ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยโดนกระบะบ้าพลัง จี้ตูดบ้าง !!!  (อ่าน 15567 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
Re: ใครเคยโดนกระบะบ้าพลัง จี้ตูดบ้าง !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 22:43:38 »
เคยเจอมาจี้บนบูรพาวิถีบ่อยมากเพราะผมใช้เส้นนั้นเกือบทุกวัน จะมีแต่อีโวที่โดนกระบะจี้แต่คันอื่นก็จะเป็นรถแนวอื่นมาจี้ครับ (แต่อีโวนี่โดนทุกรูปแบบ) แต่ที่เห็นจังหวะเร่งๆออกไปก็ดูไม่ได้แรงมาก คันแรงๆก็มีอย่างกระบะเก่าๆกดออกไปทีเป็นเสียงเครื่อง J เลยก็มี
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Smith686

Re: ใครเคยโดนกระบะบ้าพลัง จี้ตูดบ้าง !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 22:46:32 »
ผมมองพวกนี้ปัญญาอ่อน  ไร้สาระมากเลยอะ
ควันยิ่งดำ ยิ่งขับได้ไม่ไกล

เวลาฉีก มันก็ไม่ตาม

เจอฟรีดมุดสามทีมันก็ง่อยแล้วล่ะ

อย่าไปสนพวกนี้เลยครับ
เราก็ขับของเราไป

ใครอยากเล่นกับพวกนี้ ผมต่อรถเดิมๆชนะมันทุกคันแหละครับ

แต่งมาแล้วข้อจำกัดมันเยอะเกิน
วีโก้ส่งของ เครื่องสามพันยังกินพวกนี้นิ่มๆเลย แต่...... ต้องมีระยะทางนิดนึงนะ....  ..... ผมยอมนับครับ ตีนต้นพวกนี้จัดมาก แต่ที่เหลือ กากมาก โลกยิ่งร้อนๆอยู่
   ทำไมวิ่งได้ไม่ไกลครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 23:02:38 »
กดให้กินฝุ่น แล้วไปเบรครอข้างหน้า พอตามมาอีกก็กดให้กินฝุ่นอีกที แล้วก็เบรครอ เดี๋ยวก็หนีไปเอง

ต่อให้ชนะแล้วโดนใบสั่งหรือเกิดอุบัติเหตุผมว่าไม่คุ้มครับ ได้แค่สะใจชั่วครู่

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 23:43:47 »
ตอนหยุดยาว เจอมากับตัว
กระบะดันรางวิ่งนำ slkหรือslcไม่แน่ใจ 2คันวิ่งตาม ปาดไปปาดมา บนรถติด หวาดเสียวดี แหะๆ แต่เบนซ์แพ้อ่่ะ  :'(

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:04:34 »
ผมเจอบ่อยครับโดนรถแพงๆจื้ตูดตลอดถ้าขอดีๆผมหลบให้ครับแต่ถ้าซ้ายว่างแล้วมาขับจี้ๆผม จะแกล้งโง่ขับอยู่ยังไงจนมันเบือเองครับ  :-X
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:15:05 »
ผมมองพวกนี้ปัญญาอ่อน  ไร้สาระมากเลยอะ

เจอฟรีดมุดสามทีมันก็ง่อยแล้วล่ะ

ใครอยากเล่นกับพวกนี้ ผมต่อรถเดิมๆชนะมันทุกคันแหละครับ

วีโก้ส่งของ เครื่องสามพันยังกินพวกนี้นิ่มๆเลย แต่...... ต้องมีระยะทางนิดนึงนะ....  ..... ผมยอมนับครับ ตีนต้นพวกนี้จัดมาก แต่ที่เหลือ กากมาก โลกยิ่งร้อนๆอยู่
ไม่เข้าใจเหมือนกันรถผมแช่200แบบไม่บูสเต็มยาวเป็นสิบกิโลความร้อนปกติ
กระบะซิ่งถ้าแต่งเต็มที่วิ่งๆกันใส่เฟืองท้าย3.1-2.9คับ วิ่ง200รอบยังไม่ถึง4000แช่ยาวเท่าไรก็ได้
รอบไปได้เกือบ5000ถ้ากดจริงๆทะลุ250ทุกคันครับ ไปได้เกือบ300โดยเฉพาะโบใหญ่
เอาแค่dmax1.9ดันรางใบเดียวนอกนั้นเดิมหมด วิ่งได้ 220ลองดูในยูทูบที่เทสกันก็แช่เกิน5กิโล
ยังไม่เห็นพังสักคัน

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:16:15 »
ในเว็บนี้ไม่มีคนขับกับะดันรางบ้างหรอครับ
แสดงความคิดเห็นได้ครับ ไม่ต้องแอบ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:17:45 »
ขอตอบด้วยครับ เจอประจำครับ ไม่รู้คิดได้ไง เอากระบะไปวิ่งกับ supercar เค้าไม่อยากเล่นด้วยแน่ๆครับ เคยเจออยู่ที่ มากดข้าง lambo ผม แล้วมันก็เสียหลัก สบัด เกือบมาโดนรถผมด้วย ไม่รู้ว่าเค้าคิดอะไรอยู่ครับ

อูยยย ถ้าสบัดมาโดนรถพี่นี่ ไม่รู้จะพูดยังไงเลย  ใจหายแว๊บ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:20:00 »
กระบะดันรางวิ่งนำ slkหรือslcไม่แน่ใจ 2คันวิ่งตาม ปาดไปปาดมา บนรถติด หวาดเสียวดี แหะๆ แต่เบนซ์แพ้อ่่ะ  :'(

เอาจริงผมว่า Benz ไม่แพ้หรอกครับ
แค่เค้าไม่อยากไปเล่นด้วย ได้ไม่คุ้มเสียน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kitto26

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:34:26 »
ผมเจอบ่อยครับโดนรถแพงๆจื้ตูดตลอดถ้าขอดีๆผมหลบให้ครับแต่ถ้าซ้ายว่างแล้วมาขับจี้ๆผม จะแกล้งโง่ขับอยู่ยังไงจนมันเบือเองครับ  :-X

ผมมองว่า ควรจะมองว่า ถ้าตัวคุณเองขับช้า ควรจะหลบซ้ายมากกว่าครับ
จริงอยุ่ครับ ว่าซ้ายคุณอาจจะว่าง   แต่นะครับ  คนที่วิ่งเร็วๆมาอะ  คือมันเสียจังหวะที่จะต้องหักออก 
หรือ ช่องที่จะออกซ้ายแล้วมันมุดขวาจังหวะไม่ได้ครับ  เลยต้องมาตามจี้ตูดคุณ

เพราะบางทีตัวเรา เจอรถแพงๆจี้ตูดบ่อยๆนี่ มองได้ หลายแบบครับ

เช่นคุณขับช้าแช่ขวา   ซึ่งถ้ารถแพงๆซึ่งผมเข้าใจว่า benz bm รุ่นใหม่ๆ ที่3ล้านอัพนะ 
หรือ ยี่ห้ออะไรก็ตามที่ราคา 3 ล้านขึ้น เขามาจี้ตูด คือคุณอาจจะขับช้าเกินไปก็ได้ครับ
ผมมองว่าเขาคงไม่ได้จะอยากมาจี้ตูด หาเรื่อง ชวนคุณ ซิ่ง หรอกครับ

ผมขับเร็ว แบบไม่ค่อยมีคนมาจี้ตูดผม  แต่บางทีมีคนมาจี้ตูดผม ผมก็หลบทางให้ครับ
ผมขับ ตจว 140 อัพตลอดประมาณครับ  ไม่เกิน 180ครับ

แล้วอยากรู้ครับ  การขอดีๆแล้วคุณจะหลบให้ คือ ต้องทำยังไงครับ  ขออธิบายให้หน่อยครับ
1.เปิดไฟเลี้ยวขวาแช่ค้างไว้    (มันมากดดันกูหรือมันจะรอ u turn ข้างหน้า)
2.กระพริบไฟสูงใส่    (กวนนี่หว่าหาเรื่อง ชวนแข่ง ไฟแสบเข้าตา)
3.บีบแตร   (อยากมีปัญหาหรือบีบแตรไล่)
4.เปิดกระจกยกมือโบกมือขอทาง   (มันต้องมีของแน่ๆเลยเปิดกระจกหาเรื่องเอามือออกมา หรือ โชว์นิ้วกลางมาด่าหรือเปล่า)

ต้องทำยังไงครับถึงว่าจะเข้ากับคำว่า ขอดีๆ แล้วจะหลบให้อะ  ผมนึกไม่ออกอะ  ????? ???

ไม่ได้จะกวนนะครับ   อยากให้ลองเปลี่ยนทัศนคติดูครับ  บางทีเขาไม่ได้อยากมาจี้ตูดคุณหลอกครับ คุณอาจจะขับช้าและขวางเขาอยู่ก็ได้ครับ
หรือ ลองขับเร็วขึ้นกว่าเดิมครับ อาจจะไม่เจอปัญหานี้ครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:35:31 »
ไม่อยากเล่นด้วยครับ ไร้สาระ อย่างที่พี่ข้างบนบอกมันได้ไม่คุ้มเสียครับ
แซงกระบะโมได้ ไม่ได้น่าภูมิใจเลย ชนมาหรือโดนชนเพราะรถเค้าไม่พร้อม ก็เสียเวลาทำมาหากินตัวเองอีก

ออฟไลน์ ReTuRn4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:39:32 »

ผมมองว่า ควรจะมองว่า ถ้าตัวคุณเองขับช้า ควรจะหลบซ้ายมากกว่าครับ
จริงอยุ่ครับ ว่าซ้ายคุณอาจจะว่าง   แต่นะครับ  คนที่วิ่งเร็วๆมาอะ  คือมันเสียจังหวะที่จะต้องหักออก 
หรือ ช่องที่จะออกซ้ายแล้วมันมุดขวาจังหวะไม่ได้ครับ  เลยต้องมาตามจี้ตูดคุณ

เพราะบางทีตัวเรา เจอรถแพงๆจี้ตูดบ่อยๆนี่ มองได้ หลายแบบครับ

เช่นคุณขับช้าแช่ขวา   ซึ่งถ้ารถแพงๆซึ่งผมเข้าใจว่า benz bm รุ่นใหม่ๆ ที่3ล้านอัพนะ 
หรือ ยี่ห้ออะไรก็ตามที่ราคา 3 ล้านขึ้น เขามาจี้ตูด คือคุณอาจจะขับช้าเกินไปก็ได้ครับ
ผมมองว่าเขาคงไม่ได้จะอยากมาจี้ตูด หาเรื่อง ชวนคุณ ซิ่ง หรอกครับ

ผมขับเร็ว แบบไม่ค่อยมีคนมาจี้ตูดผม  แต่บางทีมีคนมาจี้ตูดผม ผมก็หลบทางให้ครับ
ผมขับ ตจว 140 อัพตลอดประมาณครับ  ไม่เกิน 180ครับ

แล้วอยากรู้ครับ  การขอดีๆแล้วคุณจะหลบให้ คือ ต้องทำยังไงครับ  ขออธิบายให้หน่อยครับ
1.เปิดไฟเลี้ยวขวาแช่ค้างไว้    (มันมากดดันกูหรือมันจะรอ u turn ข้างหน้า)
2.กระพริบไฟสูงใส่    (กวนนี่หว่าหาเรื่อง ชวนแข่ง ไฟแสบเข้าตา)
3.บีบแตร   (อยากมีปัญหาหรือบีบแตรไล่)
4.เปิดกระจกยกมือโบกมือขอทาง   (มันต้องมีของแน่ๆเลยเปิดกระจกหาเรื่องเอามือออกมา หรือ โชว์นิ้วกลางมาด่าหรือเปล่า)

ต้องทำยังไงครับถึงว่าจะเข้ากับคำว่า ขอดีๆ แล้วจะหลบให้อะ  ผมนึกไม่ออกอะ  ????? ???

ไม่ได้จะกวนนะครับ   อยากให้ลองเปลี่ยนทัศนคติดูครับ  บางทีเขาไม่ได้อยากมาจี้ตูดคุณหลอกครับ คุณอาจจะขับช้าและขวางเขาอยู่ก็ได้ครับ
หรือ ลองขับเร็วขึ้นกว่าเดิมครับ อาจจะไม่เจอปัญหานี้ครับ

ขอดี ๆ คือขอยังไงหว่า  ให้แซงซ้ายก็อันตรายอีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:40:01 »
ผมไม่ค่อยโดนจี้นะ ส่วนหนึ่งคงเพราะใช้รถบ้านๆ
แต่โดนแซง โดนปาด โดนพ่นหมึกใส่นี่เจอประจำ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kitto26

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:40:49 »

เอาจริงผมว่า Benz ไม่แพ้หรอกครับ
แค่เค้าไม่อยากไปเล่นด้วย ได้ไม่คุ้มเสียน่ะครับ

ใช่ครับ  ถ้าเจอคนฝีมือถึง ผมว่า เบนซ์ มุดไม่แพ้ครับ

แต่ถ้าทางตรงโล่งๆไม่เกินความเร็ว 200 ผมว่าเบนซ์อาจไม่ไหว  แต่ถ้าทางยาวเป็นหลายกิโลโล่งๆ วิ่งกันสุดไมล์อันนี้ถือหางเบนซ์ครับ

แต่เบนซ์เขาอาจจะคิดอีกแบบก็ได้ครับ

อยู่มีความสุขดีกว่าที่จะต้องเอาอะไรไปชนะแค่กระบะควันดำ  ชนะไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 00:54:24 »
เคยครับ ขนาดผมขับรถธรรมดาๆนะ ปกติเวลามองกระจกแล้วใครมาเร็ว ผมหลบตลอดไม่อยากขวางทาง ยิ่งพวกนี้ห่างได้ห่างครับ เสียดายรถถ้าเกิดชนขึ้นมา ยกเว้นถ้าขับเลนซ้ายสุดแล้วมาจี้ตูด อันนี้ไม่หลบ เพราะขับซ้ายสุดแล้ว จะมาจี้ตูดบีบแตรทำสากกระเบืออะไร (เคยโดนด้วย)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 01:05:45 »
เคยเจอมาจี้บนบูรพาวิถีบ่อยมากเพราะผมใช้เส้นนั้นเกือบทุกวัน จะมีแต่อีโวที่โดนกระบะจี้แต่คันอื่นก็จะเป็นรถแนวอื่นมาจี้ครับ (แต่อีโวนี่โดนทุกรูปแบบ) แต่ที่เห็นจังหวะเร่งๆออกไปก็ดูไม่ได้แรงมาก คันแรงๆก็มีอย่างกระบะเก่าๆกดออกไปทีเป็นเสียงเครื่อง J เลยก็มี

จริงครับ ดีเซลดันรางไม่ค่อยน่ากลัวเท่ากระบะวาง J ตามต่างจังหวัด 400ม้า+ นี่เจอบ่อย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 01:14:50 »
พวกนี้แปลก พอเราขับมาเร็วๆ มักจะเร่งไม่ให้แซง หรือไม่ก็ พอแซงไป พวกนี้มักจะไล่จี้ เจอบ่อยทั้งกระบะดีเซลดันราง ทั้ง Civic RS
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 02:32:34 »

ไม่รู้สิผมมองว่าผมขับ 120 เกินกม กำหนดแล้วครับถ้าอยากแซงก็เปิดไฟขอทางดีๆ พอไม่ใช่มาจี้แบบสุดๆแบบ ไล่ไฟสูงใส่แบบนี้บ่อยมันครับ  :-*
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 06:22:36 »
โดนประจำ เพราะมันรู้ว่าเราตามมันไม่ได้ แค่เบิ้ลควันใส่ก็มองไม่เห็นทางแล้ว ปล่อยเขาไปครับความคิดไม่ต่างจากเด็กแว้น เข้าไปยุ่งมีแต่เสียกับเสีย

ออฟไลน์ bbbasty

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 07:16:34 »
ถ้าอยู่ขวาสุด เค้าจี้มาก็หลบซ้ายให้เค้าไปก่อนเถอะครับ พวกนี้ไม่คุ้มที่จะไปแลก

แต่ถ้ารถเยอะๆแล้วยังมาจี้ ก็อย่าไปสนใจครับ
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 07:26:08 »
เวลาเอา MX5 ออก นี่โดนประจำ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นจังหวะอยู่ขวา แล้วเว้นช่วง ถ้าเว้นไว้ 3-4 ช่วงตัว นี่เดี๋ยวมาละ ... ก็ไม่เข้าใจว่าพี่จะมั่นใจเบรคพี่อะไรขนาดนั้น ส่วนใหญ่จะเป็นกระบะตีคอก กับ b segment ...

พอขับ Outback ไม่ค่อยเจอ

แต่ถ้าขับ 3 door eg นี่โดนตลอดๆ อยู่เลนไหนก็โดน  :-X

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 07:43:24 »
ไม่อยากเล่นด้วยครับ ปกติถ้าจี้ผมหลบให้นะรถเขาแรง ไม่อยากแลก
แต่ทำไมเค้ามั่นใจกับเบรคกับช่วงล่างเค้าจัง
ปล.ลองพาพี่เค้าไปทัวร์สักโค้งสิครับ  ::)
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 07:48:37 »
กระบะดันราง พวกนี้ แรงครับ แต่กดแช่นานๆ ไม่ได้ครับ
ถ้าวิ่งยาวๆ มันไม่กล้า สู้ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 08:08:54 »
น่ารำคาญมากครับ พวกสิงห์ทางตรงเนี่ย

เข้าโค้งจี้ไล่นี่ แทบจะแหกข้างทาง เอาตรงๆ ผมสงสารมากกว่านะ เป็นปลาหมึกถุงลมโป่งพองชัดๆ

ที่สำคัญ 90% ที่พยายามมุด ก็เจอกันไฟแดงอยู่ดี เพราะมันกดยาวๆ ไม่ค่อยได้ ไส้แตก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 08:29:03 »
ผมโดนเรื่อยๆนะครับ ผมไม่ได้อยู่เลนขวาสุดด้วย เพราะรถผมไม่ใช่รถที่จะไปแข่งกับใครเค้าได้ ยังโดนจี้ตูด กระพริบไฟใส่เลย

ที่น่าหงุดหงิดคือ อยู่ซ้ายสุด ยังโดน

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 10:21:21 »

ไม่เข้าใจเหมือนกันรถผมแช่200แบบไม่บูสเต็มยาวเป็นสิบกิโลความร้อนปกติ
กระบะซิ่งถ้าแต่งเต็มที่วิ่งๆกันใส่เฟืองท้าย3.1-2.9คับ วิ่ง200รอบยังไม่ถึง4000แช่ยาวเท่าไรก็ได้
รอบไปได้เกือบ5000ถ้ากดจริงๆทะลุ250ทุกคันครับ ไปได้เกือบ300โดยเฉพาะโบใหญ่
เอาแค่dmax1.9ดันรางใบเดียวนอกนั้นเดิมหมด วิ่งได้ 220ลองดูในยูทูบที่เทสกันก็แช่เกิน5กิโล
ยังไม่เห็นพังสักคัน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 10:36:51 »
โดนบ่อยเลย แถบต่างจังหวัดนี่จะมากกว่าแถบในกรุง
หลายครั้งก็อยากขับประหยัดๆกะเขาบ้างแต่พอโดนไล่ผมมักจะหลีกให้แล้วก็ลองกดตามดูว่ามันจะแรงแค่ไหน บอกได้เลยพวกนี้ส่วนมากแค่ 160 ก็ถอนกันหมดแล้ว เคยลองขับดู180 หูอื้อไปหมดสั่นทั้งคนทั้งรถ  :-[
เกินลิมิตความมั่นคงของช่วงล่างแล้ว แรงยาวๆก็เสี่ยงไส้แตกอีก ส่วนมากเก่งได้แค่สั้นๆออกตัวไฟเขียวทีควันท่วมถนนมองไม่เห็นอะไรเลย พวกเดียวกะปลาหมึกพ่นควันหนีก่อน ไปต่อก็ได้ไม่เร็วเท่าไรตามไปติดๆซักพักก็หายไปจากกระจกหลังเอง น้อยรายที่จะยอมพลีชีพพังคาเท้า  ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 15:56:56 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 10:58:53 »
ปล่อยเขาไป คนมีแต่ตัวไม่มีหัวใจ :-X :-X :-X

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:07:21 »
โดนบ่อยเลย แถบต่างจังหวัดนี่จะมากกว่าแถบในกรุง
หลายครั้งก็อยากขับประหยัดๆกะเขาบ้างแต่พอโดนไล่ผมมักจะหลีกให้แล้วก็ลองกดตามดูว่ามันจะแรงแค่ไหน บอกได้เลยพวกนี้ส่วนมากแค่ 160 ก็ถอนกันหมดแล้ว เคยลองขับดู180 หูอื้อไปหมดสั่นทั้งคนทั้งรถ  :-[
เกินลิมิตความมั่นคงของช่วงล่างแล้ว แรงยาวๆก็เสี่ยงไส้แตกอีก ส่วนมากเก่งได้แค่สั้นๆออกตัวไฟเขียวทีควันท่วมถนนมองไม่เห็นอะไรเลย พวกเดียวกะปลาหมึกพ่นควันหนีก่อน ไปต่อก็ได้ไม่เร็วเท่าไรซํกพักก็หายไปจากกระจกหลัง น้อยรายที่จะยอมพลีชีพพังคาเท้า  ::)

ผมชอบ นิยามจำกัดความนี้จัง

เหมือนพวกปลาหมึก ที่จะพ่นหมึกพรางตัวเวลาหนี

จากที่ได้ดูสารคดีมา เหมือนจริงๆด้วยแฮะ

เปลี่ยนความคิดใหม่เลยว่า ที่เรานึกว่าเค้าดันใส่

เลิ้ลควันใส่ไม่ได้โชว์ว่ารถแรง มีของ หรือ ท้าแข่ง

แต่เค้ากำลังกลัวเรา เลยรีบพ่นควันหนีให้พ้น 555+

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:22:47 »
เจอประจำครับ โดนปาดระยะประชิด บ่อยมากกกกกก ไม่เปิดไฟเลี้ยว (ให้ไฟสูงด่าบุพการีมันไป) โดนดัน (อยู่เลนกลาง วิ่งเกือบ 95  :-\)

ไม่รู้สิผมมองว่าผมขับ 120 เกินกม กำหนดแล้วครับถ้าอยากแซงก็เปิดไฟขอทางดีๆ พอไม่ใช่มาจี้แบบสุดๆแบบ ไล่ไฟสูงใส่แบบนี้บ่อยมันครับ  :-*

เรื่องความเร็วในเลนขวานี่เถียงกันไม่จบครับ มาเร็วๆ เลนขวา 140+++ น่ะแตะเบรคกันบ้างก็ได้ ไม่ใช่ใส่มายาวๆ แล้วดันเลย  ;D ตัวผมยึด 120 เป็นขีดสูงสุดเวลาแซงเลนขวาสุดครับ ส่วนตัวไม่ขับแบบจี้ตูด ดันตูดคันอื่นแบบ Audi distance และไม่แช่ขวาในทุกกรณีครับ ผมมองว่าการขับจี้ตูดเป็นการกระทำที่ไม่มีอารยะ ไม่เคารพกัน และอันตรายด้วย
ส่วนวิธีขอแซงขวาของผมคือ
1. ตามรถคันข้างหน้าในระยะที่เหมาะสม
2. เปิดไฟเลี้ยวขวาค้างไว้ แล้วรอประมาณ 10 - 30 วิ
3. ถ้าข้างหน้ายังนิ่ง เพิ่มกะพริบไฟสูง 1 ครั้ง ทุกๆ 3 วิ
4. ถ้ายังมึนใส่อีก รอซ้ายว่าง เปิดไฟเลี้ยว เค้าแซงซ้ายเองก็ได้  ;D