ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดที่เคยผ่านอุบัติเหตุทางถนนมา มีอะไรอยากบอกอยากเตือนสมาชิกอย่างผมไหมครับ ??  (อ่าน 8806 ครั้ง)

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
ถนน ประเทศไทย อุบัติเหตุ เยอะสุดในโลก 100,000 โล 1 ศพ 

เยอนมันนี 100,000 โล 0.17 ศพ มั้ง

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
การประมาทเพียงชั่ววูบก็อาจถึงชีวิตได้

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
- เมาไม่ขับ
- ง่วงไม่ขับ (อันนี้เจอกับตัวครับ มอเตอร์เวย์บ้านบึง - ลาดกระบัง ตอน 5 ทุ่ม รู้สึกวูบๆ กะจะไปจอดนอนพักที่จุดพักรถ อีกนิดเดียว ขับอยู่ 70 เลนที่ 2 จากซ้าย มันวูบอยู่ 3 ครั้ง พอครั้งที่ 4 ภาพตัดไปเลยครับ รู้ตัวอีกทีคือรถกำลังจะหลุดออกจากเลนซ้ายสุดไปเข้าไหล่ทางและลงข้างทาง จำได้ว่ารถบรรทุกที่อยู่เลนซ้ายข้างหลังไกลๆ ทั้งบีบแตรและกดไฟสูงแช่ยาวๆ น่ากลัวมากๆ ครับ) ถ้าง่วง หาที่จอด นอนทันทีครับ หรือจะ Power nap ก็ช่วยได้ครับ 15 - 20 นาที รู้ว่าง่วงอย่าฝืนขับต่อ อันตรายพอๆ กับเมาแล้วขับเลยครับ
- ไม่ประมาท ทิ้งระยะเบรกเยอะๆ ไม่จี้ ไม่ดัน เราระวังแล้วแต่คนอื่นไม่ระวัง ไอ้ที่เราระวังไปแทบไม่มีประโยชน์เลย แต่เราก็ยังควรจะระวังไว้ครับ
- มองกระจกหลังบ่อยๆ พยายามคำนวณล่วงหน้า
- ถ้ารถวิ่งตามกันมาเร็วพอควรแล้วข้างหน้ามีชะลอ เช่น มอเตอร์เวย์ ลงสะพานเข้าด่านเก็บตัง ชะลอหน้าด่าน มาเร็วๆ พอแตะเบรคแล้ว และรู้สึกว่าต้องเพิ่มแรงเบรคอีก ผมมักจะกดไฟฉุกเฉินเพื่อให้ข้างหลังรู้ว่า 'คุณต้องเหยียบเบรกด้วยแรงที่เยอะกว่าปกตินะ ข้างหน้าไม่ปกติ' ซึ่งเท่าที่สังเกต ดูจะได้ผลครับ หลายๆ ครั้งคิดเลยว่า ถ้าไม่กดให้ข้างหลังนรู้เนี่ย มันชนท้ายเราแน่ๆ
- อย่าแซงซ้าย ไหล่ทาง อย่ามักง่าย (อันนี้คือเห็นกับตา มอเตอร์เวย์ รถเยอะ วิ่งได้เรื่อยๆ แต่ไม่เร็ว มีพวกใจร้อนเปิดเลนแซงซ้ายไหล่ทางแล้ววิ่งเร็วมาก เกือบไปชนรถจอดเสียไหล่ทาง กับรถเจ้าหน้าที่ที่มาช่วยเหลือ)
- อย่าขับเร็วเกินเหตุ (140+) ผมขับอยู่ 80 - 100 ส่วนใหญ่ 80 ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการจราจรด้วยครับ
- ระวังมอไซค์ ส่วนใหญ่พวกนี้ไม่ค่อยระวัง
- เวลามีทางแยก ยูเทิร์น ทางม้าลาย ควรลดความเร็วลง เลียเบรกพร้อมกด ในกรณีที่มีอะไรพุ่งตัดหน้า
- อย่าคร่อมเลน
- อย่าแซงเส้นทึบ
- ใช้ไฟเลี้ยวทุกครั้งเวลาจะเปลี่ยนเลนหรือเลี้ยว

ออฟไลน์ Slow But Sure

ผมเคยอัด CITY สู้กับ VIOS ตอนฝนตกพำๆครับ ขึ้นสะพานมาตบซ้ายจะขึ้นแซง มีมอไซลื่นล้มพอดี ดูความเร็วแล้วเบรคไม่ทันต้องหักหลบซ้ายอีกรอบแล้วต้องหักกลับขวาให้เข้าเลน หมุนชนขอบทางไปสามรอบครับ

ข้อคิดคืออย่าขับรถเร็วโดยเฉพาะตอนฝนตก แล้วก็คิดว่าถ้ามี Traction Control น่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ mick

ไม่เคยประสบเองครับ แต่เห็นข่าว

อบากบอกถึงพวกขับรถประมาทผิดกฎหมายว่า ถ้าจะซิ่งคะนอง ขอให้ไปตายคนเดียว อย่าพาคนอื่นไปซวยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเคยประสบครั้งเดียวฝนตก ผมขับความเร็วประมาณ 80 แล้วมีอุบัติเหตุรถพ่วงเบรคกะทันหันทำให้รถพ่วงหมุนชนบาริเออร์ปูนตอม่อสะพานลอย แล้วคันข้างหน้าผมซึ่งห่างกันประมาณ 40 เมตรเบรคและหมุนหันหน้ามาทางรถผมและเอียงข้างเล็กน้อยผมก็กดเบรคเต็มรถเบรคไม่อยู่ไถลไปชนตรงประตูคนขับคันข้างหน้าและแฉลบออกเลนนอกโดนพ่วงถากตรงแก้มหน้า
  ผมจะแนะนำแค่ว่าฝนตกก็ให้ลดความเร็วลงครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

สำหรับคนที่ขับยังไม่แข็ง เพิ่งเริ่มขับได้ไม่เกิน20,000 โลนี่ อันตรายมาก จำได้ว่าส่วนตัวผมเองนิสัยไม่ดีมักจะลองขับเร็วๆ 160 180 อะไรแบบนี้ เพื่อให้นึกว่าเราขับเก่งแล้ว ทั้งที่จริงๆแล้วอันตรายเหลือเกิน

เมื่อเวลาผ่านเราขับเกิน150,000โล คุณจะผ่านเหตุการณ์มาพอสมควร จะรู้ว่าควรขับเร็วแค่ไหนเพื่อให้หลีกเลี่ยงและแก้ไขสถาการณ์ฉุกเฉินที่ไม่คาดคิด ตรงนี้คงไม่มีอะไรน่าห่วงมากเท่าไหร่แล้วเรื่องปสก.ในการขับ

แต่หากใครต้องขับรถเยอะ เกิน500,000โล หรือมีอาชีพขับรถ ก็ขอให้พระคุ้มครอง ทำใจไว้ด้วยวันได้วันนึง

เพราะบนถนนมีเรื่องเศร้าเสมอครับ ใครยิ่งใช้เวลาอยู่บนรถเท่าไหร่ %อันตรายก็มากตาม

ปล. ยกตัวอย่างสิ่งครอบครัวผมเจอ แยกเป็นไฟเขียว2ฝั่ง ชนกันนี่ ฟ้องใครไม่ได้เลยนะครับ เพราะฟ้องรัฐไม่ได้ ตำรวจบอกว่าชนกันเป็นประมาทร่วมกันเองแทน เดชะบุญที่ไม่ชนเข้าตรงห้องโดยสาร ครอบครัวผมแค่ฟกช้ำดำเขียวกันอาทิตย์2อาทิตย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2016, 13:39:23 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ขับช้าๆ ไม่เกิน 100  ก็พอเซฟได้บ้าง   ที่เหลือ ก็ดวงล้วนๆ ครับ ..

อันนี้ ขับอยู่ดีดี  เจอเก๋งลอยข้ามฝั่งมาชน  เสี้ยววินาที มีสติอย่างไร ก็หลบไม่ทัน

อันนี้  fiesta ขับอยู่เลนซ้ายปกติ  โดยชนท้าย อย่างแรง เสียชีวิตทันที 2 คน

ไม่รู้ว่า เราต้องขับรถอยู่บนถนน กับคนประเภทนี้ อีกถึงเมื่อไหร่ ...
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Carrera

อย่า ขับ เร็ว

สั้นๆเลย

ชนที่ความเร็ว 140 กับ 110 หรือ 100 ความรุนแรงมันต่างกันมาก  รวมถึงความยากในการแก้ไขอาการของตัวรถมันก็ต่างกันมาก

รถบางรุ่น วิ่งเร็วๆ มันอาจจะนิ่ง แต่ถ้ามีอะไรให้หักหลบที่ 140 .... คว่ำแน่นอนครับ

ยิ่งชนที่ความเร็วสูงๆ  ไม่ตายก็พิการ :-\

ออฟไลน์ Fly to dream

ขับปกติๆไปครับ มีสติกับรู้ว่ารถเรามีลิมิตแค่ไหน แค่นี้พอแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

ตรวจสอบเบรก และระยะการเบรกที่ปลอดภัยไว้ด้วยครับ
จะได้ไม่ขับเร็วจนเกินไป

ออฟไลน์ mongolias

ร้ายแรงสุด คงเป็นมอเตอร์ไซด์ล้ม ตอนอยู่ม.4 ก็ได้แผลเต็มตัว ตามความคะนอง มีเท่าไหร่บิดหมด รถตกหลุมเสียหลัก บินเป็นซุปเปอร์แมนวัดความแข็งพื้นถนน ได้แผลตามตัว หัวแตก เลือดอาบ หลังจากนั้น ขยาดขีมอเตอร์ไซด์ไปเลย 1 ปี พอเข้ามหาลัย ก็กลับไปขี่ใหม่ แต่ไม่มีความคะนองแล้วครับ

รถยนต์ แรงสุดคงเป็นนั่งรถเพื่อนตกร่องกลางถนน ด้วยความเร็วร้อยกว่าๆ ท้ายรถปัดขึ้นไปอีกฝั่งเลย โชคดีฝั่งตรงข้ามไม่มีรถขับมา และด้วยมันคือ BM เลยไม่คว่ำ คนในรถไม่มีใครได้รับบาดเจ็บ แต่เจ้าของรถซ่อมรถไปร่วมสองแสน

นอกนั้น ก็ขับรถติดไฟแดงอยู่ดีๆ มีกระบะเมาแล้วขับมาสอยด้านหลัง
กับมอเตอร์ไซด์ ในนิคมฯ วิ่งเฉี่ยวกันชนรถผมแล้วก็หนีไป (เจอมา 4 รอบละ เล่นเอาเซ็ง)

สรุป จากเหตุการณ์แรงๆที่ผมเจอ มาจากความคึกคะนอง ความประมาท ตอนนี้เริ่มแก่แล้ว(พอๆกับเจ้าของเว็บ) ก็เลยไม่มีอารมณ์แบบนั้นอีกแล้วครับ

ส่วนเรื่องอื่น คงเป็นความซวยส่วนบุคคลของผมละกัน

ออฟไลน์ firstime911

อย่าเล่นมือถือขณะขับรถ ครับ รถจอดค่อยเล่น รถวิ่งห้ามเล่น

ระวังมอไซด้วยครับ โดยเฉพาะเวลากลับรถ เห็นมอไซให้เขาไปก่อน สำคัญมาก!!!
เวลาเจอมอไซ เข้าใจเขาหน่อย มันร้อน ไม่ใช่เขาอยากจะแซงคุณ มันร้อน จอดนั่งดมควัน สงสารหน่อยเหอะ

อย่าขับช้าวิ่งขวาครับ ถ้ารู้ว่าถนนข้างหน้าโล่ง แล้วมีรถ มาจ่อตู่หรือ เราบังคนอื่นควรหลบให้เขาไปครับ หรือเร่งขึ้นเพื่อให้ ทันกับคันหน้า ได้ไม่ยึดพื้นที่จราจรไว้ใช้คนเดียว เพราะถ้าเราไม่หลบ คุณเป็นคนทำให้ผู้อื่นที่ตามหลังมาเป็นขบวนลำบาก คือเป็นตัวถ่วง!!
และถ้าต้องแซงซ้าย คุณอาจจะกลายเป็นคนฆ่าเขาได้ ไม่ใช่ว่าหลบให้เสียหน้า ไม่มีใครคิดอย่างงั้นแล้ว

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ตจว อย่าขับเกิน 140 เลยครับ ต่อให้รถคุณจะเทพแค่ไหนก็ตาม
**เคยโดนตัดหน้าที่ความเร็ว 196 เบรกจนเหลือ 50 ในเสี้ยววินาที(ผมเข้าใจว่าเขาไม่คิดว่าผมจะมาเร็วขนาดนั้น)
**เคยรถคว่ำตอนฝนตกถนนลื่น(ไม่ได้คว่ำตอนอยู่บนพื้นผิวถนน แต่คว่ำตอนหักลงข้างทาง)
**เคยชนหมา 3 ครั้ง แบบอยู่ดีๆก็วิ่งออกมาให้ชน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตจว อย่าขับเกิน 140 เลยครับ ต่อให้รถคุณจะเทพแค่ไหนก็ตาม
**เคยโดนตัดหน้าที่ความเร็ว 196 เบรกจนเหลือ 50 ในเสี้ยววินาที(ผมเข้าใจว่าเขาไม่คิดว่าผมจะมาเร็วขนาดนั้น)
**เคยรถคว่ำตอนฝนตกถนนลื่น(ไม่ได้คว่ำตอนอยู่บนพื้นผิวถนน แต่คว่ำตอนหักลงข้างทาง)
**เคยชนหมา 3 ครั้ง แบบอยู่ดีๆก็วิ่งออกมาให้ชน

ผมเห็นด้วยนะครับ 140 นี่ถือว่าสุด ๆ แล้วในช่วงสั้น ๆ

100 - 120 กำลังดี ถ้าถนนโล่งบนทางหลวงเส้นหลัก

คือไม่ว่ารถหรือคนจะเทพขนาดไหน

แต่ถนนกับเพื่อนร่วมทางมันไม่เทพตามไปด้วยนะสิครับ อิอิ

เวลาเรารอดจากสถานการณ์ฉุกเฉิน

ก็มักจะพูดว่า "ดีนะที่เห็นก่อน"

หรือ "ดีนะที่เบรคทัน"

แต่ถ้าเร็วเกินไป เห็นก่อน หรือเบรคเต็มเท้า มันก็ไม่ทันอยู่ดีครับ

ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัยในช่วงเทศกาลนี้ครับ

ปีใหม่ผมก็คงวนเวียนอยู่แถว เขาใหญ่ วังน้ำเขียว พัทยา ประมาณนี้ อิอิ

ออฟไลน์ Darkart

มีอะไรอยากบอกอยากเตือนสมาชิกอย่างผมไหมครับ ??
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 19:52:52 »
ระมัดระวังทั้งรถตัวเองและรถคันอื่นๆที่ร่วมทาง มีสติ สมาธิ หูตาไวๆ ขับใช้ความเร็วตามสภาพถนนหนทาง และช่วงเขตคนเยอะๆ ครับ
ใช้ความเร็ว 100 -  120 KM/Hr. กำลังเหมาะสม ให้มากสุด 140 KM/Hr.
ไม่เคยชน เบรคและหลบรถกระทันหัน เปลี่ยนเลนแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว แต่ถอยรถชนเสาแทนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยเกือบละครั้งนึง แต่ยังเอาอยู่

ออฟไลน์ SM.

ชนหนักๆ ผมผ่านมาแล้ว 2 ครั้ง ครั้งแรกโดน copy เลย ครั้งที่2 ขายซาก สถานเดียว ถือว่าแรงพอมั๊ย  ::) ::) ::)

ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่บางทีมันเป็นโชคร้ายของเราจริงๆครับ คล้ายๆเราจอดติดอยู่ แล้วมอไซมาสอยกระจกข้างไปนั่นแหละครับ บางครั้งมันคือความซวยจริงๆ

สติ ต้องมีตลอด เพื่อให้ผ่านช่วงเวลานั้นๆไปได้ครับ

ออฟไลน์ H.

มีสติ ใช้ความเร็วแค่พอวิสัยจะคุมได้ ส่วนตัวยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุครับ เมื่อก่อนเปรี้ยวมากบอกเลย แต่ด้วยความยังเด็กประสาทสัมผัสยังเร็วจึงแค่เฉียดๆเสยตูดชาวบ้านเขาไปหลายรอบ ตอนนี้กลายเป็นพวก 40-60 ตลอดทางไปแล้ว
H.

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ในฐานะเคยเป็นผู้ประสบเหตุเอง

"อย่าไว้ใจคนอื่น" ครับ

เราทำดีแล้ว ระวังแล้ว แต่ก็หลีกเลี่ยงความเสี่ยงไว้ด้วย แค่กลุ่มรถข้างๆ ไม่น่าไว้ใจ ต้องวัดใจ หรือฝ่าทางแคบ ง่ายที่สุดคือ "ยกคันเร่ง" แล้วปล่อยมันพ้นๆ ไปก่อน พักรถก็ได้ หรือไม่ก็ลืมมันไปเลยว่าเราต้องเป็น "คันนำ"

ส่วนอันนี้ที่สำคัญรองลงมาคือ "ชีวิตซื้อใหม่ไม่ได้ แต่เงินหาใหม่ได้" ถ้าไม่เบียดเบียนตัวเอง ซื้อรถดีที่สุดเท่าที่จะจ่ายไหว ถึงเวลาเกิดเหตุไม่คาดฝัน มันช่วยชีวิตคุณได้

และอีกอย่าง "อุบัติเหตุหลายครั้งเกิดจากความมั่นใจว่าตนเองเป็นฝ่ายถูก" ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ akewizard

ผมเข้ามาอ่านความเห็นเพิ่มเติมของแต่ละท่าน
ขอบคุณมากนะครับ  8)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เคยชนหนักๆตอนเรียนมหาลัยครับที่บางนา ทางไป เอแบค ขับมาเกือบ140km/hมีเมาๆมา มองไม่เห็นโค้งคิดว่าเป็นโค้งปกติ พอเข้าวงในเท่านั้นกลายเป็นหักศอก รถเลยเสียหลักคว่ำที่โค้ง100ศพตีลังกาเท่าที่สติจำได้ประมาณ3ตลบ เป็นความรู้สึกที่น่ากลัวมากๆครับ เสียงและกลิ่นน้ำมันมาเต็ม ยังดีที่เป็นพื้นหญ้าเลยลดแรงกระแทกลงได้บ้าง ณ ตอนนั้นแฟนผมคนปัจจุบัน ที่ตอนนั้นยังไม่รู้จักกันแต่เธอขับตามหลังผมมา เลยลงมาช่วยลากผมออกจากรถแล้วโทรเรียกรถพยาบาล เธอบอกว่าตอนนั้นรถกระเด็นเข้าป่าไถลไปไกลประมาณ100เมตรได้    ทุกวันนี้จะเหยียบสุดทีไรก็ได้แฟนเป็นคนเตือนให้นึกถึงวันหลอนๆวันนั้นตลอดหล่ะครับ   

จากผมคนประสบเหตุมากับตัวเอง ก็อยากเตือนเบสิคๆกับคำว่า "เมาไม่ขับ" และมีสติอยู่เสมอ อย่าเชื่อในช่วงล่างรถที่เราขับมากจนเกินไปทำมาดีแค่ไหนมาเร็วๆก็ไปได้หมด ตอนนั้นผมยอมรับว่า คึกคะนองและมั่นใจว่าช่วงล่างที่แต่งไปจะสาดได้ทุกโค้ง เป็นความคิดที่เด็กมากๆในตอนนั้น
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ mamaman

เคยชนหนักๆตอนเรียนมหาลัยครับที่บางนา ทางไป เอแบค ขับมาเกือบ140km/hมีเมาๆมา มองไม่เห็นโค้งคิดว่าเป็นโค้งปกติ พอเข้าวงในเท่านั้นกลายเป็นหักศอก รถเลยเสียหลักคว่ำที่โค้ง100ศพตีลังกาเท่าที่สติจำได้ประมาณ3ตลบ เป็นความรู้สึกที่น่ากลัวมากๆครับ เสียงและกลิ่นน้ำมันมาเต็ม ยังดีที่เป็นพื้นหญ้าเลยลดแรงกระแทกลงได้บ้าง ณ ตอนนั้นแฟนผมคนปัจจุบัน ที่ตอนนั้นยังไม่รู้จักกันแต่เธอขับตามหลังผมมา เลยลงมาช่วยลากผมออกจากรถแล้วโทรเรียกรถพยาบาล เธอบอกว่าตอนนั้นรถกระเด็นเข้าป่าไถลไปไกลประมาณ100เมตรได้    ทุกวันนี้จะเหยียบสุดทีไรก็ได้แฟนเป็นคนเตือนให้นึกถึงวันหลอนๆวันนั้นตลอดหล่ะครับ   

จากผมคนประสบเหตุมากับตัวเอง ก็อยากเตือนเบสิคๆกับคำว่า "เมาไม่ขับ" และมีสติอยู่เสมอ อย่าเชื่อในช่วงล่างรถที่เราขับมากจนเกินไปทำมาดีแค่ไหนมาเร็วๆก็ไปได้หมด ตอนนั้นผมยอมรับว่า คึกคะนองและมั่นใจว่าช่วงล่างที่แต่งไปจะสาดได้ทุกโค้ง เป็นความคิดที่เด็กมากๆในตอนนั้น

ได้แฟน จากความประทับใจ อย่างกับละคร โอ้ว 

ออฟไลน์ Auto

ไม่เคยเจออุบัติเหตุหนัก  ๆ  นะครับ   

แต่ขอแนะนำ   หารถดีดี มีสมรรถนะความปลอดภัยไว้ขับมันช่วยชีวิตเราได้จริง  พวกระบบช่วยเหลือต่าง  ๆ  และรถที่มีระบบ4x4  มีเท่าไหร่ก็ซื้อไปเลยอย่าเสียดายเงินแค่เล็กน้อย   มันช่วยชีวิตเราได้จริงแม้เสี้ยววินาที   เพราะเกิดอะไรขึ้นมาไม่คุ้มกับที่เราประหยัดเงินไปนิดหน่อย   จากการเพิ่มอ๊อพชั่นหรือเพิ่มเงิน เป็นค่าน้ำมันจ่ายระบบ ช่วยเหลือหรือระบบขับเคลื่อน 4 ล้อหรอก