ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง] เรื่องของบัตรประชาชน (Smart Card)  (อ่าน 5472 ครั้ง)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
นับตั้งแต่กระทรวงมหาดไทยออกบัตรประจำตัวประชาชนชนิดใหม่

ที่เรียกกันว่าสมาร์ทการ์ดนั้น เดี๋ยวนี้บัตรเดียวใช้ได้ทุกอย่าง
บัตรประจำตัวผู้เสียภาษีถูกยกเลิก
บัตรรักษาพยาบาลไม่ต้องมีไม่ว่าคุณจะอยู่ในโครงการ 30 บาทรักษาทุกโรคหรือไม่ก็ตาม

เรื่องต่อไปนี้เกิดขึ้นกับ บุญโฮม แต่ไม่แน่...อาจเกิดขึ้นกับคุณด้วยก็ได้

......... งักกกกกก....งักกกก.....งักกกกก....งักกกก...

พนักงาน : สวัสดีค่ะ พิซซ่าเวิลด์ ดิฉันสายคนึง ยินดีรับใช้ค่ะ

บุญโฮม : ขอสั่งพิซซ่าหน่อยครับ

สายคนึง : กรุณาแจ้งเลขประจำตัวประชาชนของคุณหน่อยค่ะ (ปกติเค้าถามกันด้วยหรอฟ่ะ )
บุญโฮม : อืม์ม์ม์...เดี๋ยวๆ.... ถือสายรอสักครู่ อ้าาา... 88971003xxxxxx

สายคนึง : คุณบุญโฮม ใช่ไหมคะ ? คุณอยู่บ้านเลขที่ 39/7512 ซอยวิภาวี 47
แขวงทุ่งกาหลง เขตดอนกรุง หมายเลขโทรศัพท์บ้าน
0299765xxx หมายเลขที่ทำงาน 020118xxxx เบอร์มือถือ 079805xxxx
คุณโทรมาจากบ้านใช่ไหมคะ ?
บุญโฮม : เอ๊ะ นี่คุณรู้ได้อย่างไร ? รวมทั้งข้อมูลส่วนบุคคลของผมด้วย
สายคนึง : สายโทรศัพท์ของเราเชื่อมกับระบบฐานข้อมูลแห่งชาติค่ะ ขอโทษ
คุณจะสั่งอะไรคะ ?

บุญโฮม : ขอสั่งพิซซ่าทะเลสองถาด

สายคนึง : ไม่ได้ค่ะ
นโยบายเราจะไม่ยอมให้ลูกค้าสั่งสิ่งที่อาจมีผลกระทบต่อสุขภาพของลูกค้า
ตามประวัติแล้ว คุณไม่เพียงแต่แพ้อาหารทะเล
แต่คุณยังมีความดันโลหิตสูงและมีระดับคอเรสเตอรอลสูงเกินเกณฑ์อีกด้วย (เอ่อ พี่คะยังจะกล้าส่งอีกนะเนี่ย )
บุญโฮม : อะไรนะ ? แล้วผมจะกินอะไรได้นี่ ?

สายคนึง : ดิฉันขอเสนอพิซซ่าสมุนไพร ดิฉันเชื่อว่าคุณต้องชอบแน่ๆเลย

บุญโฮม : คุณรู้ได้อย่างไรว่าผมต้องชอบ ?

สายคนึง : ก็เมื่ออาทิตย์ที่แล้วคุณยังไปยืมหนังสือ สมุนไพรไทย และ
สมุนไพรยาอายุวัฒนะ จากหอสมุดแห่งชาติ นี่คะ
บุญโฮม : เอาล่ะๆ ผมยอมแพ้ ขอพิซซ่าสมุนไพรสองถาด เป็นเงินเท่าไหร่ครับ ?
สายคนึง : สองถาดกำลังดีสำหรับคุณ ภรรยา และลูกสาวสองคน ทั้งหมด 540 บาทค่ะ

บุญโฮม : คุณรับบัตรเครดิตหรือเปล่า ?

สายคนึง : ปกติเรารับบัตรเครดิตค่ะ แต่วันนี้เราขอโทษที่รับบัตรเครดิตคุณ ไม่ได้
เพราะคุณใช้เต็มวงเงินแล้ว นอกจากนั้น คุณยังมียอด
หนี้ค้างจ่ายตั้งแต่พฤศจิกายนปีที่แล้วอีก 24,754 บาท
นี่ไม่รวมค่าผ่อนบ้านที่ยังค้างชำระ อีกสองเดือน
ดังนั้นออร์เดอร์นี้คุณต้องชำระเป็น
เงินสดค่ะ

บุญโฮม : อย่างนั้นผมจะไปกด เอทีเอ็ม เตรียมเงินสดไว้จ่ายตอนเด็กมาส่งพิซซ่า

สายคนึง : ดิฉันคิดว่าวันนี้คุณกดไม่ได้แล้วค่ะ
เพราะคุณกดครบจำนวนเงินที่กำหนดแล้ว

บุญโฮม : เอาเถอะๆ คุณให้เด็กมาส่งเดี๋ยวนี้เลย ผมมีเงินสดจ่ายให้ก็แล้วกัน
คาดว่าอีกนานเท่าไหร่ ?

สายคนึง : ประมาณ 40 นาฑีค่ะ
แต่ถ้าคุณรอไม่ไหวคุณจะขี่มอเตอร์ไซค์มารับเองก็ได้นะคะ

บุญโฮม : หา... คุณว่าอะไรนะ ?

สายคนึง : ก็คุณมีมอเตอร์ไซค์ฮอนด้าอาร์เอฟ 120 หมายเลขทะเบียน มยว 093 อยู่นี่คะ
ถ้าคุณมารับเองจะเร็วกว่าค่ะ

บุญโฮม : โอเคๆ แล้วโค้ก สองกระป๋องที่จะแถมตามโปรโมชั่นยังมีอยู่หรือเปล่า ?

สายคนึง : ตอนนี้เรายังแถมอยู่ แต่ขอโทษค่ะ เราคงแถมให้คุณไม่ได้
เพราะคุณมีประวัติเป็นเบาหวานเรื้อรัง
บุญโฮม : ... ? ที่สุด (โอว สุดทน)
สายคนึง : ขอโทษค่ะ คุณใช้คำไม่สุภาพอีกทั้งๆที่เคยถูกภาคทัณฑ์จากศาลเมื่อ 13 มิถุนายน 2547 ในคดีมีงกับเพื่อน

ใส่ใจขนาดนี้เขียว มาม่าคงเป็นทางออกสุดท้าย

เครดิต :www.dek-d.com

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2010, 19:56:09 โดย W h i [ Z ] d o M™ »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: [นอกเรื่อง] เรื่องของบัตรประชาชน (Smart Card)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 20:13:03 »
ละเอียดกว่ารายชื่อรางวัล COTY ไทยอีก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sunnook

Re: [นอกเรื่อง] เรื่องของบัตรประชาชน (Smart Card)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 20:47:29 »
ตกลงมันเรื่องจริงหรือเรื่องตลกครับ กลัว ๆ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 20:48:34 »
ตกลงมันเรื่องจริงหรือเรื่องตลกครับ กลัว ๆ

ผมว่าน่าจะเป็นตลกร้ายนะ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 21:10:55 »
ทำได้จริงมันก็ดีครับ สะดวกสบาย

แต่ข้อมูลที่หน่วยงานใดๆ จะเข้าถึงต้องถูกจำกัดตามความเหมาะสม

อันนี้ก็ฮาได้อีก ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 21:44:21 »

ผมว่าน่าจะเป็นตลกร้ายนะ

ยืนยีนว่าเรื่องจริงที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันไกล้นี่แหละครับเท่าที่ทราบตอนนี้มี ธนาคารกรุงไทย ใช้แล้วครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 21:44:59 »
ละเอียดกว่ารายชื่อรางวัล COTY ไทยอีก

+100000000000000000000000000000000000 ครับ

;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 23:03:09 »
แร๊งงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 23:42:53 »
555555555+