ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดที่เคยผ่านอุบัติเหตุทางถนนมา มีอะไรอยากบอกอยากเตือนสมาชิกอย่างผมไหมครับ ??  (อ่าน 8805 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมเคยเจออุบัติเหตุบ่อยๆ ช่วงตามเทศกาลที่หยุดยาว บางกรณีบาดเจ็บสาหัส บางกรณีก็เสียชีวิตไป
บางทีเขาเหล่านั้นก็คงอยากจะบอกอะไรกับคนที่ยังอยู่

ผมก็เลยนึกขึ้นได้ ... ว่ายังมีอีกหลายคนที่เคยผ่านเหตุการณ์อุบัติเหตุมาแล้ว

มีอะไรอยากจะบอก ... อยากจะเตือนคนที่ยังอยู่เรื่องการขับรถบ้างไหมครับ เพราะช่วงนี้ก็ใกล้จะปีใหม่แล้ว เผื่อจะช่วยเตือนสติกันให้ขับรถด้วยความระวังและปลอดภัยกันมากขึ้น
ขอบคุณครับ  8)

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ทำใจ เพราะอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ แม้เราจะระวังแค่ไหน คนอื่นก็ชนเราแทน

ผมเคยชนมา3ครั้งแต่เป็นชนเบาเพราะรถผมเป็นรถยนต์ คู่กรณีเป็นมอเตอไซค์ ทั้ง3ครั้งคู่กรณีผิดหมดเลย

1.ครั้งแรก ขับอยู่บนถนนดีๆ คนขับมอเตอไซค์กินเหล้าจะแซงรถในเลนขึ้นมาดื้อๆมาชนรถผม

2.จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆ มอไซค์ชนตูด เค้าบอกว่ากำลังเปลี่ยนเลนแต่มีรถมอไซค์อีกคันวิ่งมาเค้าเลยตกใจหักรถกลับแล้วเบรกไม่ทัน

3. ถนนมี3เลน  ซ้ายสุดบังคับเลี้ยวซ้าย      กลางได้ทั้งเลี้ยวซ้ายและตรงไป    ขวาได้ตรงไปและเลี้ยวขวา
    มอเตอไซค์อยู่เลนซ้าย  ผมมาเลนกลาง      ผมวิ่งมาเลนกลางและจะเลี้ยวซ้ายแต่มอเตอไซค์อยู่เลนซ้ายแต่ดันจะตรงไป

ออฟไลน์ biozebastian

ขับวีออสปี2004ตัวท็อปกลับบ้านตอนตีสองขับซัก100ถนนเป็นโค้งขวายาวเจอหมาตัดหน้าเลยหักหลบ รถส่ายแล้วหมุนหันกลับหัว รถสไลด์ลอดระหว่างเสาไฟฟ้ากับต้นไม้ จนไปชนกับต้นไม้อีกต้น โชคดีที่ชนเข้าตรงคานหน้าคอนโซลรถถ้าเข้าประตูผมคงโดนอัดคารถแน่นอน นอกนั้นก็เจอแต่คนมาชนประมาณ4ครั้ง  ทุกวันนี้ขับรถระวังมากขึ้น ระวังรถคันอื่นมากขึ้น และซื้อรถที่มีความปลอดภัยมาอันดับแรกของตัวเลือกเผื่อเจอเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน

ออฟไลน์ alpha14

ข้อแรกสุดคืออย่าดื่มเหล้าครับ ผมเคยเกือบหลุดโค้งเพราะดื่มเหล้าเข้าไป ขับเท่าไหร่ก็ไม่เร็วทันใจ มารู้ตัวอีกทีตอนหลุดลงไปริมถนนเกือบคว่ำ

ออฟไลน์ Alcatraz

3 คำสั้นๆแค่นั้นเลย ประสบการ์ณ สติ ไม่ประมาท

เท่านี้ยังไงก็ไปถึงบ้าน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ไม่ใช่ผมเจอนะ แต่เป็นคุณแม่เจอนั่งรถ altis ไปทำบุญกับญาติๆ ผ่าน 4 แยก รถคุณแม่กำลังผ่านแยกไป มีรถจากทางซ้ายโค้งมาเจอแยกเหมือนกัน

คงไม่ได้ชะลอ เพราะว่ามันเป็นทางตรงแล้วโค้งเลยมากันเร็ว พ้นโค้งเจอสี่แยกที่คุณแม่กำลังตัดผ่านพอดี เลยชนเข้ากลางลำเต็มๆ เยื้องไปทางท้ายรถ

ผมรีบขับรถไปกับพ่อไปที่ต่างจังหวัดที่แม่ไปทำบุญ เห็นสภาพแม่และญาตินอนใน icu หน้าขาวปากซีกมีเลือดซึมตามปาก สายยางโยงเต็มไปหมด

น้ำตามันไหลออกมาไม่รู้ตัว รู้สึกเย็นชา ทำอะไรไม่ถูก ซากรถที่ชนญาติขับมาก็จอดอยุ่ที่ รพ. สภาพยับเยิน ฝั่งซ้ายโดนชนยุบทั้งแถบ

ซุ้มล้อหลังยุบเข้าไปข้างใน คืนนั้นรถยกก็นำซากกลับศูนย์ซ่อมที่ กทม. หลังจากนั้น ก็ตามกระบวนการทางกฎหมาย ฟ้องร้องกันวุ่นวายมาก

สุดท้าย มันไม่ใช่แค่คนที่เกิดอุบัติเหตุเท่านั้นที่เดือดร้อน รวมถึงคนในครอบครัวต้องมาดูแล มาเป็นธุระไหนจะเรื่องประกัน ฟ้องร้อง ค่าพยาบาล

เลิกงาน เลิกเรียน มาเยี่ยมคนไข้ สุขภาพจิตใจย่ำแย่อีก มันกระทบวงกว้างมากครับ

เรื่องฟ้องร้อง ฝั่งคุณแม่ชนะ เพราะ รถถูกชนที่บริเวณด้านซ้าย เยื้องมาทางประตูหลังแล้ว คือเกือบจะผ่านแยกแล้ว ฝั่งนั้นถึงมาชน

สรุป ขับรถด้วยความไม่ประมาท ถึงเราจะขับดีแค่ไหน คนอื่นใช่จะขับระวังเหมือนเราครับ อุบัติเหตุน่ากลัวมากๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Pegasus7700

เราต้องระวังพวกเมาแล้วขับ..ช่วงสงกรานต์

สมัยปี2006 สงกรานตปีนั้นไปเที่ยวกาญจนบุรี
ถนนดีมากทางตรงยาวก่อนเข้าอำเภอเมือง ซัดด้วย 525i E60 เวลาตามบันทึกประจำวันห้าทุ่มครึ่ง
ความเร็วทิ่มกลางลำกะบะ ranger ตัวเก่า 140 km/hได้มั้ง

ปกติใส่แว่น วันนั้นไม่ใส่ ขี้เกียจ ตะหงิดๆว่าอารมณ์ไม่ดี ยังไงไม่รุ้ทัง้ๆที่กำลังจะไปเที่ยว
กะบะเมา มาเต้มคันรถ ไม่คาดเข็มขัดสักคน

มันจ่อ u turn ที่ๆ""ไม่มีไฟ"" แล้วพรวดออกมา !!

ด้วยเราเองก้อไม่เบรก แต่ขยับพวงมาลัยเปลี่ยนเลนซ้ายสุด
แต่นั่นเป็นการตัดสินใจพลาด...เพราะกะบะก้อพุ่งมาเลนซ้ายสุดชนกับเรา

เบรกค่อนข้างดีครับ เยียบเบรกมิด ความเร็วขณะชนไม่แน่ใจ แต่abs ทำงานได้ดีมาก คือไม่หยุดแต่ไม่เสียการทรงตัวที่ฝนพรำๆ ถนนชื้นนิดหน่อย

แต่ก้อทำให้เรนเจอร์คว่ำ สาหัสกัน3คน และไม่ไหวอีก1  เพราะไม่คาดเข้มขัด
ตุ่โทรศัพท์อีก2ตุ้ พัง

ส่วนเราไม่เป็นอะไร แอแบคกลิ่นแสบจมุกสุดๆ ลงออกมาจากรถด้วยความชุนละมุน
เพื่อไปดูกะบะที่ห่างไป100เมตรได้ ด้วยความโมโห แต่พอเห้นเลือดเลย ปอดแหก จะโทรเรียกฉุกเฉิน กับประกัน แต่โทรศัพท์อยุ่ในรถ หันกลับไปที่รถเราควันโขมง. อ้าวชิปละ
จะวิ่งเข้าไปในรถ  ไทยมุงดันห้ามไม่ไห้เข้าไปบอกรถจะระเบิด  และมีคนตายในรถ (งงเลย ป้า ผมนี่แหละคนขับ ในรถมีผลคนเดียว)

กู้ภัยรัตนวุธ (มั้ง)มาเร็วมาก พร้อมตำรวจ "ใครแจ้งหว่า" ไม่ไห้ผมเข้าในรถเพราะไฟจะไหม้ แต่ไม่ไหม้นะ

ที่นี้ก้อรอ....

สรุป
- เราไม่เมาคนอื่นก่อเมา เดี่ยวนี้เจอu turn มองแล้วมองอีกชะลอตลอด
- ขอฝากสั้นๆ. "อย่าขับเร็ว"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2016, 22:29:45 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ J_Serie5

- มีสติเสมอ
- ขับรถอย่างรู้สมรรถนะของรถที่ใช้ ทั้งอัตราเร่ง ระยะเบรค การทรงตัวในความเร็วต่างๆ
- แซงเมื่อมั่นใจว่าพ้นแน่ๆ ถ้าลังเลในใจว่าพ้นหรือไม่พ้นอย่าแซง
- ถ้ามีงบประมาณไม่ได้ลำบาก ควรเลือกรถซื้อ C segment เป็นอย่างน้อย เพราะสมรรถนะโดยรวมถือว่า ok ทั้งอัตราเร่ง การเกาะถนน การเบรค ความสบายในห้องโดยสาร
- ถ้าเป็นรถเดิมๆในราคาไม่เกิน 1 ล้าน ควรเปลี่ยนโช้คแบบปรับระดับความแข็งอ่อนได้ , ผ้าเบรคเกรดสูง , จานเบรคเกรดสูงขึ้น , ยางหน้ากว้างเกรดสูง ทั้งหมดนี้ใช้งบไม่เกิน 1 แสน สิ่งพวกนี้ช่วยให้รถของคุณไม่หมุนเวลาหักหลบกะทันหัน = ไม่เกิดอุบัติเหตุ และ limit ของรถจะสูงขึ้นมาก 

อุบัติเหตุทางรถยนต์ส่วนใหญ่ มีสาเหตุมาจากวินัยของคนขับขี่ และรถที่ใช้มีสมรรถนะที่แย่ เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินหักหลบกะทันหันแล้วแทบไม่มีโอกาสรอด ส่วนใหญ่จะเกิดอุบัติเหตุ ซึ่งคนส่วนใหญ่มีทางเลือกน้อยเพราะราคารถบังคับไว้ สมรรถนะของรถที่ได้เลยน้อยตามราคาที่จ่าย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมขับรถมา 4 ปีกว่าๆ เจออุบัติติดเหตุ 4 ครั้ง แต่ไม่หนัก ประมาท 3 ครั้ง และโดนชน 1 ครั้ง

-  ครั้งแรก เลี้ยวขวาออกมาจากซอยเล็กๆในมหาลัย วันนั้นฝนตกหนักมากๆมองให้เห็นอะไรเลย โดนกระบะมาเร็วเฉี่ยวกันชนหน้าซ้ายไป

- ครั้งที่ 2 เบี่ยงช่องทางแล้วโดนต้นไม้บังเห็นไม่เห็น โดนสิบล้อเฉี่ยวกันชนหน้า กับไฟหน้าแตก แต่ไม่มีใครเป็นอะไร

- ครั้งที่ 3 ถอยรถชนรถรุ่นพี่ กันชนหลังฉีกเล็กน้อย ส่วนคู่กรณี กันชน+ไฟหน้าแตก

- ครั้งล่าสุด หลังจากครั้งที่ 3 ไม่ถึงเดือน จอดอยู่บนสะพานดีๆ กระบะคันหน้าไหลลงมาชนซะงั้น

อุบัติเหตุมันไม่เข้าใครออกใคร ไม่เราประมาท ก็เค้าประมาท ระวังแล้วก็มีโอกาสเจอได้ ยังไงก็ขอให้พี่ๆเพื่อน เดินทางปลอดภัยนะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
พักผ่อนให้เพียงพอ หลับในก็เป็นส่วนหนึ่งครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ CHANOM

ใช้ความเร็วให้เหมาะสมกับสถานการณ์ ไม่ประมาท หากไม่แน่ใจจังหวะ รอจนกว่าจะมั่นใจค่ะ ง่วงไม่ขับ เมาไม่ขับ ขับรถอย่าเล่นมือถือ ตั้งสติ คอยสังเกตสิ่งรอบข้างค่ะ :)

ส่วนประสบการณ์อุบัติเหตุของเรา:

- ครั้งแรกห้าแยกลาดพร้าว เปลี่ยนเลนขณะเล่นโทรศัพท์ คู่กรณีเบรคโดยที่เราไม่รู้ตัว รถเราไม่เป็นอะไร แต่คู่กรณี (Nissan Sunny) ฝาท้ายเยิน กันชนหลุด ไฟท้ายแตก คู่กรณีคอเคล็ด ตอนนั้นอายุ 18 ได้ไม่กี่วัน ต้องเรียกคนที่บ้านมาช่วยเหลือค่ะ

- ครั้งสองถนนลาดพร้าว ขับอยู่เลนซ้าย แทกซี่อยู่เลนกลาง มีคนโบกริมฟุตปาท แทกซี่ปาดเข้ามาจะงหวะที่มีมอเตอร์ไซค์แทรกกลางพอดี มอไซด์ล้มมาโดนรถเรา ส่วนเราด้วยความตกใจ เหยียบคันเร่ง แทนที่จะเหยียบเบรค (โชคดีที่คนขับไม่ได้ติดมากับรถด้วย) รอบนั้นเปลี่ยนกันชนหน้าค่ะ

- ครั้งสามถนนสุขุมวิท เมาค่ะ แต่คิดว่าตัวเองยังไหวอยู่ กะไม่พ้น กระจกมองข้างเสยรถเมล์ไปเต็มๆ ขับกลับมาแบบห้อยต่องแต่ง รอบนั้นจ่ายไปหมื่นนิดๆได้

- ครั้งสี่ลานจอดรถ มัวแต่คุยโทรศัพท์ ถอยรถเข้าช่องคืนรถเข็น (เหตุเกิดที่อเมริกา) ขูดด้านซ้ายไปทั้งกันชนหลังค่ะ

นอกนั้นก็เรื่องจุกจิก ล้อขูดฟุตปาทบ้าง ปีนฟุตปาทบ้าง ถอยชนรถคันอื่น เลี้ยวไม่พ้น ฯลฯ เขียนไปเขียนมา ก็เยอะใช้ได้แฮะ  ทุกวันนี้ กลายเป็นคนขี้ระแวงไปแล้วค่ะ :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ maggie

ขับรถมาเกือบ20ปีละ มีอุบัติเหตุเล็กๆน้อยๆแบบชนท้ายไฟแตกกันชนยุบฝากระโปรงงอหรือกระแทกข้างประตูบุบหรือ ไหลไปชนหน้าหรือชนหลัง มอไซเชี่ยวกระจกหรือกันชนหน้าหลัง เล็กๆแบบนี้อีกหลายสิบครั้ง ส่วนอุบัติเหตุใหญ่ๆ4-5ครั้งแบบขายซาก ทั้งเป็นคนขับเองและเป็นคนนั่ง เพื่อนสมัยเรียนเสียชีวิตไปก็มากจากอุบัติเหตุ

1. เมาไม่ขับ
2. พักผ่อนให้พอ ขับทางไกลต้องจอดพักเป็นระยะ
3. มีสติตลอดเวลาทั้งคนขับคนนั่ง(ที่เจอมาคือคนหลับหรือเล่นโทรศัพท์เวลาเกิดอุบัติเหตุคนพวกนี้จะเจ็บหนักกว่าคนรู้ตัว)
4. เคารพกฎจราจร
5. ถนนที่ไม่ชำนาญขับให้ช้าลง
6. รถที่ขับ ถ้าไม่ใช่ของเราต้องระวังให้มาก บางทีเจ้าของไม่บำรุงรักษาให้อย่ในสภาพดีเหมือนรถเรา
7. ใช้ความเร็วให้เหมาะสมกับสภาพจราจรไม่เร็วไม่ช้ากว่าสภาพโดยรอบเกินไปนัก
8. เข็มขัดนิรภัยใส่ให้ครบทุกคนในรถ(เคยมีอุบัติเหตุเพื่อนผมหลับแล้วคนขับเบรคกระทันหันเพื่อนพุ่งไปกระแทกเบาะคนขับหัวแตก)
9. ตรวจสอบสภาพรถให้พร้อมใช้อย่เสมอ โดยเฉพาะเบรคและยาง
10. ถ้าขณะขับรถแล้วต้องตัดสินใจ แล้วคิดว่าน่าจะพ้น ให้แปลความหมายว่า ไม่พ้น ไม่ว่าจะถอยเข้าจอดหรือขณะแซง(ได้ยินเพื่อนๆหลายคนมักพูดว่ามันน่าจะ... ส่วนใหญ่ไม่รอด)
11. คาดการณ์เหตุการณ์ล่วงหน้าให้เป็น คิดให้เร็ว กระจกมองหลังมองข้างทองให้บ่อย(เหมาะกับขับทางไกลใช้ความเร็วเช่น จุดกลับรถ จุดพักรถ สี่แยก)
12. ถ้าขับไปเที่ยวกับเพื่อนเป็นกลุ่มหลายคันพยายามอย่คันท้ายๆ(ประสบการณ์ผมเจอว่าคันแรกๆมันเกิดอุบัติเหตุ)
13. ระวังมอเตอร์ไซด์, อีแต๋น, กระบะเก่าๆ เวลาขับทางต่างจังหวัดดีดี(ผมมักเจอการเปลี่ยนเลนหรือพุ่งออกจากซอยโดยกระทันหัน)
14.ถ้ามีแฟน, ภรรยา, แม่ นั่งมาในรถด้วย พยายามทำอะไรก็ได้ให้พวกเธอเป็นสุขที่สุด

หวังว่าประสบการณ์ของผมคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

มีคนใกล้ตัวตายไป ทิ้งลูก2เมีย1ไว้ ลำบากมากๆ :'( :'( :'(

ขับเร็วไม่ใช่แปลว่าเก่งครับ แต่แปลว่า โง่

ที่ตายไปก็ไอ้พวกคิดว่า รถกูดี รถกูเจ๋งดี รถเจ๋ง

ขับช้าๆเน้นปลอดภัยครับ     เป็นลูกผู้ชาย เกิดมา มีหน้าที่ดูแลคนข้างหลัง อย่าโง่บ้าพลัง คิดว่ารถเจ๋ง คิดถึงลูกเมียไว้

อยากรู้ว่ารถตัวเองเจ๋งแค่ไหน คอยดู web นี้ทดสอบครับ ไม่ต้องไปโง่ลองเอง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
มีคนใกล้ตัวตายไป ทิ้งลูก2เมีย1ไว้ ลำบากมากๆ :'( :'( :'(

ขับเร็วไม่ใช่แปลว่าเก่งครับ แต่แปลว่า โง่

ที่ตายไปก็ไอ้พวกคิดว่า รถกูดี รถกูเจ๋งดี รถเจ๋ง

ขับช้าๆเน้นปลอดภัยครับ     เป็นลูกผู้ชาย เกิดมา มีหน้าที่ดูแลคนข้างหลัง อย่าโง่บ้าพลัง คิดว่ารถเจ๋ง คิดถึงลูกเมียไว้

อยากรู้ว่ารถตัวเองเจ๋งแค่ไหน คอยดู web นี้ทดสอบครับ ไม่ต้องไปโง่ลองเอง

+1 ครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Auto Messe

1. อย่าประมาท เราไม่ชนเขาเขาก็ชนเรา
2. อย่าขับเร็ว ขับรถเหยียบมาแทบจะคว่ำตาย เจอติดไฟแดงรถหลังก็ตามมาทันหมดแล้ว ถึงที่หมายช้ากว่ากันไม่เกินห้านาที ไม่คุ้มเอาชีวิตไปเสี่ยงจริงๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

อันนี้ก็ +1 เลยครับ  8)

ของผมโชคดี 10 กว่าปี 3 แสนโล รถ 2 คัน ไม่เคยเจออุบัติเหตุใดๆ
ผมเน้น ความรู้สึก กับ เหตุผล ต้องไปด้วยกันครับ
ถ้ามันแย้งกันเมื่อไหร่ สรุปได้อย่างเดียว "คนขับไม่เต็ม 100" ต้องเพิ่มความระมัดระวัง

รู้สึกอยากเร็ว + เหตุฝนตก ต้องช้าลงหน่อยสิ = ระวัง
เมาแล้วคึกใจเกินร้อย + ปกติขับตรงนี้ 100 = ระวัง
ฯลฯ

พื้นฐาน ผมเป็นคนขี้เกียจ -_-
ยิ่งปัญหาต่างๆนี่ ผมขี้เกียจเจอสุดๆ
ดังนั้น ยอมระวังสุดตัว 5 นาที ดีกว่ามานั่งแก้ปัญหา 5 ชั่วโมงครับ ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ vantipz

ผมขับ 60 ดีๆ รถพ่วงมาชนท้าย ต้องขายซากรถ
ขับร้อยนึงดีๆมีหมาพุ่งมาชนรถหม้อน้ำแตก ไปต่อไม่ได้กลางดึก

แต่ตอนอายุ 18-20 วัยรุ่นๆ ขับ 180 กลางสายฝน ,ปาดหน้าระหว่างรถพ่วงสองคันที่กำลังแซงกัน ,ซิ่งแข่งในเมือง กลับไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ มานึกย้อนก็เอาแต่คิดว่ารอดมาได้ยังไงถึงวันนี้

เลยไม่มีอะไรจะแนะนำเลยครับ จังหวะชีวิตแต่ละคนล้วนๆ

ออฟไลน์ Nott1959

ขอผมพึ่งผ่านมาสดๆร้อนๆครับ ''หลับใน'' คิดว่าไหวครับครั้งแรกด้วยที่รู้สึกวูปๆแต่ก็ฝืนขับมาได้เป็นชั่วโมงครับอีกสิบนาทีจะถึงบ้านแต่ไปไม่ถึงครับรถลงไปในคูข้างทาง(ทางขวา)ที่มีต้นไม้เยอะๆ แต่โชคดีมากครับที่ตรงๆนั้นมีที่กั้นขอบทางอยู่ไม่อย่างนั้นผมคงชนต้นไม้เต็มๆแน่ๆและก่อนจะถึงจุดนั้นจะเป็นที่กลับรถรถผมผ่านจุดกลับรถมาแค่นิดเดียวไม่อยากจะคิดว่าถ้าผมวูปตรงจุดกลับรถพอดีแล้วรถผมเบี่ยงไปผั่งตรงข้ามจะเกิดอะไรขึ้น สภาพรถคือฝั่งคนขับมีรอยเบียดกับที่กั้นทั้งแทบยางระเบิดแพหลังคตเลย ถนนเส้นนั้นสิบล้อวิ่งเยอะด้วยแต่ดีว่าตอนที่ผมชนไม่มีรถอะไรอยู่ใกล้ผมเลยตัวผมไม่เป็นอะไรแต่รถจอดอู่ไปป6เดือนครับ
คราวนี้ถ้าง่วงจะไม่ผืนเลยครับมันวูปไปแปปเดียวจริงๆหลังจากชนเสร็จไม่มีง่วงเลยครับ5555
วันนั้นไปเที่ยวจันทบุรีขาไปขับรถไปขากลับนั่งรถSlideกลับครับดีจริงๆ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ขับรถตั้งแต่อายุประมาณ 16 ถึง ปัจจุบันเลย 50 แล้ว หนักสุดเจอ มอเตอร์ไซด์ เมาเหล้า ขับออกจาก 3 แยก ตัดถนนทางตรง ไม่มีการหยุดดูเลย รถคันอื่นหยุดหมดเพราะทางเราเป็นทางเอก พุ่งออกมาอย่างเร็วมาก เลยชนกับรถเราเต็มแรง ตอนจะชน คิดอย่างเดียว ชนยังไง ไม่ให้เขาตาย เลยหักรถไปอีกเลนนึง โชคดี รถสวนไม่มีมา เลือกเอาชนด้านหน้ารถมอเตอไซด์ตรงล้อหน้า แล้วให้ตัวมอเตอร์ไซด์พับเข้าปะทะด้านข้างรถ ไม่ตายครับ แต่ขาหัก มีพยานยืนยันว่า มอเตอร์ไซคด์ผิดเต็ม ๆ ในฐานะรถใหญ่ มีประกันชั้น 1 เลยต้องจำใจรับผิด แถมโดนไถเงินจากที่คุณก็รู้ว่าใคร เพื่อให้เรื่องจบ ตอนหลังถึงรู้ว่า ลุงคนที่ผมชน ทำสถิติ เมาเหล้า โดนชนปีละ 3-4 ครั้ง แบบว่ามาทุก ๆ 3 เดือนที่ รพ. เพราะโดนรถชน

ออฟไลน์ InBkk

ผมไม่เคยชนแรงๆ นะครับ เคยแต่รถไหลไปจิ้มท้ายคันหน้าตอนรถติดๆ สาเหตุมี 2 อย่าง คือ

1. มัวแต่คุยกับคนข้างๆ จนลืมมองทางไปชั่วขณะ
2. หลับใน เพราะ "เมื่อคืนไม่ได้นอน"

ส่วนอีกครั้ง ไม่มีการชน หรือบาดเจ็บ แต่รถหมุนครับ เพราะพยายามเร่งเครื่องฝ่าไฟเหลือง+จี้คันหน้าติดตูด คันหน้าเบรกกะทันหัน ตอนนั้นรถไม่มี ABS หมุนติ้ว 360 องศา รถเกือบคว่ำ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขับรถเป็นกิจกรรมสุดสนุกครับ

ถ้าเราเป็นคนชอบขับรถ

ลองถามใจตัวเองดู

ว่าตั้งใจทำสิ่งที่ชอบได้มากแค่ไหนครับ

จงขับรถอย่างหุ่นยนต์ครับ ใช้เหตุผล อย่าใช้อารมณ์

ขับตามสถานการณ์

เร็วเมื่อต้องเร็ว อย่าใจเย็นเกินไป

ช้าเมื่อต้องช้า อย่าใจร้อนเกินไป

อย่าเห็นแก่ตัว อย่าคร่อมเลน รู้อยู่แก่ใจดี

ซึ่งจริง ๆ แล้ว ทั้งหมดนี้มันทำยากนะครับ

แต่นั่นละครับ 

"ความสนุกของการขับรถ"

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
โทรเรียกประกันมาเคลียร์ อย่าไปเสียอารมณ์  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ PAN

เจอหมาเจอแมวตัดหน้าอย่าหลบครับ ชนไปเลยแล้วหลังจากนั้นทำบุญเอา

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
ขับ60-80สิครับโอกาสเกิดอุบัติเหตุหนักแทบเป็นศูนย์  ถ้าไม่ไปยูเทรินตัดหน้าสิบล้อ หรือวิ่งไปตัดหน้ารถไฟ

ออฟไลน์ kitto26

เฮ้ย  ชอบ อะ   โดนใจหวะ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
มีสติ อย่าประมาท ไม่มั่นใจ..อย่าเสี่ยง และ ระวังคนอื่นมาชนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สมัยเรียน ผมชอบใส่ล้อใหญ่ ๆ+ ยาง % เพราะงบน้อย ยางแพง แต่เกินตัวอยากหล่อ
ยางไม่เกาะถนน
เกืิอบแหกโค้ง 1 ครั้ง แต่สุดท้ายก็ไปหมุนบนทางด่วน 3 รอบ  :'(

ส่วนช่วงเทศกาลต่าง ๆ รถเยอะอย่าขับจี้ เพราะเวลาชนก็ชนต่อ ๆ กัน
ระวังเส้นทางที่เราไม่ชำนาญ อย่าขับเร็วไป
บางทีรถบางคัน จะกลับรถก็ปาดหน้าจากซ้ายมาขวาดื้อ ๆ เลย  ฯลฯ
( เกือบโดนเองหลายรอบ )

ออฟไลน์ Focuszaa

ระมัดระวัง มีสติ ไม่ขับเร็ว และไม่ประมาท ดีที่สุดครับ

ครั้งแรกที่ล้มแรงๆ คงเป็นขับมอไซหลับในหลุดโค้ง แถวๆบ้านผมมันเป็นถนนที่เป็นป่าเขายาวๆ จำได้ว่าหลุดโค้งไปนอนอยู่ในคูน้ำข้างทาง ดีที่เจอคนมาช่วงเอารถขึ้น แต่ตอนนั้นยังขับรถกลับบ้านได้นะครับอีกประมาณ 20 กม แต่รู้สึกว่าเจ็บแขนมากๆ เลยเวะไปหาเพื่อนระหว่างทางให้มันพาไปหาหมอ ตำบล หมอบอกว่า ต้องรีบไปโรงพยาบาล เพราะว่าแขนหัก ผมรีบกลับบ้านไปหาหมอเลยทันที แม่ถามว่าเป็นอะไร ผมเลยบอกแกว่า ตกต้นไม้ 5555 แต่แม่คงรู้เหละว่าผมเอารถไปล้มมา

ตอนเด็กๆแอบเอารถพี่ไปขับ เปอโย 306 ตอนนั้นอายุราวๆ 15 พึ่งขับรถเป็นได้ไม่นานมาก ไปหาหาเพื่อนอีกอำเภอ เจอเพื่อนสาวระหว่างทางกะจะกดกระจกถาม แต่กะรถไม่เป็น เบียดเพื่อนตกข้างทาง ขากลับ หลังจากเฉี่ยวเพื่อน ตอนกลับดันตกใจ ขนะโค้ง เพราะว่ารถสวน กดเบรกแล้วหักพวงมาลับทำให้รถหมุนๆ กลางโค้งเลย ถ้ารถสวนมาผมคงตายไปแล่้ว

ขับกระบะเก่าน้องชายนั่งข้างหลัง เลี้ยวเข้าโค้งตรงแยกที่บ้านแรงไปหน่อยน้องหลุดออกจากรถไปกองอยู่สามแยกเลยจนต้องพาไปนอนโรงบาล กลัวเลือดคลั่งในสมอง T_T

ครั้งที่สองตอนนี้โตแล้วน่าจะอายุ 20 น่าจะได้ นี่ โตต้า สามห่วง เครื่อง 1200 ตอนกลับบ้านฝนตกปรอยๆ แถวบ้านผมเป็นเขา ก่อนหน้านี้ผนตกหนักมากทำให้ต้นไม้หักขวางทาง เป็นช่วงกำลังขึ้นเนิน ไม่เห็นว่าต้นไม้มันล้มอยู่ หักหลบกระทันหัน รถหมุนไปข้างทาง ใจหายวาปนึกว่าสอยต้นไม้กับเสาไฟฟ้าไปแล้วแต่โชคดีที่ไม่เป็นอะไรเลย

ครั้งล่าสุดกับรถตัวเอง คุยกับเพื่อนในรถ ตอนรถ ยูเทิรน แต่รถดันไหลไปชน Jazz คันหน้าท้ายหลุดเลย ผมยังงงว่าทำไมรถผมแค่ทะเบียนรถงอแต่ไม่เป็นอะไร

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าคนขับเร็วคือคนโง่ ผมก็ขอโง่ต่อไปตลอดชีวิตดีกว่าครับ

ผมไม่รู้ว่าแค่ไหนที่ว่าเร็ว แต่ผมก็เชื่อว่าเวลาผมขับ นอกจากพวกบ้า หรือรถเครื่อง ซีซีสูงๆใส่มาเต็มๆจะแซงผมได้เท่านั้น

ผมแค่ขับเร็วกว่าเพื่อนร่วมทางประมาณ 10 กม/ชม-20กม/ชม. สิ่งนี้มันเป็นสิ่งที่ทำให้ผมมีสติที่สุด

ความเร็วที่สูงขึ้น มันก็ถือว่า"เร็ว" กว่าเพื่อนร่วมทาง
แต่ 30ปีมานี้ มันก็พาให้ทั้งตัวผม พ่อ แม่ เมีย และลูกๆปลอดภัยเช่นกัน

หลายคนอาจจะเกลียดคนที่ขับรถเร็ว
แต่ความสามารถของคนเรามันไม่เท่ากัน
แค่เร็วกว่าตัวคนที่เกลียดนิดๆหน่อยๆก็้หมาหมด ไม่ไหวนะครับ

ถ้าทุกคนมีความสามารถเท่ากันหมด
บนโลกคงไม่มีนักบิน ไม่มีหมอ ไม่มีพยาบาล ไม่มีทหาร ไม่มีอาชีพต่างๆนานาหรอกครับ

เช่นพวกโรคกลัวเลือด
โรคกลัวสูง โรคกลัวความหวาดเสียว

ขอเถอะนะ อย่าเหมาเลย
ถ้าจะพูด ก็ช่วยระบุไปเลยครับ ว่าเร็วแบบไหน???

ถ้าคุณขับแค่ 60  แล้วบอกว่า คนขับ 80 เร็ว
ผมว่า คงโง่กันเกือบทั้งประเทศ

ออฟไลน์ mamaman

ไม่เคย ชนหนักครับ
แต่เคยเกือบๆ

อยากฝากแค่ ว่า

ปฏิบัติตามกฏจราจร และ อย่า คึกคะนองและประมาท
พยายาม ทำตาม คำแนะนำ เพื่อความปลดภัยต่างๆ

1.ชุมชน อย่าขับเร็ว
2.อย่าเล่นโทรศัพย์
3.ฝนตก ก็ ลดความเร็วลง เพราะ น้ำท่วมผิวถนน
4.กลางคืน ทัศนวิสัยแย่
5. หลีก เลี่ยง Near miss ต่างๆ  เช่น อย่า ไปข้าง รถบรรทุก ที่ขับเร็วๆ และ อยู่กลางโค้ง ให้ ชิดซ้ายเสมอ เมื่อมีโอกาส
6. อย่าเข้าโค้งเร็ว
7.อย่าเบรค หรือ หัก หลบ หมา
8.ใช้ความเร็วให้ เหมาะสม ปลอดภัย ตามพื้นที่ต่างๆ ขับให้ถึงจุดหมาย
9.ง่วงไม่ขับ พักก่อน
10.อย่า ขับรถ ในสภาวะ ไม่สมบูรณ์ เช่น เมา เครียด อยากตาย
11. มองภาพ หน้ารถ ในระยะ กว้าง เพื่อ ประเมิน สถาณการณ์ ตลอดเวลา
12.อย่าจี้ ตูด คันอื่น จนเบรคไม่ทัน
13. ไม่ต้องรีบ

กลับไปนึกก่อน เดี๋ยมาต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 10:17:26 โดย mamaman »