ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครไหมครับ ที่ไม่ยอมให้ลูกขี่มอเตอร์ไซค์ ปล่อยให้ขับไม่เป็น เพื่อความปลอดภัย  (อ่าน 12917 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
บ้านผมนี่ห้ามกันมาตั้งแต่รุ่นน้าๆ น้าชายสมัยเรียนขอตายายซื้อมอไซ ตาบอกซื้อมอไซก็ลากโรงไปด้วย ตายจะได้ลงโรงไปเลย ::)
ก็เลยไม่ได้ขี่มอไซ จนเริ่มทำงาน คุณตาถึงซื้อ Toyota liftbackให้ใช้ จนต้องไปทำงานต่างจังหวัด จึงซื้อมอไซขี่เองแต่ก็มีอายุแล้วถึงได้ขี่
ส่วนผมถูกสั่งสอนมาตั้งแต่เด็กว่าห้ามขี่เด็ดขาด จนโตป่านนี้ ถึงได้เริ่มขี่ตอนมีแบบออโต้ ถึงได้ขี่ของบ้านเพื่อน ขี่ในซอยไปซื้อของแค่นั้น

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
พ่อผมไงครับ ผมเลยขี่มอไซไม่เป็นอยู่นี่ไง โตมา ก็หัดขับรถให้เลย บอกจะไปไหน เอารถไปเลย ใกล้ๆก็เดิน ไม่ก็จักรยาน

ออฟไลน์ PAN

ที่บ้านผมทั้งไม่ให้นั่งและไม่ให้ขี่ เอาจริงๆผมก็ไม่กล้าขี่เพราะกลัว เกิดอะไรขึ้นมานิดนึงนี่ตายเอาไม่คุ้มจริงๆ อย่างรถมันยังมีเกราะป้องกัน มอเตอร์ไซค์ถ้าไม่ได้ใส่ชุดป้องกันเต็มตัวแล้วล้มนี่ไม่อยากคิดเลย :-X

ออฟไลน์ J_Serie5

บ้านผมห้ามครับ แต่แอบซื้อมาเอง 3 คัน ขี่ไม่ซิ่งเน้นรถสวย จนมาวันนึงโดนมอไซค์คันอื่นขับเลี้ยวตัดหน้าพุ่งเข้ามาชนแบบไม่รู้ตัว ล้มหัวฟาดพื้นมึนๆไปเกือบเดือน เลยเลิกขายทิ้งหมดเลย ทุกวันนี้ใกล้ ไกลขับรถเท่านั้นครับ  :-\

ปล.คนมาชนเป็นผู้หญิง จะหนีอีกต่างหาก ผู้หญิงเป็นฝ่ายผิดแต่ค่าใช้จ่ายไม่ช่วยซักบาท เลววววววววววววววมากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Krongbun

ที่บ้านผมทั้งไม่ให้นั่งและไม่ให้ขี่ เอาจริงๆผมก็ไม่กล้าขี่เพราะกลัว เกิดอะไรขึ้นมานิดนึงนี่ตายเอาไม่คุ้มจริงๆ อย่างรถมันยังมีเกราะป้องกัน มอเตอร์ไซค์ถ้าไม่ได้ใส่ชุดป้องกันเต็มตัวแล้วล้มนี่ไม่อยากคิดเลย :-X

คิดสภาพเลือดกับมีเศษหินฝั่งในแผลสิครับ  :-X :-X
แล้วก็เอาแอลกอฮอลมาราด  ;) ;)
ขนาดล้มแค่เลี้ยวออกจากซอย พวกมาไวไวไ่่ม่อยากจะคิด

ยกตัวอย่างผมเคยล้มสองครั้ง
ครั่งแรกใส่เสื้อแขนยาวขายาวรองเท้าหุ่มส่น มาไวเลย แล้วตัวเอี้ยตัดหน้า ไม่มีแผลไม่มีรอยถลอกเลย
กลับกันครั้งที่สอง เกงขาสั้นเสื้อคอกลม เลี้ยวออกจากซอย ล้มแผละ แผลทั้งเข่าทั้งแขนเลย
ชุดป้องกันจำเป็นจริงๆ

ออฟไลน์ WTF

เด็กๆที่บ้านไม่ให้ขี่ ไม่ซื้อให้ ก็จบข่าว พอโตมีปัญญาซื้อเองได้ เมียไม่ให้ขี่(มอไซด์นะ) ก็จบข่าวอีก เลยซื้อรถป็อปมาขี่ไปเซเว่นแทน

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ซ้อนมอเตอร์ไซค์พ่อตั้งแต่จำความได้จนป.4 พ่อจะเป็นคนขับรถเร็วบ้างช้าบ้าง สมัยนั้นก็เคอาร์ พอป.5ก็หัดขับด้วยตนเองด้วยโนวา และก็ขับ125-150cc 2จังหวะ เรื่อยมาจนเรียนจบ ผ่านเหตุการณ์เฉียดตายมา2ครั้ง จนเริ่มทำงานเก็บเงินมีรถยนต์ขับ มีครอบครัวทุกวันนี้มีzx10Rมือสอง ปี2012 แต่เป็นสายจอดซะมากกว่า ซื้อมาล้างแล้วก็นั่งดู ขับใกล้ๆไม่ค่อยออกไปไหนไกล ปัจจุบันนี้มีลูกชาย สาบานได้ถ้าอายุไม่ถึง20จะไม่สอนให้ขับแน่นอน กลัวจะไม่โชคดีเหมือนตัวเราเอง แต่อีกใจคงไม่อยากให้ขี่เท่าไหร่ เนื้อหุ้มเหล็กมันอันตราย เอาแค่คนรู้จัก ล้มหายตายจากไปกับมอเตอร์ไซค์ก็จะ10คนละ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมมีลูกสาว...

ลูกสาวขี่เอทีวีน้ำมัน เป็นตั้งแต่ 5 ขวบ
6ขวบ นางขี่โกคาร์ทไฟฟ้า
ตอนนี้ 7 ขวบ นางกำลังฝึกขี่มอไซค์ไฟฟ้า

สงสัยผมคงเป็นพ่อที่บ้ามาก

แต่ผมก็ให้นางขี่แต่ในไร่ ในสวนนะครับ
ที่บ้าน(กทม)มีแต่รถถีบให้นางขี่เล่นอย่างเดียว

งั้นคำตอบผม ผมก็ไม่กล้าให้นางขี่อยู่ดี(ในกทม) ต่อให้จะไปแค่ 7-11 ก็เหอะ

ส่วนคลิปนี้ ผมถ่ายให้นางตอนสองขวบกว่าๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2016, 14:56:38 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ tubtup

ผมเริ่มขี่จริงจังตั้งแต่ ป.2 ครับ เนื่องจากตัวสูง ขาถึง ขี่แต่ในพื้นที่ปิด ไม่ได้ออกถนนใหญ่
พออายุมากขึ้น ก็ออกถนนใหญ่ อายุ 15 ปุ๊บ ทำใบขับขี่ปั๊บ
ปกติก็ขี่  50-60 เคยมีครั้งหนึ่ง ขี่ขึ้นไปถึง 90 มีความรู้สึกว่ารถแรงมากครับ
ก็ใช้มอไซด์มาตลอด ไปซื้อกับข้าวที่ตลาด ไปโรงเรียน ต่างจังหวัดการเดินทางลำบากหน่อย หลังๆมาติดครับ
ไม่ชอบนั่งรถประจำทาง ม.ปลาย ปิดเทอมไปเรียนพิเศษที่ขอนแก่นซึ่งบ้านผมอยู่ร้อยเอ็ด ผมขี่ มอไซด์ข้ามจังหวัดไปครับ

เรื่องอุบัติเหตุ เคยล้ม เคยชนบ้าง แต่ไม่รุนแรง
พอเข้ามหาวิทยาลัยก็เก็บเงินจากงานพิเศษ จนซื้อ Bigbike ได้เอง ซึ่งที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อ แต่เนื่องจากเป็นคนรั้นครับ
ขี่กลับบ้านจาก กรุงเทพ ถึงบ้าน โดนว่าชุดใหญ่เพราะที่บ้านไม่รู้ว่าซื้อ แต่ก็ใส่ชุดเซฟตี้ครบ
และขี่ตอนแรกๆห้าวมากครับ แต่ผ่านมา 9 ปีที่ใช้ Bigbike อะไรๆก็เปลี่ยน คนรอบตัวล้มหายตายจากไปก็มี
จากห้าวๆ เดี๋ยวนี้ ใครรีบไปก่อนเลย อยากขี่นานๆไม่อยากไปกองให้ใครเก็บครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ผมเริ่มขี่จริงจังตั้งแต่ ป.2 ครับ เนื่องจากตัวสูง ขาถึง ขี่แต่ในพื้นที่ปิด ไม่ได้ออกถนนใหญ่
พออายุมากขึ้น ก็ออกถนนใหญ่ อายุ 15 ปุ๊บ ทำใบขับขี่ปั๊บ
ปกติก็ขี่  50-60 เคยมีครั้งหนึ่ง ขี่ขึ้นไปถึง 90 มีความรู้สึกว่ารถแรงมากครับ
ก็ใช้มอไซด์มาตลอด ไปซื้อกับข้าวที่ตลาด ไปโรงเรียน ต่างจังหวัดการเดินทางลำบากหน่อย หลังๆมาติดครับ
ไม่ชอบนั่งรถประจำทาง ม.ปลาย ปิดเทอมไปเรียนพิเศษที่ขอนแก่นซึ่งบ้านผมอยู่ร้อยเอ็ด ผมขี่ มอไซด์ข้ามจังหวัดไปครับ

เรื่องอุบัติเหตุ เคยล้ม เคยชนบ้าง แต่ไม่รุนแรง
พอเข้ามหาวิทยาลัยก็เก็บเงินจากงานพิเศษ จนซื้อ Bigbike ได้เอง ซึ่งที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อ แต่เนื่องจากเป็นคนรั้นครับ
ขี่กลับบ้านจาก กรุงเทพ ถึงบ้าน โดนว่าชุดใหญ่เพราะที่บ้านไม่รู้ว่าซื้อ แต่ก็ใส่ชุดเซฟตี้ครบ
และขี่ตอนแรกๆห้าวมากครับ แต่ผ่านมา 9 ปีที่ใช้ Bigbike อะไรๆก็เปลี่ยน คนรอบตัวล้มหายตายจากไปก็มี
จากห้าวๆ เดี๋ยวนี้ ใครรีบไปก่อนเลย อยากขี่นานๆไม่อยากไปกองให้ใครเก็บครับ

ชั่วโมงบินขนาดนี้ตอนนี้เลือกไปสาย dual purpose หรือเปล่าครับ