ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนเคยอยู่ยุโรป อเมริกา ที่นั่นใช้รถเปิดประทุนเยอะขนาดไหน  (อ่าน 2878 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
   หลายวันก่อนดูหนังเก่าสมัยริชาร์ด เกีย ยังหนุ่ม ๆ เป็นพระเอกจะชอบรถเปิดประทุน 2 ที่นั่งมาก   ใช้งานแต่รถแบบนี้   แต่ผมดูไม่ออกนะว่ายี่ห้ออะไรบ้าง   ขนาดตอนขโมยรถพระเอกก็จะเลือกขโมยแต่รถเปิดประทุนเป็นหลัก    ผมเข้าใจว่าช่วงทั้นปี 80-90   รถโรดสเตอร์ 2 ที่นั่งหรือเปิดประทุน 4 ที่นั่งน่าจะนิยมในอเมริกา สังเกตุจากหนัง ภาพยนต์     นี่น่าจะเป็นสาเหตุนึง MX5 NA  ขายดีสุดในยุคนั้น     เลยอยากรู้ว่าเดี๋ยวนี้ในยุโรป อเมริกาเขายังมีคนนิยมรถเปิดประทุนแบบนี้กันขนาดไหนครับ  หรือว่าไม่ค่อยมีกันแล้ว
ผมเคยแต่ไปเที่ยวจีนเห็นรถที่นั่นซันรูฟเยอะมาก  รถรุ่นเหมือนบ้านเรานี่แหละ เช่น ซีวิคมีซันรูฟกันแทบทั้งนั้นเลย  แต่บ้านเราแค่ซันรูฟก็ไม่นิยม     

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Summer เยอะมากครับเห็นมีตั้งแต่ miata, Merc SL ยัน Ferrari 

พวก retro ก็ตรึมทั้ง Triumph TR6, MGB, Merc W113 Pagoda,Merc R107 Panzerwagen, Jag XKE, Stang

ออฟไลน์ CHANOM

น่าจะขึ้นอยู่แก่รัฐที่อยู่นะคะ อย่างรัฐที่เราเคยอยู่ (Washington) นั้น นอกจาก Miata NA ที่คุณว่ามาแล้ว รถเปิดประทุนนั้นมักจะโผล่มาให้เห็นแค่เฉพาะช่วงหน้าร้อนเท่านั้น (ฝนตกเกือบตลอดทั้งปี) ที่เห็นติดตาหน่อยก็จะมี Mini Cooper, VW Beetle, กับ Mustang ค่ะ ส่วนซันรูฟ/มูนรูฟนั้น อันนั้นมีกันเยอะค่ะ เป็นเหมือนของขาดไม่ได้เลยทีเดียว  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ axister

อยู่อังกฤษ กลางๆนะไม่ถือว่าเยอะ

mazda mx5 กับ mini เห็นบ่อยสุดรุ่นอื่นก็มีเฉลี่ยๆปนกันไป เปอโย พอช บลาๆ

แดดแรงๆนิเปิดหลังคากันใหญ่ ส่วน sunroof มีแทบจะทุกคันถ้าไม่เก่าหรือ low option จัด

ออฟไลน์ IS2000

ผมโตที่ Los Angeles ครับ อากาศดีเกือบทั้งปีทำให้คนใช้รถเปิดประทุนเยอะมากๆ (และเปิดประทุนขับด้วย) ตัวผมเองก็เคยมี Honda S2000 สมัยยังอยู่ที่นั่น ได้เปิดหลังคาขับเกือบทุกวันครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
เยอรมันเยอะมาก ยุโรปประเทศอื่นน้อยมากจนแทบไม่เห็น

ออฟไลน์ maggie

ตอนอยู่NYC ช่วง spring-summer จะมีออกมาให้เห็นเยอะมากๆครับ มีตั้งแต่รถปีเก่ามากๆ จนถึงใหม่ล่าสุด ญี่ปุ่น ยุโรปหรืออเมริกัน มีให้เห็นตลอด แต่พอเริ่มfall ก็จะหายไปหมด

ออฟไลน์ InBkk

ตอนนี้ผมอยุ่บ้านนอกของอังกฤษ มีให้เห็นเยอะกว่าเมืองไทย แต่ไม่ถึงกับเกลื่อนครับ คิดว่าในอเมริกา หรือเมืองใหญ่ๆ คงเยอะกว่า

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราไม่เหมาะเลย ในความคิดผม ถ้ามี คงนานๆๆได้เปิดซักที

ออฟไลน์ Auto

เห็นแล้วว้าวเลย    แสดงว่ารถพวกนี้ยังไงก็คงได้รับความนิยมมาต่อเนื่องทุกสมัย     เพียงแต่บ้านเราราคามันแพงเกิน กว่าที่คนทั่วไปจะเป็นเจ้าของสปอร์ตโรดเสตอร์ซักคัน
       อาทิตย์ก่อนเพิ่งดูข่าว  คุณขวัญชัย  ปภัสรพงษา์คนจัดงาน Motor Expo  ก็เพิ่งซื้อรถสปอร์ต Mazda MX5 ND     ขานี้ก็แฟนโรดเสตอร์มาทุกรุ่นของ Mazda เหมือนกัน

https://www.mazda.co.th/news/general/2016-12-06/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 11:40:44 โดย Auto »

ออฟไลน์ ps000000

ประเทศไทย กลางสี่แยกควันเหม็นๆ มีหนุ่มหล่อใส่แว่นดำ ขับรถเปิดประทุนจอดติดไฟแดงอยู่ คนมองเพียบ

แต่ซุบซิบว่า ไม่เหม็นควันหรอวะ 55555

ออฟไลน์ sk-non

คนส่วนใหญ่ผมเห็นอากาศดี ก็เปิดหมด ครับ
บางทีเอาสี่ประตูธรรมดาไป ก็เปิดกระจกขับ
แต่ถ้ากลางวัน เจอแดดติดไฟแดงร้อนๆ
ก็ต้องรีบปิด กระจก
ยุโรปแดดแถบนั้นไม่เหมือนของเราด้วย
ส่วนอเมริกา ผม ไม่รู้คับ
ไม่เคยไป

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ผมแพ้รถหลังคาผ้าใบ
Mini Roadster, E Class Cabrio นี่ชอบมาก
แล้วชอบตอนมันปิดประทุนด้วย

แต่เฉยๆ กับ พวกเปิดประทุน Hard Top แบบ 4 Conver
ผมว่ารถเปิดประทุนทำสัดส่วนได้สวยกว่ารถ Coupe

ถ้าเงินถึงอยากได้ E Cabrio สีเงิน/ดำ หลังคาน้ำตาลมาขับปิดประทุน
มันสวยจัด

ออฟไลน์ Terng

อังกฤษไม่ค่อยเยอะนะครับ ผมอยู่โซน West Midland ไม่ค่อยเห็นครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================