ผู้เขียน หัวข้อ: MAZDA3 SKY อัพเกรดช่วงล่างแบบไม่โหลด หรือโหลดน้อยที่สุด มีทางไหนบ้างครับ  (อ่าน 7288 ครั้ง)

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
คือเมื่อคืนทำงานเสร็จตีสองกว่า เลยเอารถไปวิ่งเล่นแก้เครียดบนทางด่วนโล่งๆ กำลังวิ่งเลนขวาอยู่ประมาณ 170-180 อยู่ๆพี่แทกซี่ที่อยู่เลนซ้ายสุดก็หักขวาออกมาสองเลนกำลังจะเข้ามาเลนขวาสุด ผมบีบแตรแล้วเบรคเต็มกำลังดึงพวงมาลัยไปทางขวาหลบแล้วดึงกลับเกือบชนเกาะกลาง แทรกชั่นคอนโทรลยังไม่ทำงานความรู้สึกคือมันยังเอาอยู่ แต่โช๊คมันมีอาการยุบตัวแล้วยวบหน่อยนึงตอนโยกหลบ

ปกติส่วนใหญ่ผมไม่ได้ขับรถมุดๆเลยไม่มีปัญหา แต่พอเจอสถานะการณ์คับขันแบบเมื่อคืนก็เลยรู้สึกอยากเปลี่ยนให้มันมีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นครับ
**ปัญหาคือโหลดไม่ได้ครับมี"เนินนรก"หน้าทางเข้าหมู่บ้าน ใจอยากโหลดแทบตาย แต่ไปทางไหนก็ไม่อยากระวังมาก

1 เลยอยากสอบถามว่าเปลี่ยนโช๊คแบบไม่โหลด มีตัวไหนบ้างในงบไม่เกินสี่หมื่น ที่มองๆก็มี KAYABA NEW SR กับ Bilstein B6
2 Bilstein B8 เห็นว่าดีกว่าแต่ควรใส่คู่กับสปริงโหลด แล้วสปริงโหลดแบบไม่เตี้ยมันมีไหมครับ ประมาณลงมา 1 เซน ผมว่ากำลังดี แต่ไม่อยากให้แข็งไปจากของเดิมมากครับ

หรือมีอะไรเพิ่มเติมก็แนะนำได้ครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

B6 หนึบกว่า new sr ครับ แข็งกว่าสตรัสบางตัวอีก

ออฟไลน์ vantipz

B6 หนึบกว่า new sr ครับ แข็งกว่าสตรัสบางตัวอีก

ใช้กับสปริงเดิมได้เลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
B6 เลยครับ+สปริงเดิมนี่แหละ
 ถ้าไม่อยากขับยากอย่าไปB8+eibachเลย มันเตี้ยลงมาประมาณนิ้วนึง นี่ผมใส่อยู่ครูดประจำทั้งหน้าและกลางรถ

ออฟไลน์ kris-lack

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ขอแนบคำถามหน่อยค่ะ
คืออยากเปลี่ยนโช็คให้อัลเมร่า ไม่ทราบว่ารถแบบนี้เขาใช้โช็คอะไร มีงบหมื่นนิดๆ ขอบคุณค่ะ
หรืองบแค่นี้ก็ไม่ได้ดีกว่าของเดิม?

ออฟไลน์ No Trespassing

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ขอแนบคำถามหน่อยค่ะ
คืออยากเปลี่ยนโช็คให้อัลเมร่า ไม่ทราบว่ารถแบบนี้เขาใช้โช็คอะไร มีงบหมื่นนิดๆ ขอบคุณค่ะ
หรืองบแค่นี้ก็ไม่ได้ดีกว่าของเดิม?

Kayaba SR ครับ แต่อาจหนึบกว่าเดิมไม่มาก เพราะสปริงยังเป็นของเดิมอยู่ครับ อัลเมร่าเซ็ทสปริงไว้ค่อนข้างนุ่ม

หรือ ลองเช็คกับศูนย์ ถ้าเบิกชุดโช้ค+สปริง Nismo จะดีมาก แต่ราคาก็แรงนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

Kayaba SR ครับ แต่อาจหนึบกว่าเดิมไม่มาก เพราะสปริงยังเป็นของเดิมอยู่ครับ อัลเมร่าเซ็ทสปริงไว้ค่อนข้างนุ่ม

หรือ ลองเช็คกับศูนย์ ถ้าเบิกชุดโช้ค+สปริง Nismo จะดีมาก แต่ราคาก็แรงนะครับ
ขอบคุณค่ะ
คือเราก็ไม่รู้ว่าอยากจะให้มันดีขึ้นไปในแนวใหน รู้แค่ว่าอันเก่ามันไม่ดีเอาซะเลย หรือมันก็ได้เท่านี้ของรถอีโค
ส่วนเปลี่ยนแล้วจะมาแนวแข็งๆเหมือนรถแต่ง เราก็ไม่ชอบอีกล่ะ เลยไม่แน่ใจว่าจะเปลี่ยนตัวใหน
พอจะทราบราคาของตัว nismo มั้ยคะ 
ขออภัยเจ้าของกระทู้มากๆค่ะ

ออฟไลน์ siamskunk

ไม่มอง Tein บ้างหรือครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ขับเร็วขนาดนั้นบ่อยๆ ต้องคิดเผื่ออุบัติเหตุด้วยนะครับ โช้คที่คุณเลือกไม่พอหรอกครับ คิดจะขับเร็วต้องทำให้ถึง โช้ค เบรค ช่วงล่าง ยาง

ออฟไลน์ tom46

แต่งช่วงล่างถ้าจะให้ดีผมว่าต้องมี โช้ค สปริง เหล็กกันโคลง ครับ

ผมใช้ bilstein b12 อยู่ครับ ตอนวิ่ง 2 - 220 ตรงก็โอเคอยู่ ทางโค้งยาวๆก็พอได้ แต่ถ้ามีจังหวะที่จะต้องสบัดรถ ผมว่ายังไม่ดีเท่าที่ควร น่าจะต้องมีเหล็กกันโคลงช่วยอีกอย่างครับ นอกเหนือจากนี้อย่าลืม ยาง เกรดดีๆด้วยนะครับ

ส่วนสปริงถ้าไม่อยากจะเตี้ย ลองหา tein H tech สีทองดูครับ ไม่รู้จะยังมีอยู่หรือเปล่า ตัวสีทองของเทอินเขาจะเตี้ยน้อยมากแค่ 15 mm ละมั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
TEIN Flex Z เพื่อนผมใช้ ให้ความรู้สึกมั่นใจขึ้น แต่ไม่กระด้างขึ้นเลยนะ

ปล. เจอคนคิดเหมือนผม เวลาเปลี่ยนเลน โชคเดิมๆ 3 มันยุบตัวเยอะมาก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

เข้าใจว่าโช้คตรงรุ่นเลยไม่มีนะครับ เพราะปกติโช้คหน้าอัลเมร่ามีเหล็กกันโคลง?

ถ้าจะทำอะไรจริงๆ หาสปริงโหลดเบาๆ พวก Silver's, Tein เขียว แล้วใส่ยางให้ดีหน่อย ยางติดรถห่วยเหลือทนมาก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ bossnk

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ต้องการโหลด B6 หนึบสุดครับ อยากให้มั่นใจกว่าเดิมก็ใส่ยางดีๆครับ
kyb new sr อะจะดีกว่าเดิมไม่เยอะครับ
ส่วนตัวผมใช้Bil b12 ใน mz3 sky ได้ฟิลแน่นหนึบ
ขับ160-180ไม่เครียด จะมุดก็มั่นใจกว่าเดิมเยอะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อย่าลืมเบรคกับยางด้วยนะครับ

ราศีนี้มีเกณฑ์จะเสียทรัพย์ อย่างแรง

ฟันธง  8)

ออฟไลน์ paeybu

1.) สองตัวนี้ให้เลือก เอา B6 + สปริงเดิม
2.) ใส่คู่กับ Eibach ครับ ก็จะเป็น Bilstein B12

ออฟไลน์ Lancer

เปลี่ยนยางครับ