ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีจดหมายแบบนี้มาที่บ้านบ้าง  (อ่าน 3962 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
ใครเคยมีจดหมายแบบนี้มาที่บ้านบ้าง
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 12:31:26 »
มาจากขนส่งจังหวัดหลายริ้ว
ตัวจดหมายใช้กระดาษที่ใช้แล้ว
เอาด้านหลังที่ยังไม่ใช้มารีไซเคิลอีกที

ใจความมีว่า
เรียนนาย .....ชื่อพ่อผม
ได้ขาดต่อภาษีมา 3 ปี
ให้เอาสมุดกับป้ายมาคืน ทะเบียน xxxx
และมาชำระค่าภาษี xxx

แต่พ่อผมไม่เคยเป็นเจ้าของรถทะเบียนนี้
และที่น่าสังเกตคือ คนรู้จักสองสามคนก็เคยโดนจดหมายแบบนี้
ซึ่งเจ้าตัวเองก็ไม่ได้อยู่จังหวัดนี้
ไม่ได้มีทะเบียนบ้านอะไรที่นี่

ประเด็นที่จะถาม
- จดหมายจากขนส่ง ซึ่งน่าจะเป็นทางการ
เอากระดาษที่ข้างหลังยังมีข้อความอื่นแบบนี้
มันน่าเกลียดไปไหม หรือพวกนี้คือพวกนอกรีต

- มีขบวนการหากินแบบนี้อยู่หรือไม่
คือพ่อบอกให้ไปแจ้งความไว้
แล้วให้ตำรวจจัดการ ...จะดีไหม

- สุดท้าย ถ้าไม่ใช่ขบวนหากินง่าย ๆในขนส่ง
เป็นไปได้ที่จะมีอะไรผิดพลาดด้วยหรือ
เพราะอย่างที่บอก คนใกล้ตัวผมก็ได้จดหมายแบบนี้
หรือผมเข้าใจถูกแล้ว เป็นการเหวี่ยงแหหากิน
ใครไม่รู้เรื่องก็โดนเก็บเงินไป

ขอบคุณล่วงหน้ากับทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 12:32:59 โดย z4kas »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ใครเคยมีจดหมายแบบนี้มาที่บ้านบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 12:40:00 »
แปลกมาก

ออฟไลน์ Krongbun

Re: ใครเคยมีจดหมายแบบนี้มาที่บ้านบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 12:40:59 »
มอไซค์ผมขาดไปสี่ปีแล้ว เงียบกรื๊บ ไม่มีจดหมายไรเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 12:43:32 »
แจ้งความก่อนครับ

แต่กลัวตำรวจจะถามหาหลักฐานจากขนส่งก่อนน่ะสิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 12:48:21 »
แจ้งความก่อนครับ

แต่กลัวตำรวจจะถามหาหลักฐานจากขนส่งก่อนน่ะสิ

ผมกังวลเหมือนกันว่า
ถ้าเป็นขบวนการจริง
กลัวตำรวจจะมีเอี่ยวด้วย
เดี๋ยวจะเดือดร้อนมาถึงตัว
แต่จะปล่อยเลยตามเลย
ก็รู้สึก หากินกันแบบนี้น่าเกลียดไปไหม

ก็เลยอยากมาสอบถามข้อมูลในนี้ก่อน
เผื่อมีใครทราบข้อเท็จจริง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 14:07:10 »
รถมอไชค์ที่บ้าน พรบ.+ภาษีขาดและใช้มาจนฝุแล้วไม่เคยเจอแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 14:08:10 »
ถามที่ขนส่งเลย น่าจะกระจ่าง

ออฟไลน์ pradiw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 14:14:35 »
เอาด้านหลังที่ยังไม่ใช้มารีไซเคิลอีกที

ใจความมีว่า
ให้เอาสมุดกับป้ายมาคืน ทะเบียน xxxx

แต่พ่อผมไม่เคยเป็นเจ้าของรถทะเบียนนี้
และที่น่าสังเกตคือ คนรู้จักสองสามคนก็เคยโดนจดหมายแบบนี้
ซึ่งเจ้าตัวเองก็ไม่ได้อยู่จังหวัดนี้

- จดหมายจากขนส่ง ซึ่งน่าจะเป็นทางการ
เอากระดาษที่ข้างหลังยังมีข้อความอื่นแบบนี้
มันน่าเกลียดไปไหม หรือพวกนี้คือพวกนอกรีต

- มีขบวนการหากินแบบนี้อยู่หรือไม่

- สุดท้าย ถ้าไม่ใช่ขบวนหากินง่าย ๆในขนส่ง
เป็นไปได้ที่จะมีอะไรผิดพลาดด้วยหรือ
เพราะอย่างที่บอก คนใกล้ตัวผมก็ได้จดหมายแบบนี้
หรือผมเข้าใจถูกแล้ว เป็นการเหวี่ยงแหหากิน
ใครไม่รู้เรื่องก็โดนเก็บเงินไป

ขอบคุณล่วงหน้ากับทุกความเห็นครับ

น่าสงสัยครับ หนังสือราชการ (ที่เป็นทางการแบบนี้) ปกติจะไม่ใช้กระดาษ Reuse ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 14:18:35 »
มอเตอร์ไซค์ที่บ้านขาดต่อมา 5 ปีแล้ว ไม่เห็นมีจดหมายจากขนส่งเลย

ส่วนไฟเนนซ์หลังจากปิดบัญชี ก็แค่โทรให้เสียค่าโอนที่ ธ.กรุงศรี ก็แค่นั้น โดยส่งจดหมายพร้อมใบโอนมาให้ แล้วนัดแมสเซนเจอร์มารับ

แล้วผมก็ไปจ่ายที่ธนาคาร หัวสลิปเข้าในชื่อกรุงศรีออโต้ สี้นเดือนมีใบเสร็จส่งมาถูกต้อง

มิฉจาชีพคนนี้ไม่เนียนครับ ใช้ส่งจดหมายให้ชำระเงินแต่ไม่ลงทุนกระดาษ แจ้งความเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 14:22:38 โดย No Trespassing »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 14:27:09 »
ประเด็นอีกข้อ ลืมบอก
ถ้าให้โอนเงินยังพอเข้าใจ หลอกลวงแน่
แต่นี่ให้ไปจ่ายขนส่งโดยตรงนี่ละ -*-

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 14:30:53 »
ปกติแล้ว รถที่มีขาดต่อภาษีติดต่อกันเกิน 3 ปี จะมีจดหมายมาแจ้งครับ
ว่าให้นำป้ายไปคืน และเสียภาษีย้อนหลัง 3 ปีที่ขาดด้วย
(หากประสงค์จะใช้รถคันนี้ต่อ ต้องนำมาตรวจสภาพและจดทะเบียนใหม่)

ประเด็นกระดาษรีไซเคิล  หน่วยงานราชการหลายๆ  แห่ง มีนโยบายให้ใช้ครับ  และปัจจุบันนี้ การใช้กระดาษรีไซเคิล จะไม่ถือว่า เป็นเรื่องไม่สุภาพ  เพราะนโยบายรักษ์โลกมาแรง

ส่วนจะเป็นของจริง หรือของเก๊  โทรกลับไปที่เบอร์โทร ที่ระบุในหนังสือ(จดหมาย) ได้เลยครับ

ส่วนเรื่องรถ เคยมี หรือไม่เคยมี  ลองนึกดีๆ  นะครับ ว่าพ่อเคยมีใครไหว้วอนให้ใช้ชื่อซื้อผ่อนหรือเปล่า

เคยเกิดกับพี่ที่ทำงานเหมือนกัน มีมาแจ้ง   เจ้าตัวยืนยันว่าไม่เคยมีมอไซด์คันนี้ครอบครอง สุดท้ายถึงบางอ้อ
เมื่อเกือบๆ 18 ปีที่แล้ว ใช้ชื่อแกผ่อนมอไซด์ให้หลาน ลูกพี่ลูกน้องขอให้ช่วย ประมาณว่าเครดิตดี
แต่แกลืม จำไม่ได้ เพราะแค่เซ็นทำธุรกรรมอย่างเดียว เรื่องผ่อน เรื่องใช้ เป็นญาติๆ จัดการ จนรถมอไซด์หมดสภาพ ก็
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 14:33:26 โดย SLuang »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 16:05:30 »
ไม่ต้องสนใจใดๆทั้งสิ้นครับ เฉยๆไว้อย่างนั้นแหละ ยิ่งถ้าคุณทุกข์ร้อนทั้งที่ไม่เคยทำอะไรผิด อาการแบบนี้แหละที่จะตกเป็นเหยื่อของพวกมิจฉาชีพครับ ลักษณะคือเหวี่ยงแหไปทั่วเผื่อจะได้เหยื่อซักหน่อยก็ยังดี เก็บเอกสารนั้นเอาไว้ก็พอหากมีปัญหาอย่างอื่นตามมาค่อยดำเนินการขั้นต่อไปครับ

*** ที่สำคัญคือหนังสือราชการไม่มีทางใช้กระดาษรีไซเคิลครับ ยกเว้นใช้แค่ภายในหน่วยงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 16:09:25 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 16:16:32 »

ใจความมีว่า

น่าสงสัยครับ หนังสือราชการ (ที่เป็นทางการแบบนี้) ปกติจะไม่ใช้กระดาษ Reuse ครับ

+1 ครับ
อย่างนี้มันดูแปลกๆ ไปถามที่ขนส่งเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 19:32:25 »
เหมือนพวกโทรมาบอกว่าเราค้างบัตรเครดิตให้ไปจ่ายสมัยก่อนเลย อิๆ

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 19:41:08 »
มีจริงครับ แน่นอนด้วย
ผมเคยได้รับ จักรยานต์ขาดต่อทะเบียน ราว 4 ปีได้
มีจดหมายแจ้งจากขนส่ง เรื่องให้ส่งคืนป้าย  และเสียภาษี

ของจขกท.ปัญหาอยู่ที่ว่า เป็นจดหมายจริงรึเปล่า
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 20:35:24 »
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปสอบถามเขาดูว่าเขาว่าไง
แต่ยังไม่เอาจดหมายไป
ดูว่าท่าทีไง
ถ้าดูไม่น่าไว้ใจ จะไปแจ้งความก่อน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 22:29:29 »
ปกติหนังสือราชการที่ออกมาภายนอก จะไม่ใช้กระดาษ Reused นะครับ ถ้าเป็นหนังสือภายในถึงจะใช้กระดาษ Reused ได้ และหน่วยงานที่ออกหนังสือก็น่าต้องตรวจสอบกว่าจะออกหนังสือนะครับ ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 22:44:00 »
รบกวน update ด้วยนะครับ