบัติเหตุ เริ่มมองความปลอดภัย รถเรามีอะไรมั่งที่ช่วยปป้องเราได้

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แนะนำ Jazz ตัว TOP SV+ ครับ

อเนกประสงค์มากๆ ครับ นั่งโปร่งโล่งสบาย

คนนั่งก็สบาย เบาะคนขับใหญ่ พับเบาะขนของก็ได้หากจำเป็น

มีถุงลม 6 ใบ Cruise Control ขับยาวๆ ไม่เมื่อย

ส่วน Mazda2 หากชอบต้องลองนั่งก่อนครับว่ารับได้ไหม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CHANOM

เนื่องจากดูแล้วไม่ค่อยใช้รถเท่าไหร่ ส่วนตัวคิดว่า Honda City ตัว S AT น่าจะเพียงพอแล้วค่ะ  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
แนะนำให้ไปทางรถตลาดครับ : ฮอนด้า

ส่วนจะ Jazz หรือ City ก็แล้วแต่ชอบ

ป.ล. เข้าใจว่า City ช่วงนี้ส่วนลดเยอะกว่า Jazz  ::)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
เป็นคนขับรถแบบไหนหล่ะครับ ขับเรื่อยๆ สบายๆ ไม่เร็วมาก เร่งแซงบ้างเป็นบ้างครั้ง

ผมมอง Vios ตัวใหม่ ได้เกียร์ CVT ประหยัดขึ้นกว่าเดิม ภายในค่อนข้างสบาย
หากมีคนนั่งด้านหลังด้วย พื้นที่ด้านหลังก็กว้าง

หากชอบรถที่ขับสนุกก็ Mazda 2 ครับ เพราะ concept ของ mazda เขาเน้นการขับขี่ที่สนุกสนาน
และก็เหมาะกับการนั่งหน้า 2 คนมากกว่า เพราะพื้นที่ภายในห้องโดยสารจะน้อยกว่าพวก Vios

ไปลองขับดูดีกว่าครับ ถ้าได้รถที่ถูกใจแล้ว เรื่องพวกราคา อ๊อฟชั่นต่างๆก็ลองเทียบดู

*ที่สำคัญคือ เลือกตัวที่ไม่เป็นภาระกับตัวเองมากนัก เพราะมันยังต้องมีค่า บำรุงรักษา ประกัน อื่นๆอีกเยอะแยะมากมาย

ออฟไลน์ rotaryman

ด้วยความเคารพนะครับ ผมนึกถึงตอนผมทำงานใหม่ๆเลยตอนนั้นยังโสดพักอยู่บ้านพักโรงงานเสียแค่ค่าน้ำค่าไฟ เดินทางกลับบ้านอาทิตย์ละครั้งประมาณร้อยกว่ากิโล ตอนนั้นรถก็อยากได้ แต่...ผมเลือกเก็บเงินครับ และนั่งรถประจำทางกลับบ้านเอา เพราะผมมองว่าถ้าซื้อมาคงจอดมากกว่าใช้ ใหนจะค่าบำรุงรักษามันอีก ค่าเสื่อมสภาพ ค่าผ่อนรายเดือน จากที่ผมมีเงินเดือนประมาณ 15000 ในตอนนั้น ใช้จ่ายรายเดือนแบบสบายๆเลยละไม่เกิน 5000 เงินเก็บเดือนละ 10000 ผมลองคำนวณดูตอนนั้นถ้าผ่อนรถอาจต้องเหลือเงินเดือนเมื่อหักค่าผ่อนรถค่ากินอยู่แล้วไม่เกิน 3000 มาถึงตอนนี้ผมว่าผมคิดถูกเลยที่ไม่ออกรถในตอนนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 06:41:00 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Devil13

ดูจากรายรับ
แนะนำ City ตัวล่างสุดครับ
ดาว 2 แสน ส่ง 9พัน 4ปีหมด

ออฟไลน์ TheZero

แนะนำ Honda City ครับ
แต่ถ้าจะเอา Mazda 2 Diesel ควรดาวน์เยอะ 30%+ จะได้ผ่อน สบาย

ออฟไลน์ Focuszaa

City อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Tha10050

Honda Jazz หรือ Honda City
ขึ้นอยู่กับว่า เราชอบทรงเเบบไหน ถูกใจหน้าตา ภาพรวมคันไหนมากว่ากันครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่ได้ขับบ่อยซื้อมือหนึ่งไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เก็บเงินอีกแสนเล่นรถตลาด ซิตี้ วีออส มือสองดีกว่า

ไม่มีความรุ้ในการซื้อรถ ก็จ้างคนที่มีความรู้ดูให้ คุ้มมาก

ปล. เก้บเงินเก่งจัง อิจฉาเล็กๆ สมัยทำงานใหม่ๆ มีแต่หนี้ครับ ไม่พอใช้ กว่าจะสบายก็หลายปี

ออฟไลน์ Boycm009

City หรือ Jazz ครับ เหมือนผมตอนเริ่มทำงาน ตอนนั้นเลือก Jazz ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเชียร์ jazz นะครับ เอนกประสงค์ดี  แต่ถ้าไม่ชอบทรงมัน ก็ city ครับ  8) รุ่นไหนก็ตามแต่คุณ

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
city อีกเสียงครับ ขายออกมือสองง่ายครับ เพราะเป็นรถตลาดๆๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ใช้รถไม่เยอะมือหนึ่งอาจไม่คุ้มมากนัก นี่ก็ใกล้ลดล็อค 5 ปีกันแล้วมือสองน่าจะทยอยเข้าสู่ตลาดเยอะถ้าดูรถเป็นลองหาวีออสมาใช้ดูก็ดีนะครับไม่น่าเกิน 3 แสนก็ซื้อสดกันไปเลยเงินที่ควรจะเอามาผ่อนก็เก็บไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีครอบครัวรึอยากเปลี่ยนคันใหม่ก็มีเงินมาอีกก้อนแล้ว

แต่ถ้าดูรถไม่เป็นเอามือหนึ่งสบายใจกว่าก็ City, Vios, Jazz ใช้ยาวๆกันไปเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ขอบคุณเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านครับ แต่ประมาณหลังปีใหม่จะลองไปทดลองขับดูครับ ที่อยากได้รถก็เพราะว่าจะได้ขับรถกลับบ้านเพราะผมมีเวลาหยุดแค่ 1 วันต่อสัปดาห์อีกอย่างทำงานเป็นกะก็เลยคิดว่า ถ้ามีรถน่าจะสะดวกในการกลับบ้านที่ต่างจังหวัด(โคราช - สารคาม 300 กม.)อีกส่วนนึ่งคือบริษัทผมอยู่ไกลจากตัวเมืองประมาณ 20 กม. รถบรรทุกอ้อย, มัน เยอะครับเลยว่าจะซื้อความปลอดภัยให้ตัวเองด้วยครับส่วนหนึ่ง แต่เพื่อความไม่เป็นภาระมากนักผมอาจจะเก็บเงินดาวน์อีกหน่อย เผื่อเวลาผ่อนรถจะได้มีเงินเก็บต่อเดือนที่มากขึ้น ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 09:55:43 โดย RedMachine »

ออฟไลน์ Activehybrid

รายรับ20,000 หักค่ากิน 6,000 เพิ่งทำงานได้2ปีเก็บเงินได้300,000บาท

(20,000-6,000)*12*2 = 336,000

แสดงว่าไม่ใช้เงินเลย

ส่วนรถรุ่นที่เหมาะคือรุ่นที่ชอบครับ ไปลองขับดู

ผมเลือกเองคงเอา Mazda2 เบนซิน Hi Connect ราคาน่าจะถูกสุดในตัวเลือกและประหยัดน้ำมัน แต่ต้องดูส่วนลดดีๆนะครับ ไม่ต้องรีบ

ออฟไลน์ ps000000

เดี๋ยวค่อยมาโพสใหม่อีกทีก็ได้ครับตอนจะซื้อ

• Newbie
  • *
รายรับ20,000 หักค่ากิน 6,000 เพิ่งทำงานได้2ปีเก็บเงินได้300,000บาท

(20,000-6,000)*12*2 = 336,000

แสดงว่าไม่ใช้เงินเลย

ส่วนรถรุ่นที่เหมาะคือรุ่นที่ชอบครับ ไปลองขับดู

ผมเลือกเองคงเอา Mazda2 เบนซิน Hi Connect ราคาน่าจะถูกสุดในตัวเลือกและประหยัดน้ำมัน แต่ต้องดูส่วนลดดีๆนะครับ ไม่ต้องรีบ

ก็ไม่เชิงไม่ใช้ครับ แต่ว่าเพราะที่โรงงานเค้ามีให้เกือบทุกอย่างหนะครับ ที่พัก, ค่าอาหาร เลยไม่ค่อยจะได้ใช้เงินเท่าไหร่ครับ อีกอย่างมันไกลด้วยครับจะไปไหนมาไหนลำบาก ถ้าเป็นช่วงน่ามัน, อ้อย, ข้าว รถบรรทุกจะเยอะเป็นพิเศษ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tvm

ถ้าแค่เอาไว้เผื่อใช้ นานๆ ใช้ที ไปอีโค่ก็ดีนะครับ
วิ่งต่างจังหวัดสบาย ถ้าขับแบบปลอดภัยไม่มโนเองว่าไม่ไหว

แต่ถ้าสามตัวนี้ ผมว่าเซฟๆ Jazz City ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

รถคันแรกเอารถตลาดดีกว่า City หรือ Jazz ก็ได้

ออฟไลน์ J_Serie5

ภาระของเจ้าของกระทู้
1. รายรับต่อเดือน 20,000 บาท(หักประกันสังคม, กองทุน แล้ว)
2. ไม่มีหนี้สิน
3. ค่าใช้จ่ายและค่ากินอยู่ต่อเดือน 5,000 - 6,000 บาท(พักที่บ้านพักบริษัท)

1-3 = 20000-6000 = 14000 บาท

http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1837356
ต่อรองให้ได้ 4 แสนหรือ3แสนปลายๆ ดาวน์ 200000 ผ่อน 4 ปี ตกเดือนละประมาณ 5200 บาท(รวมvatแล้ว)

เหลือเงินหลังผ่อนรถ 14000-5200 = 8800 บาท/เดือน ไม่เครียดจนเกินไป พอมีเงินเหลือให้พ่อแม่ ไปเที่ยวเปิดหูเปิดตา จ่ายค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ฯลฯ

ได้รถมาก็เปลี่ยนพวกของเหลวทั้งคัน ยางเช็คสภาพว่ายังดีรึเปล่า ถ้ายังดีก็พอใช้ต่อไปได้ ถ้ายางสภาพเริ่มไม่ดีก็เปลี่ยนซะ หลังจากนั้นเอารถไปติดแก๊ส LPG ถังแคปซูลก็จะทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้อีกเยอะครับ 

ออฟไลน์ dht_tubes

ด้วยความเคารพนะครับ ผมนึกถึงตอนผมทำงานใหม่ๆเลยตอนนั้นยังโสดพักอยู่บ้านพักโรงงานเสียแค่ค่าน้ำค่าไฟ เดินทางกลับบ้านอาทิตย์ละครั้งประมาณร้อยกว่ากิโล ตอนนั้นรถก็อยากได้ แต่...ผมเลือกเก็บเงินครับ และนั่งรถประจำทางกลับบ้านเอา เพราะผมมองว่าถ้าซื้อมาคงจอดมากกว่าใช้ ใหนจะค่าบำรุงรักษามันอีก ค่าเสื่อมสภาพ ค่าผ่อนรายเดือน จากที่ผมมีเงินเดือนประมาณ 15000 ในตอนนั้น ใช้จ่ายรายเดือนแบบสบายๆเลยละไม่เกิน 5000 เงินเก็บเดือนละ 10000 ผมลองคำนวณดูตอนนั้นถ้าผ่อนรถอาจต้องเหลือเงินเดือนเมื่อหักค่าผ่อนรถค่ากินอยู่แล้วไม่เกิน 3000 มาถึงตอนนี้ผมว่าผมคิดถูกเลยที่ไม่ออกรถในตอนนั้นครับ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ

ออฟไลน์ mobgang33

ถ้าเป็นผมรายได้ขนาดนี้ ผมจะยังไม่ซื้อรถครับ เก็บเงินต่อไปก่อน
แต่ถ้าอยากได้จริงๆ เชียร์ city/jazz ได้ทั้งนั้น มาสด้าสองอาจจะแคบไปหน่อยและค่าบำรุงรักษาอาจจะมากกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
City Jazz ตัวล่าง+ส่วนลดไม่ต้องรอตัวไมเนอร์
ถ้าใช้รถเยอะกว่านี้่คงให้ไป MZ2 diesel