ผู้เขียน หัวข้อ: ไต่รถ CVT/ออโต้ ขึ้นเขา เบรกมืออจำเป็นไหม  (อ่าน 3865 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
สมัยเกียร์กระปุก พ่อจับเบรกมือตลอดเวลา เวลาขึ้นเขา เป็นเรื่องที่ควรทำหรือไม่ อย่างไรครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: ไต่รถ CVT/ออโต้ ขึ้นเขา เบรกมืออจำเป็นไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 19:08:03 »
ผมไม่เข้าใจว่าจับเบรคมือตลอดนั้นเป็นอย่างไร

แต่ถ้าหมายถึงดึงไว้ตลอด ผมว่าไม่ดีนะครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ auto

ไม่ต้องเป็นห่วง

ขึ้นได้สบายมากครับ

แต่อาจจะเสียว ในกรณี

ecocar ที่นั่งกัน 5 คนและมีสัมภาระเต็มท้ายรถ

แต่สุดท้ายก็ขึ้นได้ครับ

โดยไม่ต้องมีเทคนิคพิเศษอะไรครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ไต่รถ CVT/ออโต้ ขึ้นเขา เบรกมืออจำเป็นไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 19:46:29 »
เรียกว่าไม่จำเป็นและไม่ควรเลยดีกว่า

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 20:08:02 »
ระวังขาลงดีกว่าครับ 1.2 ใส่เกี่ยร์Low ลงเขานี้เหมือนไม่ติดเอนจินเบรคเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 20:13:18 »
ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 20:26:37 »
ไม่ควรเลยครับ มือควรอยู่บนพวงมาลัยตลอด เฉพาะเวลาเปลี่ยนเกียร์ถึงละมาจับหัวเกียร์เพื่อเปลี่ยน เบรคมือนี่ไว้ยามจำเป็นจริงๆและความเร็วรถต้องระดับรถไหลเลยละ (เกียร์ 1เอาไม่อยู่ค่อยละมือไปจับเบรคมือช่วย)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 21:36:36 »
คืออะไรครับ ขับรถมาสิบปีความรู้ใหม่ครับ ใครช่วยอธิบายที

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 21:41:13 »
จำเป็นเวลาออกตัวครับ ผมมองเป็นเรื่องปกติของรถ mt ด้วย โดยเฉพาะพวกรถแรงบิดน้อยๆจำเป็นอย่างมาก เทคนิคนี้พวกแท็กซี่ก็ใช้กัน
สำหรับกระบะทุกวันนี้แทบไม่ได้ใช้เทคนิคนี้แล้ว เพราะแรงบิดมันค่อนข้างจัดและมาไว ยกเว้นบางเจ้าที่ผมยังไม่กล้าปล่อยเบรกมือตอนออกตัวทางชัน อาจด้วยระยะคลัชท์ที่ลึก หรือแรงบิดมาในรอบสูง รวมทั้งน้ำหนักตัวที่ค่อนข้างเยอะกว่าคู่แข่ง เช่น ดีแม็กซ์ ไทรตัน เรนเจอร์ พวกนี้เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 22:10:33 »
ใช่ครับ ใครเคยขับรถยุค90 จะพบเห็นเรื่องนี้กันบ่อย
ปล BT ranger นี้ยกเว้นเครื่อง  3.2 หน่อยนะครับ สบายบรื๋อ 555

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 22:33:51 »
จำเป็นเวลาออกตัวครับ ผมมองเป็นเรื่องปกติของรถ mt ด้วย โดยเฉพาะพวกรถแรงบิดน้อยๆจำเป็นอย่างมาก เทคนิคนี้พวกแท็กซี่ก็ใช้กัน
สำหรับกระบะทุกวันนี้แทบไม่ได้ใช้เทคนิคนี้แล้ว เพราะแรงบิดมันค่อนข้างจัดและมาไว ยกเว้นบางเจ้าที่ผมยังไม่กล้าปล่อยเบรกมือตอนออกตัวทางชัน อาจด้วยระยะคลัชท์ที่ลึก หรือแรงบิดมาในรอบสูง รวมทั้งน้ำหนักตัวที่ค่อนข้างเยอะกว่าคู่แข่ง เช่น ดีแม็กซ์ ไทรตัน เรนเจอร์ พวกนี้เป็นต้นครับ

ครูเคยสอนเทคนิคนี้เหมือนกัน ตอนเรียนขับรถ ที่โรงเรียนมีแต่พวกกระบะให้ฝึก เช่น Colorado, Big M, Ranger

ปัจจุบันลืมไปหมดล่ะ (;
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 04:48:14 »
ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:03:19 »
ต้องเติมเนื้อหากระทู้นิดนึงครับว่า

ใช้รถเกียร์ธรรมดา แล้วรติดตอนขึ้นทางชัน ภูเขา หรือสะพาน จำเป็นต้องใช้เบรคมือช่วยตอนออกตัวหรือไม่

เอาจริงๆนะ จำเป็น

เพราะในวินาที ที่เราจะออกตัว คันหลังที่น่าจะเป็นเกียร์ออโต้ อาจเคลื่อนมาจ่อท้ายเรามากกว่าตอนที่เรามองกระจกหลังครั้งสุดท้ายแล้วก็ได้

เพื่อป้องกันความเสี่ยงที่รถจะไหล เบรคมือจึงจำเป็นมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:19:14 »

ครูเคยสอนเทคนิคนี้เหมือนกัน ตอนเรียนขับรถ ที่โรงเรียนมีแต่พวกกระบะให้ฝึก เช่น Colorado, Big M, Ranger

ปัจจุบันลืมไปหมดล่ะ (;

เป็นเทคนิคเด็กใหม่...ถ้าเซียน เขาใช้ส้นเท้ากับปลายเท้าขวาเหยียบเบรค กับคันเร่งสลับไปมาเอา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:41:41 »
ผมก็จับเบรคมือบ่อยๆนะ มันอยู่ตรงมือพอดี เท่านั้นเอง  :P :P :P

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:15:37 »
ต้องเติมเนื้อหากระทู้นิดนึงครับว่า

ใช้รถเกียร์ธรรมดา แล้วรติดตอนขึ้นทางชัน ภูเขา หรือสะพาน จำเป็นต้องใช้เบรคมือช่วยตอนออกตัวหรือไม่

เอาจริงๆนะ จำเป็น

เพราะในวินาที ที่เราจะออกตัว คันหลังที่น่าจะเป็นเกียร์ออโต้ อาจเคลื่อนมาจ่อท้ายเรามากกว่าตอนที่เรามองกระจกหลังครั้งสุดท้ายแล้วก็ได้

เพื่อป้องกันความเสี่ยงที่รถจะไหล เบรคมือจึงจำเป็นมากครับ

ใช่เลย เห็นด้วยครับ  8)
ทำแบบนี้เช่นกัน กับรถเกียร์กระปุก
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:00:07 »
ล่าสุดใช้ Altis 2014 1.8 CVT ขึ้น-ลง ดอยอ่างขาง ไม่ได้ใช้เบรกมือระหว่างการขับนะครับ
แต่สิ่งที่ใช้ช่วยบ่อยคือ Mode Manual +/- เช่น ตอนลงเขา หากใช้เกียร์ D จะต้องใช้เหยียบเบรคมากเกินครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:02:39 »
สำหรับผมไม่จำเป็นเลยนะครับ

ไม่ว่าจะชันแค่ไหน

ผมถอนตอรถไม่เคยไหล
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:44:48 »
ขึ้นอยู่กับว่ารถแบบไหนครับเช่นถ้าเป็น Auto/CVT ที่มี Hill Start Assist ก็แถบไม่มีความจำเป็นครับ เพราะที่จับเบรคไว้ผมเข้าใจว่ากันรถไหลตอนต้องหยุด แต่อาจจะมีตอนที่รถติดๆบนเข้าอาจจะได้ใช้เบรคมือครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 10:39:48 »
ไม่จำเป็นยกเว้นเกียร์ MT ส่วนมากรถออโต้ใส่ D ก็ไม่ไหลลงอยู่ละถ้าไม่ชันหรือน้ำหนักรถเยอะเกิน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 16:20:30 »
ขอบคุณครับ  auto ไม่ไหล บางทีก็เบรกไม่ลึก มีไหลได้เหมือนกันครับ จี้ตูดคันหน้า กลัวหน้าก็กลัว รถตัวเองก็กลัว เวลารถติดบนเขาเหมือนช่วงเที่ยวปีใหม่อะครับ แต่ mt น่าห่วงนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 20:00:11 »
ไม่ต้องใช้เลยครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 11:49:02 »
เกียร์ MT ในรถเก๋ง แรงน้อยๆ ทางชันๆ จอดสนิท เวลาจะเดินหน้าก็ต้อง ใส่เบรกมือกันไหลกลับหน่อยครับ
ที่ผมเคยเจอครั้งหนักๆสุดก็ ฝนตกปรอยๆ ทางชันมากต้องเร่งให้รถพอจะเคลื่อนตัวไปก่อน แล้วค่อยบ่อยเบรกมือครับ
แต่เมื่อทางชัน บวกลื่น บวกขับล้อหน้า ค่าความต้านทานการหมุนเหลือน้อย ล้อหมุนฟรีสิครับ ถอยก็ไม่ได้ ปั่นจนควันขึ้นเลยครับ ฮ่าๆ
เสียดายยางมากเลยครับ