ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครไหมครับ ที่ไม่ยอมให้ลูกขี่มอเตอร์ไซค์ ปล่อยให้ขับไม่เป็น เพื่อความปลอดภัย  (อ่าน 12919 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
จากคลิปมอไซ (ขอเรียกสั้น ๆ ) ปาดกระบะข้างล่างครับ

การจะฝากความหวังให้คนไทยรุ่นต่อไป

มีจิตสำนึกในการใช้ถนน

ผมว่าเป็นเรื่องยากมาก จนแทบเป็นไปไม่ได้ครับ

นิสัยของคนไทย รวมทั้งผมด้วย คือมักง่ายครับ

และลักษณะเด่นของมอไซคือสะดวก

ไปได้ทุกที่ ขอให้มีทางกว้างสักสองฟุตก็ไปได้แล้ว

ทั้งในตลาดสด บนทางเท้า ทางวันเวย์

มันไปได้หมดครับ

"ความมักง่าย + ความสะดวก = ความบรรลัย"

หลายท่านก่อนจะขับรถยนต์เป็น ก็ขับมอไซเป็นมาก่อน

จึงติดนิสัยมักง่าย มาจากลักษณะการขี่มอไซค์

จนเกิดอุบัติเหตุมากมายก่ายกอง รู้กันอยู่นะครับ

ผมเคยได้ยินว่า

ถ้าไม่อยากให้ลูกตาย อย่าซื้อมอไซให้มันขี่

ผมเห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ

มีใครไหมครับ ที่ไม่ยอมให้ลูกขี่มอเตอร์ไซค์ ปล่อยให้ขับไม่เป็น เพื่อความปลอดภัย

ใครเห็นต่าง หรือมีข้อเสนออะไร

เสริมได้เลย เพื่อเป็นประโยชน์แก่ส่วนรวมครับ

ลูกหลานใคร ๆ ก็รักนะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

:) :) บ้านผมเนี่ยแหละครับ มีแต่ไม้ให้ขี่
จนเข้ามหาลัยไปฝึกไปหัดเอง แล้วซื้อมือสองมาขี่เองเลย
แล้วก็ขี่กลับไปหาแกเลย ก็โดนไปตามระเบียบ แต่ไงได้ซื้อไปแว้วววว  :P

ผมมีลูกก็คงรอให้ขึ้นมหาลัยแบบผมแล้วค่อยสอนดีกว่า
แต่คงไม่ซื้อให้ครับ อยากได้เก็บตังเอง  :P :P :P

ออฟไลน์ ps000000

รถคันเก่าผมถูก มอไซค์ชน คนขับอายุ 14

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
บ้านผมนี่แหละ

แต่สุดท้าย ผมก็ขี่เป็นตั้งแต่ 12 (ช่วงนั้นตัวยืดพอดี สูง 150 นิดๆ ละ)

ซึ่งสกิลก็ได้แค่นั้นแหละครับ รถมีคลัทช์ยังขี่ไม่คล่องเลย ออกตัวไม่ล้มแปะก็บุญโขแล้ว

สกิลมีแค่ขี่เวฟไปจ่ายตลาด กะถอดล้างโน่นนี่เองเป็น แค่นั้นเอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถคันเก่าผมถูก มอไซค์ชน คนขับอายุ 14

บางบ้านสอนให้ขี่ตั้งแต่เด็ก ๆ ครับ

เอาไว้ใช้มันไปซื้อของ

แล้วมันก็เอาไปยกล้อ

ผมเกือบลืม

อาการป่วยเป็นอย่างไรบ้างครับ

หายเร็ว ๆ นะครับ

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ลูกผมไม่ได้ขี่แน่ๆครับ
ยุคผมพ่อแม่ไม่ได้ขี่อยู่แล้วครับ  แต่ขี่รถมีครัชมือเป็นเพราะเรียนโรงเรียนชายล้วน ยืมเพื่อนมาครับ ด้วย honda dash จำได้เลยว่าเพื่อนให้ยืมเอาไปขี่ ดูที่ไมล์ 170 กว่า น้ำตาไหลหมดครับ  รอดมาได้ไงก็ไม่ทราบเหมือนกัน ประสบการณ์ก็ไม่มี ตอนนั้น

พอทำงาน ก็ซื้อ 2 ล้อเอง  จนล่าสุดจบที่ ducati  xdiavel s   เอามาจอดครับ แต่ทุกครั้งที่เอารถมาขี่ต้องสวมชุดให้พร้อม แต่ไม่ประมาท บอกตัวเองในหัวอยู่ตลอดว่าเราขี่ไม่เก่ง   และเอามาจอดเป็นส่วนใหม่

ถ้าถามว่า อีกหน่อยลูกโตแล้วจะให้ขี่มั้ย  ตอบเลยครับว่าไม่ซื้อให้แน่ๆ แต่ถ้าเค้าจะซื้อเอง ก็คงห้ามไม่ได้ แต่ถึงเวลานั้น ถ้าเค้าหาเงินซื้อได้เองก็คงรู้ว่าอะไรมาบ้างแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ CJ.

บ้านผมครับ คุณยายกับคุณแม่ ไม่ให้ขี่มอเตอร์ไซค์ครับ
สมัยเรียนมีนั่งวินบ้างเพื่อความรวดเร็ว อันนี้ไม่เคยโดนห้าม แต่ไม่อยากให้นั่งบ่อย

ช่วงที่เบื่อรถติดมากๆ ผมเคยมีความคิดจะใช้ big bike หรืออะไรทำนองนั้น แต่ก็โดนค้านไว้
สุดท้ายก็กลายเป็นคนติดรถ ไปไหนต้องขับรถไป กับมีจักรยานไว้ขี่เล่นเวลาไปพักผ่อนต่างจังหวัดแค่นั้น
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่ให้ขี่ดีแล้วครับ ขนาดผู้ใหญ่ยังตาย แล้ววัยเด็กเราเคยผ่านมาก็รู้ๆกันอยู่ ผมก็ไม่ให้ซ้อนไม่ให้ใช้มอไซด์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 14:53:35 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
บ้านผม ไม่มีใครให้ขี่มอเตอร์ไซด์เลยครับ ที่บ้านก็ไม่สักคัน ตัวผมเองก็กลัวมอเตอร์ไซด์ ในกรุงเทพนี่ไม่ขึ้นเลยตั้งแต่เด็กๆ พึ่งจะเริ่มขึ้นเมื่อปีที่แล้ว แต่เป็นแค่มอไซค์ที่เพื่อนสนิทขี่แล้วก็เฉพาะในมหาลัยเท่านั้นครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ boogie2020

บ้านผมก็ไม่ให้ขี่    เคยถูกรางวัลเป็นมอไซค์ ก็ต้องขายทิ้งไป  ....เขาประมาณว่า ถ้าซื้อมอไซค์ เด๋วจะซื้อโลงศพมาให้ด้วย แล้ววางไว้ข้างกัน

สุดท้าย

ผมย้ายไปอยุ่จังหวัดอื่น ก็ซื้อมอไซค์ขี่  จบปิ้ง 5 5
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Buffy

พ่อแม่ให้ขี่ในหมู่บ้าน หรือ ไปตลาดใกล้ๆ  แต่หากออกถนนใหญ่แบบวิ่งกันเกิน 60 กิโลต่อชั่วโมง ห้ามเด็ดขาด

ออฟไลน์ YZA

บ้านผมไม่ให้ขี่กระทั่งจักรยานด้วยครับ
ตอนม.2 มีสอบจักรยาน. อายเพื่อนมาก (ทั้งห้องขี่ไม่เป็น 4 คน)
ตอนม.6 แอบไปลองแล้วขี่ได้วันนั้นเลย ดีใจกว่าเอนติดอีก 555

ออฟไลน์ ABUSEz

ผมนี่แหละครับ ที่พ่อแม่ไม่ให้ขี้มอไซ

ย้อนกลับไปตอนอายุ15 ผมบอกพ่อว่าจะไปฝึกขี่มอไซแล้วไปสอบใบขับขี่
พ่อผมไม่ให้ไปฝึก แล้วสอนขับรถตอนอายุ15เลยครับ
เพราะบอกว่ามอไซมันอันตราย ขับรถปลอดภัยกว่าเยอะ ซึ่งมาตอนนี้พอมาคิดดู มันก็จริง ขับรถมันปลอดภัยกว่ามาก

ทำให้ตอนนี้บ้านผมไม่มีใครขี่มอไซเป็นเลยครับ เต็มที่แค่เคยลองขับดูเท่านั้น

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
ผมครับ ทุกวันนี้ขี่มอเตอร์ไซค์ไม่เป็น  :'(

เพราะที่บ้านให้ใช้แต่รถยนต์ จริงๆก็อยากขี่เป็นนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

ที่บ้านก็ไม่ให้ผมขี่ครับ..  แต่เวลาไปเที่ยวผมก็เช่ามอเตอร์ไซด์ขี่เที่ยวตลอดแหล่ะ (แต่ผิดกฎหมายนะครับเพราะผมไม่มีใบขับขี่จักรยานยนต์)

ออฟไลน์ frame@kk

บ้านผมให้ขี่ให้ใช้ ฝึกให้ขับตั้งแต่ประถมปลาย เพราะต้องช่วยแม่ขายของ ส่งของ ที่บ้านจะไม่มีปัญหาถ้าใช้มอไซค์เล็ก แต่พอบอกว่าจะอยากได้มอไซค์ใหญ่ก็จะโดนห้าม ไม่เห็นด้วย ไม่ซื้อให้ ผมก็ไม่เป็นไรใช้รถเล็กสลับกับรถเก๋งไปตั้งแต่เรียนยันจบมหาลัย สุดท้ายทำงานหาเงินซื้อมอไซค์ใหญ่มาได้ ช่วงแรกแทบไม่กล้าบอก เพราะยังไงต้องโดนแน่ๆ สุดท้ายก็บอก ที่บ้านก็ไม่เห็นด้วยเลย เพราะเป็นห่วง กลัวจะขับเร็ว ผมก็ยืนยันไปกับที่บ้านจะใช้อย่างปลอดภัยไม่คึกคะนอง ไม่เมาแล้วขับ แน่นอน เพราะผมมีเหตุการเมาแล้วขับเป็นรถยนต์แต่รอดมาได้ ครั้งนั้นครั้งเดียวและครั้งสุดท้ายแล้วที่จะเมาแล้วขับ
ทุกครั้งที่ขับ จะไปออกทริป หรือขับเข้ากรุงเทพไปหาแฟนก็จะต้องใส่ชุดเครื่องป้องกันเต็มที่ ร้อนมากแต่ก็ต้องใส่ เพื่อความปลอดภัย
ผมใช้หมวกเต็มใบตั้งแต่สมัยเรียนม.ปลาย ใส่แล้วมันอุ่นใจกว่าหมวกกันตำรวจที่คนใช้ๆกัน

ยุคผมพ่อแม่ไม่ได้ขี่อยู่แล้วครับ  แต่ขี่รถมีครัชมือเป็นเพราะเรียนโรงเรียนชายล้วน ยืมเพื่อนมาครับ ด้วย honda dash จำได้เลยว่าเพื่อนให้ยืมเอาไปขี่ ดูที่ไมล์ 170 กว่า น้ำตาไหลหมดครับ  รอดมาได้ไงก็ไม่ทราบเหมือนกัน ประสบการณ์ก็ไม่มี ตอนนั้น

พอทำงาน ก็ซื้อ 2 ล้อเอง  จนล่าสุดจบที่ ducati  xdiavel s   เอามาจอดครับ แต่ทุกครั้งที่เอารถมาขี่ต้องสวมชุดให้พร้อม แต่ไม่ประมาท บอกตัวเองในหัวอยู่ตลอดว่าเราขี่ไม่เก่ง   และเอามาจอดเป็นส่วนใหม่

ถ้าถามว่า อีกหน่อยลูกโตแล้วจะให้ขี่มั้ย  ตอบเลยครับว่าไม่ซื้อให้แน่ๆ แต่ถ้าเค้าจะซื้อเอง ก็คงห้ามไม่ได้ แต่ถึงเวลานั้น ถ้าเค้าหาเงินซื้อได้เองก็คงรู้ว่าอะไรมาบ้างแล้วมั้งครับ

อยากจะเห็น  xdiavel ใกล้ๆอีกจังครับ เคยไปลองขับที่ศูนย์พัทยาแล้วมันขับสบายขึ้นเยอะเลย ท่านั่งก็เปลี่ยนด้วย อยากทราบว่าเข้าโค้งยากมั้ยครับ ท่านั่งเป็นครุยเซอร์ขนาดนั้น เพราะตอนไปลอง ลองแค่ทางตรง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
มีคุณแม่ผมนี่แหละครับ ที่ไม่ยอมให้ขี่จักรยาน และมอเตอร์ไซค์   ปัจจุบัน ผมขี่ไม่เป็น มีแต่ซ้อนแฟนเอา ผู้หญิงขี่ ผู้ชายเกาะ  :-[

เคยไปหัดจักรยาน ตอนอายุ 30 แต่ไปไม่รอด เพราะอาย เด็กแถวบ้านมามุงกันเต็ม  :'(
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

สมัยวัยรุ่นผมนี่แว้นเลย อยู่ตจว 
พอเข้ากทม ก็ไม่ได้ขี่
สมัยเรียนนั่งบ่อยมาก  วินในกทม
ปัจจุบันเลิกนั่งเด็ดขาดกลัวครับ  ไม่ได้กลัวล้ม กลัวโดนรถยนต์เฉี่ยว
นี่ผมก็ไม่ได้ขี่มอไซด์เลยมาเป็น 10 ปีล่ะ  ก็ยังใช้ชีวิตได้ปรกติดีครับ  ไม่ได้มีความจำเป็น
แต่ใครขี่ไม่เป็นฝึกไว้บ้างก็ดีครับ    เผื่อฉุกเฉิน 

ออฟไลน์ PunTam

บ้านผมเองครับ
แต่สุดท้ายตอนเรียน ปวช.ปี 1 อาจารย์ที่สอนวิชางานจักรยานยนต์ จับหัดให้ขี่ทั้งห้องแต่คาบแรก ใครขี่ไม่เป็นก็ต้องหัดให้เป็นวันนั้นเลย เพราะแกพอบอกว่า ถ้าเป็นช่างซ่อมแล้ว ก็ต้องพอขี่ได้ ไม่ใช่ขี่ไม่เป็น และก็แอบไปขี่บ่อยๆ ตอนเรียน สุดท้ายตอนทำโปรเจคจบ เอามอเตอร์ไซด์เพื่อนขี่ไปทำงานที่บ้านตัวเอง แกก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ถ้าวันนึงซื้อให้ลูกไหม อาจจะไม่นะครับ แต่ถ้ามีความจำเป็นจริงๆ คงต้องดูวัยวุฒิที่เหมาะสม และส่งไปอบรมการขับขี่ รวมทั้งมารยาทการใช้ถนนให้ดีก่อน เดี๋ยวจะพาลเป็นภาระสังคมเปล่าๆ ผมคิดว่าที่รถพวกนี้มีอุบัติเหตุเยอะขี้น ส่วนนึงเพราะรถออกง่าย ไม่มีจัดอบรมขับขี่ให้ถูกต้อง แล้วก็ไปหัดถูกๆผิดๆ อยากให้เสือซุ่มไม่ว่าบริษัทรถยนต์หรือมอเตอร์ไซด์ ให้ความสำคัญกับเรื่องพวกนี้ด้วยครับ  :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ ps000000

ผมเกือบลืม

อาการป่วยเป็นอย่างไรบ้างครับ

หายเร็ว ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ ขณะพิมพ์อยู่นี้กำลังรับยาคีโมครั้งที่ 3 ครับอยู่โรงบาลครั้งละ 6 วัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมื่อก่อนแค่ขี่จักรยาน ก็ติดสันดานแว้นๆที่เห็นๆโดยดาษดื่นมาเหมือนกันครับ แต่ที่บ้านก็ไม่ให้ซื้อจยย. เหมือนกัน

ถ้าเกิดว่ามีลูก บริบทจะต่างไป เพราะคงให้เขาไปโตในตปท. แล้วการขับขี่ แม้จะสำหรับจยย. ก็จะมีคุณภาพครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

บ้านผมครับ แฟนซิ่งเป็น แต่ ลูกสาว ยังไงก็ไม่ให้ขับขี่แน่นอน ผมก็ขับขี่พอได้ แต่ไม่ขับขี่แล้ว ยังไงก็จะไม่ซื้อให้ลูกด้วย แต่มีความจำเป็นบางครั้งต้องให้ลูกซ้อนมอร์ไซด์รับจ้าง ไปที่ใกล้ ๆ แบบว่า 800 เมตร-2 km. เท่านั้น

เห็นเด็ก ๆ ขับมอร์ไซค์ แล้วตายมาเยอะแล้ว เยาวชนของชาติขับขี่มอร์ไซด์ตายไปไม่รู้เท่าไหร่ ความจริงน่าจะออกกฏหมาย ให้ขับมอไซด์ที่อายุมากกว่า 20 ปีขึ้นไป เจอคนขับอายุน้อยกว่า ยึดมอร์ไซด์ แล้ว Black list ใบขับขี่ตลอดชีวิต ปรับผู้ปกครอง 50000-100000 บาท ส่วนถ้าเมาแล้วขับ จับได้ คุก 6 เดือนถึง 1 ปี พร้อมยึดรถ คนซ้อนโดนหนักกว่า 2 เท่า และคนขับโดนห้ามขับมอร์ไซด์ตลอดชีวิต  ดูเหมือนผมจะโหดนะครับ แต่ถ้าติดถึงน้ำตาผู้สูญเสียนี่ จะเข้าใจ

ออฟไลน์ joa123

บ้านผมให้ขี่ให้ใช้ ฝึกให้ขับตั้งแต่ประถมปลาย เพราะต้องช่วยแม่ขายของ ส่งของ ที่บ้านจะไม่มีปัญหาถ้าใช้มอไซค์เล็ก แต่พอบอกว่าจะอยากได้มอไซค์ใหญ่ก็จะโดนห้าม ไม่เห็นด้วย ไม่ซื้อให้ ผมก็ไม่เป็นไรใช้รถเล็กสลับกับรถเก๋งไปตั้งแต่เรียนยันจบมหาลัย สุดท้ายทำงานหาเงินซื้อมอไซค์ใหญ่มาได้ ช่วงแรกแทบไม่กล้าบอก เพราะยังไงต้องโดนแน่ๆ สุดท้ายก็บอก ที่บ้านก็ไม่เห็นด้วยเลย เพราะเป็นห่วง กลัวจะขับเร็ว ผมก็ยืนยันไปกับที่บ้านจะใช้อย่างปลอดภัยไม่คึกคะนอง ไม่เมาแล้วขับ แน่นอน เพราะผมมีเหตุการเมาแล้วขับเป็นรถยนต์แต่รอดมาได้ ครั้งนั้นครั้งเดียวและครั้งสุดท้ายแล้วที่จะเมาแล้วขับ
ทุกครั้งที่ขับ จะไปออกทริป หรือขับเข้ากรุงเทพไปหาแฟนก็จะต้องใส่ชุดเครื่องป้องกันเต็มที่ ร้อนมากแต่ก็ต้องใส่ เพื่อความปลอดภัย
ผมใช้หมวกเต็มใบตั้งแต่สมัยเรียนม.ปลาย ใส่แล้วมันอุ่นใจกว่าหมวกกันตำรวจที่คนใช้ๆกัน

อยากจะเห็น  xdiavel ใกล้ๆอีกจังครับ เคยไปลองขับที่ศูนย์พัทยาแล้วมันขับสบายขึ้นเยอะเลย ท่านั่งก็เปลี่ยนด้วย อยากทราบว่าเข้าโค้งยากมั้ยครับ ท่านั่งเป็นครุยเซอร์ขนาดนั้น เพราะตอนไปลอง ลองแค่ทางตรง

ปรับท่านั่งเล็กน้อยครับ เข้าโค้งผมไม่ได้ลองถึงขั้นต้องเอียงเยอะๆครับ แต่เห็นสื่อต่างประเทศเทสแล้วพักเท้าติดนะครับ แต่น่าจะกลายพันธ์จาก diavel รุ่นเก่าเป็น ครุยเซอร์เต็มตัวแล้วนะครับ เน้นสบายไปเรื่อย ถ้าเทียบกับตัวเก่า ความสปอร์ตหายไปครับ  ความร้อนก็ดีขึ้นมากครับ ไม่ร้อนแล้ว

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมขี่ตั้งแต่เด็กๆครับ พ่อแม่ไม่ห้ามแต่บอกว่าต้องใส่หมวกทุกครั้งไม่ประมาณ เริ่มจากให้ขี่ในซอยขี่ไปตลาดปากซอย ซื้อของให้แม่ใกล้ๆเวฟ 100 เลยครับสมัยนั้น

พอโตมาอีกหน่อยมีความรับผิดชอบแล้วเห็นสมควรก็ให้ออกถนนใหญ่ได้ออกไปไหนไกลๆได้ แต่กฎคิดต้องใส่หมวกไม่ประมาทไม่ขับหวาดเสียวครับ

พ่อผมก็ขี่มอไซค์ตั้งแต่อยู่ต่างจังหวัดจนย้ายมารับราชการที่กรุงเทพก็ยังขี่อยู่ ขี่ต้องแต่หน่มๆจน 40 เพิ่งเลิกขี่มาขับรถยนต์อย่างเดียว

แต่ผมยังขี่อยู่นะขับทั้งรถยนต์ทั้งมอไซค์ พูดจริงๆขี่ผมมอไซค์มาจะ 20 ปีผมไม่เคยล้มซักครั้ง ผมว่าแล้วแต่บ้านแล้วแต่คนนะเรื่องนี้ ถ้าผมมีลูกผมก็จะทำแบบที่พ่อสอนผมเนี้ยแหละ

ออฟไลน์ whoami

ถ้าไม่ให้ขี่แล้ว ก็ต้องห้ามไม่ให้ลูกไปซ้อนท้ายใครพร่ำเพรื่อด้วยครับ

ถึงจะขี้ไม่เป็นแต่วันดีคืนดี ลูกไปซ้อนมอไซต์เพื่อน มันก็อันตรายพอกันละ

ออนไลน์ rtong

น่าจะเป็นคนสอนเองจะดีที่สุด
ดีกว่าให้ไปเรียนรู้เองผิดๆถูกๆ  ไปเรียนเอาตามเพื่อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พ่อผมนี่ให้นั่งยังไม่ให้เลย
พวกBBก็ชอบนะ แต่ถ้าให้ซื้อมาใช้ผมไม่เอาจริงๆ กลัว

ออฟไลน์ frame@kk

ปรับท่านั่งเล็กน้อยครับ เข้าโค้งผมไม่ได้ลองถึงขั้นต้องเอียงเยอะๆครับ แต่เห็นสื่อต่างประเทศเทสแล้วพักเท้าติดนะครับ แต่น่าจะกลายพันธ์จาก diavel รุ่นเก่าเป็น ครุยเซอร์เต็มตัวแล้วนะครับ เน้นสบายไปเรื่อย ถ้าเทียบกับตัวเก่า ความสปอร์ตหายไปครับ  ความร้อนก็ดีขึ้นมากครับ ไม่ร้อนแล้ว

เรื่องความสบายนี่แตกต่างจริงครับ ผมเคยลอง diavel ตัวเก่าเวลาเข้าโค้งต้องโหนรถกว่า monster ผมเยอะเลยเพราะล้อหลังใหญ่พลิกรถค่อนข้างยาก แต่ผมชอบที่กำลังมันเหลือๆ ขับทางไกลเข้าโค้งออกโค้ง ผมเชนเกียร์กันเป็นว่าเล่น เจอตัวใหญ่ๆเกียร์เดิมส่งออกสบายๆเลย
เรื่องความร้อนคงร้อนคงไม่ร้อนขึ้นหว่างขาเหมือน 795 ผม(ร้อนไข่เลยทีเดียว) น่าจะร้อนแบบ 821 ที่ร้อนช่วงน่อง
ผมก็ไม่ค่อยได้ขี่ สายจอด ปัจุบันวิ่งได้แค่ 9700 โลเอง ได้ออกแค่ เสาร์-อาทิตย์ กลางเดือน เพื่อนที่ออกหลังผมวิ่งไปเกิน 12000 ไปแล้ว 2 คน

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมคนนึงครับจะไม่ยอมถ้ามีลูก
สอนให้ขี่เป็น ขี่ในซอยพอ แต่ไปไหนไกลๆไม่ให้แน่ๆ ยอมลำบากขับรถไปส่งแน่นอน
ที่บ้านสมัยผมเด็กๆเค้าก็ทำแบบนี้ยอมรับส่งด้วยรถยนต์ มอเตอร์ไซร์ผมขี่เป็นทั้งแบบครัทมือ เกียร์วน แต่คงไม่ขี่ไกลๆ

ตอนนี้ผมเห็นตัวอย่างมาเยอะขึ้นจะยิ่งไม่ให้แตะเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mothsan

ผมคนนึง ขี่เป็น แต่พ่อแม่ไม่ให้ขี่เลยครับ ไม่มีใบขับขี่มอไซด์ด้วย